สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 16 จากทั้งหมด 16

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9285
    Status
    โพส
    88

มาตรฐาน QR Code

เพื่อนสมาชิกอาจจะคุ้นเคยกับเจ้ารูปเหลี่ยมๆ จุดๆนี้กันบ้าง ไม่คุ้นบ้างไม่เป็นไรคับ วันนี้ผมจะเล่าให้ฟังเรื่องของรูปนี้ หรือที่เรียกว่า QR Code ครับ เผื่อว่า club เราจะมีใครเอา QR Code ไปแปะท้ายรถให้ scan กัน 55 (ผมว่าจะลองอยู่เหมือนกัน แต่ไม่รู้จะเข้ากันหรือเปล่าน่ะสิ)

บางคนคงนึกสงสัยว่าสัญลักษณ์นี้คืออะไร? มีความหมายอย่างไร?สัญลักษณ์นี้มีชื่อเรียกว่า “QR Code” ครับซึ่งเราจะพบสัญลักษณ์นี้ได้บ่อยๆ บนพวกสินค้า ป้ายโฆษณา หนังสือหรือสื่อโฆษณาต่างๆ ของประเทศญี่ปุ่นและปัจจุบันจะเริ่มพบเห็นได้แพร่หลายมากขึ้นทั่วโลกซึ่งรวมถึงบ้านเราครับ

อย่างอันนี้เป็น QR Code ที่เมื่อ scan แล้วจะเจอคำว่า
    Giffanee TTC-01275
    Thai Triton Club

User ID
    9285
    Status
    โพส
    88

มาตรฐาน Re: QR Code

QR Code คืออะไร?
    หลายๆ คงรู้จักกับ Bar Code กันแล้ว เพราะทุกสินค้าและห้างร้านบ้านเรา ก็มักจะใช้ตัว Bar Code เพื่อกำกับสินค้าว่าสินค้าตัวนั้น มีชื่อว่าอะไร ราคาเท่าไหร่ เป็นต้นเพื่อให้คอมพิวเตอร์ได้อ่าน และประมวลได้อย่างรวดเร็ว แต่ข้อเสียของเจ้าBar Code ก็คือมันจะสามารถอ่านได้เฉพาะจากเครื่องอ่าน Bar Code เท่านั้น
    QR Code คืออะไร? QR Code ก็คล้ายกับ Bar Code นั้นแหละคือคือรหัสชนิดหนึ่ง ซึ่งสามารถเก็บข้อมูลได้ โดย QR Codeหรือเรียกกันอีกชื่อหนึ่งว่า two-dimensional bar code (2D bar code)มันหน้าที่ไว้เก็บข้อมูลต่างๆ ได้เหมือนกันแต่ว่าเร็วกว่า ใช้งานง่ายกว่าและมีลูกเล่นเยอะกว่า Bar Code มากครับ ชื่อของ QR Codeนั้นมาจากนิยามความหมายว่า Quick Response หรือการตอบสนองที่รวดเร็วซึ่งมาจากความตั้งใจของผู้คิดค้น ที่จะให้ QR Codeนี้สามารถถูกอ่านได้อย่างรวดเร็วนั่นเอง ซึ่ง QR Codeนี้ถูกคิดค้นขึ้นในปี 1994 โดยบริษัทสัญชาติญี่ปุ่น ที่ชื่อ Denso-Waveและได้จดทะเบียนลิขสิทธิ์ชื่อ QR Code ไปแล้วทั้งในญี่ปุ่น และทั่วโลกและปัจจุบันตัวสัญลักษณ์ QR Code นี้ได้รับความนิยมจนกลายเป็นของธรรมดาในญี่ปุ่นไปแล้ว

User ID
    9285
    Status
    โพส
    88

วิธีอ่าน QR Code ทำยังไง
    เพียงแค่นำมือถือที่มีกล้องและมีโปรแกรมสแกนก็สามารถอ่าน QR Code ได้แล้วคับ

User ID
    9285
    Status
    โพส
    88

แล้วประโยชน์ของ QR Code ล่ะ คืออะไร
    ด้วยการที่ข้อมูล QR Codeเก็บไว้เป็นข้อมูลตัวอักษรเราจึงสามารถนำ QR Codeมาประยุกต์ใช้ได้หลากหลายรูปแบบ เช่น เก็บข้อมูล URL ของเว็บไซต์,ข้อความ, เบอร์โทรศัพท์ และข้อมูลที่เป็นตัวอักษรได้อีกมากมาย ปัจจุบัน QRCode ถูกนำไปใช้ในหลายๆ ด้านเนื่องจากความ “ง่าย”เพราะทุกวันนี้คนส่วนใหญ่จะมีมือถือกันทุกคนและมือถือเดี๋ยวนี้ก็มีกล้องเกือบทุกรุ่นแล้ว
    ประโยชน์ที่เห็นได้ชัดที่สุดของ QR Code ก็คือการเก็บ URLของเว็บไซต์ เพราะ URLโดยปกติแล้วจะเป็นอะไรที่จดจำได้ยากเพราะยาวและบางอันจะซับซ้อนมากขนาดจดยังทำไม่ได้ แต่ด้วย QR Code เราเพียงแค่ยกมือถือมาสแกน QR Codeที่เราพบเห็นตามผลิตภัณต์ต่างๆ, นามบัตร, นิตยสาร ฯลฯแล้วมือถือจะลิ้งค์เข้าเว็บเพจที่ QR Code นั้นๆบันทึกข้อมูลอยู่โดยอัติโนมัติ และด้วยการมาของระบบ 3G ที่ค่ายมือถือต่างๆในบ้านเราเช่น True Move และ AIS เริ่มนำเข้ามาให้บริการแล้วจะทำให้เราสามารถเข้าอินเตอร์เน็ตบนมือถือได้อย่างรวดเร็วและทุกๆที่ที่ต้องการเลยครับ
    นอกจากนี้ QR Code ยังเริ่มนิยมอยู่บนนามบัตรแล้วด้วย โดยจะใช้QR Code บันทึก URL ของข้อมูลส่วนต่างๆ บนเว็บไซต์ เช่น อีเมล์, Hi5, MSNหรือจะเก็บข้อมูลส่วนในรูปแบบตัวอักษร เช่น ชือ ตำแหน่ง ที่อยู่ เบอร์โทรฯลฯ ซึ่งอาจทำให้ในอนาคตเราอาจไม่จำเป็นต้องแลกนามบัตรกันอีกต่อไปเพียงแค่เอามือถือมาสแกนที่นามบัตร ข้อมูลบนนามบัตรทุกๆอย่างก็จะถูกจัดเก็บเข้ามือถือทันที

