สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Angry สะอึกก่อนดับ

ไทรทันผมงานเข้าแล้วครับ ใช้มาเกือบจะแสนกิโลพึ่งจะมามีอาการวูบดับซะเฉยเลย แถมไฟเอนจิ้นก็ไม่ยอมโชว์ให้รู้ตัวล่วงหน้าซะอีก ก่อนจะเครื่องยนต์ดับก็มีอาการเครื่องยนต์สะอึกเป็นช่วงๆ มาให้รู้สึกมาตั้งแต่เมื่อวาน พอเช้านี้อาการสะอึกก็ยังมีอยู่เลยต้องขับแบบสเต็ปเรื่องๆ ไม่ทำความเร็วมากนัก ขับไปก็สังเกตุไฟเอนจิ้นก็ยังไม่โชว์ พอได้ที่ของมันแล้วมั้ง เครื่องยนต์ก็ดับไปซะเฉยเลยขณะตอนดับไฟก็ยังไม่โชว์อีก แต่สตารท์รถเครื่องยนต์ก็ยังติดใหม่ขับไปก็สะอึกไปตลอดทางเลย

ว่าจะเป็น SCV ก็ไปเปลี่ยนกรองดีเซลเป็นตัวใหม่แล้ว เวอร์ชั่นก็อัพเป็น 3.2V6 มาแล้ว(เครื่อง 2.5) ปัญหา SCV ยังจะตามมาหลอกมาหลอนอีกหรือป่าวเนี่ย

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

มาตรฐาน Re: สะอึกก่อนดับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ WE ARE TRITON ดูโพส
    ไทรทันผมงานเข้าแล้วครับ ใช้มาเกือบจะแสนกิโลพึ่งจะมามีอาการวูบดับซะเฉยเลย แถมไฟเอนจิ้นก็ไม่ยอมโชว์ให้รู้ตัวล่วงหน้าซะอีก ก่อนจะเครื่องยนต์ดับก็มีอาการเครื่องยนต์สะอึกเป็นช่วงๆ มาให้รู้สึกมาตั้งแต่เมื่อวาน พอเช้านี้อาการสะอึกก็ยังมีอยู่เลยต้องขับแบบสเต็ปเรื่องๆ ไม่ทำความเร็วมากนัก ขับไปก็สังเกตุไฟเอนจิ้นก็ยังไม่โชว์ พอได้ที่ของมันแล้วมั้ง เครื่องยนต์ก็ดับไปซะเฉยเลยขณะตอนดับไฟก็ยังไม่โชว์อีก แต่สตารท์รถเครื่องยนต์ก็ยังติดใหม่ขับไปก็สะอึกไปตลอดทางเลย

ว่าจะเป็น SCV ก็ไปเปลี่ยนกรองดีเซลเป็นตัวใหม่แล้ว เวอร์ชั่นก็อัพเป็น 3.2V6 มาแล้ว(เครื่อง 2.5) ปัญหา SCV ยังจะตามมาหลอกมาหลอนอีกหรือป่าวเนี่ย

น่าจะเป็นที่ SCV ค่อนข้าง 100 % ครับ
    ส่วนที่การลงเวอร์ชั่นใหม่ที่แก้ปัญหา SCV นั้น
    ผมว่าเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุของ MMTH ครับ
    ปัญหาเกิดจาก SCV ไม่มีคุณภาพแล้วเซ็นเซอร์จับได้
    ก็ทำการเปลี่ยนค่า Set point ของเซ็นเซอร์ ไฟเครื่องเลยไม่โชว์
    แทนที่จะเปลี่ยน Spect SCV เห้อ...เบื่อกับการแก้ปัญหาของ MMTH สุดๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ISS_TT : 16-08-2010 เมื่อ 08:39

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

140 แรงม้า 4ขาลุยด้วยกันเข้ามาเอาใจช่วยครับ..อิอิ ..ต้องลองยาชุดสามัญประจำบ้านก่อน น่าจะมีอะไรดีขึ้นมั่งนะครับ..
    ..ลองดูนะผมก็ยังไม่เคยเป็น แค่ก็ค่อยทำๆเองมั่ง1ครั้งใน4หมื่นกว่าๆโล..
    ..
    .ตรวจสายแว๊คคั่ม ที่เข้าแม๊พเซ็นย์เซอร์.!
    .ถ่ายเช็คน้ำที่หม้อดักน้ำ คลายหางปลาตูดออก แย๊กๆๆๆไล่ดูมีน้ำหรือปร่าว. !
    .ถ้ามีน้ำ กรองโซล่าคงต้องปาทิ้งละ. !
    .ถอดscvมาบริหาร ทำความสะอาดดูหน่อยครับ. !
    ..ไม่รอดค่อยว่ากันใหม่ต่อไปอีกทีครับ..
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 16-08-2010 เมื่อ 14:28

