หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 47

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

มาตรฐาน Re: เซ็งกับปัญหาเสียง วี๊ด

เสียงวีดดด เท่าที่เคยเจอนะคับ
    1.เกิดจากสายสัญญาณไม่ได้มาตรฐาน
    2.การเดินสายสัญญาณควรเดินหลีกเลี่ยงกล่องต่างๆของกล่องรถ (ถ้าเป็นไปได้หาโฟมนวมมาหุ้มสายสัญญาณได้จะดีมากเลยคับ)
    3.เพิ่มกราวด์เข้าไปอีกเอาเส้นใหญ่ๆหน่อย ตอนลงกราวด์ก้อขูดสีซะหน่อยนะคับ บางทีอาศัยกราวด์จากน็อตยึดไม่ค่อยได้คับ
    4.ปรับGainมากเกิน(เสียงสูง)
    5.พาวเวอร์ ไม่ได้คับ อันนี้ผมเคยเจอคับ ทำทุกอย่างข้างต้นแล้วไม่หาย ก้อเลยลองเปลี่ยนดู ปรากฏว่าหายสนิทคับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย romeoking : 08-08-2010 เมื่อ 22:44

User ID
    768
    Status
    โพส
    70

มาตรฐาน Re: เซ็งกับปัญหาเสียง วี๊ด

เสียงดังติบ เกิดจาก กราว์ Power ขาด ลองไล่ดูครับ แต่ถ้าเป็นของใหม่ติดจากร้าน เครื่องเสียงขอเข้าเคลมตัวใหม่เลยครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

-เสียงวี๊ดที่ว่ามันน่าจะเกิดจากสัญญาณรบกวนนะครับซึ่งจุดที่ทำให้เกิดสัญญาณรบกวนได้ในรถ diesel ก็คือไดชาร์จ ถ้าเป็นรถเบนซิลจะดังมากกว่านี้อีกครับเพราะมีแหล่งกำเนิดสัญญาณรบกวนมากกว่าไม่ว่าจะเป็นไดชาร์จ จานจ่าย รวมไปถึงทุกจุดที่มีการตัดผ่านของสนามแม่เหล็กกับขดลวดทางแก้ง่ายๆก็ต่อ nois filter เพื่อกรองสัญญาณรบกวนอย่างที่น้าเล้งได้ post ไว้ก่อนหน้านี้แหละครับน่าจะหายสำหรับรถ diesel คงไม่ต้องติดตั้งสายใหม่ทั้งระบบ

User ID
    5639
    Status
    โพส
    52

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ stoof ดูโพส
    แล้วอาการเสียงดัง ตึบ ตอนปิดเครื่อง ดับเครื่องละครับ เป็นเพราะอะไร แก้ยังไง
    ขอตอบแบบเด็กๆนะคับ...
    1.เสียงตึบคือ..เสียงของสวิชชิ่งรีเลย์ของเพาเวอร์ตัดการทำงาน เพราะอาจจะเปิดเกนจ์มากเกินไป...ส่วนมากผมจะเปิดประมาณ..10..นารฬิกา
    2.เสียงวี๊ดเกิดจากอาการ..กราวลูป..คือสายกราวหรือดสายดินไม่พอ ..อาจจะเป็นที่...
    1..สายดินยาวเกินไป
    2.สายกราวไม่สนิทกับตัวถัง
    3.กราวจากเครื่องไม่พอ.
    4.สายกราว..หรือสายตัวนำสัญญาณไปพันกับสายไฟข้ว+
    5.ผมไม่เก่งหรอกแต่ผมมีคนแนะนำที่ดี..เพราะผมเคยใช้มามากแล้วกับตัวโช๊คตัดสัญญาณกันกวน...แต่ก็ยังวี๊ดเเหมือนเดิม..เพราะหลักการทำงานของมันก็คือ
    สายลวดทองแดงพันรอบแท่งถ่านคาร์บอนมีไดโอด20แอมป์2ตัวคร่อมค่าcเอาใว้(นี่ของโซนี่นะ)ไม่เชื่อลองแกะดูใด้
    6.เพราะผมเจ็บมาเยอะ5555

สมาชิกถาวร : TTC-00457 TTC-Member
    User ID
    4038
    Status
    โพส
    1,773

ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ให้คำแนะนำ ผมจะลองทำทุกๆทางเลยครับ
    ได้ผลยังงัยจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ

สมาชิกถาวร TTC-01232 TTC-Member
    User ID
    377
    Status
    โพส
    624

เสียงหวีด..ลองเข้าไปดูนะครับ เผื่อมีประโยชน์

http://anuwatteamprothailand.com/boa...p?topic=2195.0
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย POMPOM : 09-08-2010 เมื่อ 12:20

