หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 51

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน เขากระโจม.... !!! ต้องไปครับ

ผมพาครอบครัวไปพิชิตมาครับ
    เป็นทริปไปเช้า - เย็นกลับ
    เขากระโจม - น้ำตกผาแดง - ธารน้ำร้อนบ่อคลึง - แก่งส้มแมว - โป่งยุบ - วัดพระศรีอารย์

เริ่มต้นด้วยน้ำมัน B5 ของบางจากเต็มถังเลยครับ

ล้อหมุนจากบ้านที่หนองแขมเวลา 06:00 น.
    ขับไปตามเส้นเพชรเกษมเรื่อย ๆ ชิว ๆ หวานเย็น ตามแบบของผม
    ความเร็วเฉลี่ยที่ใช้อยู่ที่ 80 - 110 เท่านั้นครับ
    แม้ถนนจะเรียบ จะโล่ง และดูน่าจะปลอดภัยเพียงใดก็ตาม
    เพราะผมไปกันทั้งครอบครัวครับ
    ทุกชีวิต อยู่บนความไม่ประมาทของผม

ทริปนี้ผมขับสองมือ แต่คนเดียวครับ

แวะกินข้าวแกง "สู้ตาย" ริมถนนเพชรเกษม ตอน 07:30 น.
    ถึงสวนผึ้ง 09:00 น.
    ไม่ต้องกลัวไปไม่ถูกนะครับ
    เพราะ "เขากระโจม" ถูกยกเป็นแหล่งท่องเที่ยวสมบูรณ์แบบไปแล้วครับ
    มี "ป้ายฟ้า" แนะนำตลอดทาง
    รับรองไม่หลงแน่นอน

ความเป็น "แหล่งท่องเที่ยวสมบูรณ์แบบ"
    ได้แสดงออกด้วยทางขึ้นที่ลาดยางไปแล้วประมาณครึ่งทางได้ครับ
    ทางลาดยางดำสนิท ร่องวีสะอาดเอี่ยม ราวอลูมิเนียมเงาวับ
    ผมล่ะเซ็งกับถนนลาดยางมาก ๆ เลยครับ
    กะจะมาออฟโรด ใช้ 4L กลับมาเจอลาดยาง
    แต่ก็แค่ครึ่งทางครับ
    อีกครึ่งทาง ยังเหลือมนต์เสน่ห์ของทางออฟโรดอยู่ครับ
    พอสุดทางลาดยาง
    ผมก็จอดนิ่ง เข้าเกียร์ N และโยกคันเกียร์ทรานเฟอร์ไปที่ 4L ทันทีครับ
    ไฟเกียร์ขับสี่ติดแว้ว......ว
    ความเร้าใจก็เริ่มขึ้นครับ

ช่วงแรกความลาดชันไม่มากครับ
    แต่หินก้อนใหญ่ และร่องวีลึก
    ไปได้ซักครู่...... เจอวีโก้ ยางมัด วินซ์ สวนกลับลงมาครับ
    ผมเห็นเค้าเต็มยศ เลยหลบให้นิดเดียวครับ (ทางมันแทบสวนกันไม่ได้เลย)
    วีโก้เต็มยศเลยต้องลุยหญ้าเข้าไปมากหน่อย......

ต่อมาอีกชั่วหมากแหลก
    ผมเจอ..... เออ....
    ผมเจอ.....
    " ไทรทันขับสอง สี่ประตู ตัวเตี้ย สีทอง "
    สวนลงมาครับ
    เดิม ๆ ทุกอย่าง........ เดิม ๆ

ไม่รู้ว่าเค้าขึ้นไปถึงหรือเปล่า ? (ตอนหลังถึงรู้....)
    หรือจอดไว้ข้างล่าง แล้วนั่งวีโก้เต็มยศขึ้นไป
    เพราะตรงเนินพันมันโหดมากครับ
    ชันมาก
    โค้งตัว S
    โค้งหักศอก
    วีลึก + ใหญ่
    หินใหญ่
    ขวาเหว
    ถ้าไม่ใช้ 4L มันไม่น่ารอดจริง ๆ นะครับ

