หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 54

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาตรฐาน เชลล์ ฟีววว เซฟ

เล่าสู่กันฟังครับ
    คือแบบว่า เงื่อนไข รถเดิมหมด ผมเติม B5 มาตลอดตั้งแต่ออกรถ เติมดีเซลปกติประมาณ 3 ครั้ง

เปลี่ยนจากที่เคยเติม บางจาก ปตท ที่เคยเติมประจำ มาลองเชลล์ B5

เริ่มเติมมาได้ 2 ครั้งๆละ 500
    ประมาณ 1 อาทิตย์ ที่ผ่านมา ไม่รู้สึกผิดปกติ
    มาวันนี้ รถวูบแล้วครับ เร่งไม่ขึ้น กดคันเร่งจม รอบไม่ขึ้นตาม หรือขึ้นช้า เป็นๆหายๆไม่รู้เจอแจ็คพ็อต น้ำมันสกปรก หรือมีน้ำผสมรึเปล่าไม่รู้เหมือนกัน

รถใช้งานมาเกือบ 6 หมื่นโลละครับ สงสัยงานเข้า SCV ???
    ไว้ว่างๆ เอาเข้าไปเสียบคอมหน่อยดีกว่า

สงสัยงานเข้าาาาา

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

มาตรฐาน Re: เชลล์ ฟีววว เซฟ

เอาแหล่ว โทษใครดี ผมก็เพิ่งเติม ฟิวเซฟ อัดเต็มถังมาเมื่อต้นอาทิตย์

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

ประหยัดถังละ 1 ลิตร โฆษณาได้ผลครับพี่น้อง เจอไป 2 รายแร้ว หายไวๆคร๊าบบบบ ผมรักเดียวใจเดียว เติมปั๊มไหนปั๊มนั้นตลอด เว้นไปตจว.

User ID
    12130
    Status
    โพส
    928

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    เล่าสู่กันฟังครับ
    คือแบบว่า เงื่อนไข รถเดิมหมด ผมเติม B5 มาตลอดตั้งแต่ออกรถ เติมดีเซลปกติประมาณ 3 ครั้ง

เปลี่ยนจากที่เคยเติม บางจาก ปตท ที่เคยเติมประจำ มาลองเชลล์ B5

เริ่มเติมมาได้ 2 ครั้งๆละ 500
    ประมาณ 1 อาทิตย์ ที่ผ่านมา ไม่รู้สึกผิดปกติ
    มาวันนี้ รถวูบแล้วครับ เร่งไม่ขึ้น กดคันเร่งจม รอบไม่ขึ้นตาม หรือขึ้นช้า เป็นๆหายๆไม่รู้เจอแจ็คพ็อต น้ำมันสกปรก หรือมีน้ำผสมรึเปล่าไม่รู้เหมือนกัน

รถใช้งานมาเกือบ 6 หมื่นโลละครับ สงสัยงานเข้า SCV ???
    ไว้ว่างๆ เอาเข้าไปเสียบคอมหน่อยดีกว่า

สงสัยงานเข้าาาาา
    อาการเหมือนกันเลยครับที่ 60000 km กะว่าจะออกจากยูเทรินแล้วกดมิดเพื่อเข้าเลนขวาเลย แต่แล้วว฿บกลางอาการเลยครับ เร่งไม่ขึ้นครับแต่เครื่องไมดับ เลยประครองรถเข้าข้างทางแบบเฉียดตาย แล้วทำตามคู่มือครับ ไฟ engine show ปิดเปิด swith 5 6 ครั้ง อ้าวไฟไม่ดับ ทำไงกลับบ้านไม่ได้ ลองขับออกตัวดู วิ่งได้ครับแต่ไม่ปกติ วูบแบบแผ่วๆเบาพอรู้สึกได้คร้ายกับเราวิ่งปะทะลมแรงๆ เป็นครั้งคราว ข้อสันนิฐานคือ ก่อนหน้าผมเติม B5 ไป 500(น้ำมันจะหมดถังแล้ว) ทั้งที่ปกติเติมธรรมดามาตลอด แต่วันนั้นเข้าช่องผิดเลยลองดู ผลก้อเป็นอย่างที่เล่ามาครับ ตอนเช้าลอง start รถดู ไฟ engine ดับแล้ว หลังจากนั้นก้ออัดน้ำมันแบบเดิมไปเต็มถังครับเพื่อให้ ECU มัน Leaning มาดังเดิมด้วยตัวมันเอง กว่ามันจะกลับสู่ภาวะปกติก้อ 2 ถังครับปกติเลย อาการก่อนปกติก้อเป็นแบบที่ว่าเราวิ่งปะทะลมแรงๆเป็นคั้งคราวคับแต่ความถี่จะเริ่มน้อยลงๆ ผมว่าถ้าจะเปลี่ยนน้ำมันควรจะค่อยเปลี่ยนแบบอัตราส่วนจากน้อยไปจน 100% ครับ ECU เราค่อนข้าง sensitive

