หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 25 จากทั้งหมด 25

กระทู้: [ข่าว] ไทรทันโดน จยย. ตัดหน้า เบรคกระทันหันเสียหลักชนเสาไฟ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5047
    Status
    โพส
    2,108

มาตรฐาน Re: [ข่าว] ไทรทันโดน จยย. ตัดหน้า เบรคกระทันหันเสียหลักชนเสาไฟ

(ไทรตั้นคนนั้นที่อัดก็อปปี้เสาไฟฟ้า ใช่พี่น้องในคลับเราหรือเปล่าครับ).......เป็นห่วงน้าๆทุกท่านนะครับ......ยังไงก็ขับขี่ด้วยความระมัดระวังนะครับ

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

มาตรฐาน Re: [ข่าว] ไทรทันโดน จยย. ตัดหน้า เบรคกระทันหันเสียหลักชนเสาไฟ

ผมคนนึงที่มาจากกับมอไซค์ ไม่ไดเข้าข้าง มี 3 อย่าง อย่างแรกพวกที่ขับรถเป็น หมายถึงพวกที่สามารถทำให้รถตัวเองเคลื่อนที่ได้(เคลื่อนที่ได้เท่านั้นแต่ไม่มีม๋องง) อย่างที่สอง พวกที่ขับรถเป็นพร้อมทั้งทักษะและประสบการณ์ พวกนี้จะไม่ค่อยตัดหน้ารถง่ายๆเพราะพวกนี้จะมีการมองพร้อมกับกะ ระยะการเคลื่อนที่ของรถยนต์ว่าความเร็วแค่ไหน และอย่างสุดท้าย 2 พวกรวมกันคือพวกประมาท อันนี้ถ้าดวงเราตกอยู่แล้วไปเจอพวกนี้ล่ะก้อ..... อืม

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    ระยองไปเลยครับ ประคองเบรคเฉยๆ
    มักง่าย ไม่รู้จะอยู่ไปทำไม ทำให้คนอื่นเดือดร้อน
    เรื่องอื่นค่อยมาว่ากัน
    ระยอง หรือ ชน คุณสุนทร

User ID
    2111
    Status
    โพส
    327

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yoo ดูโพส
    รบกวนถามนิดครับว่า กรณีที่เกิดอุบัติเหตุแบบน้า แล้ว เรามั่นใจว่า (มีพยานด้วย) เราไม่ได้ประมาท แต่มอไซ มาตัดหน้าเราในระยะที่กระชั้น จนเราเบรคไม่ทันจริงๆ อย่างนี้ ยังต้องโดนข้อหาขับรถโดยประมาทด้วยหรอครับ แล้วไหนจะเรื่องค่าทำขวัญอีก (ก็เราไม่ผิดนี่ ทำไมต้องจ่าย)

อีกกรณี วันนึงเราขับรถผ่าน 4แยกที่มีสัญญานไฟทั่วไป (เราออกตัวไฟเขียว) แล้วดันมี มอไซฝ่าไฟแดง ออกมา จึงเกิดอุบัติเหตุ
    ผล.... คนขับมอไซเสียชีวิต กรณีอย่างนี้ เราต้องรับผิดอะไรรึป่าว (ขับรถโดยประมาท ทำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย, จ่ายค่าทำขวัญ ฯลฯ)

ใครพอจะมีประสบการณ์บ้างครับ ช่วยแชร์หน่อยครับ จะได้เป็นแนวทางกับผมต่อไปครับ
    ถ้าเส้นใหญ่ก็ไม่ต้องจ่ายครับ...ถ้าเส้นไม่ใหญ่เสียตัวค์แน่ๆ เพราะกฎหมายระบุไว้หลายข้อครับ เช่น ความเร็วในการขับขี่ , ระยะห่างของตัวรถของผู้ขับขี่ กับคันอื่น , ร่องลอยในการพยายามเบรคเมื่อเกิดอุบัติเหตุ เยอะไปหมดครับ แล้วแต่เจ้าหน้าที่จะตั้งข้อหาอะไร รถใหญ่เสียเปรียบรถเล็กครับ

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jone500th ดูโพส
    ความผิดโทษฐานประมาท เรายังเจอครับ แต่ความผิดทางแพ่งกรณีพิสูจน์ได้ว่า
    คู่กรณีเป็นฝ่ายทำผิดกฏ เราไม่ต้องจ่ายครับ
    กำ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ titum ดูโพส
    ถ้าเส้นใหญ่ก็ไม่ต้องจ่ายครับ...ถ้าเส้นไม่ใหญ่เสียตัวค์แน่ๆ เพราะกฎหมายระบุไว้หลายข้อครับ เช่น ความเร็วในการขับขี่ , ระยะห่างของตัวรถของผู้ขับขี่ กับคันอื่น , ร่องลอยในการพยายามเบรคเมื่อเกิดอุบัติเหตุ เยอะไปหมดครับ แล้วแต่เจ้าหน้าที่จะตั้งข้อหาอะไร รถใหญ่เสียเปรียบรถเล็กครับ
    ทำใจยากจังครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้