หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 55

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน Magnetic Heater Fuel 2in1

วันนี้ว่างๆมองเห็นอุปกรณ์บางอย่างที่วางอยู่ก็เลยเกิดไอเดีย ทำของมีประโยชน์ขึ้นมาสักอย่างครับ จากความรู้เดิมเมื่อเราเอาน้ำมันดีเซลที่อุณหภูมิปกติประมาณ 35 องศา มาอุ่นให้ร้อนให้ได้ 56 องศาขึ้นไป โมเลกุลของน้ำมันจะขยายตัวเพิ่มขึ้นทำให้ปริมาตรเพิ่มขึ้นจากเดิม ก็เลยลองเอาโซลินอยหม้อต้มแก๊สมาลองดูว่ามันใช้ไฟเท่าไรและได้ความร้อนเท่าไร ปรากฏว่าเข้าทางเลยครับ กินไฟประมาณ 0.7 แอมป์ และให้ความร้อนวัดที่รอบนอกได้ 97.2 องศา วัดที่วงในได้ 103.8 องศา คราวนี้ลองเอาน้ำใส่แล้วจับเวลาดู ในระยะเวลา 2 นาทีสามารถทำให้น้ำที่มีอุณหภูมิตั้งต้น 31.2 องศา เพิ่มเป็น 65.4 องศาได้
    รีบไปที่โรงกลึงทันทีทำเท่าที่ทำได้ในตัวแรกก่อน เพราะใช้วัสดุเท่าที่มีครับ
    คราวนี้มาดูว่า 2 in 1 มันยังไงกัน
    1. เพิ่มอุณหภูมิน้ำมันดีเซลให้สูงขึ้น (ได้ปริมาตรเพิ่มขึ้นจากเดิมแน่ๆ)
    2. ภายในขดลวดมันจะเกิดสนามแม่เหล็กไฟฟ้าอย่างแรงทำให้โมเลกุลของน้ำมันจัดเรียงตัวกันใหม่เมื่อเคลื่อนตัวผ่านไปครับ (อันนี้พิสูจน์กันเอาเองเด้อ)
    ส่วนการติดตั้งใส่ในจุดที่ก่อนเข้าปั้มครับ ไม่กลัวเรื่องความร้อนเข้าปั้มครับเพราะตัว SCV มันก็ร้อนของมันอยู่แล้วในขณะที่มันทำงาน ไม่ต้องกลัวพัง
    ผมว่าอุปกรณ์ตัวนี้สามารถใช้กับรถดีเซลได้ทุกรุ่นนะ อายุมันก็น่าจะทนครับ ลองดูรถที่ติดแก๊สอายุการใช้งานเท่าไรก็เท่าๆกันนะครับ ส่วนผลการใช้งานไว้คราวหน้าครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน Re: Magnetic Heater Fuel 2in1

ตามมาอีก 2 รูป สำหรับรูปร่างหน้าตา และตำแหน่งที่ติดตั้ง

User ID
    7736
    Status
    โพส
    271

มาตรฐาน Re: Magnetic Heater Fuel 2in1

ง่ายจนมองข้ามไปเลย แต่ผลที่ได้แจ๋วจริงครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ต้องพ่วงไฟจากตรงไหนครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iGnUs ดูโพส
    ถ้ามีน้ำมัน flow ผ่านที่อัตราการใช้งานปกติจะได้ temp น้ำมันเท่าตามที่ต้องการไหมอ่ะครับ เพราะที่น้าใส่น้ำทิ้งไว้ 2 นาที ที่ผมคิดตัวเลขแบบมึนๆน้ำมันดีเซลที่ 13 km/l - 90 km/hr น่าจะเพิ่ม temp ได้นิสสเดียวอ่ะครับ ... แต่ไม่ค่อยมั่นใจการคำนวณเท่าไรผู้ใช้งานจริงน่าจะตอบได้ดีกว่าครับ

แต่ดุน่าสนใจดีมากเลยครับ
    ทันแน่นอนครับ เพราะการไหลของน้ำมันมันไม่ได้ไหลไวอย่างที่เราคิดครับ สมมุติว่าเราใช้ความเร็วสัก 100 กม./ชม. ได้ความประหยัด 14 กม./ลิตร ระยะทาง 14 กม.ใช้เวลา 8.4 นาที (คิดจากระยะ 100 กม.ใช้เวลา 60 นาที) ท่านลองใส่น้ำในขวดให้ได้ 1 ลิตรแล้วเจาะรูให้รั่ว จับเวลาดูว่าภายใน 8.4 นาทีให้น้ำรั่วหมดพอดี แล้วจะคะเนได้ว่าระยะเวลาในการเดินทางผ่านชุด Heater ที่มีขนาดรูประมาณ 6 มิลลิเมตร มันพอเพียงกับการเพิ่มอุณหภูมิหรือไม่ครับ อุณหภูมิภายในแกนสนามแม่เหล็กจะประมาณ 120-150 องศาครับ เมื่อน้ำมันวิ่งผ่านมันก็เหมือนการระบายความร้อนไปในตัวเพราะมันได้ถ่ายเทความร้อนไปยังน้ำมันตลอดเวลา และน้ำมันก็ไหลเกือบจะตลอดเวลา ผมว่ามันจะเกิดความพอดีของมันเองครับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

น่าสนใจครับ มาอัพให้ อยากรู้จากการใช้งานจริงๆ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

สุดยอดไอเดียครับ ใช้อุปกรณ์ที่มีอยู่มาใช้ประยุกต์งานเิกิดประโยชน์ครับ
    ไทรทันเราจะมี Fuel Temp Sensor วัดอุณหภูมิน้ำมันอยู่ครับ ผมไม่แน่ใจว่า ทุก ๆ อุณหภูมิที่เพิ่มขึ้น หรือลดลง ECU จะจ่ายน้ำมันเพิ่มหรือลด

