หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 25

กระทู้: [ข่าว] ไทรทันโดน จยย. ตัดหน้า เบรคกระทันหันเสียหลักชนเสาไฟ

TTC-00130 TTC-Member
    User ID
    301
    Status
    โพส
    217

มาตรฐาน [ข่าว] ไทรทันโดน จยย. ตัดหน้า เบรคกระทันหันเสียหลักชนเสาไฟ

สภ.พูลตาหลวง จ.ชลบุรี ได้รับแจ้งจากหน่วยกู้ภัย มูลนิธิสว่างโรจนธรรม สัตหีบ ว่าเกิดอุบัติเหตุ จึงรุดไปตรวจสอบนำโดย พ.ต.ต.ฒศพล สมนึก พนักงานสอบสวน
    เมื่อไปถึงยังสถานที่เกิดเหตุพบรถกระบะ มิตซูบิชิ สีดำ หมายเลขทะเบียน กพ-9288 ชลบุรี ถูกอัดก๊อปปี้ติดกับเสาไฟฟ้าบนเกาะกลางถนน หน้าสนามกีฬาราชนาวี หลักกิโลที่ 5 ภายในรถมีผู้บาดเจ็บนอนหมดสสติอยู่ เจ้าหน้าที่จึงได้ช่วยกันปฐมพยาบาลและนำร่างส่งโรงพยาบาลเพื่อช่วยขีวิต
    จากการสอบสวนผู้ที่เห็นเหตุการณ์บอกว่าก่อนหน้านี้รถยนต์คันนี้ได้ชนกับ เสาไฟฟ้าอย่างแรง รถมุ่งหน้าไปยังถนนสุขุมวิท สัตหีบ-ระยอง เมื่อถึงที่เกิดเหตุบริเวณชุมชนทางกลับรถหน้าสนามกีฬามีรถมอเตอร์ไซค์ ฮอนด้าเวฟ สีแดง ผู้ขี่เป็นนักเรียน อายุประมาณ 15 ปี ได้ตัดหน้ารถกระบะกระทันหันเป็นเหตุให้รถเสียหลักหมุนหลายรอบจนไปประทะกับ เสาไฟฟ้า

ที่มาของข่าว

ระมัดระวังกันนะครับพี่น้อง บางทีเรามาของเราดีๆ โดนตัดหน้าเราก็ใจดีเบรค
    กลายเป็นว่าเราเจ็บตัว รถเสียหาย ซะงั้น

ฝนตกถนนลื่น ขับขี่ระมัดระวังคร้าบบบ

มาตรฐาน Re: [ข่าว] ไทรทันโดน จยย. ตัดหน้า เบรคกระทันหันเสียหลักชนเสาไฟ

เฮ้อ ผมเคยเจอเหตุการณ์นี้เหมือนกัน เมื่อ 3 ปีที่แล้ว ขับตัวเตี้ยสี่ประตู โหลด 4 นิ้ว ช่วงขาเข้า กทม. แถวๆ โรงปูน สระบุรี เป็นที่รู้กันอยู่แล้วว่าแถวนั้นรถเยอะมากๆ และบริเวณที่กลับรถต่างๆ อันตรายสุดๆ

วันนั้นผมไล่มากับวีโก้ วิ่งอยู่ราวๆ 170-180 อยู่เลนขวาตลอด อยู่ดีๆ มอไซด์ที่วิ่งอยู่ซ้ายสุดมันก็ตัดหน้าขึ้นมาเอาดื้อๆ เพื่อที่จะกลับรถ โชคดีที่ผมหักหลบทัน และโชคดีกว่านั้น รถไม่คว่ำ แต่รถผมเหวี่ยงไปไปที่เลนส์ซ้ายสุด รถไม่หมุน ผมสามารถประคองพวงมาลัยกลับมาได้เหมือนเดิม

โชคดีอีกอย่างคือไม่มีรถวิ่งอยู่ทางซ้าย

และก็โชคดีของไอ้มอไซด์คันนั้นด้วยที่ไม่โดนวีโก้เสย เพราะวีโก้วิ่งอยู่หลังผม เฉียดมอไซด์นิดเดียว