ยังไม่รวมประสบการครั้งแรกนะครับ

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

ผมคิดว่าคงไม่ใช่เพราะเชลฟิวส์เซฟหรอกครับ แต่อาจเป็นเพราะน้ำมันล็อตนี้อาจจะไม่สะอาดมีตะกอนขนาดเล็กหรือขี้สนิมจากถังรถบรรทุกส่งน้ำมันหรือถังเก็บน้ำมันของปั๊มก็ได้ครับ ยังไงก็ให้หายไวๆนะครับน้า

User ID
    12130
    Status
    โพส
    928

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Eszo ดูโพส
    ผมคิดว่าคงไม่ใช่เพราะเชลฟิวส์เซฟหรอกครับ แต่อาจเป็นเพราะน้ำมันล็อตนี้อาจจะไม่สะอาดมีตะกอนขนาดเล็กหรือขี้สนิมจากถังรถบรรทุกส่งน้ำมันหรือถังเก็บน้ำมันของปั๊มก็ได้ครับ ยังไงก็ให้หายไวๆนะครับน้า
    จากประสบการของผู้ผลิตกรองน้ำมันครับ ถ้าเป็นเครื่อง common rail เขาจะออกแบบกรองให้สามารถกรองสิ่งสกปรกได้ดีที่สุดอยู่ที่ 5 ไมครอน ไม่น่าจะหลุดกรองไปได้ อาการของหัวฉีดตันจะเป็นลักษณะเครื่องกระตุก สั่นจนผิดปกติ หรือติดไม่เต็มสูบ ปันหาพวกนี้ผมเจอใน warranty ประจำครับ มันเป็นข้อด้อยของ Generation ปัจจุบันครับ

User ID
    2979
    Status
    โพส
    393

มีลุ้นอีกแล้วงานนี้....เพิ่งเติมมา800 ตะกี๊นี้เอง....ได้น้ำขวดเล็กมา4ขวด..ตายหะ..

ไม่ต้องไปโทษน้ำมันหรอกครับ ค่ายไหนๆ ก็เติมได้

ปัญหามันอยุ่ที่ Scv ไม่ได้คุณภาพ อาการต่างๆ เหล่านี้ผมเจอมาหมดแล้ว

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

scv ครับตัวการเเหะๆๆ เร่งเเเล้ววูบ

ttc-01450 TTC-Member
    User ID
    8926
    Status
    โพส
    187

ต้องคอยลุ้นเมื่อไหร่จะถึงคิวเรา

User ID
    12130
    Status
    โพส
    928

ถ้าเป็นปัญหาของ SCV จริงผมว่า Club เราน่าจะรวมตัวกันติดต่อไปยัง MMTH และให้เขาประสานงานไปยัง Siam DENSO ให้เขาอธิบายมาเลยครับว่าเป็นจริงหรือไม่ ถ้าไม่เป็นจริงแล้วคุณ Design change ทำไม ประมาณนี้ครับ เรื่องนี้ยาวครับ ด้วยกดหมาย PL Law ตัวใหม่เกี่ยวกับความคุ้มครองผู้บริโภค ถ้าเราทราบว่าผลิตภัณใดใช้งานแล้วไม่ปลอดภัยเราสามารถฟ้องร้องได้โดยตรงครับ อยู่ที่ว่าจะไปกันหรือเปล่า ปัญหามีไว้แก้ครับ

