หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12908
    Status
    โพส
    31

มาตรฐาน แอร์เหม็นฉี่หนู

จอดไว้หนี่งอาทิตย์มันเข้าไปนอนซะอย่างกับคอนโด กินอาหารบนฝาครอบ เข้าห้องนำบนแบต เข้านอนในกรองอากาศ ฟิตเนสตามเครื่องยนต์ ตอนนี้เวลาเปิดairครั้งแรกเหม็นมาก รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยจะทำไงไม่ให้เหม็น รถเพิ่งสองเดือนเอง

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

มาตรฐาน Re: แอร์เหม็นฉี่หนู

บ้านที่หนูแยอะ ไม่ค่อยได้ใช้รถ เอาลูกเหม็นใส่ถุงตาข่าย แขวนในห้องเครื่อง ไล่หนูได้ครับ แอร์คงต้องเอาไปล้างครับ ทั้งฉี่ ทั้งอึ เศษอาหาร อยู่ในนั้น ของผมเคย หนูมันเอาทิชชู่เข้าไปทำรังในคอยล์เย็นทั้งกล่องเลยครับ(ลากเข้าไปทีละแผ่น) หายไวๆครับพี่น้องครับ

User ID
    10409
    Status
    โพส
    383

มันเข้าไปได้อย่างไร ทางไหนอ่ะครับ น้า ผมยังคิดอยู่เหมือนกัน

User ID
    11600
    Status
    โพส
    184

อ่านแล้ว ขำอ่ะ คล้องจองกันเหลือเกิน เหมือนรถ เป็น บ้าน หนูเลย

User ID
    1908
    Status
    โพส
    32

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ deawmagmai ดูโพส
    จอดไว้หนี่งอาทิตย์มันเข้าไปนอนซะอย่างกับคอนโด กินอาหารบนฝาครอบ เข้าห้องนำบนแบต เข้านอนในกรองอากาศ ฟิตเนสตามเครื่องยนต์ ตอนนี้เวลาเปิดairครั้งแรกเหม็นมาก รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยจะทำไงไม่ให้เหม็น รถเพิ่งสองเดือนเอง

ที่รถมีกรองแอร์เปล่าครับถ้ามีก็ถอดเปลี่ยนก็น่าหายครับ

User ID
    12908
    Status
    โพส
    31

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joob_joob2524@hotmail.com ดูโพส
    ที่รถมีกรองแอร์เปล่าครับถ้ามีก็ถอดเปลี่ยนก็น่าหายครับ
    เดิม เดิม แก้ไงดีครับอายสาวมาก

User ID
    11688
    Status
    โพส
    182

โดนมาเหมือนกันครับ แก้เองครับเลยอุดช่องแอร์เลยครับ มีอยู่ในเวปเรานี้ละแต่จำไม่ได้

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

น่าเห็นใจครับ....
    อย่างแรกเลย ต้องล้างแอร์ ทั้งระบบ แล้วก็เวคน้ำยาแอร์ใหม่ อ่า น่าจะหายครับ
    น้าปิดช่องรับอากาศเข้าเลยดิ มีกระทู้อยู่ ลองไล่หาดูใน D.I.Y ครับ

ttc-01450 TTC-Member
    User ID
    8926
    Status
    โพส
    187

ของผมก็โดนครับจอดเป็นอาทิตย์ มันคาบกิ่งไม้เข้าไปหล่นลงมาโดนใบพัดลมแตกเลยครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ต้องทำการล้างและจัดการทำแผ่นปิดอย่างรถผมเลยครับ ยังไงก็ขอให้แก้ไขและหายไวๆน๊ะครับ

User ID
    11688
    Status
    โพส
    182

หนูจะเข้าตรงรูสายไฟและที่ใส่ที่ฉีดน้ำปัดน้ำฝนอยู่ในห้องเครื่องทั้งสองแก้มวิ่งเข้าสู่ช่องเปิดปิดอากาศเข้าแอร์ ที่สำคัญตรงที่เปิดปิดอากาศครับกัดกระจายเลยครับ

User ID
    46
    Status
    โพส
    198

ต้องล้างตู้แอร์ใหม่และใช้โอโซนกำจัดกลิ่นรับรองหายชัวส์ครับ บริการลูกค้าไปหลายคันแล้วครับกับปัญหานี้..

User ID
    4992
    Status
    โพส
    42

ของผมใช้วิธีแง้มฝากระโปงรถไว้ครับ หาไม้สั้นๆประมาณคืบกว่าๆมาคํ้าไว้ ให้แสงสว่างเข้าไปในห้องเครื่องบ้าง หนูก็จะไม่มาครับเพราะมันสว่าง แต่ถ้าคลุมผ้าไว้ และจอดนานๆหนูชอบครับ

