หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 41

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7346
    Status
    โพส
    266

มาตรฐาน Re: ข้อดีของการติดตั้งปั้มติ๊ก

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    ใส่แล้วจะส่งผลดีต่อระบบเชื้อเพลิง เหมาะกับรถที่โมดิฟาย เช่น
    1. ใส่กล่องยกหัวฉีด กล่องดันดันราง
    2. ทำปั๊ม
    3. ทำหัวฉีด
    หากว่าทำข้อใด ใน 3 ข้อนี้มา ระบบน้ำมันเชื้อเพลิงเดิมๆจะส่งได้ไม่ทันครับ
    คือโดยปกติแล้ว ตัวปั๊มคอมมอนเรลของไทรทัน มันจะดูดน้ำมันเข้าปั๊มเองใช่ไหมครับ
    ทีนี้ พอรถเราแต่งเพิ่มความแรงเข้าไป น้ำมันมักจะดูดเข้าปั๊มไม่ทัน จึงจำเป็นต้อง
    ใส่ปั๊มติ๊ก เพิ่มเข้าไปช่วยป้อนน้ำมันไปรอที่ปั๊มคอมมอนเรลครับผม
    ขอดีของการใส่ปั๊มติ๊กในเครื่องไทรทัน อีกข้อนึงก็คือ เมื่อมีการปรับแต่งเข้าไปถึงระดับนึง
    ค่าจากเซนเซอร์ที่ส่งเข้ากล่องหลักจะผิดไปจากค่าเดิมมากๆ จึงทำให้บางครั้งในความเร็วรอบสูงๆ กล่องหลักมันจะสั่งดร็อปแรงดันคอมมอนเรลลงในรอบปลายครับ
    เลยทำให้รอบปลายวิ่งไม่ดี ก็เพราะจุดนี้แหละครับ ถ้าใส่ปั๊มติ๊กมันก็จะไปช่วยเสริมแรงดันในรอบปลายไม่ให้ตกไปมากไงครับ
    ถ้าถามว่าแรงดันที่แรงปลายจะเพิ่มมาอย่างไร ก็ได้จากเรกูเรทครับ เพราะเรกูเรทมันจะมีท่อไว้สำหรับต่อแรงดันบูสเทอร์โบ หากขับที่รอบความเร็วสูงๆ แรงบูสเทอร์โบก็จะไปดันเรกูเรท ทำให้สปริงภายในแข็งขึ้น แรงดันจึงได้เพิ่มมากยิ่งขึ้นครับ

แต่ถ้าจะให้ดียิ่งขึ้น เราต้องโม scv ด้วยครับ โดยการขยายช่องทางเดินทั้งตัว สไลด์วาล์ว และเสื้อของตัว scv ครับ
    ขออธิบายตามความเข้าใจอย่างนี้ครับ เมื่อในจังหวะที่กล่องหลักมันสั่งดร็อปแรงดัน มันก็จะไปสั่งให้สไลด์วาล์วเปิดช่องทางน้ำมันให้น้อยลง ทำให้น้ำมันเช้าปั๊มได้น้อย ดังนั้นหากเราไปขยายรู scv ก็จะทำให้เวลาที่กล่องหลักสั่งดร็อปแรงดัน มันก็ยังไม่ลดลงไปตามค่าเดิมแล้วครับทีนี้ เพราะว่าเราได้ไปขยายรูให้มันใหญ่ขึ้น

ส่วนประกอบหลักๆ ของชุดปั๊มติ๊ก

ก็จะมี ปั๊มติ๊ก +เรกูเรท + ถัง a ครับ

ปั๊มติ๊ก >>ช่วยดูดน้ำมันจากถังมารอ โดยที่ต้องบอกก่อนว่าปั๊มติ๊กที่เรานำมาใส่มันเป็นของเครื่องยนต์เบนซิน ซึ่งบางรุ่นจะมีแรงดันสูงเกินไปครับ

ถัง a >>คือถังพักน้ำมันใบนึงแหละครับ น้ำมันเชื้อเพลิงที่ส่งมาจากปั๊มติ๊กจะถูกพักในถัง a เพื่อรักษาแรงดันไว้ น้ำมันจะได้ไม่ขาดช่วงครับ

