หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 34 จากทั้งหมด 34

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

สังเกตุตรงวงกลม ครับตอนนี้มันกำลังทำงานอยู่ สามเหลี่ยมเขียวๆนั่นแหละ มันกำลัง Play Resize ภาพให้เราอยู่

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

จิบกาแฟได้ที่แล้ว ลองเปิดไปดู Folder ที่เราResize เก็บภาพใว้ตั้งแต่แรกสิครับว่ามันได้ผลจริงหรือเปล่า โอ้วจอร์ท มันเยี่ยมจริงๆ ทุกภาพถูกลดขนาดลงเหลือ 800 หมดเลย ภาพแนวตั้งก็ถูกลดลงให้โดยอัตโนมัต ขั้นตอนอาจจะยุ่งยากพอควรต้องลองทำดูครับ โพสเหนื่อยเลย แล้วเจอกันอีกครับจะเอาอะไรมาฝากต้องคอยติดตามตอนต่อไปครับผม
    อ้อเกือบลืมครับ ถ้าระResizeภาพชุดต่อๆไปให้เราย้ายภาพที่เราResize แล้วออกไปเก็บใว้ที่ Folder ใหม่น่ะครับ ไม่งั้นภาพมันจะไปทับกันเดี๋ยวจะหาไม่เจอ
    ปล.การResize แบบนี้ใช่ว่าจะมีแต่ข้อดีข้อเสียก็มีคือ โปรแกรมมันจะจำ Optimize file size ใว้ที่ 200K ตามที่เราตั้งค่าใว้ เพราะฉนั้นภาพบางภาพที่มีขนาดไฟล์เยอะๆ ก็จะได้ขนาดไฟล์เกิน 200K ครับ

Neo 9
    ผู้เยี่ยมชม

Lightbulb

เดี๋ยวต้องไปทำการบ้านก่อน....:d
    เอามาอีกเยอะๆ นะครับ :d

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

มาเพิ่มข้อมูลอีกนิดครับ จาก Step15 เราสามารถเลือกเอาภาพมาResizeทีละภาพก็ได้ครับ เปิด PS ครับ ไปที่ 1.File 2.Open เปิดเอาภาพขึ้นมา เราจะ Resize สัก5ภาพก็เลือกขึ้นมาครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

เห็น Action ที่เราสร้างใว้ใหมครับ ขีดเส้นไต้สีแดงๆนั่นแหละ ใช้เม้าท์ คลิ๊ก ตรงคำว่า Resize เสร็จแล้ว ก็ไป Click ปุ่มสามเหลี่ยมหมายเลข 1 Play selection โปรแกรมก็จะ Resize ภาพให้เราทันที แต่เราต้องมานั้งทำทีล่ะภาพน่ะฮะ

ปล.เหมือนเดิมใครสงสัยขั้นตอนใหนโพสถามได้ครับ

User ID
    19
    Status
    โพส
    929

ตกลงว่าใช้ Sharpen หรือ Unsharp mask ครับ ชักงง ๆ
    แล้วมันต่างกันยังไงครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KiTTs ดูโพส
    ตกลงว่าใช้ Sharpen หรือ Unsharp mask ครับ ชักงง ๆ
    แล้วมันต่างกันยังไงครับ
    ใจเย็นๆจ้าพี่ตู่ จะว่าด้วยกระทู้ถัดไปนี่แหละตอนนี้กำลังเตรียมข้อมูลอยู่พร้อมเมื่อใหร่จะโพสให้เลย
    สรุปให้เลยก็ได้ Sharpen ทำให้ภาพคมชัดเหมือนกันแต่ก็ยังขาดรายละเอียดอยู่ดี แต่ชุดคำสั้ง USM จะแจ่มกว่า รอๆๆๆ ไปก่อนวันศุกร์จะเอาข้อมูลมาลงให้ .....

