หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 55 จากทั้งหมด 55

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

มาตรฐาน Re: Magnetic Heater Fuel 2in1

มาเอาใจช่วยด้วยครับ
    ไอ้เราก็อยากได้..อยากมีเหมือนคนอื่น 555

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน Re: Magnetic Heater Fuel 2in1

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    กลับมาติดเครื่องดู อ่านได้ 66 องศาครับ แต่เมื่อขับไปเรื่อยๆมันค่อยๆลงมาอยู่ที่ 58 องศาเช่นเดิม ทั้งๆที่ชุด Heater กำลังทำงานและให้ความร้อนที่สูงขึ้น ซึ่งมันสวนทางกันครับ ดังนั้นสรุปได้ว่าปั้มดีเซลของไทรตั้นมีระบบรักษาระดับอุณหภูมิน้ำมันดีเซลให้อยู่ในระดับเหมาะสมที่ประมาณ 58 องศาซึ่งวิศวะกรได้ออกแบบไว้อย่างแน่นอน ถ้าท่านใดมีหลักการทำงานของปั้มตัวนี้ก็ช่วยแชร์ความรู้กันหน่อยครับ
    แต่อาการที่ได้มาของการเพิ่มความร้อนน้ำมันคืออัตราเร่งที่ดีขึ้นครับ กดติดเท้าดีขึ้น ครั้งหน้าผมจะหาวิธีหลอกเซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำมันดู ว่ามันจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมบ้าง ดังคำที่ว่า ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น ความสำเร็จมันจะตามมาครับ
    ลองมองเรื่องความสามารถในการถ่ายเทความร้อนจาก heater ด้วยครับอาจารย์เพราะเมื่อเครื่องยนต์หมุนน้ำมันจะ flow ตลอดเวลาการวิ่งผ่าน heater ในระยะทางสั้นๆน้ำมันคงยังไม่ทันได้รับความร้อนครับ อีกอย่างที่เป็นจุดสังเกตุคือตอนที่อาจารย์จอดรถไว้แล้วกลับมา start อ่าน FTM ได้ 66 เพราะ heater ได้ถ่ายเทความร้อนได้ตอนเครื่องไม่ได้หมุนแต่พอเครื่อง start น้ำมันมีการถ่ายเทมันก็กลับมาค่าเดิม 58'C ซึ่งเป็นค่าความร้อนที่เกิดจากการอัดเพิ่มแรงดันของปั้มเมื่อแรงดันสูงอุณหภูมิก็สูงแต่ไม่สูงไปมากกว่านี้เพราะมีการถ่ายเทน้ำมันตลอดเวลา
    -จริงแล้ว ECU มันจะไม่สั่งให้น้ำมันกลับถังเมื่อ fuel temp สูงได้หรอกครับเดี๋ยวลองดูภาพแล้วคิดตามดูครับว่า supply pump มันทำงานอย่างไร

