หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 34

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

มาตรฐาน Resize ภาพแบบHispeed

เคยใหมออกทริปท่องเที่ยวกับเพื่อนๆสมาชิก กลับมาถึงบ้านได้อะไรกลับมาบ้างแน่นอนได้ความประทับใจได้สนุกสนาน และก็ได้ภาพถ่ายมา เชื่อแน่ว่าสมาชิกทุกท่านมีกล้องถ่ายภาพกัน อย่างน้อยๆ1ครอบครัวต้องมี1ตัว ต่างคนก็ต่างเก็บภาพกลับมา กลับมาถึงบ้านแล้วอยากจะโพสรูปลงเวปแต่ภาพที่มีมันเยอะเกินไปจะResizeยังไงให้หมด กระทู้นี้ผมเอาวิธีResizeภาพแบบรวดเร็วทันใจมาฝากครับ เนื้อหาค่อนข้างเยอะพอสมควรยังไงก็อย่าพึ่งเบื่อกันน่ะครับ เพราะผมจะสอนแบบให้เข้าใจกันมากที่สุดเลย แน่นอนว่าเราต้องมีโปรแกรม Photoshop อีกแล้วครับ มันเป็นโปรแกรมเทพสำหรับกล้องดิจิตอลครับ อิๆๆ ไม่ต้องเสียเวลาเปิดคอม แล้วก็คลิ๊กเม้าท์ไปเปิด PS ขึ้นมาครับ หน้าตาก็แบบนี้แหละ Photoshop

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step 1
    1.File==>2.Open เปิดภาพมา1ภาพครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step 2
    1.Window===>2.Click>Action จะมีBlock Action โผล่มาครับใช้เม้าท์ลากไปอยู่ริมๆจอด้านขวามือ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step 3
    ใช้เม้าท์Click ที่หมายเลข 1 ครับ Create New Action เราจะทำ Action Action คืออะไร Action ก็เปรียบเหมือน โครงร่างต้นแบบนั่นแหละครับโดยที่เราจะบันทึกข้อมูลต่างๆลงไปให้มันก่อน Click ตามเลยครับผม แล้วจะมี Block นี้โผล่มา New Action

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step 4
    1.เปลี่ยนชื่อเข้าไปใหม่ครับ จะตั้งเป็นชื่ออะไรก็ได้ 2.แล้วก็ Record

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step 5
    ตอนนี้เราได้ ชื่อ Action มาแล้ว สังเกตุตรงปุ่มแดงๆนั่นครับ มันเขียนว่า Begin Recording มันกำลังจะเริ่มบันทึกการทำงานแล้ว คอนนี้เราไม่ต้องไปยุ่งกับปุ่มแถวๆนั้นครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step 6
    มาเริ่ม Resize ภาพกัน ระหว่างนี้ไม่ว่าเราจะทำอะไรลงไป จะมีการบันทึกลงไปใน Action ที่เราสร้างใว้
    ใช้เม้าท์ Click 1.File==>2.Automate==>3.Fit Image จะมี Block Fit Image โผล่มาครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step 7
    ให้เราเปลี่ยน Size ภาพครับ เปลี่ยนด้านเดียวน่ะครับ คือด้านกว้าง ใส่ตัวเลขลงไป 1. 800 Pixel กำลังดีเลย ในส่วนของแนวตั้งเดี๋ยวโปรแกรมมันจัดให้ Auto ครับ จากนั้น 2.OK

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step 8
    จะเห็นว่าพอเรา ใส่ Size ภาพเข้าไปใหม่ขนาดภาพก็เล็กไปเลย แน่นอนครับภาพที่ถูกลดขนาดลงไปจะสูญเสียรายละเอียดไปเยอะเลย เรามาคืนความสดใสให้ภาพด้วยวิธีการ Sharpen (จริงๆแล้วมันมีวิธีการย่อภาพแบบให้รายละเอียดครบถ้วนอยู่แต่ผมจะมาอธิบายในภายหลังครับ)
    1.Filter==>2.Sharpen===>3.Sharpen