จากเหตุการณ์วันนั้นก็ทำให้ผมขับรถช้าลงจาก 180 เหลือ 140

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    10936
    Status
    โพส
    121

มาตรฐาน Re: [ข่าว] ไทรทันโดน จยย. ตัดหน้า เบรคกระทันหันเสียหลักชนเสาไฟ

ขับเร็วๆ เวลาเกิดเหตุ มันแค่เสี้ยววินาที บางทีไม่ทันได้คิดตัดสินใจ รู้ตัวอีกทีรถเรากลายเป็นเศษเหล็กไปแล้ว ขับช้าอีกนิด อย่างน้อยก็ลดโอกาส การเกิดอุบัติเหตุไปได้ บางทีเราขับดีแล้วแต่คนอื่นเค้าไม่ระวัง ครับ...
    โชคไม่ได้เข้าข้างเราเสมอครับ ผมก็เพิ่งเจอหมาดๆนี่ละครับ...โชคดีที่ไม่เป็นอะไร และไม่ไปโดนใครเข้า...

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

เสียใจด้วยครับ ในกรุง ตรงวิภา มีเยอะ ครับ นึกออกขวาก็ออเลย นึกจะเข้า ซ้ายก็เข้าเลยไม่เปิดไฟ

User ID
    5767
    Status
    โพส
    570

ผมสังเกตุนะครับ เดี๋ยวนี้คนขับ มอไซร์ เวลาเขาจะออกตัวมาไม่ว่าจากข้างทาง หรือในซอย 7 ใน 10 ไม่มองข้างหลังหรือด้านข้างก่อน ผมระวังทุกครั้งเลยคับ เวลาเห็น มอไซอยู่ข้างทางข้างหน้า และผมก็จ้องจะเฉี่ยวให้เสียวเล่นทุกครั้งไปด้วย หึๆ ปริมาณกับคุณภาพมันสวนทางกันจริงๆ

User ID
    122
    Status
    โพส
    1,120

90-120 กม./ชม. ก็พอแล้วสำหรับผม

User ID
    10170
    Status
    โพส
    163

จาก 180 เหลือ 140 -_-'

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

พวกขับมอไซค์ มันรีบทุกคน ไม่รู้มันจะรีบไปตาย-่าที่ไหน เมื่อเช้าส่งลูกเสร็จกำลังตั้งลำค่อยๆถอยเข้าบ้าน มันรอไม่ได้ แทรกเข้ามาด้านหลังเกือบโดนทับ ดีว่าคนข้างบ้านร้องบอกทัน เมื่อไหร่ขนส่งจะเลิกขายใบขับขี่ซะที เซ็ง

ผมอยู่ ม.มหาสารคาม แถวนี้มีมอไซด์หลายหมื่นคัน แต่ละวันวิ่งกันขวักไขว่ ทั้งรู้กฎ และ ไม่รู้ ทั้งขับเป็นแล้ว และเพิ่งหัดขับ เอากันให้วุ่น

รถพยาบาลวิ่งรับส่งตลอด 24 ชั่วโมง

User ID
    13050
    Status
    โพส
    43

ผมก็เคยโดนนานแล้วตอนซื้อมาได้แค่ 7 เดือน ขับๆอยู่ จยย.ตัดหน้าแต่เที่ยวนั้น จยย. ไม่ได้ลอยนวลให้เราพังฝ่ายเดียวเหมือนในข่าวครับ เพราะมันกระชั้นชิดมากก็เลยชนเข้าอย่างจังแล้วก็ลากรถ จยย. ไปอัดกับรถเก๋งที่จอดอยู่ผลคือ จยย.นอน ร.พ. 1 เดือน ผมต้องเสียค่าปรับ(ข้อหาขับรถโดยประมาท) แล้วก็ค่าทำขวัญอีกอ่ะ รถคู่ใจผมกันชนหน้ายุบมาถึงคานเหล็ก(หม้อน้ำไม่แตก) แต่กระโปรงหน้าดุ้งเลย

