หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 37 จากทั้งหมด 37

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

มาตรฐาน Re: ทำไงให้โบเดิม 3.2 บูสเกิน 17 Psi

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ISS_TT ดูโพส
    ขอเบอร์คันที่บูส 30 Psi ได้ไหมครับ
    ขอบคุณครับ
    โทรมาถามผมดีกว่าครับ
    ท่านผู้นั้นไม่ได้เป็นสมาชิกคลับ อีกอย่าไม่สามารถเปิดเผยตัวตนได้ครับน้าเพราะทำงานเกี่ยวกับความมั่นคงครับ

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

มาตรฐาน Re: ทำไงให้โบเดิม 3.2 บูสเกิน 17 Psi

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    โทรมาถามผมดีกว่าครับ
    ท่านผู้นั้นไม่ได้เป็นสมาชิกคลับ อีกอย่าไม่สามารถเปิดเผยตัวตนได้ครับน้าเพราะทำงานเกี่ยวกับความมั่นคงครับ

ขอบคุณน้าวุฒิสำหรับข้อมูลครับ
    ว่าแต่ผมก็ปรับเวสเกตจนสุดเกลียวแล้วแต่ก็ยังได้ 17 Psi
    เดี๋ยวลองหาวิธีอื่นดูอีกที อาจคงต้องพึ่งการจูน ECU TEK อีกรอบ อิ...อิ

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

แล้วโบ 3.2 กับ 2.5 แต่ละตัว รับบูสสูงสุดเท่าไหร่คับ 2.5 สามสิบปอนด์ไหวมั้ย

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    แล้วโบ 3.2 กับ 2.5 แต่ละตัว รับบูสสูงสุดเท่าไหร่คับ 2.5 สามสิบปอนด์ไหวมั้ย
    3.2 =30
    2.5(116)=25 hi
    2.5(140)=25 std
    ตามที่ผ่านตามาครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ISS_TT ดูโพส
    ขอบคุณน้าวุฒิสำหรับข้อมูลครับ
    ว่าแต่ผมก็ปรับเวสเกตจนสุดเกลียวแล้วแต่ก็ยังได้ 17 Psi
    เดี๋ยวลองหาวิธีอื่นดูอีกที อาจคงต้องพึ่งการจูน ECU TEK อีกรอบ อิ...อิ
    ตามตารางจูนโปร
    ดัน 350
    เกรน 130
    แม๊บ 100
    บูสท์คัท 175
    ปรับขาเวสเกทสุด

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    3.2 =30
    2.5(116)=25 hi
    2.5(140)=25 std
    ตามที่ผ่านตามาครับ
    ขอบคุณคับน้าวุฒิ

Banned
    User ID
    5248
    Status
    โพส
    133

ตอนนี้ลองจัดโปรแกรมดู(จูนบูสเพิ่ม)รอบตั้งแต่ 1400 ถึง 4500 คงที่ 30 PSI ถ้าได้มีหวังเห็น 250 ม้า 650 nm.

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ niwat_spp ดูโพส
    ตอนนี้ลองจัดโปรแกรมดู(จูนบูสเพิ่ม)รอบตั้งแต่ 1400 ถึง 4500 คงที่ 30 PSI ถ้าได้มีหวังเห็น 250 ม้า 650 nm.
    สเต็ป 17 Psi กับโปรแกรมล่าสุดโดยน้าวัฒน์
    ก็ดึงคอแทบหักแล้วผมว่าอัตราเร่งเนียนมากๆ
    ใจจริงอยากให้สมาชิกได้ลองครับ มันส์มาก
    นี่ถ้าสเตปใหม่เวิร์กขึ้นมา สำนักกล่องพ่วงทั้งหลาย
    ต้องมาคาราวะแน่ โบเดิม ไม่ทำปั้ม ไม่ทำรางกับ
    250++++แรงม้า 650+++ นิวตั้น
    ทีสำคัญมันมาตั้งแต่ 1400-4500 รอบเด้อ.....

