สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7451
    Status
    โพส
    77

Cool จัดเส้นทาง กรุงเทพ-ปางอุ๋ง

ถามผู้รู้ ช่วยจัดเส้นทาง กรุงเทพ-ปาย-ปางอุ๋งให้หน่อยครับ
    รวมถึงแนะนำที่พักให้ด้วย และไม่ทราบว่าปัจจุบันนี้ ก่อนขึ้นปางอุ๋ง ยังต้องขอบัตรผ่ายอยู่หรือเปล่า ถ้ายังต้องขอ ต้องติดต่อที่ไหนครับ
    ศรุต

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: จัดเส้นทาง กรุงเทพ-ปางอุ๋ง

ลอง GoogLe ไปก่อนน๊ะครับน้า ยังไงก็อย่าลืมเก็บภาพสวยๆมาฝากกันด้วยน๊ะครับ

User ID
    3024
    Status
    โพส
    134

มาตรฐาน Re: จัดเส้นทาง กรุงเทพ-ปางอุ๋ง

ลองดูน่ะครับ อาจจะพอเป็นแนวทางได้บ้าง
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ead.php?t=9192

User ID
    2215
    Status
    โพส
    422

ประกาศจากทางโครงการฯ (14 สิงหาคม 2551)
    - เนื่องจาก 2 ปีที่ผ่านมา มีนักท่องเที่ยวให้ความสนใจไปเที่ยวชม และพักแรมที่ ปางอุ๋ง เป็นจำนวนมาก
    โดยเฉพาะในช่วงเทศกาล ทำให้สถานที่ดังกล่าวเกิดความแออัด และไม่สะดวก ทั้งเรื่องห้องพัก
    จุดกางเต็นท์ รวมไปถึงห้องน้ำ ที่ไม่เีพียงพอต่อความต้องการ
    - อีกทั้งจากการที่มีนักท่องเที่ยวเข้าไปเป็นจำนวนมาก แต่เจ้าหน้าที่ซึ่งก็เป็นทหาร หน้าที่หลักก็คือ
    ดูแลความสงบเรียบร้อยของชาวบ้าน และพื้นที่ในแถบนั้นเป็นหลัก และมีจำนวนเพียงไม่กี่นาย ทำให้
    ยากต่อการดูแลสถานที รวมทั้งการจัดการขยะที่นักท่องเที่ยวบางส่วนทิ้งไว้
    - เพื่อจะรักษาปางอุ๋ง ไว้ให้เป็นไปตามพระราชประสงค์ของแม่หลวงของเรา ในปีนี้ ทางศูนย์ศิลปาชีพ จ.แม่ฮ่องสอน ซึ่งมีหน้าที่ดูแลโดยตรง จึงได้มีการจัดระเบียบการเข้าเยี่ยมชม และเข้าพัก สถานที่ดังกล่าวด้วยการจำกัดจำนวนนักท่องเที่ยวที่จะเข้าไปยัง ปางอุ๋งดังนี้
    1. ไม่ว่านักท่องเที่ยวจะ เข้าพัก หรือ เที่ยวชม ปางอุ๋ง จะต้องติดต่อขอรับบัตรอนุญาต ที่ศูนย์ศิลปาชีพ จ.แม่ฮ่องสอน (ในตัวเมือง) ก่อนเท่านั้น หากท่านไม่มีบัตรอนุญาต จะไม่สามารถขึ้นไปยัง ปางอุ๋งได้
    2. กรณีนำเต็นท์ไปเอง ก็ต้องไปรับบัตรอนุญาตเพื่อใช้เป็นบัตรผ่านที่ ศูนย์ศิลปาชีพ จ.แม่ฮ่องสอน (ในตัวเมือง) อีกเช่นกัน
    3. กรณีต้องการจองเกสต์เฮ้าส์ หรือเต็นท์พักแรม (ของโครงการฯ) ต้องไปชำระเงินที่ ศูนย์ศิลปาชีพ จ.แม่ฮ่องสอน (ในตัวเมือง) พร้อมทั้งรับบัตรอนุญาตเพื่อใช้เป็นบัตรผ่านทางเพื่อจะขึ้นไปยัง ปางอุ๋ง เช่นกัน
    4. กรณีต้องการบ้านพัก และเกสต์เฮ้าส์ริมทะเลสาบเต็ม ทางศูนย์ฯ จะจัดให้ท่านเข้าพักเกสต์เฮ้าส์ของชาวบ้านที่อยู่ในหมู่บ้านรวมไทยให้
    5. หากไม่ได้พักแรมที่ปางอุ๋ง แต่ต้องการเข้าไปเที่ยวชม ก็ต้องไปรับบัตรอนุญาตก่อนเช่นกัน และจะไม่อนุญาตให้เข้าไปในหมู่บ้านรวมไทยก่อนเวลา 09.00 น.
    6. ต้องติดต่อขอรับบัตรที่ ศูนย์ศิลปาชีพ จ.แม่ฮ่องสอน ก่อนเวลา 17.00 น.
    7. กรณีจองเกสต์เฮ้าส์ไว้ แล้วไม่สามารถเข้าพักได้ในวันที่จอง ทางศูนย์ฯ จะไม่คืนเงิน แต่จะให้เลื่อนวันเข้าพักได้ (กรณีที่ห้องว่าง) ภายใน 3 เดือน
    8. จุดตรวจบัตรอนุญาต จะมี 2 จุด จุึดแรกคือบริเวณทางเข้าหมู่บ้านนาป่าแปก (ห่างจากโครงการประมาณ 10 กม.) และจุดที่สองคือ ทางเ้ข้าหมู่บ้านรวมไทย
    สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ 053-611244

