สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 12 จากทั้งหมด 12

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    22
    Status
    โพส
    690

Smile ไม่เปิดฝากระโปรงเดือนเดียวงานเข้าครับ

ขี้เกลือขึ้น Battery ครับ เขียวเลย ขออภัยภาพไม่ชัดครับมือถือแสงไม่พอ

ไฟล์แนบ 84063

ผมทำความสะอาดเบื้องต้น ใช้แปลงสีฟันชุบน้ำมันเครื่องขัดไปก่อนครับ ใครมีเทคนิคดีๆบ้างครับ...?

ไฟล์แนบ 84064

User ID
    7255
    Status
    โพส
    18

มาตรฐาน Re: ไม่เปิดฝากระโปรงเดือนเดียวงานเข้าครับ

ของผมก็ขึ้นนะ เห็นเพื่อนบอกว่าให้ใช้น้ำร้อนราดก็เลยลองดูปรากฏว่าขี้เกลือละลายไปเลยครับ ไม่รู้จะมีผลเสียกับขั้วแบตหรือเปล่า

User ID
    5411
    Status
    โพส
    334

มาตรฐาน Re: ไม่เปิดฝากระโปรงเดือนเดียวงานเข้าครับ

ของผม น้ำร้อนราดนิดหน่อยตรงหัวขั๋ว แล้วก็ตามด้วยฉีด sonax

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

คริคริ น้าฝันเตรียมเสียตังค์ ลงลูกใหม่ได้เลย อาการนี้มันฟ้องแล้วครับ ตะกั่วกร่อน คอดใต้ขั้ว ซีลที่ใต้ขั้วมันเลยหลวม น้ำกลดเล็ดลอดออกมาโชว์ตัว เป็นอีกวิธีดูว่าแบตฯเสื่อม ยกเว้นพวกที่เติมจนล้นเกินขีดระดับ

User ID
    13634
    Status
    โพส
    1,681

Talking Re: ไม่เปิดฝากระโปรงเดือนเดียวงานเข้าครับ

น้าๆเคยถอดขั้วแบตอ่ะป่าว ส่วนสาเหตุที่เกิดขี้เกลือขึ้นตรงขั้วแบตคือ
    การถอดขั้วแบ็ตออกแล้วใส่ผิดวิธี ที่ขั้วแบตมันจะเป็น มุมสโลปใส่เข้าได้ด้านเดียว ถ้าใส่ผิดด้านมันจะใส่ไม่เข้า ถ้าเข้าก็อาจจะผืด ช่างก็มักจะเอาค้อนหรือประแจตีเพื่อให้ขั้วแบตมันเข้า ซึ่งเป็นสาเหตุทำให้เกิดรอยร้าวที่ฐานของขั้ว
    แบตและไอของน้ำกรดที่เกิดจากการชาร์จแบตจะระเหยขึ้นมาทางช่องนั้นทำปฏิกิริยากับตะกัวเกิดเป็นออกไซค์(หรือขี้เกลือ) แก้ไขโดยใช้น้ำร้อนลาดแล้วเอาจาระบีทาไว้บางที่บริเวณฐานของขั้วแบตขี้เกลือก็จะหายไปครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

นานจนลืม เลยครับ ต้องไปดูบ้างคับ

TTC 0541 TTC-Member
    User ID
    5161
    Status
    โพส
    945

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ผมเอามาม่า วาง

น้ำร้อนราด สามนาที

ขี้เกลือหาย มาม่าสุก พอดี
    สุดยอด ไปเร้ย

User ID
    7736
    Status
    โพส
    271

แค่จะบอกว่า เวลาเอารถไปเปลี่ยนแบต หรือจะซื้อมาเปลี่ยนเอง ตอนเอาขั้วสายสวมกับขั้วแบต ให้อ้าขั้วสายให้กว้าง แล้วค่อยสวมนะ อย่าตอกหรือเคาะขั้วสายลงกับขั้วแบตนะ เดี๋ยวจะเสียตังค์รอบสอง โดยเฉพาะเปลี่ยนที่ร้านระวังให้ดีเลย ท่านชอบตอกจั๊ง จัง

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

Talking Re: ไม่เปิดฝากระโปรงเดือนเดียวงานเข้าครับ

มีปัญหาตามมาครับ ผมคลายน๊อตขั่วแบตออกเพื่อทำความสะอาด บังเอิญดึงขึ้นแรงไปหน่อยขั่วแบตหลุด ทำความสะอาดเสร็จก็ขันกลับไม่นึกว่าจะมีปัญหา ขับไปทำงานตอนเช้า คันเร่ง วูปวาป ไปมา เอาแล้วงานเข้า เลยลงค้นหาข้อมูลเก่าๆดู เห็นน้านุคบอกว่าระบบรถจะ learning ตัวเองได้ จึงถอดขั่วแบตออก 10 นาทีแล้วทำตามขั้นตอนที่น้านุคได้ Post ไว้ครับ คือ
    1. ปิดทุกอย่าง แอร์ เครื่องเสียง ตั้งล้อตรง
    2. เปิดประตู บิดกุญแจรอให้ระบบเช็คไฟดับ
    3. สตาร์ทรถ แล้วปิดประตู ฟังเสียงรถ ขึ้นๆ ลงๆ สักพัก เสียงก็จะเข้าสู่โหมดปกติครับ
    4. จากนั้นลองเปิดแอร์ดู แอร์ทำงาน แสดงว่าเสร็จแล้ว ปิดแอร์อีกครั้งครับ
    5. เหยียบคันเร่งขึ้นลง ให้เครื่องเดินเรียบ แล้วเหยียบให้มิดอีกรอบ สังเกตุว่ารอบรถยนต์เป็นปกติ เป็นใช้ได้ครับ

จากนั้นตอนเช้าขับไปทำงานตามปกติ อัดตราเร่งกลับมาเหมือนเดิมครับ แต่เครื่องเขกแรงนิดนึง ต้องเข้าศูนย์เพื่อ learning อีกรอบ จะได้เสียงที่ลดลงครับ

ข้อมูลกระทู้