หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 37

rockup
    ผู้เยี่ยมชม

Thumbs up ถอย plus 4x2 ใหม่ก่อนรับรถควรเช็คอะไรบ้าง

เพื่อเป็นข้อมูลแก่สมาชิกใหม่ที่ไม่มีความรู้ และกำลังเป็นเจ้าของคนใหม่

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1924
    Status
    โพส
    38

มาตรฐาน Re: ถอย plus 4x2 ใหม่ก่อนรับรถควรเช็คอะไรบ้าง

เรียน คุณ rockup
    ผมไปออกรถเมื่อสัปดาห์ที่แล้วครับ ตรวจสอบรถ ทั่วๆไป ดังนี้ครับ
    1. สีและตัวถังรถ มีรอยบุบหรือถลอกหรือเปล่า
    2. ของแถมถูกต้องตามรายการ และครบหรือเปล่า
    3. สมุดคู่มือรถ ใบรับประกัน และเอกสารสำคัญต่างๆ
    4. อุปกรณ์ภายใน และภายนอกตัวรถ สมบูรณ์ดีหรือเปล่า
    5. ระบบไฟฟ้า สวิทช์ต่างๆ รวมถึงระบบเครื่องยนต์ด้วย

แต่สิ่งที่ให้ตรวจสอบเพิ่มเติมก็คือ ในวันที่ผมรับรถนั้น ผมจับที่สีตัวรถบริเวณฝากระโปรงหน้า รู้สึกว่าสากๆ ไม่ค่อยลื่นมือ ทางผู้ขายบอกว่าที่นี่ฝุ่นเยอะ เช็ดรถปัดฝุ่นไว้ล่วงหน้าตั้งแต่ก่อนวันออกรถ 1 วัน ผมก็รับรถไปตามปกติ แล้วนำกลับไปชำระล้างฝุ่นออก ปรากฏว่าฝุ่นออกหมด แต่สิ่งที่ยังติดอยู่ก็คือ ละอองของน้ำยาพ่นกันสนิม ซึ่งติดอยู่บนฝากระโปรงรถ ซึ่งโดยความเป็นจริงแล้ว ผมเสียเงินค่าเคลือบสี และพ่นกันสนิมด้วยครับ แต่สิ่งที่ได้รับก็คือ ละอองน้ำยาพ่นกันสนิมมาอยู่บนฝากระโปรงรถแทนน้ำยาเคลือบสี ซึ่งผมได้โทรไปตรวจสอบกับผู้ขาย ถามเขาตรงๆว่าเคลือบสีให้ผมหรือเปล่า ผมเล่าให้เขาฟังเรื่องละอองน้ำยาพ่นกันสนิมบนฝากระโปรงรถ สักพักผู้ขายโทรกลับมาแจ้งผมว่าขอโทษกับเรื่องดังกล่าว แล้วอธิบายให้ผมฟังว่า เคลือบสีและกันสนิมแบบอัตราราคาที่ให้ผมดังกล่าวนี้ เป็นการล้างรถ เช็ดให้แห้ง แล้วพ่นกันสนิม เป็นอันจบ ไม่มีการใช้น้ำยาเคลือบสีตามที่ผมเข้าใจ ผมไม่เคยเจอเรื่องเคลือบสีรถโดยไม่ใช้น้ำยาเคลือบสีรถ ผมรู้สึกไม่ดีมากๆ รู้สึกว่าตัวเองเสียรู้และถูกหลอก ผมได้บอกกับผู้ขายว่าอย่าทำแบบนี้กับคนอื่นอีก เรื่องน้ำยาพ่นกันสนิมยังไม่จบนะครับ เขายังแถมไว้ที่ล้อแม็กซ์ทั้ง 4 ล้อ เลยครับ ไม่ยอมเช็ดทำความสะอาดให้ด้วย ซึ่งผมจะขอให้คุณ rockup มองดูใกล้ๆครับ จะได้มองเห็นสิ่งผิดปกติที่แถมมาบนฝากระโปรงหน้า ตามตัวถังรถหรือล้อแม็กซ์

