หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 63

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

มาตรฐาน Re: ดูเหมือนจะโดนแจ็คพอตเรื่องแกนพวงมาลัยอีกแล้ว

กำลังทำอยู่ครับ ทำเป็นไม่รู้ไม่เห็น ค้าบ........

มาตรฐาน Re: ดูเหมือนจะโดนแจ็คพอตเรื่องแกนพวงมาลัยอีกแล้ว

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7388
    Status
    โพส
    151

ตกลงแกนพวงมาลัยรับประกันที่ 5 ปี หรือ 150,000 กม เหรอครับ ผมเข้าใจว่ารถผมหมดประกันตั้งแต่ 100,000 กม.แล้ว เพราะรถผมแกนพวงมาลัยมันดังที่ 100,000 กว่าโล เลยไม่ได้เข้าศูนย์เคลม ตอนนี้เพิ่งจะวิ่งเลย 150,000 โล ไปสองสามพันโลเอง เซ็งเป็ด...

TTC-01660 TTC-Member
    User ID
    11592
    Status
    โพส
    162

น้าหยาม...ผมนะ ตั้งแต่ถอยรถป้ายแดงออกจากโชว์รูมเลยครับ เริ่มมีเสียงดังขึ้นเรื่อยๆ เวลาเลี้ยวหมุนพวงมาลัยมีเสียงดังเอี๊ยดๆ ทั้งหมุนด้านขวาและด้านซ้าย หมุนพวงมาลัยเกลือบสุดจะมีเสียงกึ๊กๆ คล้ายๆอะไรจะพัง เวลาขับโดนลูกระนาดจะสั่นและมีเสียงก๊อกๆที่พวงมาลัย ขับไปเร็วๆเหมือนพวงมาลัยจะดึงไปซ้ายที ขวาที ต้องคอยประคองก้านพวงมาลัยไว้ เพราะเผลอเมื่อไหร่มีหวังลงข้างทาง... ใช้รถมาหลายยี่ฮ้อ แต่พึ่งมาเจอเจ้าคันนี้แหละ ตั้งแต่ป้ายแดงเลย... รออะหรั่ยเดือนกว่าๆ พึ่งจะได้เครมเมื่อวันเสาร์ที่ 6 ส.ค.ที่ผ่านมานี่เอง.. เปลี่ยนมาแล้วยังมีอาการเกิดขึ้นใหม่อีก กำลังสังเกตุอยู่ว่าเป็นตรงไหน เซ็ง ซื้อรถมาซ่อมจริงๆ..

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

ผมชักเริ่มระแวงแล้วครับ ของผมยังไม่มีอาการนี้ มีแต่เสียงก๊อกๆที่พวงมาลัย กลัวจะเป็นเหมือนกัน เพราะผมไม่ค่อยมีความรู้และจับคความรู้สึกไม่ค่อยได้

วันนี้เอารถเข้าเช็คระยะ 15,xxx โล แจ้งช่างเรื่องแกนพวงมาลัยดัง

หลังจากตรวจสอบแล้ว ช่างแจ้งว่า แกนพวงมาลัยดัง และจะทำการสั่งอะหลั่ยเพื่อเคลมให้ ก็คงต้องรออะหลั่ยครับ

ผมว่าเรื่องแกนพวงมาลัย คงมีปัญหากันทุกคัน บางคนรู้สึก บางคนไม่รู้สึก นี่ผ่านมา 7 ปีแล้ว

User ID
    4683
    Status
    โพส
    21

ขอสอบถามหน่อยครับว่าอาการดังของแกนพวงมาลัยนี่ดังยังไงครับ
    แบบว่า กรืดๆๆๆๆๆๆๆ เวลาหมุนพวงมาลัยหรือเปล่าครับ ผมกำลังมีปัญหานี้อยู่
    ตอนนี้รถวิ่งได้ 85,000 โล แต่รถปี08 จะนำรถไปเคลมได้หรือเปล่าครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ evil29 ดูโพส
    ขอสอบถามหน่อยครับว่าอาการดังของแกนพวงมาลัยนี่ดังยังไงครับ
    แบบว่า กรืดๆๆๆๆๆๆๆ เวลาหมุนพวงมาลัยหรือเปล่าครับ ผมกำลังมีปัญหานี้อยู่
    ตอนนี้รถวิ่งได้ 85,000 โล แต่รถปี08 จะนำรถไปเคลมได้หรือเปล่าครับ
    รอน้าหยามช่วยเคลียให้ด้วยครับ

ปกติรถปี 08 ก็น่าจะรับประกันที่ 100,000 โลครับ น้าเอาไปเข้าศูนย์เพื่อตรวจสอบดูอาการได้ครับ หากเป็นอาการอย่างที่ผมและใครหลายๆ คนเจอ ก็รีบเคลมเลยครับ ก่อนจะหมดอายุรับประกัน