ผมอยากจะฟ้องเรื่อง แกนพวงมาลัยครับ

User ID
    9701
    Status
    โพส
    483

scv m10 นี้ได้รับการปรับปรุงหรือยังครับ ผมเคย วุบครั้งหนึ่งตอนคนเก่า 116 ก็เปลี่ยน scv แล้วก็วิ่งปกติดี นะครับ แต่คันใหม่ ยังไม่เป็น ถาม ศ บอกว่าได้รับการปรับปรุงแล้วไม่รู้จริงไหม

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ DENSO-Jibun ดูโพส
    ถ้าเป็นปัญหาของ SCV จริงผมว่า Club เราน่าจะรวมตัวกันติดต่อไปยัง MMTH และให้เขาประสานงานไปยัง Siam DENSO ให้เขาอธิบายมาเลยครับว่าเป็นจริงหรือไม่ ถ้าไม่เป็นจริงแล้วคุณ Design change ทำไม ประมาณนี้ครับ เรื่องนี้ยาวครับ ด้วยกดหมาย PL Law ตัวใหม่เกี่ยวกับความคุ้มครองผู้บริโภค ถ้าเราทราบว่าผลิตภัณใดใช้งานแล้วไม่ปลอดภัยเราสามารถฟ้องร้องได้โดยตรงครับ อยู่ที่ว่าจะไปกันหรือเปล่า ปัญหามีไว้แก้ครับ
    ไม่ต้องไปรวมตัวหรอกครับ MMTH เค้ารู้อยู่แล้ว เพราะน้าจตุจักรแกไปร้องเรียน

และเป็นกระบอกเสียงให้แล้ว MMTH ถึงออกโปรแกรมมาใหม่ไงครับ และเรียกรถ

ที่ลูกค้าใช้แล้วที่มีปัญหาและไม่มีปัญหาไปลงโปรแกรมใหม่ และต้องใช้กับกรอง

โซล่าของเค้าที่ไส้กรองเป็นแบบเซรามิคเท่านั้น (ผลักภาระให้ผู้ใช้) โดยที่ลงทุน

เปลี่ยนให้ฟรีตอนแรกกับราคากรองต้นทุนไม่เท่าไหร่ ถ้ามีปัญหาอีกก็จะตรวจ

สอบให้อีกครั้ง แทนที่จะไปอัดกับ Denso ว่ามันมีปัญหา ของ D-max ก็เป็นครับ

ใช้ SCV ตัวเดียวกัน แต่ของเค้าเปลี่ยน part อะไหล่ใหม่เลยเป็น SCV ตัวยาว

ครับ นี่ไงครับแก้ปัญหาอย่างถูกจุด

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking Re: เชลล์ ฟีววว เซฟ

ของผมใช้มาเกือบจะแสนกิโลแล้วครับ ไม่เคยดับเองหรือมีปัญหากับ SCV เลยเติม B5 ตลอด ช่วงนี้ออกอาการสะอึก เคยดับมาครั้งหนึ่งแล้วแต่ไฟเอนจิ้นไม่โชว์ ตอนที่สะอึกครั้งแรก แล้วมาดับไปเองซะเฉยๆ ก็เติมตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ

พอดีน้ำมันใกล้หมดถังด้วย แล้วต้องผ่านปั้มบางจากก็จัดการเติมบางจากไปเหมือนกันแต่อาการก็ยังไม่หายซะทีเดียว ลองใช้มาอีก 1 วัน อาการก็ยังไม่ดีขึ้น ลองจัดการหมุนตูดกรองโซล่าถ่ายน้ำออก อาการดีขึ้น เร่งได้เต็มที่แต่ก็ยังไม่หายขาด บางจังหวะยังรู้สึกได้ว่ามีสะอึกอยู่ ตอนนี้ก็เตรียมที่จะถอด SCV มาขัดซะหน่อยอยู่เหมือนกัน แต่ยังไม่มีเวลาทำเลย แต่ก็คงจะต้องถ่ายน้ำออกอีกซัก 2-3 ครั้งดูก่อนเผื่อมีน้ำอยู่ในถังน้ำมัน

ปัญหาคิดว่าไม่น่าจะเกิดจากตัวน้ำมัน แต่อาจจะเกิดจากมีน้ำไปปนอยู่กับน้ำมันมากกว่าครับ
    แต่จะปนได้อย่างไรก็มีหลายสาเหตุครับ