เล่าให้ฟังแถมให้อีกหน่อยครับ ภายในรถยังมีคราบน้ำเหมือนฉีดด้วยฟ็อกกี้ แบบเป็นละอองเมื่อเวลาติดฟิล์มกรองแสง กระจายอยู่ทั่วๆไป และใบรับประกันฟิล์ม ดูแล้วไม่รู้ว่าไปขุดมาจากไหนครับ ทั้งยับ ทั้งดำเปรอะ ทั้งเปื่อย กรณีนี้ผมไม่ติดใจ ไม่เคืองอะไรครับ เล่าให้ฟังเป็นความรู้ เป็นเรื่องความไม่เอาใจใส่ ไม่มีการตรวจสอบรถขั้นสุดท้ายก่อนส่งมอบให้กับลูกค้า
    อีก 1 เรื่องครับ เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับการรับรถครับ แต่ผมอยากเล่าให้คุณ rockup ฟัง เพราะจะได้ Triton Plus มาครอบครองเหมือนกัน คือวันที่ผมออกรถ ผมได้ขับรถ Triton Plus คันงามไปติดกล่องเอนกประสงค์ยี่ห้อ Aeroklas เมื่อติดตั้งกล่องลงบนกระบะท้ายเรียบร้อย ตัวล็อคกุญแจ เกิดปัญหาล็อคไม่ได้อีก ตัวบิดฝืดบ้าง ค้างบ้าง หมุนไม่ได้ กุญแจก็ไขไม่ได้ ทำอยู่นาน ผมรู้สึกว่า ของใหม่ไม่น่าที่จะซ่อม ควรจะนำกุญแจลูกบิดมาเปลี่ยนให้ผมใหม่ ช่างที่มาแก้ไขให้คนที่ 1 และคนที่ 2 ทำอยู่นาน เอาน้ำยาเอนกประสงค์โซแนกซ์มาฉีด จนเปียกเลอะเทอะไปหมด แต่ก็ยังทำไม่ได้ ตัวลูกบิดมันไม่ดีดกลับ แต่ช่างบอกมันต้องเป็นอย่างนี้

ผมก็บอกเขาว่าลูกบิดมันดีดกลับสู่ตำแหน่งเดิม มันก็ล็อคไม่ได้ใช่ไหมครับ เขาก็ไปตามช่างคนที่ 3 มา ทำอยู่ซักพัก จนใช้ได้ รวมเวลาที่ผมรอซ่อมกุญแจล็อคประมาณชั่วโมงกว่า กลับถึงบ้านต้องมาเช็ดน้ำยาเอนกประสงค์โซแนกซ์ที่ท่วมอยู่ในกล่องอีกนานเลย เหม็นด้วยครับ เบื่อเลยครับ ออกรถวันแรก ทำไมต้องเป็นแบบนี้ด้วยครับ

ทิ้งท้ายกับสิ่งดีๆครับ คุณ rockup กำลังจะได้สิ่งดีๆมาครอบครอง Triton Plus เป็นรถดี ขับดี มีคุณภาพ คุ้มค่า คุ้มราคาครับ ดูดี เท่ห์ด้วยครับ ชอบไทรทันพลัสครับ

ปล. เรื่องดังกล่าวผมตัดสินใจอยู่นานว่าจะเล่าให้สมาชิกฟังดีหรือเปล่า ในที่สุดก็เล่าให้ฟังเพื่อเป็นกรณีตัวอย่างครับ
    BigMan

Camp
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ถอย plus 4x2 ใหม่ก่อนรับรถควรเช็คอะไรบ้าง

ความรู้เเยะเลย
    ขอบคุณที่มาเล่าสู่กันฟัง
    สรุปเเล้วปัญหาน่าจะอยู่ที่ คน หรือ 0 ซะมากนะครับ

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

เป็นแบบนี้ ไม่ดีแน่ๆ ต้องขอบคุณทางคุณ Bigman ด้วยนะครับ ผมจะได้จำไว้ใช้

User ID
    4099
    Status
    โพส
    182

ได้ความรู้ใหม่ครับ ขอบคุณมากครับพี่น้อง

akara
    ผู้เยี่ยมชม

ทำไหมต้องตัดสินใจด้วย ได้บุญต่างหาก ข้ออีกครับท่านผู้รู้ ผมจะปริ้นให้คนซื้ออ่านครับไม่ยากโม้ครับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