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ลองมองเรื่องความสามารถในการถ่ายเทความร้อนจาก heater ด้วยครับอาจารย์เพราะเมื่อเครื่องยนต์หมุนน้ำมันจะ flow ตลอดเวลาการวิ่งผ่าน heater ในระยะทางสั้นๆน้ำมันคงยังไม่ทันได้รับความร้อนครับ อีกอย่างที่เป็นจุดสังเกตุคือตอนที่อาจารย์จอดรถไว้แล้วกลับมา start อ่าน FTM ได้ 66 เพราะ heater ได้ถ่ายเทความร้อนได้ตอนเครื่องไม่ได้หมุนแต่พอเครื่อง start น้ำมันมีการถ่ายเทมันก็กลับมาค่าเดิม 58'C ซึ่งเป็นค่าความร้อนที่เกิดจากการอัดเพิ่มแรงดันของปั้มเมื่อแรงดันสูงอุณหภูมิก็สูงแต่ไม่สูงไปมากกว่านี้เพราะมีการถ่ายเทน้ำมันตลอดเวลา
    -จริงแล้ว ECU มันจะไม่สั่งให้น้ำมันกลับถังเมื่อ fuel temp สูงได้หรอกครับเดี๋ยวลองดูภาพแล้วคิดตามดูครับว่า supply pump มันทำงานอย่างไร
    ขอบคุณมากๆเลยครับน้า JEE ผมอยากทราบหลักการทำงานของปั้มโดยละเอียดครับ เพราะตอนที่ผมลอง Heater ตัวเดียวก็ได้ผลเช่นเดียวกันนี้ครับ ก็คิดอยู่ว่าอัตราการไหลของน้ำมันคงจะเร็วจนถ่ายเทความร้อนไม่ทัน ผมจึงเอาอินฟาเรดวัดที่ท่อยางก่อนเข้า Heater ได้ 46 องศา และวัดท่อยางตรงจุดออกจาก Heater ได้ 59 องศา (วิ่งรถมาตอนกลางวัน) ก็เลยคิดว่ามันสามารถยกระดับอุณหภูมิได้ถึง 13 องศาในเวลาที่เราเดินเครื่องอยู่ จึงเป็นเหตุให้ทำ Heater 2 ชุดเพื่อที่จะได้ความร้อนเพิ่มขึ้นจากเดิมเกือบเท่าตัว เพื่อพิสูจน์อะไรบางอย่าง ซึ่งผลที่ออกมาเท่าเดิมเปะเลย ซึ่งไม่น่าเป็นไปได้ และในขณะที่เราปิดการทำงาน Heater อุณหภูมิน้ำมันก็ 58 องศา จะคงอยู่ประมาณนี้ครับ เลยเป็นอันงงว่าความร้อนที่ให้ไปมันหายไปไหนครับ

น้าJee ว่ามันเป็นไปได้ไหมครับ ผมเห็นที่ปั้มมันมีท่อยางเล็กๆเข้าไปยังท่อน้ำมันไหลกลับถัง ทีแรกผมคิดว่ามันเอาน้ำมันที่เกินจากรางเรียวซึ่งมีความร้อนกลับมาใช้ใหม่เพื่อคงอุณหภูมิไว้ และขณะเดียวกันถ้าอุณหภูมิสูงเกินมันก็บายบาสออกช่องนี้เพื่อให้ปริมาณน้ำมันไหลเร็วขึ้นเพื่อรักษาระดับอุณหภูมิไว้ที่ประมาณ 58 องศาตลอดเวลา
    ผมมีข้อสงสัย 2 ข้อครับ
    1.ไม่มี ชุด Heater มันรักษาระดับอุณหภูมิไว้ที่ 58 องศาได้อย่างไรเพราะน้ำมันที่มาจากถังโดยไม่ผ่าน Heater มันมีอุณหภุมิประมาณ 34-36 องศาเองครับ
    2.เมื่อเราใส่ชุด Heater 1 ตัวก็ยังรักษาระดับอุณหภูมิไว้ได้ดังเดิม
    3.เมื่อเราใส่เพิ่มอีก 1 ตัว ก็ยังมีค่าความร้อนเท่าเดิมอยู่ดีครับ
    (จุดที่ให้ความร้อนอยู่ห่างปั้มน่าจะประมาณ 1 ฟุตครับ)

อย่างไรรบกวนน้า Jee วิเคาะห์ให้ด้วย.....ขอบคุณครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ขอบคุณมากๆเลยครับน้า JEE ผมอยากทราบหลักการทำงานของปั้มโดยละเอียดครับ เพราะตอนที่ผมลอง Heater ตัวเดียวก็ได้ผลเช่นเดียวกันนี้ครับ ก็คิดอยู่ว่าอัตราการไหลของน้ำมันคงจะเร็วจนถ่ายเทความร้อนไม่ทัน ผมจึงเอาอินฟาเรดวัดที่ท่อยางก่อนเข้า Heater ได้ 46 องศา และวัดท่อยางตรงจุดออกจาก Heater ได้ 59 องศา (วิ่งรถมาตอนกลางวัน) ก็เลยคิดว่ามันสามารถยกระดับอุณหภูมิได้ถึง 13 องศาในเวลาที่เราเดินเครื่องอยู่ จึงเป็นเหตุให้ทำ Heater 2 ชุดเพื่อที่จะได้ความร้อนเพิ่มขึ้นจากเดิมเกือบเท่าตัว เพื่อพิสูจน์อะไรบางอย่าง ซึ่งผลที่ออกมาเท่าเดิมเปะเลย ซึ่งไม่น่าเป็นไปได้ และในขณะที่เราปิดการทำงาน Heater อุณหภูมิน้ำมันก็ 58 องศา จะคงอยู่ประมาณนี้ครับ เลยเป็นอันงงว่าความร้อนที่ให้ไปมันหายไปไหนครับ

