หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 59

มาตรฐาน Re: ู^^ เขาใหญ่.. วันน้ำหลาก^^

บางคนเล่นเป็นฤาษี บางคนแช่สปา จรรโลงใจจริงๆคะทริปนี้

มาตรฐาน Re: ู^^ เขาใหญ่.. วันน้ำหลาก^^

เฮียโก๋จากแอร์พอรต์ลิ้งค์ มาพร้อมสน๊อกเกิ้ลดำน้ำตก คิดได้ไงเนี่ย

บางคนสไลเดอร์ เอาจานข้าวของเจ้านางไปรองก้นไถลกันมา สนุกจังคะ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6139
    Status
    โพส
    64

ชอบหน้ากระต่ายจัง555

ส่วนเจ้ากับเพื่อนๆ ด้านนี้คะนั่งจุมปุ๊กไม่กล้าไปไหนน้ำแรงมาก กล้องจะเปียกเอา
    อยู่ๆ กระแสน้ำไหลแรงพัดมาเล่นเอาเพื่อนคว้ากล้องแทบไม่ทัน กระแสน้ำแรงพัดเอาเจ้าไหลไปตามร่องหินด้านนี้ ตกลงไปที่สปาที่เป็นชั้นน้ำตก ดีที่มือเท้าคว้าทั้งหมด

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pooh444 ดูโพส
    ชอบหน้ากระต่ายจัง555
    หล่อนชื่อปอแนถึกคะ เพื่อนสาวเจ้า

เล่นน้ำเพลินจนต้องรีบขึ้นบกเตรียมกลับแล้วกับแคมป์เมื่อคืนที่ฝนตกหนักเล่นเอาไม่ได้นอนอาหารก็ทำกันกลางฝนนั่นแหละ แต่เจ้ายังเดินออกไปหลายร้อยเมตรเพื่อเก็บภาพระหว่างเพื่อนๆ ทำอาหารเช้า ด้วยเลนส์เทเล นี่แหละตาดของพวกเรา

เจ้านางทำอะไร ก็เดินเรื่อยไปตามหินซอก ตามลำน้ำ เพื่อหาดอกไม้ดินที่ยังไม่มีวี่แววว่าจะเบ่งบานให้เราได้ชื่นใจ งานนี้เกือบทุกคนยกเว้นกล้องเซ็ทชุดใหญ่ เพราะเหนื่อยมากกับการแบกกล้องหนักๆ เข้าป่า

คอมแพ็คจึงเป็นอะไรที่พวกเราเริ่มพัฒนาการถ่ายภาพเรื่อยไป เบาอีกต่างหาก ลีลาเจ้าลั่นล้า กับปอแนถึก บรรยากาศโดยรอบสวยมากคะขอบอก

เจ้าเดินไปอีกเพราะกล้องเลนส์ซูม อยากถ่ายภาพให้เห็นถึงบรรยากาศแคมป์ ป่าหน้าฝน วันน้ำหลากบนเขาใหญ่ มรดกโลกเมืองไทย ทีนับวันมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปมาก แต่จะสักกี่คนที่รู้รักษ์ป่า และสร้างสรรค์ความคิดบางอย่าง.....

ช่างเหอะ...สิ่งเหล่านั้น

ได้เวลาแพ็คของกลับกันแล้ว พวกเราเสียดายเวลามากกับการเดินเท้ากลับเส้นทางเดิม ยังเล่นกันไม่อิ่มเลย ไว้มาใหม่อีกรอบ บนเขาใหญ่กับเทรลเดินเท้ามีอะไรให้ศึกษาอีกมากคะ

แอ่งน้ำที่สะท้อนแน่นิ่งกับธรรมชาติ สีท้องฟ้าที่ส่องมานั่นบอกเราว่า ฟ้าอวยพรให้เราโชคดีกับการเดินทาง...กลับอย่างสวัสดิภาพ

เส้นทางการเดินแม้ไม่ได้ปูด้วยกลีบกุหลาบ แต่มันก็สวยงามในความรู้สึก บางภาพอาจแค่บันทึกการเดินทาง บางภาพอาจเป็นมุมมอง บางภาพอาจซ้อมชัดลึกชัดตื้น แต่ก็ทำได้แค่ด้วยกล้องคอมแพ็ค ตัวเล็กๆ ที่จะทำได้ และเราก็มีความสุขกับวันแรมทาง

ปิดท้ายด้วยจนท.หน่วย.. ที่คอยดูแลพวกเราอย่างดี จะมีอีกครั้งไหมกับการเดินทางบนเส้นทางปลูกป่า ไม่ไดออฟโรดอย่างอดีตกาลผ่านมา

ร้อนกายแต่หัวใจเป็นสุข ก็เท่านั้น ขอบคุณนะคะ จนท.ทุกท่าน

9 กม.กับการเดินเท้า ออกมาด้วยสภาพอ่อนล้า แต่เต็มไปด้วยความตืนตัน เพราะไม่มีรถให้เราขึ้นกลับ นั่งกันหน้าแห้ง รอแล้วรอเล่า จนต้องสละเป้วิ่งกลับไปเอารถที่หน่วยมารับ...

ไม่ใช่่ว่าจะมีแต่การเดินทาง แต่เจ้าได้พรรณไม้กลับมาด้วยภาพถ่าย หญ้าหยาดน้ำค้างที่พร่างพรม บนแ่อ่งน้ำ ถิ่นเขาไม่ใช่ถิ่นเรา ทิ้งไว้แค่รอยเท้า กับภาพถ่ายที่นำกลับมา

และสีชมพูคือดอกของเขายามเขาเบ่งบาน ดอกหญ้าชนิดหนึ่ง

สีเหลืองแบบนี้ มีตามรายทางหน้าฝน ไม่ใช่ดอกกเข้าพรรษา เจ้าลืมชื่อเขาหาได้แล้วจะนำมาบอก

มณีเทวา ชื่อพระราชทานกับดอกกระดุมเงินอีกชนิดหนึ่งที่ขึ้นแค่กอเล็กๆ รายทาง

พืชกินซากอีกชนิดที่หาดูได้ยาก กับพิศวงประเภท พิศวงเขาใหญ่ สีส้ม แต่ที่พังงาสีขาว

อีกแหล่งของเขาใต้ซากทับถม

แดงอุบล หรือเอื้องม้าวิ่งที่ขึ้น 2 กอทั้งเส้นทางที่เจ้าพบ ยามเช้า

ดึกแล้วสุดท้ายก่อนนอน ก่อนทิวาสวัสดิ์เพื่อนๆ

ขอบคุณมรดกโลกเมืองไทย อช.เขาใหญ่ฝั่งประจันตคาม
    ขอบคุณเพื่อนๆขอบสายที่ปลายฟากฟ้ากับการเดินทางและมิตรภาพ
    ขอบคุณกล้องคอมแพ็คซัมซูงที่เก็บภาพมาฝาก และนิคอน+70-300 ที่เก็บภาพดอกไม้ดิน

ผิดพลาดอันใดเจ้าขออภัย ค่ะ

มีความสุขกับการเดินทาง และเจ้าขอแบ่งปัน...

บายคะ

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

โหเจ๊โครตฝีมือเลยอ่ะ แต่ละภาพอย่างงามทั้งน้านนนนนนนนน

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    155
    Status
    โพส
    671

ชุ่มฉ่ำดีจัง
    ขอบคุณมากครับ
    สวย....

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้