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ดูเรื่องระเบียบครับ

http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=19023

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

น่าไปครับ

User ID
    9735
    Status
    โพส
    66

ระเบียบที่ว่านี้คือ ปางอุ๋ง ทางตอนเหนือของจังหวัดแม่ฮ่องสอน ใช่ไหมครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

(ขออนุญาติเจ้่าของแผนที่ด้วยครับ)
    .. แผนที่จาก ชม.เลยแล้วกันครับน้าศรุต แต่เราตจ้องไปตามทางดำนะ ช.ม.- อ.แม่แตง - อ.ปาย (ชื่อเส้น แม่มาลัย)

User ID
    7451
    Status
    โพส
    77

Cool Re: จัดเส้นทาง กรุงเทพ-ปางอุ๋ง

ขอขอบคุณทุกๆท่านเลยนะครับ โดยเฉพาะแผนที่จากคุณกระทิงดุ อันนี้ดีจริงๆ

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sarut ดูโพส
    ขอขอบคุณทุกๆท่านเลยนะครับ โดยเฉพาะแผนที่จากคุณกระทิงดุ อันนี้ดีจริงๆ
    เราเคยเจอกันครั้งนึงแล้วครับน้าศรุต ที่โลตัสพระราม3ที่น้ามาครั้งแรก ผมก็คือคนที่ใส่หมวก ยืนคุยกับน้าและคู่ชิวิตรน้าศรุตครับ

User ID
    7451
    Status
    โพส
    77

ต้องขออภัยน้ากระทิงด้วยนะครับ นึกไม่ออกว่าเป็นคนไหน วันนั้นสมาชิกมากมาย จำได้แม่นก็มีน้านุ๊ก น้าบอม น้าชัย แล้วก็น้าโจ้อีกคน

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

อยากไปจัง

User ID
    9735
    Status
    โพส
    66

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    (ขออนุญาติเจ้่าของแผนที่ด้วยครับ)
    .. แผนที่จาก ชม.เลยแล้วกันครับน้าศรุต แต่เราตจ้องไปตามทางดำนะ ช.ม.- อ.แม่แตง - อ.ปาย (ชื่อเส้น แม่มาลัย)
    ขอบคุณครับ
    จากในแผนที่ ลองดูลงมาทางใต้สิครับ แถวๆขุนยวม ทุ่งบัวตอง
    จะเห็น บ้านปางอุ๋ง ฟังมาว่าที่นี่คือต้นแบบดั้งเดิม พย นี้ว่าจะไปอันที่ว่านี้ละครับ
    แล้วจะถ่ายรูปมาฝากครับ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

ฝากคับ ที่ปางอุ๋งจะมีอยู่สองพื้นที่ พื้นที่ด้านนอกจะส่วนเป็นส่ว่นนักท่องเที่ยวทั่วไปคร้า ให้กางเต็นแล้วก้อมีบ้านของชาวเขาให้พักค่ะ ส่วนด้านในเป็นของป่าไม้ค่ะต้องจองที่พักล่วงหน้าด้านในจะมีคนน้อยค่ะเพราะว่ามีที่พักไม่กี่หลังเส้นทางขึ้นบ้านรักไทยเป็นทางแคบมากค่ะต้องระมัดระวังมากโดยเฉพาะรถตู้ขับไม่ระวังเลย ตอนที่ไปก้อได้แผลมาเหมือนกันค่ะ ช่วงทางโค้งให้บีบแตรตรงทางโค้งด้วยค่ะ เป็นสัญลักษณ์รู้กันค่ะเวลาขึ้นดอย เอาภาพมาฝากนิดหน่อยคร้า ตอนที่ไปคนเยอะมากเกือบไม่มีที่กางเต็นท์

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ stoof ดูโพส
    ขอบคุณครับ
    จากในแผนที่ ลองดูลงมาทางใต้สิครับ แถวๆขุนยวม ทุ่งบัวตอง
    จะเห็น บ้านปางอุ๋ง ฟังมาว่าที่นี่คือต้นแบบดั้งเดิม พย นี้ว่าจะไปอันที่ว่านี้ละครับ
    แล้วจะถ่ายรูปมาฝากครับ
    รอชมภาพท่องเที่ยวสวยๆฮาๆครับน้าช่วงเดือน พย.นั่นแน่ กะไปดูดอกบัวตองที่ขุนยวมแน่เลย / ...เหอะๆ ส่วนปางอุ๋งล่างน่าจะที่ อ.แม่แจ่มครับ ค้นได้มาตามลิ้งค์ครับ..
    http://forums.212cafe.com/konmuang/b...7/topic-5.html
    แต่ผมก็ยังไม่เคยไปปางอุ๋งล่าง(ศูนย์ส่งเสริมเกษตรที่ราบสูง ป่างอุ๋ง) ที่ไปมาก็ ออป.บ้านวัดจันทร์นะครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...t=18762&page=2
    แล้วที่ สวนป่าแม่แจ่มก็น่าสน ไว้หลีกลี้ผู้คนช่วงเทสกาลกันครับ
    http://www.thaitripdd.com/webboard/index.php?topic=817.0