แต่น้ำมันมีอุณหภูมิสูงขึ้น จะขยายตัว ปริมาตรก็เพิ่มขึ้น ความหนืดลดลง ประสิทธิภาพการไหลดีขึ้น ปั๊มก็ทำงานลดลง มีประโยชน์หลายอย่าง ที่แน่ ๆ เราก็จะได้ใช้น้ำมันอย่างคุ้มค่ามากขึ้น ความประหยัดก็ตามมาแน่ ๆ ครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    สุดยอดไอเดียครับ ใช้อุปกรณ์ที่มีอยู่มาใช้ประยุกต์งานเิกิดประโยชน์ครับ
    ไทรทันเราจะมี Fuel Temp Sensor วัดอุณหภูมิน้ำมันอยู่ครับ ผมไม่แน่ใจว่า ทุก ๆ อุณหภูมิที่เพิ่มขึ้น หรือลดลง ECU จะจ่ายน้ำมันเพิ่มหรือลด

แต่น้ำมันมีอุณหภูมิสูงขึ้น จะขยายตัว ปริมาตรก็เพิ่มขึ้น ความหนืดลดลง ประสิทธิภาพการไหลดีขึ้น ปั๊มก็ทำงานลดลง มีประโยชน์หลายอย่าง ที่แน่ ๆ เราก็จะได้ใช้น้ำมันอย่างคุ้มค่ามากขึ้น ความประหยัดก็ตามมาแน่ ๆ ครับ
    ตามหลักแนวคิดของผมนะคุณ wattana ถ้าอุณหภูมิน้ำมันสูงขึ้น มันจะสามารถติดไฟได้ง่ายกว่า และลุกไหม้ได้ดีกว่า ถ้าผมเป็นกล่อง ECU ผมจะสั่งลดการจ่ายน้ำมันลงครับ เพื่อรักษาความเสถียรให้ได้ตามเงื่อนไขของกล่องข้อมุลหลักที่เขาเขียนโปรแกรมไว้ครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

ยอดมากครับ..อ.ต้น..ว่างๆผ่านไปจะแวะไปเยี่ยมครับ..ประมาณต้นเดือนผมจะไปธุระแถวอยุธยา..น่าจะมีเวลาเหลือ..ถ้าได้ไปจริงๆจะโทรหาน๊ะครับ..

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

มาเพิ่มข้อมูลให้ครับ

The fuel temperature sensor is one factor that tells the ECU how to adjust the amount of fuel injected. When the fuel is warm, it's less dense and burns more readily so the ecu injects more fuel to get the same mass of fuel and retards the timing. When the fuel is cold, it's more dense so the ecu injects less fuel and advances the timing. Hot fuel has the same effect as higher cetane fuel at a lower temperature because it burns more readily. Timing and injection quantity is also based on many other factors, fuel temperature is just one of them.

จากที่นี่ครับ http://www.myturbodiesel.com/1000q/m...sensor-TDI.htm

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ปรับปรุงให้ใหญ่ยาวขึ้นครับ กินไฟเพิ่มอีกนิดแต่ความร้อนมาไวกว่าและสนามแม่เหล็กที่แรงและระยะมากกว่าเดิมครับ เลื่อนระยะการติดตั้งให้ใกล้เข้าไปอีก เอ้า..ดู

TTC-00495 TTC-Member
    User ID
    4945
    Status
    โพส
    450

ไม่ทราบว่าได้ลองเรื่องประหยัดน้ำมันเพื่มขึ้นเท่าไหร่แล้วหรือยังครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ but vulcan ดูโพส
    ไม่ทราบว่าได้ลองเรื่องประหยัดน้ำมันเพื่มขึ้นเท่าไหร่แล้วหรือยังครับ
    ตอนนี้กำลังใช้งานและทดสอบดูอยู่ครับ แนวโน้มเป็นเช่นไรจะมารายงานผลอีกที เข็มน้ำมันยังไม่ขยับลงมาเลยครับ ใช้ในเมืองกับรับส่งลูกไปโรงเรียนเองครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

ปู่เสื่อรอเลย....

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

ฟ้าจรัสไม่ยอม ตกรถไฟ ครับ
    สีเดียวกับตัวรถเลยครับ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

อ ต้น จัดให้เรียบร้อยครับ
    แต่น่าเสียดาย ไม่ทันตอนลงไป ภูเก็ต
    แต่ไม่เป็นไรครับ กระผมจะปิดระบบแก้ส แล้วลองวิ่งน้ำมันเพียวๆ ผลเป็นยังงัย เด่วกระผมจะรายงานให้ทราบครับ

User ID
    2111
    Status
    โพส
    327

รับติดตั้งให้ด้วยไหม...งบประมาณ จั๊กกี่ตังค์ โปรดชี้แจง แถลงข่าวด้วย

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

เรื่องแบบนี้ต้อง up up up

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ข้อมูลการใช้งานเบื้องต้น ปกติไม่เกิน 11.3 โลลิตร ขึ้นมาเป็น 12 โลลิตร แต่อัตราเร่งมาดีครับ รถผม Plus 4 D หลังคาสามมิตร ยาง 265/70 R16 ใช้งานทั่วไป วันนี้จะเติมน้ำมันเพื่อดูผลหลังจากเปิด Hydrogen ร่วมด้วยครับ ว่าจะมีถึงเลข 13 หรือไม่ครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ปูเสื่อรอ ครับบบ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้