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว หมูปิ้ง
    User ID
    21
    Status
    โพส
    1,769

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wasan ดูโพส
    ใจเย็นๆจ้าพี่ตู่ จะว่าด้วยกระทู้ถัดไปนี่แหละตอนนี้กำลังเตรียมข้อมูลอยู่พร้อมเมื่อใหร่จะโพสให้เลย
    สรุปให้เลยก็ได้ Sharpen ทำให้ภาพคมชัดเหมือนกันแต่ก็ยังขาดรายละเอียดอยู่ดี แต่ชุดคำสั้ง USM จะแจ่มกว่า รอๆๆๆ ไปก่อนวันศุกร์จะเอาข้อมูลมาลงให้ .....
    -----------------------------------
    นับถือจริงๆ ท่านอาจารย์
    พี่ตู่... ช่วยดูแลหน่อยจิ
    วันๆ ม่ายทำไรเลย นั่งอยู่แต่หน้าจอ
    จานหลังบ้านก็ไม่ล้าง
    บ้านก็ไม่ถู ผ้าก็เต็มตะกร้า
    ทำงัยดี อ่ะ
    หมูปิ้ง / Tel. 081-2824364
    e-mail: sasima.khanchai@hotmail.com
    Facebook.com/ranbaantonkun
    http://baantonkun.multiply.com/

User ID
    19
    Status
    โพส
    929

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ หมูปิ้ง ดูโพส
    -----------------------------------
    นับถือจริงๆ ท่านอาจารย์
    พี่ตู่... ช่วยดูแลหน่อยจิ
    วันๆ ม่ายทำไรเลย นั่งอยู่แต่หน้าจอ
    จานหลังบ้านก็ไม่ล้าง
    บ้านก็ไม่ถู ผ้าก็เต็มตะกร้า
    ทำงัยดี อ่ะ
    อิอิอิ เอาแล้วมั๊ยล่ะนายยิว
    มัวแต่มาสอนคนอื่น การบ้าน ของตัวเองไม่ทำ
    ระวังไม่ได้กินข้าวเหนียวหมูปิ้งเน้อ

Neo 9
    ผู้เยี่ยมชม

เลื่อมใสๆ ทิ้งงานหลักมาสอน.....อิอิ

User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wasan ดูโพส
    Step 18
    มาถึงขั้นตอนสุดท้ายแล้วครับ สังเกตุตรงที่ผมวงกลมใว้ครับ นั่นคือ Folder ที่ผมเก็บภาพเอาใว้ ตอนนี้มันกำลังจะถูกResize แล้ว ไม่รีรอ Click 1.OK จากนั้นก็ไปนั่งจิบกาแฟรอเลยครับ.....
    ภาพที่เรา Resize แล้วเมื่อมันไปแทนที่ต้นฉบับชื่อมันอันเดียวกัน เราต้องคลิก Replace ตลอดเลยครับ มาถึงขั้นตอนนี้ผมยังไม่ค่อยเข้าใจ ช่วยให้กระจ่างหน่อยครับ ท่าน Wasan

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CK Driftking ดูโพส
    ภาพที่เรา Resize แล้วเมื่อมันไปแทนที่ต้นฉบับชื่อมันอันเดียวกัน เราต้องคลิก Replace ตลอดเลยครับ มาถึงขั้นตอนนี้ผมยังไม่ค่อยเข้าใจ ช่วยให้กระจ่างหน่อยครับ ท่าน Wasan
    หลังจากพี่Resizeภาพชุดแรกแล้วให้ย้ายภาพไปอยู่Folderใหม่ครับ เพราะไม่งั้นถ้าพี่จะResizeภาพชุดต่อๆไปแล้วชื่อFile มันเหมือนกันมันจะไปทับกันครับ

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

Kamo_007 อยู่บ้านเล่นแต่ ว.แดง การบ้านการเรือนไม่ยอมทำ Pukky เลยทำยำ ว.แดงให้กินเป็นอาหารหลัก

งั้นงานนี้หมูปิ้งก็ทำยำ PC ให้นายยิวหม่ำซะเลย การบ้านไม่ยอมทำดีนัก คิคิ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Alongkorn ดูโพส
    Kamo_007 อยู่บ้านเล่นแต่ ว.แดง การบ้านการเรือนไม่ยอมทำ Pukky เลยทำยำ ว.แดงให้กินเป็นอาหารหลัก

งั้นงานนี้หมูปิ้งก็ทำยำ PC ให้นายยิวหม่ำซะเลย การบ้านไม่ยอมทำดีนัก คิคิ
    อิจฉาอะเด้ ต้องแย่งเด็กเล่นยิ่งเสาร์-อาทิตย์ ใจแทบขาด เพราะ น้องพิมกับน้องพลอย จับจองไปเรียบร้อย อิๆๆ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้