User ID
    6277
    Status
    โพส
    62

อาการคร้ายๆกันเลยครับ ตอนนี้หายหมดแล้วคับ
    อัตราเร่งดีกว่าเก่าเยอะคับ
    ด้วยวิธีทำความสะอาด scv ในเว็บนี้นะคับแต่จำไม่ได้ว่าอยู่ใหนแล้วลองหาดูคับหายจิง ดีจิง ต้องขอบคุณผู้ที่ตั้กระถู้ด้วยคับ

User ID
    12130
    Status
    โพส
    928

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ไม่ต้องไปรวมตัวหรอกครับ MMTH เค้ารู้อยู่แล้ว เพราะน้าจตุจักรแกไปร้องเรียน

และเป็นกระบอกเสียงให้แล้ว MMTH ถึงออกโปรแกรมมาใหม่ไงครับ และเรียกรถ

ที่ลูกค้าใช้แล้วที่มีปัญหาและไม่มีปัญหาไปลงโปรแกรมใหม่ และต้องใช้กับกรอง

โซล่าของเค้าที่ไส้กรองเป็นแบบเซรามิคเท่านั้น (ผลักภาระให้ผู้ใช้) โดยที่ลงทุน

เปลี่ยนให้ฟรีตอนแรกกับราคากรองต้นทุนไม่เท่าไหร่ ถ้ามีปัญหาอีกก็จะตรวจ

สอบให้อีกครั้ง แทนที่จะไปอัดกับ Denso ว่ามันมีปัญหา ของ D-max ก็เป็นครับ

ใช้ SCV ตัวเดียวกัน แต่ของเค้าเปลี่ยน part อะไหล่ใหม่เลยเป็น SCV ตัวยาว

ครับ นี่ไงครับแก้ปัญหาอย่างถูกจุด
    ประวัติของ SCV ครับที่ denso เราจะเรียกว่า sv1 คือรุ่นแรกเลยปรับปรุงมาเป็น sv2 และ sv3 ไปไม่รอด แล้วกลับมาเป็น sv1 อย่างเดิมแต่ปรับปรุงใหม่ ตัวยาวที่ถอดออกมาล้างไม่ได้ งานนี้พี่โก้ลองยามาหลายขนานจนกว่าจะมาถึงเรา

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ว่างๆไปฟ้อง เรื่อง scv หางานให้อัยการทำอีกดีกว่า

เด๋วจะลองดูหลายๆอย่าง แต่ผมว่าอาจจะน้ำปน เพราะช่วงนี้ฝนตกบ่อย
    เรื่องคุณลักษณะน้ำมันไม่เกี่ยว 100% แต่มันเกี่ยวที่คุณภาพปั๊มแต่ละที่

เติมน้ำมัน เก็บใบเสร็จกันดีๆครับ

แต่เรื่องของเรื่อง หมดสนุกกับ triton ไปแล้ว ตอนนี้.......
    SCV สกปรก หรือหมดอายุกันหนอ ที่ 60000 km ไม่เคยเจอ ก้อเจอซะ ดีใจ บอกไม่ถูก เฮ้ออออ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

น้ำมันตัวนี้ผมว่าใช้ดีนะครับ ดีกว่า ปตท.อีกเขม่าปลายท่อจางลงบ่งบอกว่าการเผาไหม้ดีกว่าเดิม ไม่มีสะดุดให้เห็นนะเท่าที่ใช้มา

User ID
    5532
    Status
    โพส
    243

น้าแม็คลองเปลี่ยนกรองโซล่าหรือยังครับ อาการรถวูบ เร่งไม่ขึ้น กดคันเร่งจม รอบไม่ขึ้นตาม(ที่รอบ 2,XXX เกียร์ออโตความเร็ว 1XX ที่เกียร์สุดท้าย)
    ผมเจอในตัวกรองรุ่นใหม่ที่ให้เคลมฟรีครับ (หลังใช้ไป 2x,xxx โล) เพราะเปลี่ยน Scv แล้วก็ไม่หาย สรุปเป็นที่กรองโซล่านี่เอง (ต้องกลับมาใช้แบบเก่าครับตอนนี้)

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้