น้าJee ว่ามันเป็นไปได้ไหมครับ ผมเห็นที่ปั้มมันมีท่อยางเล็กๆเข้าไปยังท่อน้ำมันไหลกลับถัง ทีแรกผมคิดว่ามันเอาน้ำมันที่เกินจากรางเรียวซึ่งมีความร้อนกลับมาใช้ใหม่เพื่อคงอุณหภูมิไว้ และขณะเดียวกันถ้าอุณหภูมิสูงเกินมันก็บายบาสออกช่องนี้เพื่อให้ปริมาณน้ำมันไหลเร็วขึ้นเพื่อรักษาระดับอุณหภูมิไว้ที่ประมาณ 58 องศาตลอดเวลา
    ผมมีข้อสงสัย 2 ข้อครับ
    1.ไม่มี ชุด Heater มันรักษาระดับอุณหภูมิไว้ที่ 58 องศาได้อย่างไรเพราะน้ำมันที่มาจากถังโดยไม่ผ่าน Heater มันมีอุณหภุมิประมาณ 34-36 องศาเองครับ
    2.เมื่อเราใส่ชุด Heater 1 ตัวก็ยังรักษาระดับอุณหภูมิไว้ได้ดังเดิม
    3.เมื่อเราใส่เพิ่มอีก 1 ตัว ก็ยังมีค่าความร้อนเท่าเดิมอยู่ดีครับ
    (จุดที่ให้ความร้อนอยู่ห่างปั้มน่าจะประมาณ 1 ฟุตครับ)

อย่างไรรบกวนน้า Jee วิเคาะห์ให้ด้วย.....ขอบคุณครับ
    วันนี้ได้มีโอกาสพูดคุยกับร้านเช็คปั้มหัวฉีดเลยถามเรื่องนี้ให้อาจารย์ทางร้านบอกว่าปั้มไม่ได้จำกัดอุณหภูมิครับอีกอย่างเขาแนะนำมาว่าไม่ควรให้น้ำมันร้อนเพราะจะส่งผลกับโอริงที่ปั้มทำให้เสื่อมสภาพเร็วเดี๋ยวจะได้ไม่คุ้มเสีย
    -สำหรับการทำงานของปั้มขอพูดตามรูปด้านนะครับจะได้มองภาพออก
    - feed pump ทำหน้าที่ดูดน้ำมันจากถังผ่านกรองโซล่าโดย feed pump จะติดกับแกนปั้มซึ่งแกนปั้มก็จะหมุนตามความเร็วรอบของเครื่องยนต์ feed pump จะส่งน้ำมันไปให้ SCV เป็นตัวควบคุมปริมาณน้ำมันก่อนส่งไปอัดเพิ่มแรงดันสูง
    -regulate valve เป็นตัวควบคุมแรงดันน้ำมันที่ได้จาก feed pump ให้คงที่เพราะเมื่อเครื่องยนต์หมุน feed pump ก็จะดูดน้ำมันและมีแรงสูงขึ้นตลอดแต่มีบางช่วงยกตัวอย่างเช่นตอนเร่งเครื่องแล้วยกคันเร่งเครื่องยนต์หมุนแต่ SCV ปิดน้ำมันไม่ให้ไปที่ปั้มสร้างแรงดันสูงแรงดันที่ feed pump จะสูงไม่มีทางออก เมื่อแรงดันสูงถึงค่าที่ regulater valve ตั้งไว้มันก็จะเปิดกลับไปที่ถัง
    -SCV เป็นวาล์วควบคุมน้ำมันที่เข้าปั้มแรงดันสูงโดยจะเปิดหรือปิดต้องได้รับคำสั่งจาก ECU ซึ่งรับค่าจาก sensor ต่างๆมาประมวลผลและมาสั่ง SCV อีกที
    -ปั้มสรางแรงดันสูงมีสองฝั่งอยู่บนแกนลูกเบี้ยวสลับกันดูดและอัดจะทำการสร้างแรงดันน้ำมันก่อนส่งให้กับรางร่วม โดยแรงดันจะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับความเร็วรอบและปริมาณน้ำมันจาก SCV ที่เปิดมาให้
    -รางคอมมอนเรลจะเป็นตัวเก็บน้ำมันที่ได้รับมาจากปั้มแรงดันสูงโดยรางจะถูกจำกัดแรงดันโดย ท้ายราง หรือ rail pressure limit เมื่อมีการพ่วงกล่องดันรางหลายท่านจะชิมท้ายรางเพื่อให้ valve เปิดที่แรงดันมากกว่าปกติเมื่อท้ายรางเปิดมันก็กลับไปถังเหมือนเดิม