User ID
    4344
    Status
    โพส
    266

ตอนที่ผมเปลี่ยนอาการมันก็ดัง กึ๊กๆ เวลาเจอทางขรุขระ แต่ก็บังคับรถได้ตามปกตินะครับ

ไม่ต้องวิตกขนาดนั้น เพราผมใช้เป็นหมื่นโลอยู่กว่าจะไปเปลี่ยน แต่พอเปลี่ยนแล้วนี่ซิ

อย่างกับได้รถป้ายแดง อาการหายกริบพวงมาลัยนิ่มและแน่นขึ้นอย่างไม่เคยเป็นมาก่อน

รู้งี้เคลมตั้งแต่ที่เป็นตอนแรกแระ ดูในบิลเคลมก็ 7 พันกว่าครับ..จัดไปฟรีตลอด

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

เคลมไปแล้ว สาเหตุเพราะ ตกหลุม + รูดทางรถไฟมา เส้นกำแพงแสน นครปฐม

โคตรเปราะครับ ขอบอก .....เค้าทำมาไว้เป็นแบบนิรภัย ยุบตัวได้ มันเลยบอบบาง

สรุป ตัวใครตัวมันครับ โดนกันแน่ๆ ไม่ต้องกลัวทุกๆคน 5555

ตอนนี้เอาเป็นว่า แก้ปัญหาเฉพาะหน้ากันในเรื่อง พังแล้วได้เคลม โดยไม่มีเงื่อนไข หรือลีลากันดีกว่า

เรื่องจะไปเปลี่ยน part เป็นแบบอื่นคงต้องรอรุ่นใหม่โน่น

จัดให้ไปเลย คันนึงเคลมได้คันละ 7 รอบ ดีมั้ยครับ

User ID
    4423
    Status
    โพส
    69

นึกว่าโมเดล10เจอแต่ผมคนเดียว
    ตอนเช็คหมื่นโลแจ้งช่างแต่เขาบอกว่า
    ไม่เห็นเป็นไร ให้เอาไปลองขับดูก็บอกปกติ
    บอกว่ายางแข็งไปผมเติมลมยาง๓๓
    ช่างลดเหลือ๒๙ ผมล่ะเซ็ง
    ไอ้เราขับตั้งแต่แรกมันแปลกไปใครจะไม่รู้
    แล้วผมจะทำยังไงล่ะนี่
    ปล.ผมอยู่บุรีรัมย์ครับ
    แถวๆนี้เคลมศูนญ์ไหนดีแนะนำด้วยครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ r.thit ดูโพส
    นึกว่าโมเดล10เจอแต่ผมคนเดียว
    ตอนเช็คหมื่นโลแจ้งช่างแต่เขาบอกว่า
    ไม่เห็นเป็นไร ให้เอาไปลองขับดูก็บอกปกติ
    บอกว่ายางแข็งไปผมเติมลมยาง๓๓
    ช่างลดเหลือ๒๙ ผมล่ะเซ็ง
    ไอ้เราขับตั้งแต่แรกมันแปลกไปใครจะไม่รู้
    แล้วผมจะทำยังไงล่ะนี่
    ปล.ผมอยู่บุรีรัมย์ครับ
    แถวๆนี้เคลมศูนญ์ไหนดีแนะนำด้วยครับ
    ช้าไม่ทันใจ แนะให้โทรหา ปรึกษามิตซูใหญ่ครับ ลองหาเบอร์เอา

User ID
    4423
    Status
    โพส
    69

ตอนนี้จะครับหมื่นห้าพันโลแล้ว
    เข้าไปเช็คหมื่นห้าจะบอกเรื่องแกนพวงมาลัยอีกที
    ถ้ายังบอกไม่เป็นไรผมจะทำตามอย่างน้า mckypartyแนะนำ
    ว่าแต่แถวๆผมอยู่นี่ศูนย์ไหนบริการดีๆช่างเก่งๆบ้างครับ
    ไม่เคยเข้าที่อื่นเลยไม่รู้

ส่วนใหญ่จังหวัดเล็กๆ ก็จะมีศูนย์มิตซูแค่ศูนย์เดียว ถ้าบุรีรัมย์ก็คงต้องเป็นศูนย์บุรีรัมย์ เราต้องหนักแน่นครับ ว่ามันมีปัญหาจริงๆ และเรื่องของแกนพวงมาลัยดัง เอาแค่ตอนเราจอดรถ และลองโยกหมุนพวงมาลัย มันก็ดังกึกๆ ตรงนี้รับรู้ได้ครับว่ามีปัญหาจริงๆ

ถ้ายังไม่มั่นใจ ลองขับไปถนนขรุขระ มีหลุด มันจะได้ยินเสียงสะเทือน และดังกุกๆ กักๆ คล้ายๆ ลูกปืนแตกนี่แหละ ช่างบางคนรู้ครับ แต่มันขี้เกียจ

ต้องแจ้งหัวหน้าช่าง หรือไม่งั้นก็ขอคุยกับ ผจก. ศูนย์ หากเขาไม่ทำเรื่องแจ้งเคลมให้ ก็บอกเขาตรงนั้นเลยว่า ถ้างั้นผมคงต้องขอโทรแจ้งไปยังศูนย์มิตซูใหญ่นะครับ คอยดูมัน...