เรื่องข้ามน้ำ ตอนนี้น้ำน้อยครับ น้ำยังไม่มิดยางเดิม ๆ ของผมเลย
    แค่มิดกระทะล้อเท่านั้นเอง..... ชิวมาก ๆ ครับ
    ขับสองผ่านได้แน่นอน
    จริง ๆ แล้ว น้ำที่เห็นในภาพ ไม่ใช่น้ำขุ่นนะครับ
    เป็นน้ำใส ใสแบบเห็นพื้นเลยครับ
    แต่ด้วยความที่เป็นดินแดง มันเลยดูแดงขุ่น
    และตะกอนมันขึ้นง่ายครับ ถ้ามีรถข้ามมันก็จะฟุ้งขึ้นมา
    แต่ธรรมชาติของมันจริง ๆ แล้วใสครับ

ตอนแรกคิดว่าไปวันเสาร์ เราคงไม่ได้ขึ้นคันเดียว คงมีเพื่อน ๆ ขึ้นกันเยอะ
    ที่ไหนได้ครับ
    ขึ้นคันเดียวจริง ๆ ครับ
    ขาผมกลับลงมา ถึงจะมีวีโก้ แคบ ขับสี่ สีเงิน เดิม ๆ มาคนเดียว สวนขึ้นไปอีกคัน
    เค้าเปิดกระจก โบกมือให้ผมหยุดเพื่อถามถึงทางข้างหน้า
    เค้าคงกังวลกลัวขึ้นไม่ได้ครับ
    ผมเหลือบไปดู "สายพันธุ์" ที่ขอบกระบะ ด้านท้าย ว่าเป็น Pre หรือ 4x4
    เมื่อเห็นว่าสายพันธุ์เดียวกัน จึงบอกให้เค้าสบายใจได้ "ใช้ 4L สบาย ๆ ครับ"

ข้างบนฐาน ตชด. ทับทิมสยาม
    มีพี่ ๆ ทหารอยู่แค่ 2 คนครับ
    ผมก็มอบขนมให้พี่ ๆ เค้าเล็ก ๆ น้อย ๆ
    และพูดคุยกันประมาณครึ่งชั่วโมงครับ

GPS วัดความสูงได้ที่ 1010 เมตรครับ
    สมกับชื่อ "เนินพัน" จริง ๆ ด้วย

มองไปอีกเนินเขานึง ก็เป็นฐานของพม่าครับ
    แต่ตอนนี้ เป็นเพื่อนกันหมดแล้ว

พี่ทหารเค้าบอกว่าไทรทันคันที่เพิ่งกลับลงไปเมื่อกี้ ขึ้นมาถึงที่นี่ครับ
    สรุปว่า..... ขับสองธรรมดาก็ขึ้นได้นะครับ พี่น้อง

ขากลับลงมา ก็แวะเข้าน้ำตกผาแดงครับ
    เดินเข้าไป 200 เมตรเอง
    แต่พอเดินเข้าไปได้แค่ประมาณครึ่งทางเท่านั้นแหละครับ
    เจอ "พี่ทาก" ครับ
    พี่ทาก 2 ตัว ขนาดพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์ (สั้นกว่านิ้วก้อยนิดส์...ส์ เดียว)
    ทุกคน ยกเว้นผม ลงมติ "กลับ" ครับ

อีกหน่อย พอถนนลาดยางถึงบนเขากระโจม
    ทางออฟโรดเขากระโจม ก็จะกลายเป็นเพียง "ตำนาน"
    เหมือนอย่างน้ำตก "ห้วยแม่ขมิ้น" กาญจบุรีครับ
    ซิตี้ วีออส ยาริส จอดกันเต็มลาน

ใครยังไม่ไป รีบไปนะครับ

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เขากระโจม.... !!! ต้องไปครับ

ระยะทางรวมของทริปนี้คือ
    390 กิโลเมตรครับ

อัตราสิ้นเปลืองของทริปนี้อยู่ที่ 12 กิโลเมตร ต่อ ลิตรครับ

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เขากระโจม.... !!! ต้องไปครับ

นี่คือฐานของเนินพันครับ
    ช่วงแรกนี้เป็นโค้ง S
    ขึ้นไปอีกเป็นโค้ง L
    ต้องหลบร่อง หลบหินกันพัลวัล

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

ถนนราดยาง.....
    ที่กำลังจะมาเพื่อ "ปิดตำนาน" เขากระโจมครับ

joker_cm02
    ผู้เยี่ยมชม

มีความสุขดีนะครับได้พาครอบครัวไปเที่ยว

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1738
    Status
    โพส
    431

มีทริปตลอดน่าอิจฉานะครับ

cncd
    ผู้เยี่ยมชม

อยากไปบ้าง ก่อนปิดตำนานของที่นั่น

swashbuckler-Triton
    ผู้เยี่ยมชม

น่าไปนะคับ

User ID
    208
    Status
    โพส
    260

อยากไปมั่งจังเลย....