User ID
    5047
    Status
    โพส
    2,108

ของผมปิดตายสนิทตามกระทู้ D.I.Y. ของน้าโจ้ครับ.......รับรองหายสนิท

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อันดับแรกต้อปิดห้องนอนมันก่อนครับ พอมันเพลียไม่ได้นอนมันก็จะยอมให้เราจับง่ายๆครับ
    อิอิ ขำๆนะครับ กำจัดมันให้หมดไปก่อนครับแล้วค่อยแก้ไข ไม่งั้นล้างแอร์แล้วมันมาีอีก ก็ล้างอีก ที่บ้านผมก็มี ผมใช้วิธีเปิกฝากระโปรงรถไว้มันจะไม่ขึ้นครับ และถ้าในรถมีกลิ่นฉี่มัน มันจะมาอีกครับมาแบบไม่มีวันหมด ต้องล้างบางอย่างเดียวครับ เส็ดอาร์ ก็ใช้ได้ดีครับ ไม่ต้องตามเก็บกวาดเบื่ออาหารตายไปเอง ตายยกครัว ตายตามๆกันไป เอาไปโรยไว้ตามแบต กรอง ซอกมุมต่างๆ ซัก 2 อาทิตย์ หนูจะหมดไปจากบ้านน้าครับ

User ID
    50181
    Status
    โพส
    81

มาตรฐาน ตอบ: แอร์เหม็นฉี่หนู

รบกวนหน่อยครับเหม็นเหมือนกันเลย ต้องปิดตรงไหนครับ พอมีรูปหรือลิ้งกระะทู้ ไหมครับ

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

ล้างแอร์ครับ แล้วปิดทางเข้ามันซะ

ของผม มันเข้าไปทำรัง แล้วตาย กลิ่นสุดๆ

ผมจัดการล้างแอร์ อบโอโซน ฉีดโอโซน กลิ่นหายครับ

User ID
    210
    Status
    โพส
    87

ของผม ก็โดนครับ แรกๆได้กลิ่นฉี่ ตอนหลังเป็นกลิ่นสาบ เหมือนมีอะไรตายในรถ ตอนแรกก็จะไปล้างแอร์เลยเหมือนกัน
    แต่สิ่งที่สงสัย และสาเหตุของกลิ่น มันมากว่ากลิ่นอับธรรมดา ไม่ไหว ต้องหาจุดเกิดเหตุ
    ผมถอด กรองแอร์ ตรงพัดลมแอร์ ที่อยู่ใต้คอนโซลหน้าครับ สิ่งที่ผมคือ ขี้หนู ที่กรองแอร์ เพียบ หนักไปกว่านั้น
    ผมเจอ ซากหนูตาย 1 ตัว พร้อมหนอนตัวเล็กเพียบ ทราบที่มาของ กลิ่นสาบและซากสัตว์ครับ
    หายเครียดเลย
    ก็เลย ถอดกรองออกมาล้าง ครับ และก็เปิด ประตูตากแดดไว้ร่วมๆ 3-4 ชม. สรุปหายครับ มีเวลาว่าจะไปล้างแอร์อีกที

User ID
    42131
    Status
    โพส
    483

ของผมเหมือนกันซื้อได้ 2 เดือน ลงไปตายในตู้แอร์เลยครับ ต้องล้างทั้งระบบ จากนั้นผมได้ตัดระบบเอาลมนอกเข้าตัวรถออก แล้วก็ใช้พิมเสนห่อกับผ้าขาวบางผูดไว้ในห้องเครื่องสัก 2-3 จุดช่วยได้เยอะเหมือนกันนะครับ

ลูกเหม็นช่วยได้ไหม ผมว่าช่วยไม่ได้เลย ผมเคยลองเอาลูกเหม็นไปวางไว้ในห้องเครื่อง + ยาเบื่อ มันขึ้นมากินยาเบื่อจนหมด ทั้งๆยาเบื่อกับลูกเหม็นอยู่ด้วยกัน >< ตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้พิมเสนก็ช่วยได้เยอะครับ ผมว่าหนูคงเหม็นและแสบตาเนี้ยหล่ะเลยไม่ขึ้นมา ผู้ไว้สัก 3-4 วันแล้วเช็คดูว่าหมดหรือไม่หมด ถ้าหมดแล้วก็เติมทำให้เป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้ต้องมีติดอยู่ในห้องเครื่องเลยครับ

เอาใจช่วยครับน้า บ้านผมเองก็อยู่ติดท้องนา หนูมันชอบชึ้นมาผักผ่อนบนห้องเครื่องเป็นประจำ

(มีอีก1 ข้อที่เคยได้ยินมาครับ ให้เปิดฝากะโปงรถไว้ ให้มีแสงเข้าหรือนำหลอดไฟไปใส่ไว้ เพราะหนูไม่ชอบแสงสว่าง ลองดูนะครับอันนี้ไม่เคยใช้ เพราะรถจอดอยู่ในบ้าน ที่จอดรถมันโล่งเกินจึงไม่สามารถเปิดไว้ได้เพราะกลัว เครื่องหาย แห่ๆ)

User ID
    42131
    Status
    โพส
    483

มาตรฐาน ตอบ: Re: แอร์เหม็นฉี่หนู

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ball-TriTon ดูโพส
    มันเข้าไปได้อย่างไร ทางไหนอ่ะครับ น้า ผมยังคิดอยู่เหมือนกัน
    ถามว่าเข้าตรงไหน ของผมเข้ามันขึ้นทางล้อครับ จากนั้นก็วิ่งไปเรื่อยๆ และก็ไปวิ่งเล่นอยู่ตรงกรองอากาศ บางวันก็ไปเล่นอยู่ตรงแบต ผมซื้อรถวันแรกผมโดนกัดฝาปิดเติมน้ำปัดกระจกหายไปครึ้งฝา >< อะน้า

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้