หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 62

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    10525
    Status
    โพส
    104

มาตรฐาน ปัญหาเรื่องแรงดันน้ำมัน ของ Plus กล่อง 2ใบ

รถผมเป็น Plus ลงกล่องดันราง / ยกหัวฉีด Pro speed ใส่ปั้มติ๊ก ถังA มีอาการแรงดันน้ำมันตก ควันไม่ค่อยมี ช่างบอกให้หา เรกูเรเตอร์มาใส่ เวลากดคันเร่งเต็มที่ รถไม่เดินเลยครับ ต้องค่อยๆกดคันเร่งรถถึงจะเดิน น้าท่านใดพอจะรู้วิธีแก้ปัญหานี้ แล้วถ้าใส่เรกกูเรเตอร์จะหายจริงรึป่าวครับ อยากขอคำชี้แนะหน่อยครับ ตอนนี้เครียดมากเลยไม่รู้ว่ารถเป็นอะไร ท่านใดพอรู้ขอความช่วยเหลือด้วยครับ

User ID
    10409
    Status
    โพส
    383

มาตรฐาน Re: ปัญหาเรื่องแรงดันน้ำมัน ของ Plus กล่อง 2ใบ

ปูเสื่อ นั่งรอผู้รู้มาตอบครับ...

User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

มาตรฐาน Re: ปัญหาเรื่องแรงดันน้ำมัน ของ Plus กล่อง 2ใบ

อาการที่ว่าแรงดันน้ำมันตกมันเป็นตังแต่ตอนแรกที่ใส่กล่องเลยรึป่าว หรือว่าใส่มาสักพักแล้วถึงเป็น

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

รอดูด้วยคนครับ สงสัยเหมือนกัน

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

สงสัยอยู่ยังไม่เคยเจอครับแถวนี้ทำไปหลายคัน
    เรื่องน้ำมันเคยเจอตอนเช็คก่อนติดกล่องน่ะครับ เอาสมาทร์เกทจับดูเจอแรงดันน้ำมันต่ำ ก็เลยเปลี่ยนกรองโซ่ล่า ล้างscv มันก็ได้ค่าปรกติ ตอนติด ทั้งดันทั้งยกไม่เจอปัญหา ไม่มีปั๊มติ๊ก ถังเอ ก็ไม่มี ควันตลบไปครับ
    ถ้าในส่วน ดันแยอะ ยกหนัก ก็มีส่วนทำให้แรงดัน ตกแน่ ผมไม่แน่ใจ ว่ารถน้า ทำแค่ไหน
    ถ้าหัวฉีดโตด้วย เป็นไปได้ ในการเพิ่มอุปกรณ์เหล่านี้ ถัง+ปั้ม+แร๊คกูเรท
    ไอ้ที่ว่าเนี่ย ผมไม่มี สักอย่างเลย
    เดี๋ยวโทรมาหาแล้วกันน้า เพื่อนกัน ไม่ทิ้งแน่
    ไม่แน่ใจ อยูเชียงใหม่หรือเปล่า เดี๋ยวส่งคนไปดู ให้

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

"ขออนุญาตแสดงความคิดเห็น"
    จากอาการดังกล่าว ใส่เรกูเรเตอร์ก็ยังไม่หายขาดครับ ใส่แล้วก็จะกลับมาเป็นอีก มีวิธีแก้เบื้องตน เอากล่องหลักไปเลอนิ่งใหม่ และก็ใส่เรกูเรเตอร์และก็ตั้งว่าจะให้อยู่กี่บาร์อันนี้แล้วแต่สำนักแต่ล่ะเจ้าว่ามีสูตรอย่างไร ไม่ให้แรงดันเกินและล็อคค่าไว้ได้เท่าใด ไม่ให้รถเกิดอาการแรงดันตก และลองเช็คชิมท้ายรางด้วยน่ะครับว่าทรุดหรือป่าว และ SCVด้วยครับ""ส่วนรถผมก็เคยเป็นอาการเดียวกันกับน้าpanusound ผมก็ใช้พลัสเหมือนกันครับ แต่รถผมหายขาดแล้วครับ"