มีรูปบรรยากาศอื่นๆ อีกป่าวครับ อยากดูรอบๆ ด้านน่ะครับ

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

มาตรฐาน ตอบ: เขากระโจม.... !!! ต้องไปครับ

มีโอกาสเมื่อไรต้องไปล่ะครับพี่น้อง

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

มาตรฐาน ตอบ: เขากระโจม.... !!! ต้องไปครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ คนทำฝุ่น ดูโพส
    มีโอกาสเมื่อไรต้องไปล่ะครับพี่น้อง
    ไปเมื่อไหร่ชวนด้วยนะครับ

User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ weerasin.08 ดูโพส
    ไปเมื่อไหร่ชวนด้วยนะครับ
    เจ๋งเลย ไปด้วยกันหนุกดีมีไรช่วยเหลือกันได้ คริๆ ไปเมื่อไรจะมาโพสเชิญชวนนะครับ
    รอ...เงินพร้อม เวลาพร้อม ร่างกายพร้อม ใจพร้อม ถ้าพร้อมเมื่อไร ไปเที่ยวกันน้าาาาาาาาา

User ID
    9482
    Status
    โพส
    564

ขอติดตูไปด้วยคนครับ...

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

เกือบ3ปีละตอนนั้นท้องอ่อนๆสามีพาขึ้นช่วงหน้าฝน บ่ายสี่โมงครึ่งยังอยู่บนทางดำปากทางขึ้นเขย่าซ้ายขวาพร้อมสายฝนพรำผ่านทางหินลอยค่อยๆขึ้นไป น้ำมันขีดล่างเสบียงกล้วยน้ำวากะน้ำเอสโซ่ขวดสมาชิค3คนในท้องอีกหนึ่ง ยางถนนHT ยิ่งไต่ขึ้นยิ่งลื่น ถึงเนินสุดท้ายก่อนถึงแอ้งน้ำเจอสตราด้าตัวถังเงาสวนลงมาคันนึง ถัดไปอีกหน่อยเจอแลนด์70ของป่าไม้กำลังสำรวจดินกันอยู่ พร้อมกับวาจาเชิญชวนให้ลองเส้นทางมื่อเห็นเพลาหน้าของรถสามี "จะไปข้างบนเหรอ ไม่มีใครแล้วนะ คันเมื่อกี๊ก็กลับรถโค้งหน้าเนี่ยแหละ อยากลองก็เอา"แล้วก็หันกลับไปกู้รถตัวเองต่อ แม๊ทนั้นเลยต้องจบแค่โค้งถัดไป พร้อมกับคำถามคาใจ(ของสามี)ว่า ไหนเพื่อนรุ่นพี่ที่ใช้พลัสยังขึ้นได้ไง มาปีนี้เลยลองขึ้นช่วงวันเด็กอนุบาล2(เวลานั้น)อย่างเรา ไปกะรุ่นพี่ประถม6 ก็ไม่ผิดหวัง ค่อยไต่ขึ้นไปดูไลน์ดียางซีรี่55ก็ปลอดภัยทั้งไปและกลับตลอกโส้นทางใช้แค่โฟร์ไฮอย่างเดียว มีเสียวก็ช่วงขึ้นจากน้ำกลางเนิน1000ลูกบายงอแงไม่ยอมขยับไล่น้ำในกรองเชื้อเพลิงก็หาย ข้างบนวิว360องศาเจอสมาชิคยางถนนขั้นไปไกเหลายคันเหมือนกันข้างบน เป็นอันว่าล้างตาสำเร็จยังกะว่ากลางฝนนยะไปอีกรอบเพื่อพิสูจย์ยางถนนซีรี่55อีกที"เสียดายความฝันสลายซะแล้วเวลานี้กับรถเดิมๆ"555555555555. ........