เรกูเรท >> มีหน้าที่ค่อยควบคุมแรงดันน้ำมันออกจากถัง a ให้ได้ความดัน
    ที่เราต้องการครับ สามารถปรับตั้งได้ว่าจะเอาแรงดันเชื้อเพลิง ไปรอที่ปั๊มคอมมอนเรล
    กี่ psi โดยดูจากเกจวัดแรงดันที่ตัวเรกูเรทครับ หากต้องการแรงดันสูงขึ้น ให้ขันสกรูที่หัวเรกูเรท ลงไปเพิ่มเพื่อค่าแรงสปริงภายใน ให้มันอั้นแรงดันไว้มากๆครับ ถ้าแรงดันสูงเกินไป
    ให้คลายออกมา แรงดันที่เกินก็จะถูกบายพาสมายังท่อไหลกลับครับ

^^ราคาพร้อมติดตั้งก็ขึ้นอยู่กับว่า ที่อู่จะจัดของยี่ห้ออะไร คุณภาพดีขนาดไหนครับ ก็แล้วแต่ร้าน ราคาพร้อมติดตั้งเสร็จ จบประมาณ 6500 -12000 ครับ

ทั้งหมดที่อธิบายมา ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรหรอกครับ ก็แค่ศึกษาจากหนังสือต่างๆ และจากพี่ๆที่เล่นรถด้วยกัน พอเข้าใจหลักการบ้างก็เลยเอามาบอกกันไว้ครับ
    แต่สังสัยจะไม่ใส่แล้วละเพราะแรงดันไฟที่หัวฉีดอยู่ที่ 4.9 v พี่ตี๋บอกยังพอแล้วเห็นรถพี่เบริด์ติดแล้วรถเหนื่อยเดินเบายังหอบเลยเห็นแล้วกลัว

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: ข้อดีของการติดตั้งปั้มติ๊ก

หอบเพราะ กล่องดันรางตัวแข่ง กับ แคมซิ่งมากกว่ามั้งพี่...
    อืมมแต่รถพี่ไก่ แรงดันก็เยอะอยู่นะครับ เนี่ยพี่ลองเทียบดู

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

เจ้าของรถคันนี้มาแล้ว ใส่แล้วดีขึ้นไหมพี่
    เทียบระหว่าง เปิดสวิทช์ให้ติ๊กดันน้ำมันกับไม่เปิด
    ต่างกันอย่างไงบ้าง ในช่วงรอบ ต้น กลาง ปลาย มาเผยความรู้สึกหน่อยคับพี่เบริ์ด....

User ID
    5411
    Status
    โพส
    334

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    เจ้าของรถคันนี้มาแล้ว ใส่แล้วดีขึ้นไหมพี่
    เทียบระหว่าง เปิดสวิทช์ให้ติ๊กดันน้ำมันกับไม่เปิด
    ต่างกันอย่างไงบ้าง ในช่วงรอบ ต้น กลาง ปลาย มาเผยความรู้สึกหน่อยคับพี่เบริ์ด....
    รอฟังด้วยครับน้า

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

ต้นมาดีมาก ปลายดันได้ดีไม่หมด แบบว่าปิดกับเปิด รู้สึกได้ครับ
    เหมาะสำหรับ พวกที่มีกล่องดัน กล่องยก จะมาดีมาก(ใส่แล้วแรงม้าเพิ่มด้วยครับ)เคยทศสอบแล้ว

User ID
    7346
    Status
    โพส
    266

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bird3255 ดูโพส
    ต้นมาดีมาก ปลายดันได้ดีไม่หมด แบบว่าปิดกับเปิด รู้สึกได้ครับ
    เหมาะสำหรับ พวกที่มีกล่องดัน กล่องยก จะมาดีมาก(ใส่แล้วแรงม้าเพิ่มด้วยครับ)เคยทศสอบแล้ว
    ใส่แล้วมาแบบไหนครับพี่ขอละเอียดๆหน่อยนะครับแถมเป็นความรู้สำหรับเพื่อนๆในคลับครับ

User ID
    5411
    Status
    โพส
    334

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kai triton 2009.com ดูโพส
    ใส่แล้วมาแบบไหนครับพี่ขอละเอียดๆหน่อยนะครับแถมเป็นความรู้สำหรับเพื่อนๆในคลับครับ
    อยากฟังด้วยคนคร้าบ

User ID
    12515
    Status
    โพส
    420

ถ้าจะให้ดีต้องใช้เรกกูเรเตอร์ของ nismo คับเพราะมันทนดี

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ต้องถามน้าก่อนว่า ตอนนี้ท้ายรางทำมากี่มิลครับ
    แล้วอาการรอบปลายๆวูบเยอะไหมครับ??