สมาชิกถาวร TTC-01232 TTC-Member
    User ID
    377
    Status
    โพส
    624

เสียงตุ๊บ ที่ลำโพงซับเวลาปิดเครื่องเล่น...ลองอันนี้ครับ

http://anuwatteamprothailand.com/boa...p?topic=1208.0

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

เข้ามาคอนเฟริ์มอีกทีนะว่า
    **ลองปรับGain ampตามที่บอกครับ ***ถ้ายังรู้สึกว่ายังไม่พอใจก็
    ใส่ Noise FILTER ตัวเดียวหายแน่นอนครับ รถที่บ้านผมทั้ง 2 คัน ใส่แล้วหายเลย
    แก้เสียงวิ๊ดผมไม่อยากให้เสียตังกันเยอะครับNoise filter
    300 บาทซื้อมาติดเองยังได้เลย

อาจมีวิธีอื่นที่ทำให้หายได้ แต่ต้องเสียเงินหลักพันแน่นอน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aj anucha : 09-08-2010 เมื่อ 12:41

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เหน่ง ดูโพส
    เสียงดังติบ เกิดจาก กราว์ Power ขาด ลองไล่ดูครับ แต่ถ้าเป็นของใหม่ติดจากร้าน เครื่องเสียงขอเข้าเคลมตัวใหม่เลยครับ
    น้าเหน่งสบายดีนะครับ เดี๋ยวนี้ได้ทำเครื่องเสียงเพิ่มไหมครับ ผมเห็นรถน้าบ่อยๆนะ แถวโลตัสบางแคอ่ะ "มองแว๊บเดียวรู้จัก" ฮ่าๆๆๆ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    -เสียงวี๊ดที่ว่ามันน่าจะเกิดจากสัญญาณรบกวนนะครับซึ่งจุดที่ทำให้เกิดสัญญาณรบกวนได้ในรถ diesel ก็คือไดชาร์จ ถ้าเป็นรถเบนซิลจะดังมากกว่านี้อีกครับเพราะมีแหล่งกำเนิดสัญญาณรบกวนมากกว่าไม่ว่าจะเป็นไดชาร์จ จานจ่าย รวมไปถึงทุกจุดที่มีการตัดผ่านของสนามแม่เหล็กกับขดลวดทางแก้ง่ายๆก็ต่อ nois filter เพื่อกรองสัญญาณรบกวนอย่างที่น้าเล้งได้ post ไว้ก่อนหน้านี้แหละครับน่าจะหายสำหรับรถ diesel คงไม่ต้องติดตั้งสายใหม่ทั้งระบบ
    หวัดดีครับน้าจี

User ID
    10774
    Status
    โพส
    113

เข้ามาศึกษาคับ ความรู้ดีๆทั้งนั้นคับ

User ID
    2867
    Status
    โพส
    891

นี่ก็อีกวิธีนึงครับ เอามาจาก Net ครับ Copy ไว้ตั้งนานแล้ว จำไม่ได้ว่าเป็นเว็ปอะไร เผื่อจะมีประโยชน์บ้างครับ