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step 9หลังจากResize+Sharpen แล้ว เราก็จะ Save ภาพเก็บใว้ครับ
    1.File===>2.Save for Web..(Save for Web) คืออะไรเดี๋ยวจะมาอธิบายครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step 10
    พอClick Save for Web จะมีBlock นี้โผล่มา ให้เราใช้เมาท์ไปคลิ๊กตรงรูปสามเหลี่ยมเล็กๆครับ แล้วจะมีคำว่า Optimize to File Size ขึ้นมาให้เราเลื่อนเม้าท์มาคลิ๊กตรงนี้อีกทีครับ
    1.สามเหลี่ยมเล็กๆ===>2.Optimize to File Size

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step 11
    มาแล้ว Block Optimize to File Size ให้เราใส่ค่าเข้าไปครับ อย่างเวปเรากำหนดภาพ ใว้ที่ไม่เกิน 200K เราก็ใส่เข้าไปเลย 200K แล้วก็ OK
    1.200K===>2.OK

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step 12
    คลิ๊กหมายเลข 1 Save

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step 13
    พอเรากดSave ก็จะมี Block Save Optimized As.. โผล่มาอีกแล้ว ทีนี้ให้เราเลือกเก็บภาพ เอาใว้ใน Folder ที่เราเตรียมใว้แล้ว ดังตัวอย่างเลยครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step 14
    มีใครงงมั่งครับ อย่าพึ่งงงน่ะ Save เก็บภาพแล้ว ก็จะกลับมาสู่หน้าเดิมตั้งแต่ที่แรก จากนั้นเราก็ปิดภาพก่อน
    1.File===>2.Close ให้เราตอบ No ครับถ้าตอบ Yes ภาพที่เราทำการ Resize มันจะถูกSave แทนภาพตั้นฉบับทีนี้ละยุ่งเลยจะเอาภาพมาใช้งานไม่ได้อีก

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step 15
    ปิดภาพแล้วจอก็จะว่างเปล่า สังเกตุตรงวงกลมใหญ่นั่นสิครับ นั่นแหละครับคือกระบวนการต่างๆที่เราทำใว้ ตั้งแต่ตั้งชื่อเป็น Resize>Fit Image>Sharpen>Export>Close เราจะจบการบันทึกแล้วครับให้คลิ๊กไปที่หมายเลข 1.Stop playing/Recording

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step 16
    ทำ Action Resize ภาพเสร็จแล้วทีนี้เราก็จะมาใช้คำสั่ง Resize ภาพกัน ไม่สนว่าจะมีกี่100 กี่1000 ภาพ Resize ได้ในทีเดียว ทำตามภาพประกอบเลยจ้า
    1.File==>2.Automate==>3.Batch

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step 17
    Block Betch โผล่ขึ้นมา สังเกตุตรงคำว่า Action ครับใช้เม้าท์คลิ๊กตรงหมายเลข1 แล้วเลื่อนลงมาหาคำว่า Resize (ก็คือ Action ที่เราสร้างมันใว้นั่นแหละครับ เราจะเอามันมาใช้งานแล้ว)
    1.Action===>2.Resize

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step 18
    เลือก Action แล้วทีนี้เราก็มาเลือก Folder ที่เราได้เก็บภาพใว้(หมายถึงไฟล์ภาพที่โหลดจากกล้องลงเครื่องครั้งแรกนั่นแหละจ้า) เพื่อจะเรียกมันขึ้นมา Resize ทั้งไฟล์เลย จะมี 100-200 ภาพก็สามารถ ทำได้ครับ ตรงคำว่า Source ให้เป็นคำว่า Folder แล้วเราก็คลิ๊กเม้าท์ไปที่ 1.Choose จะมี Block Browse for Folder โผล่ขึ้นมา ทีนี้ให้เราไปเลือกเอาภาพที่เราเก็บใว้จาก 2.Drive และก็ Folder นั้นครับ ตามตัวอย่างเลยครับผม แล้วก็ Click 3.Ok

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

Step 18
    มาถึงขั้นตอนสุดท้ายแล้วครับ สังเกตุตรงที่ผมวงกลมใว้ครับ นั่นคือ Folder ที่ผมเก็บภาพเอาใว้ ตอนนี้มันกำลังจะถูกResize แล้ว ไม่รีรอ Click 1.OK จากนั้นก็ไปนั่งจิบกาแฟรอเลยครับ.....

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้