User ID
    10203
    Status
    โพส
    207

ขับรถตามต่างจังหวัดต้องระวังมอเตอร์ไซต์เป็นอันดับแรกเลยครับ
    1.กลางคืนไฟท้ายขาดไม่ยอดเปลี่ยน ทำให้ขับตามมองไม่เห็น
    2.ส่วนใหญ่จะเป็นเด็กขับอายุยังน้อยๆ ขับด้วยความไม่ระวังไม่รู้กฏ พ่อแม่ซื้อรถให้ตั้งแต่ ม.1 อยากจะุ่เข้าถนนก็เข้าเฉยไม่ดูรถตามหลัง
    3.เวลามันจะกลับรถจะยูเทิน ตามต่างจังหวัดส่วนใหญ่จะเป็นถนน 2 เลน นึกจะหักก็หักเฉยเลย แ_งต้องให้กูเปลืองผ้าเบรกไปกับมึง
    4.ถนนมีบ่าถนนไว้ให้รถ 2-3 ล้อไว้ใช้ ก็ไม่ยอมขี่ตามบ่าถนน กลับมาขี่กลางถนน
    5.พวกนี้ล้วนไม่กลัวตายครับ

ส่วนใหญ่ครับ สำหรับน้าๆท่านใดขับขี่มีวินัยก็อย่าโมโหนะครับ ผมเองเวลาขี่มอไซต์ไปใกล้ๆปฎิบัติตามกฎทุกอย่างครับ

User ID
    12944
    Status
    โพส
    73

ลดตั้งเยอะเลยนะคับ แบบนี้ก็ไม่ทันเพื่อนสิคับ เวบมาดเซ่อ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

ระยองไปเลยครับ ประคองเบรคเฉยๆ
    มักง่าย ไม่รู้จะอยู่ไปทำไม ทำให้คนอื่นเดือดร้อน
    เรื่องอื่นค่อยมาว่ากัน

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

ผมเจอแมงกะไซเป็นไม่ได้ เห็นแล้วเป็นต้องบีบแตรเตือนไว้ก่อน คันไหนเตือนแล้วยังซ่า
    ขับผ่ากลางถนนยังไม่ค่อยจะหลบ มีปาดๆเล่นให้เสียวตูดกันมั่งล่ะพวกนี้

ขับรถบ่อยๆ ชักกลายเป็นคนหงุดหงิดง่ายซะงั้น พูดถึงแล้ว เสียรมจิงๆ

User ID
    666
    Status
    โพส
    404

ยังก้ระวังกันมากๆนะครับ

User ID
    123
    Status
    โพส
    352

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    ระยองไปเลยครับ ประคองเบรคเฉยๆ
    มักง่าย ไม่รู้จะอยู่ไปทำไม ทำให้คนอื่นเดือดร้อน
    เรื่องอื่นค่อยมาว่ากัน
    ระยองเลยเหรอครับน้าโจ้
    แค่ฉะเชิงเทราก็พอแล้วมั้งครับ อิอิอิ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ดูในรูปเหมือน crash test เมืองนอกเลย นี่รถได้ 4-5 ดาวนะเนี่ย

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fireman_pok ดูโพส
    ผมก็เคยโดนนานแล้วตอนซื้อมาได้แค่ 7 เดือน ขับๆอยู่ จยย.ตัดหน้าแต่เที่ยวนั้น จยย. ไม่ได้ลอยนวลให้เราพังฝ่ายเดียวเหมือนในข่าวครับ เพราะมันกระชั้นชิดมากก็เลยชนเข้าอย่างจังแล้วก็ลากรถ จยย. ไปอัดกับรถเก๋งที่จอดอยู่ผลคือ จยย.นอน ร.พ. 1 เดือน ผมต้องเสียค่าปรับ(ข้อหาขับรถโดยประมาท) แล้วก็ค่าทำขวัญอีกอ่ะ รถคู่ใจผมกันชนหน้ายุบมาถึงคานเหล็ก(หม้อน้ำไม่แตก) แต่กระโปรงหน้าดุ้งเลย
    รบกวนถามนิดครับว่า กรณีที่เกิดอุบัติเหตุแบบน้า แล้ว เรามั่นใจว่า (มีพยานด้วย) เราไม่ได้ประมาท แต่มอไซ มาตัดหน้าเราในระยะที่กระชั้น จนเราเบรคไม่ทันจริงๆ อย่างนี้ ยังต้องโดนข้อหาขับรถโดยประมาทด้วยหรอครับ แล้วไหนจะเรื่องค่าทำขวัญอีก (ก็เราไม่ผิดนี่ ทำไมต้องจ่าย)