User ID
    10525
    Status
    โพส
    104

รถผม ปั้มเดิม หัวฉีดเดิม เทอร์โบ /TF035HL /SCV โม จูนมาตอนแรกๆก็วิ่งดี ควันท่วม ตอนนี้มันออกตื้อ ควันน้อย กดคันเร่ง เต็มไม่ได้ ปล ไฟสีเขียวปลายเดินดีกว่าสีแดงมาก วันนี้ลองให้ นายเป็ด จาก pro speed มาจูนกล่องให้ครับ เค้าบอกว่า แรงดันตกเยอะมาก ตอนปลายของแต่ละเกียร์ นายเป็ดบอกว่าให้ลองเช็คท้ายรางดูว่า เค้ารองท้ายรางมาพอรึป่าว ผมกลัวว่าจะเป็นที่ปั้มรึป่าวครับ ไม่รู้ว่าจะเช็คได้ยังไง ขอคำชี้แนะด้วยครับ เครียดจริงๆ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nopgoon ดูโพส
    อาการที่ว่าแรงดันน้ำมันตกมันเป็นตังแต่ตอนแรกที่ใส่กล่องเลยรึป่าว หรือว่าใส่มาสักพักแล้วถึงเป็น
    ผมว่าน่าจะเป็นหลังใส่กลองมาได้สักพักนะครับ ตอนนี้เริ่มรู้สึกเหมือนกันว่ามันดัน ดึง เบา น้อยลงกว่าเดิมกับเมื่อตอนใส่กล่องใหม่ ยังไงลองถามผู้รู้มาตอบอีกทีนะครับ มารอคำตอบชี้แนะอีกคนครับ
    ด้วยความเคารพครับ...

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

เข้ามารอฟังครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

คิดถึงโปร 3.2V1 + รองแหวน
    0-100 = 8-9 วิ
    ปลาย = 200

ของฟรีจากศูนย์

ตอนนี้ down ลงมารอกล่อง เป็น 2.5 Vล่าสุดเค้าว่างั้น
    เครื่องเงียบแต่กินจุเหลือเกิน รู้สึกเติมน้ำมันบ่อยขึ้น

User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ panusound ดูโพส
    วันนี้ลองถอดชิมท้ายรางออกมาดูแล้วครับ ช่างเค้ารองไว้ 4.0 m.m ผมเลยเสริมเป็น 5.5 m.m แล้วลองวิ่งดู เหมือนเดิมเลยครับ ไม่แตกต่างกันเลย กดเต็มรถไม่เดิน SCV ก็เปลี่ยนใหม่ กรองโซล่าก็ใหม่ ลองปิดกล่องแล้ววิ่งดู รถก็วิ่งดีปรกติแบบ เดิมๆ ปลายก็ได้ 170 เหมือนเติม แต่พอเปิดกล่อง 2 ใบ วิ่งดีขึ้นมานิดเดียว ปลายๆของแต่ละเกียร์ ยังรู้สึกว่าจะตันกว่าตอนปิดกล่องด้วยซ้ำไป ดังแต่เสียง รถไม่ไป บูส ก็ขึ้น 20 ปอน เหมือนตอนจูนมาใหม่ๆ แต่ ควันหายไปไหนไม่รู้ แทบไม่มีเลย ปวดหัวกับมันเลยครับ ไม่รู้จะต้องไปแก้ที่อะไร
    อยากให้ลองเลินนิ่งกล่องหลักดูครับ ต้องเลินนิ่งให้ผ่านด้วยนะครับบ้างศูนย์มันมั่วครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

เซงแทนครับ เพราะเมื่อก่อนผมรองชิมไว้ 3.3 มิล พอจูนเยอะๆนี่ดรีอปอย่างเดียวครับ
    แต่พอรองชิมมาเป็น 5.5 มิล มันก็ไม่ดร๊อปแล้วครับ หรือว่ารถผมโมปั๊มมาด้วยหรือป่าวไม่แน่ใจ อย่างไงก็กลับมาแรงไว้ๆครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

เนี่ยถ้ากลับมาแรงเหมือนเดิมแล้ว ไทรทัน2.5 ถ้ายังไม่ทำปะเก็นฝาอย่าไปแช่มากนะครับ
    ไม่งั้นเดี๋ยวน้ำดันแบบไม่รู้ตัว แล้วจะได้เปลี่ยนเครื่อง!! ถ้าให้เหนียวก็ต้องสั่งปะเก็นตัดอะครับ พวกทองแดงแผ่นนึงประมาณ 1700-2000 ครับผม
    ปะเก็นของศูนย์ของผมแตกมา 3 รอบแล้วครับ......