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มีข้อมูล เล็ก ๆ น้อย ๆ มาฝากครับ น่าจะเป็นประโยชน์ ต่อนัก พัฒนา
    มัน Upload ไม่ผ่านครับ อ.ต้นมี Mail ส่วนตัวใหมครับ ผมจะส่งให้
    ----------------
    มีข้อสงสัยว่า Smart Gauge มันส่งสัญญานอะไรไป ยกเลิก Error Code ครับ
    และสายใหน พอจะกระซิบได้ใหมครับ(ไม่อยากพก N/B ติดรถ ครับ กลัวหาย)

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    มีข้อมูล เล็ก ๆ น้อย ๆ มาฝากครับ น่าจะเป็นประโยชน์ ต่อนัก พัฒนา
    มัน Upload ไม่ผ่านครับ อ.ต้นมี Mail ส่วนตัวใหมครับ ผมจะส่งให้
    ----------------
    มีข้อสงสัยว่า Smart Gauge มันส่งสัญญานอะไรไป ยกเลิก Error Code ครับ
    และสายใหน พอจะกระซิบได้ใหมครับ(ไม่อยากพก N/B ติดรถ ครับ กลัวหาย)
    คิดว่าคงส่งเป็นไฟแล้วลบไม่ได้มั้งครับเพราะที่ติดต่อผ่าน OBD น่าจะเป็น BUS คงจะส่งเป็นรหัส 10001100 แบบนี้ครับแต่ต้องรู้ว่าที่ส่งไปลบ code ไม่เข้ารหัสอะไรไว้

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

เมื่อวานซืนขับรถไปติดแถวแยกสวนสมเด็จประมาณบ่ายๆ ได้เห็นความร้อนดีเซลแตะระดับ 70 องศาแล้วครับ เมื่อรถเคลื่อนตัวก็อยู่แถวๆ 67-68 องศาแสดงว่าอุณหภูมิภายนอกมีผลมากเหมือนกัน แต่ก็ยังงงๆขับไปไหนมาไหนเพลินๆดูอีกที 58 องศาอีกแระ .... แต่ความเปลี่ยนไปของสายน้ำมันดีเซลจุดที่สัมผัสกับความร้อน มันเริ่มแข็งๆ สงสัยต้องหาแบบทนกว่านี้มาลอง ท่านใดมีความรู้เรื่องสายน้ำมันที่ทนร้อนได้ดีแนะนำด้วยครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาขุดเพื่อรอดูความคืบหน้าหน่อย

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

รถผมค่า FTM ขึ้นไปสูงสุด 106 c เลยครับผม ใส่กล่องดันรางนะครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3

ข้อมูลกระทู้