User ID
    7736
    Status
    โพส
    271

ลองดูนะครับ
    จาก กทม.ไปแวะกินมื้อกลางวันที่ตาก พอแยกปุ๊บหาที่จอดเลยครับ ( ตรงที่เค้าจอดกันเลน 2 น่ะครับ จะเป็นสามแยกที่ขวามือจะคือถนนสาย 104 ) จะมีร้านก๋วยเตี๋ยวไก่อยู่ซ้ายมือนั่นแหละครับ อร่อยใช้ได้เลยครับ จากนั้นอาจจะไปหาที่นอนแถวทางขึ้นอินทนนท์ เช้าวันรุ่งขึ้นก็มุ่งหน้าแม่ฮ่องสอน
    ไปทางแม่เสรียงนะครับ อย่าไปทางแม่แจ่มเลย สงสารคน/สงสารรถ ถ้ามีเวลาเยอะก็นอนที่แม่ฮ่องสอนซักคืน ที่พักเยอะแยะ
    ( อย่าทานข้าวมื้อเย็นนะครับ เพราะมีหลายอย่างให้เลือกทาน ตั้งแต่หอการค้าจังหวัด เดินไปจนถึงหลังวัดจองคำ โดยเฉพาะตรงนี้มีให้เลือกเยอะ เท่านี้ก็อิ่มแย่แล้วครับ) คืนนี้ก็ขึ้นไปไหว้พระบนดอยกองมูด้วย บรรยากาศบนดอยตอนกลางคืนดีมากเลยครับ
    เช้าก็ค่อยไปปางอุ๋ง ระหว่างทางไปแวะถ้ำปลา บ่อโคลน จากนั้นไปทานมื้อกลางวันเป็นขาหมูหม่านโถว ที่หมู่บ้านรักไทย อร่อยทุกร้าน ราคาถูกอีกต่างหาก สุดท้ายนอนที่ปางอุ๋งตื่นให้เช้า ๆ นะครับ แล้วจะบอกว่า ซุโข่ย ถ้าไปตรงกับวันพระก็ยิ่งดีครับ
    เช้ามาก็ทำบุญตรงวัดที่จอดรถนั่นแหละครับ ถ้าไม่ตรงกับวันพระก็เตรียมของตักบาตรตอนเช้าก็ได้ครับ พระท่านจะบิณฑบาตรบริเวณรอบอ่างเก็บน้ำนั่นแหละ ของที่จะทำบุญหาเตรียมไปจากในเมืองนะครับที่ปางอุ๋งหาซื้อยาก ออกจากปางอุ๋งก็ตามสูตรครับ มุ่งหน้าปาย แวะล่องแพที่ถ้ำลอด แล้วมานอนที่ปาย ( อย่าทานข้าวมื้อเย็นนะครับ เพราะมีหลายอย่างให้เลือกทานที่ถนนคนเดิน ) จากปายมุ่งหน้าห้วยน้ำดัง จะนอนที่ห้วยน้ำดังหรือโป่งเดือดป่าแป๋ ก็ได้ ใกล้กันนิดเดียว หรือไม่ก่อนถึงห้วยน้ำดังจะมีแยกขวามือเข้าไปโครงการหลวงป่าสนวัดจันทร์ ที่นี่บรรยากาศก็ ซุโข่ย เหมือนกัน ทีนี้ถ้าเบื่อแล้วก็ออกมาจากป่าเข้านอนในเมืองเที่ยวในเมืองซะหน่อยก่อนกลับ อ่านยากหน่อยนะครับ

User ID
    131
    Status
    โพส
    673

ไม่มีคำแนะนำเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าจะไปแวะพักที่ปายก็โทรไปที่น้าสาวกับน้าชายผมได้เลยครับ เขามีรีสอร์ทอยู่บนเนินเขาเห็นตัวเมืองปายสวยๆครับ โทรไปแล้วบอกว่าเป็นเพื่อนน้องเอกที่หัวหินนะครับ...อย่าลืมเอารูปสวยๆมาฝากนะคร๊าบบบบ...!!

User ID
    9482
    Status
    โพส
    564

สวยมากครับ..ไปเมื่อปีที่แล้ว...ปีนี้จะไปอีกช่วง ธ.ค....ใช้เส้นทาง กทม. เชียงใหม่..พักที่ปาย1คืน และไปปางอุ๋ง

ข้อมูลกระทู้