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

วิ่งปลายแบบเหลือๆ ไม่ต้องสนโบใหญ่
    แต่ว่า ต้องมีกล่องยก,ดัน ปั้ม หัวฉีด น่ะคร้าบบบ

User ID
    14635
    Status
    โพส
    45

พี่คับอยากทราบว่าอาการที่ต้องใส่ปั้มติ๊ก มันมีอาการอย่างไรนะครับ แล้วถ้าเราไม่ใสติ๊กทำปั้มอย่างเดียวได้มั้ย แล้วเอาปั้มอะไรใส่ ขอบคุณครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

จัดมาแล้วครับ เนียนๆๆ แต่มีข้อแม้ว่าอย่าปรับสกรูแรงดันเยอะครับ ไม่งั้นกล่องสั่งตัดน้ำมันหัวทิ่ม เร่งไม่ขึ้นเลย อันตรายมาก...
    สำหรับที่หัวเรกูเรท ขันสกรูปรับให้แรงดันได้ 5 psi พอนะครับ จากนั้นก็เอาลมบูสมาดันที่หัวเรกูกูเรทเพื่อเพิ่มน้ำมันรอบสูง งานนี้ผมติดตั้งเองทั้งหมด แรกๆมีงงนิดนึง 555

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

จัดมาแล้วครับ เนียนๆๆ แต่มีข้อแม้ว่าอย่าปรับสกรูแรงดันเยอะครับ ไม่งั้นกล่องสั่งตัดน้ำมันหัวทิ่ม เร่งไม่ขึ้นเลย อันตรายมาก...
    สำหรับที่หัวเรกูเรท ขันสกรูปรับให้แรงดันได้ 5 psi พอนะครับ จากนั้นก็เอาลมบูสมาดันที่หัวเรกูกูเรทเพื่อเพิ่มน้ำมันรอบสูง งานนี้ผมติดตั้งเองทั้งหมด แรกๆมีงงนิดนึง 555
    น้าเล้งใช้เรกุเรตอะไรคับ แล้วน้ำดันหายแล้วใช่ป่าวน้าเล้ง ผมจะได้ไปทำบ้างกำลังจะขยับสเต็ปคับ กันไว้ก่อนจะได้ไม่ต้องรื้อบ่อย...........

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

sard ครับน้า ส่วนเรื่องน้ำดันไม่มีแล้วครับ เหนียวๆเลยช่วงนี้......

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

จะขยับอะไรเพิ่มครับ เปลี่ยนเทอร์โบหรอครับ อย่าให้เกิน te06-24v แล้วกันครับ 55

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

จะขยับอะไรเพิ่มครับ เปลี่ยนเทอร์โบหรอครับ อย่าให้เกิน te06-24v แล้วกันครับ 55
    กะลังจะลอง HX 45 ใบซิ่งคับ ไม่รู้ว่าดีป่าว ยังไงช่วยชี้แนะด้วยนะคับ

User ID
    3327
    Status
    โพส
    275

น่าสนใจ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    กะลังจะลอง HX 45 ใบซิ่งคับ ไม่รู้ว่าดีป่าว ยังไงช่วยชี้แนะด้วยนะคับ
    อย่าเลยครับ ผมกลัวจะปั่นไม่ไหว เอาแค่ te06 ก็เหลือๆแล้วครับ

User ID
    3581
    Status
    โพส
    196

มาตรฐาน ตอบ: ข้อดีของการติดตั้งปั้มติ๊ก

ในรุ่นเกียร์ auto มันมีอยู่แล้วใช่ปะครับ เวลาเปิดสวิทย์กุญแจแล้วได้ยินมันดังอยู่ที่เบาะหลัง ครับน่าจะใช่นะ

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้