ถ้าต่อฟร้อนท์ผ่านสวิทซ์กุญแจรถจะเกิดเสียงวี๊ดดังมากตามรอบเครื่องแต่ถ้าต่อสายตรงจากแบตเตอรี่ไม่เกิดเสียงรบกวนใดๆ เลย แต่ลูกค้าประสงค์จะให้ต่อสายผ่านสวิสซ์กุญแจรถยนต์เพราะกลัวลืมปิดวิทยุ ตื่นเช้าขึ้นมาแบตเตอรี่หมดหม้อปัญหาเสียงวี๊ดมันคู่กันมากับเครื่อเสียงรถยนต์เพราะผิดพลาดตั้งแต่เริ่มต้นวางระบบกล่าวกันง่ายๆ ผิดพลาดกัน ตั้งแต่บรรทัดแรกๆ ของหลักสูตรการวางระบบที่ไม่ก่อให้เกิดปัญหา นั้นทำไม่ยาก แต่ต้องปฏิบัติให้ติดเป็นนิสัยพูดแบบชาวบ้าน ก็ต้องพูดพยายามทำให้ติดเป็น สันดาน...ว่างั้นเหอะ นั้นคืออย่าไม่ยุ่งกับระบบไฟฟ้าที่มากับรถเป็นอันขาดสายไฟฟ้าที่ต่อมาให้กับวิทยุที่แถมมากับรถเดิมๆ นั้น ไม่ควรนำมาใช้ร่วมกับระบบการทำงานของอุปกรณ์ที่เราจะติดตั้งเพิ่มขึ้นใหม่เพราะสายเดิมๆออกแบบมาเพื่อระบบเล็กๆ ระบบเด็กๆดังนั้นการวางระบบตั้งแต่ซิงเกิ้ลแอมป์ขึ้นไปควารจะจัดระบบๆฟขั้นใหม่ทั้งระบบเริ่มตั้งแต่สายไฟบวกตรงๆ ที่จะต่อกับสายสีเหลือง (โดยทั่วๆผจะใช้โค้ดสีเป็นสีเหลืองเป็นมาตรฐานสากลยกเว้นสินค้าจีนแดงบางค่ายที่ไม่ยอมโกอินเตอร์)เฉพาะสายไฟตรงมาจากแบ็ตที่จะต่อกับฟร้อนท์นี้ไม่ควรใช้สายที่มีขนาดต่ำกว่า 10 มิลเกินไม่เป็นอะไร ขั้นตอนต่อไปเราต้องมาใส่ใจกับเจ้าสายสีแดงของตัวฟร้อนท์กรุฯอย่าไปต่อเข้ากับเส้น เอ.ซี.ซี. โดยตรงเป็นอันขาดเพราะเส้นนี้มากับชุมทางไฟของรถยนต์ ถ้าเป็นระบบเด็กๆ ไม่เป็นอะไรแต่นี่มันเป็นระบบผู้ใหญ่จึ่งมีเรื่องปราบ เซียนเกิดขึ้น เยอะแยะตาแป๊ะไก๋การจะใช้ไฟฟ้าผ่านสวิทซ์กุญแจต้องใช้
    รีเลย์ให้รีเลย์มันจ่ายไฟฟ้าแทนจากภาพประกอบเราจะเห็นชัดเจนว่าเรามิได้เอาสายผ่านสวิสซ์กุญแจต่อเข้ากับสายเส้นสีแดงของตัววิทยุใช่มั้ย เพียงแต่เราใช้สายเอ.ซี.ซี สั่งงานให้ขาย 30 ของตัวรีเลย์จ่ายไฟตรงที่มาจากแบ็ตฯ ให้จ่ายไฟ ต่อไปยังขา 87 ของตัวรีเลย์ ซึ่งขา 87
    นี้แหละที่เราต้องนำไปต่อกับสายสีแดงของตัวฟร้อนท์สรุปว่าความประสงค์ที่เจ้าของรถต้องการใช้วิทสซ์กุญแจก็ไม่ ผิดประสงค์เพียงแต่เราให้รีเบย์จ่ายแทน เรียกว่าไฟมาจากแบ็ตกันจะๆถ้าเราต่อสายสีแดงโดยไม่ใช้รีเบย์เราจะได้ฟังเสียงวี๊ดกันจะๆเหมือนกันเพราะจุดนั้นแอมป์ต่ำมาก มีค่าเหนี่ยวนำด้วยอ้อ...ลืมนำเสนออีกประการ สายที่เข้าขา 30 ของตัวรีเลย์ นั้นก็อย่าใช้สายเล็กสายน้อยของไฟรถนะเราต้องใช้สายที่เดินมาใหม่ที่ต่อกับสายสีเหลืองของตัววิทยุนั่นแหละ ผ่านไปแล้ว 2 สายและ 2 สี ทีนี้มาคำนึงอีกสาย คือเจ้าสายสีดำที่ชาวเขาชาวเรามักจะเรียกกันว่าสายดินเอาล่ะ ไม่ว่าจะ เรียกสายดิน หรือสายกราวด์ก็แล้วแต่ มันคือกระแสไฟฟ้าลบ วันยังค่ำกระแสไฟฟ้าในรถเนี่ยะมันจะไหลมันจะไหลจากขั้วบวกไปหาขั้วลบเสมอใช่มั้ย ฉะนั้นจุดนี้เราต้องให้ความสำคัญด้วย อย่าใช้สายกราวด์เดิมๆ ที่ต่อมากับตัววิทยุ (ซึ่งส่วนมากช่างติดตั้ง บางร้านชอบใช้กัน) จะด้วยเหตุผลเพราะว่าไม่ทราบไม่รู้นี่หว่า หรือเพราะความขี้เกียจอะไรก็แล้วแต่ขอเรียนให้ทราบว่าท่านที่ใช้สายกราวด์เดิมๆ ทำผิดพลาดอย่างมหันต์ บอกแล้ไงข้างต้นว่าเราจะไม่ยุ่งเกี่ยวกับสายไฟเดิมๆ ของรถ เราก็เดินสายกราวด์ขึ้น ใหม่สิครับโดยกำหนดให้สายกราวด์มีความโตเท่าๆ หรือใกล้เคียงกับสายที่เราใช้เป็นสายไฟบวกต่อกับวิทยุนั่นแหละ หาจุดลงกราวด์ที่ไม่ไหลจากวิทยุมากนัก ยึดให้แน่น ด้วยน๊อต เบอร์ 8, เบอร์10, เบอร์12
    ก็ได้อย่าใช้น๊อตเกลียวปล่อยใช้งานไปสักพักมันก็ปล่อยคลายจนหลวมเอาล่ะครับท่าผู้ชม ถ้าท่าปฏิบัติระบบ ต้นๆให้เป็นดังนี้ปัญหาเสียงรบกวนจะไม่เกิดในระดับหนึ่ง ส่วนเสียงรบกวนในระดับสองนั้นผู้เขียนขอนำเสนอในฉบับที่ 90
    นะครับ เนื่องจากมีโควต้าเพียง 2 หน้าเท่านั้นการแก้ปัญหาด้วยการใช้โช้คดักเสียงรบกวนนั้นเป็นการแก้ที่ปลายเหตุต้นเหตุมันอยู่ที่การวางระบบ เพราะคุณสมบัติของเจ้าโช้คที่ว่านี้มันมีค่าความต้านท่านลักษณะเป็นทรานสฟอร์เมอร์บางท่านเรียกหม้อแปลง ภายในนั้นประกอบด้วยแผ่นโลหะ เป็นแผ่นอี E และแผ่นไอ I มีดลวดทองแดงพันอยู่ขณะทำงานจะต้านทานมิให้กระแสไฟไหลผ่านมากนักช่างติดตั้งเครื่อง เสียงรถยนต์ถ้าใช้โช้ค ถ้าว่าสอบตกเพราะว่าเสียงวี๊ดที่ท่านว่าทำหายนั้นหารู้ไม่ว่าเสียงวี๊ดมันหายไปพร้อมกับเสียงเพลง ชิ้น ดนตรีต่างพร้อมใจกันหายไปด้วยลง่ทุนติดตั้งเครื่องเสียงราคาห้าหมื่นแต่ได้คุณภาพเพียงหมื่นห้า....ฮา..[/color].ฉบับหน้าพบกันใหม่ ขอจบ ดื้อๆเพียงนี้