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

สเต็ป 17 Psi กับโปรแกรมล่าสุดโดยน้าวัฒน์
    ก็ดึงคอแทบหักแล้วผมว่าอัตราเร่งเนียนมากๆ
    ใจจริงอยากให้สมาชิกได้ลองครับ มันส์มาก
    นี่ถ้าสเตปใหม่เวิร์กขึ้นมา สำนักกล่องพ่วงทั้งหลาย
    ต้องมาคาราวะแน่ โบเดิม ไม่ทำปั้ม ไม่ทำรางกับ
    250++++แรงม้า 650+++ นิวตั้น
    ทีสำคัญมันมาตั้งแต่ 1400-4500 รอบเด้อ.....
    ตอนมาใหม่ก็อยากทำละครับต่างประเทศเขาก็มีมานานแล้ว
    แต่ตอนนี้คงไม่เปลี่ยนใจละครับ
    ในส่วนตัวเองยังเชื่อว่าต้องทำรางแหระครับหรือไม่ก็ต้องหาติ๊กไฟฟ้าใส่กันบ้าง
    ยกตัวอย่างจูนกล่องหลัก ก็ยังต้องใส่ดันรางอยู่ดี
    ดันมากยกมาก ตามจูนกล่องหลัก ข้อจำกัดของ ไทรทัน มีหรือเปล่า ต้องทำอะไรเพิ่มอีกหรือเปล่า มันอาจจะเป็นข้อสงสัยของหลายคนที่อยากถาม
    แรงดันน้ำมันตกหรือเปล่า
    เช็คเอ็นจิ้นจะโชวไหม
    ถ้ามันจับได้ว่าแรงดันที่ส่งมาไม่พอ
    ต้องเพิ่มติ๊กไฟฟ้าหรือเปล่า
    ต้องใส่ตัวปรับแรงดันน้ำมันหรือเปล่า
    ถ้าจูนเพิ่มแรงดันในรางได้ ต้องทำท้ายไหม หรือออกคำสั่งให้เซนเซอร์ท้ายรางไม่ทำงานได้
    เอาเป็นว่ามีโอกาศเปิดกระทู้เรื่องการจูนกล่องหลักเป็นในเชิงวิชาการ ให้สมาชิกที่สนใจ ได้สอบถามหรือไขข้อสงสัย เป็นการประชาสำพันธุ์ด้วยก็ดีนะครับ ส่วนตัวผมเอง ไม่รู้เรื่องรถ ก็อยากรู้ไว้ประดับสมองบ้างครับ เวลาสมาชิกมาถามจะได้ตอบได้บ้าง

แต่ขอยืนยันครับดันรางโปรสปีด 3.2 บูสท์ 30 ปอนด์ ทำได้ไม่ต้องใส่บูสท์มือก็โอเคแล้วครับน้า....อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย W-ut : 17-08-2010 เมื่อ 23:52

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

แต่ขอยืนยันครับดันรางโปรสปีด 3.2 บูสท์ 30 ปอนด์ ทำได้ไม่ต้องใส่บูสท์มือก็โอเคแล้วครับน้า....อิอิ
    ต้องปรับขาเวสเกตรึเปล่าครับน้าวุฒิ ที่ได้ขนาด 30 psi จริงๆก็เคยลองทดสอบหลายตัวสำหรับดันราง ถ้ามีการรองแหวน ขยับหอย 2.5 บูสท์ก็ถึง 29-30 psi เหมือนกันแต่ไม่กล้าแช่นานกลัวมันลาโลก 555+ตอนนี้เลยเล่นที่ 19-20 พอ ยิ่งดันรางที่ไม่มีโปรแกรมปรับจูนใช้มือปรับ VR เอาตัวนี้ยิ่งบูสกระจายเพราะแรงดันน้ำมันมหาศาลเกิดขึ้นที่ช่วงปลายเพราะมันดันแบบปลายเปิด แล้วน้าวุฒิจูนคอมของดันรางช่วงปลายดันมากรึเปล่าครับ แฮะๆ เก็บข้อมูลเพื่อไปหัดดัน อิอิ

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

แล้ว2.5 ตัว116ล่ะครับน้าวุฒิ ได้บูสซักกี่ปอนด์ พอดีมีอยู่ใบนึงคับ.......