User ID
    9285
    Status
    โพส
    88

ท้ายสุดคือเทคโนโลีที่ไปค่อนข้างจะเร็ว (มากกกกก) เราก็ต้องก้าวตาม ทันบ้าง ไม่ทันบ้าง ไม่เป็นไร ขอให้เราได้เริ่มที่จะทำความรู้จักมันก่อนก็พอ

สำหรับ QR Code จิงๆแล้วผมว่าจะลองทำมาติดที่ท้ายรถดูนะ เผื่อมีใครเดินมาเจอแล้ว scan ไปประจาน เอ้ยยย ประกาศหาเจ้าของ 555 (ถ้าไม่รับสารภาพ เรามีหลักฐานมัดตัวคุณ)

คราวหน้าจะลองหาอะไรมาให้อ่านให้เล่นอีกคับ ทิ้งท้ายด้วย QR Code นี้ เวลา Scan ให้ Scan ฝั่งขวานะคบ ถ้า Scan ฝั่งซ้ายนี่ อู้ยยยยยยยยย......

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

น้าใช้โปรแกรมอะไรครับ เขียน เป็น ชื่อน้าอ่ะครับ

TTC-00485 TTC-Member
    User ID
    5001
    Status
    โพส
    443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    น้าใช้โปรแกรมอะไรครับ เขียน เป็น ชื่อน้าอ่ะครับ
    ตอบแทนละกันคับ น้าปอง
    ตามลิงค์ไปเลยคับ http://qrcode.kaywa.com/

User ID
    9285
    Status
    โพส
    88

ในเว็บคับ เค้าเปิดให้เราสร้างเองโดยไม่เสียค่าใช้จ่าย (ใจบุญที่สุด) ตามเว็บนี้คับน้า
    http://qrcode.kaywa.com/

อ่อ มือถือเราต้องลง App หรือ Program ที่เป็นพวก QR Reader ด้วยนะคับ ถึงจะ Scan ได้
    คือเมื่อเปิด Program ก็เอากล้องเราส่ิงที่ Qr Code มันก็จะอ่านค่าให้เราคับ

User ID
    9285
    Status
    โพส
    88

อ่อ่อ่อ่อ่ ตอบช้ากว่าอ่ะ เขิลล์เรยยยยยยย

Nitrous4online TTC-01429
    Thai Triton Club

อันนี้ลองสร้างมั้งครับ

ไปลองเล่นกันที่เว็บนี้พอดีหาดูได้อันนี้ครับ

http://flash-mini.com/qrcode.php

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

สร้างไปก็คงไม่ได้ใช้

มือถือผม ใหม่เกินไป เมื่อ 5 ปี ที่แล้ว กร๊ากกกกกกกกกกก

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

เอ่อๆ ยัง 3310 อยู่เลย คริๆ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

http://www.beetagg.com/downloadreader/default.aspx

โหลดโปรแกรม QRCode ลงโทรศัพท์แล้วสุดยอดครับ แต่ไม่รองรับภาษาไทยนะครับต้องเป็น ภาษาอังกฤษเ่ท่านั้น
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย IamDream : 10-08-2010 เมื่อ 16:11

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    สร้างไปก็คงไม่ได้ใช้

มือถือผม ใหม่เกินไป เมื่อ 5 ปี ที่แล้ว กร๊ากกกกกกกกกกก

ของผมทันสมัยกว่า I mobile 600 4ปีแล้ว

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อยากลองเหมือนกันครับ
    แต่โทรศัพท์ผมลงโปรแกรมไม่ได้
    อย่างไรก็ตาม ขอบคุณมากครับ

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Giffanee ดูโพส
    ท้ายสุดคือเทคโนโลีที่ไปค่อนข้างจะเร็ว (มากกกกก) เราก็ต้องก้าวตาม ทันบ้าง ไม่ทันบ้าง ไม่เป็นไร ขอให้เราได้เริ่มที่จะทำความรู้จักมันก่อนก็พอ

สำหรับ QR Code จิงๆแล้วผมว่าจะลองทำมาติดที่ท้ายรถดูนะ เผื่อมีใครเดินมาเจอแล้ว scan ไปประจาน เอ้ยยย ประกาศหาเจ้าของ 555 (ถ้าไม่รับสารภาพ เรามีหลักฐานมัดตัวคุณ)

คราวหน้าจะลองหาอะไรมาให้อ่านให้เล่นอีกคับ ทิ้งท้ายด้วย QR Code นี้ เวลา Scan ให้ Scan ฝั่งขวานะคบ ถ้า Scan ฝั่งซ้ายนี่ อู้ยยยยยยยยย......
    ผมว่าผมมีตัวสแกนฝั่งซ้ายนะ ละเอียดด้วย....

ข้อมูลกระทู้