สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 4 จากทั้งหมด 4

กระทู้: การเสียบสาย odbii ไว้ที่หัวอ่าน ecu ตลอดทำให้ ecu เสียหรือเปล่าครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    10203
    Status
    โพส
    207

มาตรฐาน การเสียบสาย odbii ไว้ที่หัวอ่าน ecu ตลอดทำให้ ecu เสียหรือเปล่าครับ

การเสียบสาย odbii ไว้ที่หัวอ่าน ecu ตลอดทำให้ ecu เสียหรือเปล่าครับ ผมสังเกตุดูถ้าเราเสียบ ตอนสตาร์ตแล้วจะอ่านไม่ได้ ก็เลยคิดว่าจะเสียบไว้ตลอดเลยมีผลกับ ecu หรือเปล่าครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: การเสียบสาย odbii ไว้ที่หัวอ่าน ecu ตลอดทำให้ ecu เสียหรือเปล่าครับ

ตอบมั่วๆนะ

ถ้าตัวมันมีแหล่งจ่ายไฟเองได้ คงไม่มีปัญหาหรอกครับ

ถ้ามันต้องดึงไฟ จากที่กล่อง (Port OBD) ก็มีสิทธิครับ

User ID
    2712
    Status
    โพส
    106

มาตรฐาน Re: การเสียบสาย odbii ไว้ที่หัวอ่าน ecu ตลอดทำให้ ecu เสียหรือเปล่าครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mitrejit ดูโพส
    การเสียบสาย odbii ไว้ที่หัวอ่าน ecu ตลอดทำให้ ecu เสียหรือเปล่าครับ ผมสังเกตุดูถ้าเราเสียบ ตอนสตาร์ตแล้วจะอ่านไม่ได้ ก็เลยคิดว่าจะเสียบไว้ตลอดเลยมีผลกับ ecu หรือเปล่าครับ
    ของน้าเป็น carpc นี่ครับก็เสียบไว้ตลอดเลยถ้าจะดูค่าจาก ECU ค่อย connect จากตัวโปรแกรมก็ได้นี่ครับเพราะถ้าติดเครื่องแล้วจะมีไฟจ่ายมาที่พอร์ต ODB-II ไม่แน่ใจว่าจ่ายไฟตลอดเวลาหรือปล่าวไม่ได้วัดไฟดูแต่สังเกตุจากการใช้งาน Smart Gauge ครับถ้าเสียบเข้าและออกบ่อยๆผมว่าไม่ดีแน่ๆ เกิดเสียบพลาดซ๊อตขึ้นมาก็ไม่แน่ ไม่เสียหรอกครับของผมใช้ Smart Gauge เสียบไว้ตลอดและใช้มาแล้ว 2 ปีกว่ายังปกติดีครับ ว่าจะหา ODB-II แบบต่อคอมมาลองบ้าง...แต่จริงๆแล้วแบบต่อกับคอมก็ไม่ได้ดูเท่าไหร่หรอกเวลาขับรถฟังเพลงอย่างเดียวแต่มีไว้ก็ดีนะครับเอาไว้ดูเวลารถมีปัญหาแต่ใครคงไม่อยากให้เกิดหรอกครับ...

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เสียบไว้ตลอด OBD จะใช้ไฟตลอดเวลาเลยละครับ
    ถึงแม้จะปิด กุญแจไฟก็ยังจ่ายต่อ ทางที่ดีถอดน่าจะดีกว่าครับ
    ตัวกล่องเอง Part Electronics ก็ไม่ต้องรับภาระและหมดอายุเร็วครับ

ข้อมูลกระทู้