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ evil29 ดูโพส
    หมุนพวงมาลัยแล้วดึง กรืดๆครืดๆ มีฝืด ลองดูตรงบรู๊ชประคองแกนที่มันอยู่ ในฝากะโปงครับ ข้างโช๊คหน้าขวา ลูกปืนคงน้ำเข้าเป็นสนิม หยอดน้ำมันเครื่องโป๊ะ ป้ายจาระบีก็ว่าไปก่อนแก้ปัญหาเฉพาะหน้าดูเอาครับ ถ้าเป็นสนิมที่ไอ้ลูกปืนตัวนี้ ที่0ยกทิ้งทั้งแกนทั้งคอเลยครับ..จ่ายเองคงกลุ้มละ ค่าของ7พันกว่าไม่รวมค่าแรง..8500โลเคลมได้ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    หมุนพวงมาลัยแล้วดึง กรืดๆครืดๆ มีฝืด ลองดูตรงบรู๊ชประคองแกนที่มันอยู่ ในฝากะโปงครับ ข้างโช๊คหน้าขวา ลูกปืนคงน้ำเข้าเป็นสนิม หยอดน้ำมันเครื่องโป๊ะ ป้ายจาระบีก็ว่าไปก่อนแก้ปัญหาเฉพาะหน้าดูเอาครับ ถ้าเป็นสนิมที่ไอ้ลูกปืนตัวนี้ ที่0ยกทิ้งทั้งแกนทั้งคอเลยครับ..จ่ายเองคงกลุ้มละ ค่าของ7พันกว่าไม่รวมค่าแรง..8500โลเคลมได้ครับ
    ในความคิดผมถ้ามันล่วงเลยมาถึง 85,xxx โลแล้วเนี่ย เหลือระยะประกันอีกไม่กี่โล ถ้ามีปัญหาจริงๆ อย่าไปซ่อมเลยครับ ถ้าช่างมันทำหยอดนั่น เหยาะนี่ เพื่อที่จะแก้ปัญหา ก็โวยเลย ฮ่าๆๆๆ ถ้าปล่อยให้หมดประกันไปละก็ เกือบหมื่นอย่างที่ป๋าว่าไปละครับ

คันเก่าผมตัวเตี้ย 4 ประตู 116hp รถล็อตแรกๆ ปลายปี 47 มีปัญหาเรื่องแกนพวงมาลัยตั้งแต่ สองหมื่นโล และก็ผ่านการเคลมมาแล้ว 3 รอบ

พอถึง แสนห้ากว่าๆ ก็เริ่มมีปัญหาอีก หลายอย่าง เช่น ระบบไฟเอย คลัชดังเอย แหนบเอย scvเอย อีกหลายๆ อย่างเอย ประกอบกับอยากได้รถเกียร์ออโต ก็เลยขายคันเก่า แล้วก็มาถอยเจ้าพลัส ขาวมุกสี่ประตู MY10 ก็ไม่คิดว่าจะมาเจอปัญหาเดิมๆ แบบนี้อีก

นี่ผมแค้นมากเลยนะ ระบายยังไงก็ไม่หมด กับเรื่องแกนพวงมาลัย 555

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

เหอะๆงานเค้าแล้วเค้าอีก เป็นกำลังใจให้ครับ หายเร็วๆน๊ะครับ

User ID
    4825
    Status
    โพส
    128

ของผม 7800 โล มีเสียงดังฟี๊ดๆ เวลาเลี้ยว ซ้ายขวา เคลมมาแล้ว เปลี่ยนแกนพวงมาลัย 2 แกนไม่หาย สุดท้ายต้องเปลี่ยนแร็คพวงมาลัย ตอนนี้หายแล้วคับ แต่ไม่รู้จะดังอีกหรือเปล่า

User ID
    7359
    Status
    โพส
    241

มี น้าท่านได พอแก้ ไขได้บ้างไหมครับ ขอผมก็ดัง ครับ แต่ ยังไม่มาก ขอผม ขับมา51200 กิโล รถ ปี 07 ครับ หมดประกัน แล้ว เซ็ง รถไม่ค่อยได้ใช้ อยากแก้ไขก่อนพังครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้