แชร์ประสบการณ์พ่อบ้านสู่กันนะคะอ้อ หน้าแล้งCR-V g1ยางติดรถก็ขึ้นได้สบายๆค่ะ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    เกือบ3ปีละตอนนั้นท้องอ่อนๆสามีพาขึ้นช่วงหน้าฝน บ่ายสี่โมงครึ่งยังอยู่บนทางดำปากทางขึ้นเขย่าซ้ายขวาพร้อมสายฝนพรำผ่านทางหินลอยค่อยๆขึ้นไป น้ำมันขีดล่างเสบียงกล้วยน้ำวากะน้ำเอสโซ่ขวดสมาชิค3คนในท้องอีกหนึ่ง ยางถนนHT ยิ่งไต่ขึ้นยิ่งลื่น ถึงเนินสุดท้ายก่อนถึงแอ้งน้ำเจอสตราด้าตัวถังเงาสวนลงมาคันนึง ถัดไปอีกหน่อยเจอแลนด์70ของป่าไม้กำลังสำรวจดินกันอยู่ พร้อมกับวาจาเชิญชวนให้ลองเส้นทางมื่อเห็นเพลาหน้าของรถสามี "จะไปข้างบนเหรอ ไม่มีใครแล้วนะ คันเมื่อกี๊ก็กลับรถโค้งหน้าเนี่ยแหละ อยากลองก็เอา"แล้วก็หันกลับไปกู้รถตัวเองต่อ แม๊ทนั้นเลยต้องจบแค่โค้งถัดไป พร้อมกับคำถามคาใจ(ของสามี)ว่า ไหนเพื่อนรุ่นพี่ที่ใช้พลัสยังขึ้นได้ไง มาปีนี้เลยลองขึ้นช่วงวันเด็กอนุบาล2(เวลานั้น)อย่างเรา ไปกะรุ่นพี่ประถม6 ก็ไม่ผิดหวัง ค่อยไต่ขึ้นไปดูไลน์ดียางซีรี่55ก็ปลอดภัยทั้งไปและกลับตลอกโส้นทางใช้แค่โฟร์ไฮอย่างเดียว มีเสียวก็ช่วงขึ้นจากน้ำกลางเนิน1000ลูกบายงอแงไม่ยอมขยับไล่น้ำในกรองเชื้อเพลิงก็หาย ข้างบนวิว360องศาเจอสมาชิคยางถนนขั้นไปไกเหลายคันเหมือนกันข้างบน เป็นอันว่าล้างตาสำเร็จยังกะว่ากลางฝนนยะไปอีกรอบเพื่อพิสูจย์ยางถนนซีรี่55อีกที"เสียดายความฝันสลายซะแล้วเวลานี้กับรถเดิมๆ"555555555555. ........แชร์ประสบการณ์พ่อบ้านสู่กันนะคะอ้อ หน้าแล้งCR-V g1ยางติดรถก็ขึ้นได้สบายๆค่ะ
    เดี๋ยวว่างๆจะเอา Cedia ไปทำลาย สถิติบ้าง ดูดิว่า CVT จะลุยเขาไหวมั๊ย

User ID
    9482
    Status
    โพส
    564

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    เดี๋ยวว่างๆจะเอา Cedia ไปทำลาย สถิติบ้าง ดูดิว่า CVT จะลุยเขาไหวมั๊ย
    โห...สงสารแทนน้องซีเดีย เลยน้า

User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    จะตามไปเป็นสักขีพยานครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ไปดิบังคริๆ เห็นน้าบอมเกรทบอกมาไม่นานไปมานี่4นิ้วมีแขวนอ่ะกร๊ากกกกร่องลึกกว่าที่ผมไป2ปีก่อน แจกรูปปลากรอบซะเลยอ่ะเดิมทุกเม็ด5555จุก
    Attached Images Attached Images      

User ID
    9482
    Status
    โพส
    564

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ไปดิบังคริๆ เห็นน้าบอมเกรทบอกมาไม่นานไปมานี่4นิ้วมีแขวนอ่ะกร๊ากกกกร่องลึกกว่าที่ผมไป2ปีก่อน แจกรูปปลากรอบซะเลยอ่ะเดิมทุกเม็ด5555จุก
    จุกอก...อกแทบแตก..ฮ่าๆๆๆ

User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

ไปเดี่ยวมีเสียว ชวนกันไปแบบแพคคู่ หรือหมู่คณะน่าจะดูดีกว่านะ อิอิ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้