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

ตอนมาใหม่ก็อยากทำละครับต่างประเทศเขาก็มีมานานแล้ว
    แต่ตอนนี้คงไม่เปลี่ยนใจละครับ
    (ไม่เป็นไรมาเล่าให้ฟังเป็นข้อมูล อันใหนดีก็ใช้อันนั้น)

ในส่วนตัวเองยังเชื่อว่าต้องทำรางแหระครับหรือไม่ก็ต้องหาติ๊กไฟฟ้าใส่กันบ้าง
    (ผมยังไม่จำเป็นต้องทำรางครับ ไม่ต้องเพิ่มปั้มครับ อยากใช้เดิมๆก่อน แค่นี้ Mega fire,ECU Shop,DTE เท่าที่เคยลองหากหล่องใน 3 สำนักนี้ใส่ใน TRITON โดยไม่ทำอย่างอื่นร่วมยังวิ่งสู้ไม่ได้เลยครับ)

ยกตัวอย่างจูนกล่องหลัก ก็ยังต้องใส่ดันรางอยู่ดี
    (ยืนยันว่าไม่ต้องพ่วงดันรางครับ กล่องเดิมดันได้อยู่แล้วครับ)

ดันมากยกมาก ตามจูนกล่องหลัก ข้อจำกัดของ ไทรทัน มีหรือเปล่า ต้องทำอะไรเพิ่มอีกหรือเปล่า มันอาจจะเป็นข้อสงสัยของหลายคนที่อยากถาม
    (มีข้อจำกัดครับแน่นอนครับ เช่น แรงดันสุดปั้ม บูสสุดแอร์โฟว์ล อุณหภูมิเป็นต้น แต่ที่ผมทำผมจะทำแค่ 80-90% ของอุปกรณ์เดิมครับไม่บังคับมันจนอายุสั้น หากจะหนีข้อจำกัดก็ได้ครับถ้าจะเล่นแบบล้างผลาญ แต่ผมยังไม่อยากลอง ยังรัก TRITON อยู่อยากใช้นานๆ
    ปล. แต่ตอนนี้ก็แอบปรับเวสเกตไปแล้วเหมือนกัน อิ...อิ)

แรงดันน้ำมันตกหรือเปล่า
    (ตอนนี้ยังครับเอาแค่ความสามารถของปั้ม ไม่อยากทรมาณปั้ม)

เช็คเอ็นจิ้นจะโชวไหม
    (บนพื้นฐานเดิม ไฟไม่โชว์แน่นอนครับ และไม่มีการสั่งปิด เซนเซอร์แบบกล่องพ่วงบางรุ่นครับ สามารถเลินนิ่งกับโปรแกรมในศูนย์ได้ปกติครับ หากรถมีความผิดปกติก็มี Error โชว์ครับ)

ถ้ามันจับได้ว่าแรงดันที่ส่งมาไม่พอ
    ต้องเพิ่มติ๊กไฟฟ้าหรือเปล่า
    (ถ้าจูนจนเกินความสามารถของปั้ม ก็ต้องเปลี่ยนหรือเพิ่มปั้มครับ เพราะค่าในโปรแกรมมันจะฟ้องครับ)

ต้องใส่ตัวปรับแรงดันน้ำมันหรือเปล่า
    (ไม่ต้องครับ โปรแกรมสามารถปรับแรงดันในรางได้ครับ)

ถ้าจูนเพิ่มแรงดันในรางได้ ต้องทำท้ายไหม หรือออกคำสั่งให้เซนเซอร์ท้ายรางไม่ทำงานได้
    (เราจะไม่ปิดการทำงานของเซนเซอร์ครับ ป้องกันรางแตก หากจะบังคับก็ทำได้ครับ แต่ต้องทำท้ายรางอย่างที่ว่าแหละครับ)