อีกกรณี วันนึงเราขับรถผ่าน 4แยกที่มีสัญญานไฟทั่วไป (เราออกตัวไฟเขียว) แล้วดันมี มอไซฝ่าไฟแดง ออกมา จึงเกิดอุบัติเหตุ
    ผล.... คนขับมอไซเสียชีวิต กรณีอย่างนี้ เราต้องรับผิดอะไรรึป่าว (ขับรถโดยประมาท ทำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย, จ่ายค่าทำขวัญ ฯลฯ)

ใครพอจะมีประสบการณ์บ้างครับ
    ช่วยแชร์หน่อยครับ จะได้เป็นแนวทางกับผมต่อไปครับ

User ID
    9052
    Status
    โพส
    1,335

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yoo ดูโพส
    รบกวนถามนิดครับว่า กรณีที่เกิดอุบัติเหตุแบบน้า แล้ว เรามั่นใจว่า (มีพยานด้วย) เราไม่ได้ประมาท แต่มอไซ มาตัดหน้าเราในระยะที่กระชั้น จนเราเบรคไม่ทันจริงๆ อย่างนี้ ยังต้องโดนข้อหาขับรถโดยประมาทด้วยหรอครับ แล้วไหนจะเรื่องค่าทำขวัญอีก (ก็เราไม่ผิดนี่ ทำไมต้องจ่าย)

อีกกรณี วันนึงเราขับรถผ่าน 4แยกที่มีสัญญานไฟทั่วไป (เราออกตัวไฟเขียว) แล้วดันมี มอไซฝ่าไฟแดง ออกมา จึงเกิดอุบัติเหตุ
    ผล.... คนขับมอไซเสียชีวิต กรณีอย่างนี้ เราต้องรับผิดอะไรรึป่าว (ขับรถโดยประมาท ทำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย, จ่ายค่าทำขวัญ ฯลฯ)

ใครพอจะมีประสบการณ์บ้างครับ ช่วยแชร์หน่อยครับ จะได้เป็นแนวทางกับผมต่อไปครับ
    ผมไม่มีประสบการณ์ แต่ได้ยินกันมาว่า รถใหญ่ผิดตลอด -*-

ผมเคยโดนปาดหน้าเหมือนกัน ประมาณ 120 แต่ถนนลาดยาง แดดแรง ๆ

หมุนติ้ว ๆ ๆๆ จากขวาสุดไปซ้ายสุด (ถนน4เลน)

อีก 3 เซ็น จะชนรถที่จอดซื้อข้าวอยู่ รถข้างหลังจอดดูเป็นแถวหน้ากระดานเลย

แล้วผมก็รีบออกมาอย่างไว ดีไม่มีใครเห็นหน้าผม

แล้วมีคนถาม ทำไมไม่บีบแตรด่ามัน แต่จังหวะนั้น ไม่ทันได้คิดอะไรเลยคับ เสี้ยววินาทีจริงๆ

User ID
    764
    Status
    โพส
    95

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yoo ดูโพส

ใครพอจะมีประสบการณ์บ้างครับ ช่วยแชร์หน่อยครับ จะได้เป็นแนวทางกับผมต่อไปครับ
    ความผิดโทษฐานประมาท เรายังเจอครับ แต่ความผิดทางแพ่งกรณีพิสูจน์ได้ว่า
    คู่กรณีเป็นฝ่ายทำผิดกฏ เราไม่ต้องจ่ายครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้