ขอบคุณ คุณ bigman มากครับ เป็นความรู้และประสบการณ์ให้กับคนอื่นๆด้วยครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

เก็บข้อมูล ขอบคุณครับ

phonlak
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณมากครับ
    ผมกำลังจะออกรถพอดี
    จะได้บอกไปทางคนเคลือบสีและพ่นสนิมใส่ใจในเรื่องนี้มากขึ้น

oudoud
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณ ท่าน BigMan มากครับ ตัวผมเองก็กำลังตัดสินใจจะซื้อ Triton Plus มาใช้เหมือนกันครับ เป็นการเตือนสติ กับสิ่งที่พวกเรามักมองข้ามจริงๆ

lekzaa
    ผู้เยี่ยมชม

เจ้าตั้นของเรา ถอยมาใหม่ 1 เดือน เหมือนกัน แต่สี เนี๊ยบมาก ๆ แต่มีปัญหาเรื่องไฟโชว์ที่สัญญาณกันขโมยอะ มันไม่โชว์ไฟ แต่สัญญาณ ใช้ได้นะ ขอความรู้ด้วยนะคะว่าเป็นเพราะอะไร เพื่อนบอกว่า หลอดไฟมันขาดอะคะ

User ID
    5487
    Status
    โพส
    135

อันดับแรกควรตรวจสอบบันทึกเงื่อนไขการขายให้ดีครับ ว่าได้จดบันทึกครบถ้วนตามที่ตกลงไว้กับเราครบถ้วนตามที่เสนอขายรึเปล่า ก่อนวันรับรถครับ!

sup
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณครับสำหรับประสบการณ์ครับ

User ID
    946
    Status
    โพส
    38

ของผมแบบว่าแถมฟิล์มลามิน่าเต็มบาน พอศึกษาลามิน่า พบว่าตัวแทนลามิน่าในจังหวัดของผมไม่ได้เป็นบัดดี้กันกับมิตซู ตกลงผมเลยเลือกรับเงินจากมิตซู(สระบุรี)แล้วไปติดที่ตัวแทนลามิน่าโดยตรง เสียเพิ่มเอง2500บาท มิตซูคืนให้4000 ก็โอเคสำหรับผม แต่ก็คุยกันนานหน่อยพอดีมีความรู้บ้างในwebก็เลยคุยไปหลายๆอย่างซึ่งเขาก็รับได้ ระวัง ก่อนรับคุยไว้ยังงัยต้องเป็นอย่างนั้นถ้าไม่ตามสัญญาให้ขู่ว่าไม่ออกแล้วยอมทิ้งเงินจองไปเอาที่อื่น ผมใช้ได้ผลมาแล้วจริงๆ การซื้อของยากไม่ใช่ไม่ซื้อแต่คือการเลือกซื้อที่แบบคุ้มที่สุดต่างหากครับ

nui_nce
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ ผมก็กำลังจะมีรถคันแรกในชีวิต หมายตา Triton Plus ไว้แล้ว..ตอนนี้ก็หาข้อมูลอยู่ครับ...เพื่อนสมาชิกหรือเซลส์ท่านไหนมีโปรโมชั่นและข้อมูลจะเอื้อเฟื้อ รบกวนด้วยนะครับ c.tuina@gmail.com ....

nonpracha
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณสำหรับความรู้มากๆครับ

จะพายามตรวจเช็คให้เยอะที่สุด เพราะกำลัง จะออก 4x2เหมือนกันคับ

setbabara
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณครับ สำหรับ ความรู้ดีดี แบบนี้ ครับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

ตรวจเช็ครายละเอียดดีๆนะครับ สภาพอย่างไร ของแถมครบไหม

User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

จัดไปครับ..ตอนผมไปรับรถผมใช้ตามนี้..เซลยังมองหน้า

takorn_23
    ผู้เยี่ยมชม

ออกรถใหม่ต้องลุ้นขนาดนี้เลยรึเนี่ย...แล้วรถมือสองจะขนาดไหนคับ!!!
    แต่น้องชอบตรงที่ว่า ไม่ทำตามที่บอกแต่ไอ้ที่ไม่บอกกับทำเกิน...แบบนี้บ๊ายบายกันดีกว่านะศูนย์....ฝากตัวด้วยละกันคับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้