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

เท่าคุยกันกับน้า จกท.
    น้าเบร์ด น้าเล้ง น้านพ น้านุ๊ก และท่านที่อ่าน
    ผมแนะนำให้กลับไปจูนใหม่ครับ การจูนเท่าที่คุยมาน่าจะเป็นแนวสนามมากๆเลย แต่ที่จริงแล้วรถใช้งานเป็นหลัก และก็ไหนๆใส่ปั้มติ๊กมาแล้ว ไม่มีเรทกูเรท มันแปลกๆ ก็เลยให้น้าไปหาใส่
    เคยได้ยินจากเด็กขายลูกอมแถวเทสคาร์ หลายคันมาจูนบนไดโน (ไทรทัน) จูนไปจูนมา แรงดันตกกันเป็นแถว ปรับเรทกูเรทกันน่าดู ทั้ง จูนกล่องหลัก กล่องพ่วง
    เอาเป็นว่าเดี๋ยวมือจูนกล่อง ผมกลับมาจากแคนนาดาก่อน เดี๋ยวจะให้ดูให้ครับ
    เอาเป็นว่าสมาชิกทุกท่าน ไม่ต้องเป็นห่วงในเรื่องจูนกล่องและดูแลเรื่องกล่องถึงไม่ได้ติดกับผม ผมก็จะประสานงานและอาสาช่วยเป็นธุระให้ครับ
    เพราะเราคือไทรทันคลับ ครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    เนี่ยถ้ากลับมาแรงเหมือนเดิมแล้ว ไทรทัน2.5 ถ้ายังไม่ทำปะเก็นฝาอย่าไปแช่มากนะครับ
    ไม่งั้นเดี๋ยวน้ำดันแบบไม่รู้ตัว แล้วจะได้เปลี่ยนเครื่อง!! ถ้าให้เหนียวก็ต้องสั่งปะเก็นตัดอะครับ พวกทองแดงแผ่นนึงประมาณ 1700-2000 ครับผม
    ปะเก็นของศูนย์ของผมแตกมา 3 รอบแล้วครับ......
    เล้งพี่ไม่อยากบอกเลยอ่ะ.....เพื่อนเราไปกันหลายคันแล้ว่อะเล้ง

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    เล้งพี่ไม่อยากบอกเลยอ่ะ.....เพื่อนเราไปกันหลายคันแล้ว่อะเล้ง
    ใครบ้างล่ะ 555 รู้ ๆ กันอยู่

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อยากปะเด็นแตกมั่งอ่ะ
    สงสัยก่อนแตกจะบินได้เลย

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เคยเห็นมาหลายคันมาก ทั้ง Plus ทั้ง 116

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

แตกเป็นของเล่นเลย 555+

เนี่ยพอดีมี เชฟ คอมมอนเรลอยู่คันนึงมาเปิดฝาที่อู่ เห็นช่างถอดปะเก็นออกมา
    ผมเลยจับมาเทียบกับของไทรทัน ความหนาผิดกันเยอะเลยครับ แล้วของเชฟปะเก็นมันยัง
    ย้ำขอบมาอย่างดีเลย ผิดกับของไทรทัน ที่มันจะเป็น แบบ 3 แผ่นซ้อน( แต่มันดันไม่ย้ำขอบมาเหมือนเค้า แถมยังบางมากๆ) โอกาสที่แรงดันจะรั่วเข้าตาน้ำมีสูงมากครับ ถ้าเราไปใช้บูสเยอะๆ( หมายถึง ต้องโมถึงๆด้วยนะครับ) ไม่รอดแน่ ปะเก็นเจ้ากรรมแตกทุกทีไป
    แต่ถ้าเทียบสตัทฝาสูบแล้ว ไทรทันได้เปรียบกว่าครับ เพราะลำตัวจะอ้วนสั้น ทำให้สามารถอัดปอนด์ฝาสูบได้เยอะกว่าเชฟ ของเชฟ อัดมาแค่ 90 lb เองครับ แต่ไทรทันอัดได้ถึง120-130 ปอนด์ ดังนั้นหากว่าเราแก้โดยการเปลี่ยนไปใช้ปะเก็นทองแดงสั่งตัดแบบย้ำขอบ
    ก็น่าจะดีกว่าปะเก็นสแตนดาร์ดครับ.... ทั้งนี้หากท่านใดน้ำดันอยู่ผมว่าเราเปลี่ยนมาใช้ปะเก็นทองแดงกันดีกว่าครับ

User ID
    2830
    Status
    โพส
    46

ขนาดรถผมทำนิดเดียวปะเก็นยังแตกเลย
    เปลี่ยนเป็นแบบตัดเองเห็นช่างเค้าบอก

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้