เอาเป็นว่ามีโอกาศเปิดกระทู้เรื่องการจูนกล่องหลักเป็นในเชิงวิชาการ ให้สมาชิกที่สนใจ ได้สอบถามหรือไขข้อสงสัย เป็นการประชาสำพันธุ์ด้วยก็ดีนะครับ ส่วนตัวผมเอง ไม่รู้เรื่องรถ ก็อยากรู้ไว้ประดับสมองบ้างครับ เวลาสมาชิกมาถามจะได้ตอบได้บ้าง
    (ตอบเท่าที่รู้มา กับประสบการณ์การใช้รถที่ 5 ปีที่ลองเล่นมาแบบเบาๆ กับการพ่วงกล่องจากสำนักที่กล่าวมาข้างต้น พอกล้าตอบครับเพราะลองมาแล้วส่วนค่ายอื่นไม่ทราบครับ ยังไม่เคยลอง โดยส่วนตัวชอบ ECU TEK มากกว่าครับ มันแรงแบบเนียนๆ )

(อันนี้ที่ผมยังต้องปรึกษาน้าวุฒิครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
    แชร์ประสบการณ์กัน เพื่อความรู้สำหรับคนรักรถครับ)
    บอกแล้วว่า TRITON CLUB มีแต่ความรู้ อิ...อิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ISS_TT : 18-08-2010 เมื่อ 08:16

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    แล้ว2.5 ตัว116ล่ะครับน้าวุฒิ ได้บูสซักกี่ปอนด์ พอดีมีอยู่ใบนึงคับ.......

ตอนนี้ปรับได้แล้วครับ แต่ปรับแค่ 24 Psi
    ของผมเพียงพอครับ
    ต้นจัด กลางดึง ปลายไหล
    บูสมากว่านี้ ปลายห้อยครับ สงสารโบด้วย เดี๋ยวอายุสั้น

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ไขน๊อตเอาครับ ข้างหลัง จะปรับขาได้มากอยู่

ไม่ต้องรองแหวน ใดๆครับ

รถเพื่อนผมคันนึง 3200 ดันราง บูสท์ 30 โบสบายดี เครื่องก็สบายดี

แต่....เกียร์ไปแล้วครับ ออโต้
    น้านุ๊กครับ ปรับแต่งให้แรงกันแบบที่ว่า ทำไมเกียออโต้มันพังไวละครับ
    มันสัมพันกันด้วยเหตุผลอย่างไรครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ anuchit330 ดูโพส
    น้านุ๊กครับ ปรับแต่งให้แรงกันแบบที่ว่า ทำไมเกียออโต้มันพังไวละครับ
    มันสัมพันกันด้วยเหตุผลอย่างไรครับ
    ขอบคุณครับ
    นั้นสิครับพังได้งัย แต่ที่เคยลองดันมากปรากฏว่าเกียร์ไม่ยอมเปลี่ยนต้องยกคันเร่งถึงเปลี่ยน มันจะเป็นสาเหตุให้พังได้รึเปล่าหว่าเพราะมันเปลี่ยนที่รอบสูงลากรอบได้นานจนเครื่องร้อนเลย

Banned
    User ID
    5248
    Status
    โพส
    133

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    นั้นสิครับพังได้งัย แต่ที่เคยลองดันมากปรากฏว่าเกียร์ไม่ยอมเปลี่ยนต้องยกคันเร่งถึงเปลี่ยน มันจะเป็นสาเหตุให้พังได้รึเปล่าหว่าเพราะมันเปลี่ยนที่รอบสูงลากรอบได้นานจนเครื่องร้อนเลย
    สาเหตุที่ทำให้พังน่าจะมาจากรับแรงบิดที่เยอะขึ้นไม่ไหวครับ ส่วนที่เกียร์เปลี่ยนช้ามาจากเกียร์มันจะเปลี่ยนที่ 4000 รอบครับในกรณีที่มีการลากยาวๆ เกียร์สุดท้ายจะไม่เปลี่ยนเพราะไม่ถึงรอบที่ต้องการครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ทอร์คคอนเวิร์ดเตอร์ของชุดเกียร์มันรับไม่ไหวกับแรงบิดมาก ๆ ขนาดนั้น สำหรับตัว Auto ทางจะจูนหนัก ๆ ต้องทำชุดเกียร์ใหม่ครับ ไม่งั้นพังครับ เพื่อนขับไทรทัน 116 auto พังไปแล้วครับ ไปทำใหม่ไล่ทุกเกียร์เลยร่วม 3 หมื่นครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้