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

รถผมก็เป็นคร้าบบ เวลาเจอฉาววอ่ะ วี๊ดดดด วิ้ววววว

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ฮ่าๆๆๆๆๆๆ...

User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

รถผมยังไม่เจออาการที่ว่าเลย สงสัยช่างมือถึงแต่ไม่ค่อยได้เปิดฟังเท่าไรเพราะส่วนใหญ่ฟังแต่ วิทยุสื่อสารในรถ ประมาณ5สถานี ยังไม่รวมเครื่องcb อีก1 คิดแล้วยังเสียดายเงินไม่หายติดตั้งมาทำไมก็ไม่รู้เครื่องเสียง

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

กระทู้ดีมีสาระ อัพครับ

User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

มาตรฐาน ตอบ: เซ็งกับปัญหาเสียง วี๊ด

ถ้าน้าแก้ปัญหาได้แล้ว รบกวนแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ ผมจะลองดูด้วยอีกคน ^^

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: เซ็งกับปัญหาเสียง วี๊ด

จากเครื่องเสียงไม่รู้นะ แต่ถ้ากับว.วิทยุสื่อสารประเภทโมบายติดในรถ เสียงรบกวนมาจากไดชาร์จครับ แต่เปลี่ยนแบตแล้วหายเลย ปัญหามาจากแบตเตอรี่ที่เสื่อมประสิทธิภาพ

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อเปลี่ยนปุ๊บหายปั๊บเลย

User ID
    15246
    Status
    โพส
    157

ชื่อ:  20022011243.jpg
ครั้ง: 682
ขนาด:  268.8 กิโลไบต์ของผมทำแบบนี่ครับลองทำดูครับ

User ID
    12023
    Status
    โพส
    3,124

ของผมโชคร้าย จากปรีกะแอมป์ ดันไม่วี๊ด ดันวี๊ดจากฟรอนด์ เซ็งเลย ช่างบอกต้องเปลี่ยนฟรอนด์ใหม่

ถามเพื่อนสมาชิก ท่านใดมีอาการแบบผมไหม คือถ้าไม่ต่อสายสัญญาณที่หลังฟรอนด์ มันก็ไม่วี๊ด แต่วี๊ดก็ไม่ดังมากนะครับ แต่ตามรอบเครื่อง เลย 555 วี๊ด วี่ วี๊ด บางๆ

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้