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

140 แรงม้า 4ขาลุยด้วยกันเข้ามาเอาใจช่วยครับ..อิอิ ..ต้องลองยาชุดสามัญประจำบ้านก่อน น่าจะมีอะไรดีขึ้นมั่งนะครับ..
    ..ลองดูนะผมก็ยังไม่เคยเป็น แค่ก็ค่อยๆทำเอาเองมั่ง1ครั้งใน4หมื่นกว่าๆโล..
    ..
    .ตรวจสายแว๊คคั่ม ที่เข้าแม๊พเซ็นย์เซอร์.!
    .ถ่ายเช็คน้ำที่หม้อดักน้ำ คลายหางปลาตูดออก แย๊กๆๆๆไล่ดูมีน้ำหรือปร่าว. !
    .ถ้ามีน้ำ กรองโซล่าคงต้องปาทิ้งละ. !
    .ถอดscvมาบริหาร ทำความสะอาดดูหน่อยครับ. !
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=18363
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=22425
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=21508
    ..ไม่รอดค่อยว่ากันใหม่ต่อไปอีกทีครับ..
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 16-08-2010 เมื่อ 14:36

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking Re: สะอึกก่อนดับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ..ลองดูนะผมก็ยังไม่เคยเป็น แค่ก็ค่อยๆทำเอาเองมั่ง1ครั้งใน4หมื่นกว่าๆโล..
    ..
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=18363
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=22425
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=21508
    วันนี้ลองคลายหางปลาที่กรองดีเซลมาแล้วครับ อาการสะอึกเริ่มมีน้อยลงแต่ยังไม่หายขาด

แต่ยังไงคงต้องถอด SCV มาล้างแน่นอนอยู่แล้วครับ ถือโอกาสเช็ดถูให้เอี่ยมเลย

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ลองดูครับน้า แก้ทีล่ะจุด เอาใจช่วยค๊าบบ

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

เมื่อวานจัดชุดใหญ่ให้เลยครับ ถอด Scv มาขัดใหม่ พร้อมกับหมุนตูดกรองอีกรอบ

คราวนี้มีน้ำปนมาให้เห็นเลยครับ ขับกลับยังไม่มีอาการสะอึกมาให้รู้สึกอีกเลย แต่คงจะต้องรอดูอาการอีกที

แถมได้ครีบปั่นอาการจากน้าวัฒน์มาใส่เอาไปอีก แต่ยังไม่ได้ลองของเลย ฝนเล่นตกมาตลอดช่วงเย็นเลยอดลอง

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ WE ARE TRITON ดูโพส
    เมื่อวานจัดชุดใหญ่ให้เลยครับ ถอด Scv มาขัดใหม่ พร้อมกับหมุนตูดกรองอีกรอบ

คราวนี้มีน้ำปนมาให้เห็นเลยครับ ขับกลับยังไม่มีอาการสะอึกมาให้รู้สึกอีกเลย แต่คงจะต้องรอดูอาการอีกที

แถมได้ครีบปั่นอาการจากน้าวัฒน์มาใส่เอาไปอีก แต่ยังไม่ได้ลองของเลย ฝนเล่นตกมาตลอดช่วงเย็นเลยอดลอง
    โห..น้า เปิดน๊อตตูดถังได้เลยมั้งเนี่ย ผมว่าในถังมีน้ำแน่ๆเลยนะ ..หากะละมังพลาสติกซักผ้ามารองครับ วางทิ้งไว้สักครี่งวัน ให้ขยะกับน้ำนอนก้น ค่อยเทกลับเอามาใช้ใด้เกินครึ่ง..มีน้ำในตัวดัก กรองโซล่า่มันใส้มันเป็นกระดาษนะ มันอมน้ำไว้ สงสัยทำไรสะอาดถังเชื้อเพลิงแล้วต้องโยนใส้ทิ้งอีกที่ครับ ..เหอะๆ..ก็ลองสังเกตุดูใส้กรองโซล่าตามลิ็งค์ที่3ที่ผมผ่าเล่นเลยครับ ถ้าเชื้อเพลิงไม่สะอาดจริง มันเก็บขยะไว้ให้เราดูแน่..เอามันมาผ่าเลนดูมั้งเลย..

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

น่ากลัวครับ ยังไงก็ขอให้หายและรู้สาเหตุไวๆน๊ะครับ

ข้อมูลกระทู้