หน้า 2 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 52 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 1793

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

อิอิ ช่วยๆกันออกความเห็นกันไปครับ
    ......พรุ่งนี้แหละ เดี๋ยวลองวาล์วน้ำสตาด้า2.8ดีกว่า
    ผมว่ามันคงวอร์มได้เร็วกว่าและอุหภูมิ น่าจะนิ่งกว่าแบบการเจาะ ได้ผลไงจะเล่าให้ฟังคับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...3เหลี่ยม ครับ3เหลี่ยม...

...น้าแล้วถ้าเราเปลี่ยนมาใช้หม้อน้ำอลูมิเนียม โดยไม่เจาะวาล์ว จะดีกว่าหรือปล่าวครับ หรือว่าต้องทั้งเจาะและก็เปลี่ยนหม้อน้ำด้วย...
    หม้อน้ำเปลี่ยนแล้วต้องดีขึ้นแน่ครับ เพราะยิ่งจุน้ำได้เยอะ(มิติตัวหม้อน้ำต้องใหญ่ขึ้นนะครับ ) ค่าการรับความจุความร้อนก็จะสูงไปอีกครับ อย่าลืมดูนะครับว่า หม้อน้ำที่จะเปลี่ยนเป็นอย่างไร ต้องสังเกตที่ ฟินและหลอดครับ ถ้ามีเยอะๆยิ่งดีครับ เพราะตัวหลอดมันจะสัมผัสโดยตรงกับน้ำ จากนั้นความร้อนจะเกิดการนำผ่านมายังครีบฟินครับ สุดท้ายลมจากพัดลมก็จะดูดความร้อนออกทิ้งข้างนอกครับ มีตังผมว่าจะทำเหมือนกัน.........

User ID
    46
    Status
    โพส
    198

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    เจ้านี้ มายืนยันอีกเสียงครับ ของเขาดีจริงครับ

เมื่อก่อนผมใช้กับ SR20DET โบGARRET M24 ยัดลูกเจ ยังเอาอยู่สบายๆเลยครับ
    มายืนยันอีกเสียงครับว่าของเค้าดีจิงๆๆ ผมลองแล้ว(หลังจากใช้ปะเก็น0มา2แผ่น)แพงแต่คุ้มครับสำหรับรถที่โมนะครับ แต่อย่าลืมนะครับถ้าเคยเปิดฝาสูบมาแล้วครั้งต่อไปควรจะเปลี่ยนน๊อตฝาสูบด้วยเลยจะดีกว่านะครับเพราะไม่งั้นน๊อตมันจะยืดครับ สำหรับราคาน๊อตบอกได้เลยว่าถูกม๊ากก..เบิกศูนย์ตัวละประมาณ30x18=540

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    อิอิ ช่วยๆกันออกความเห็นกันไปครับ
    ......พรุ่งนี้แหละ เดี๋ยวลองวาล์วน้ำสตาด้า2.8ดีกว่า
    ผมว่ามันคงวอร์มได้เร็วกว่าและอุหภูมิ น่าจะนิ่งกว่าแบบการเจาะ ได้ผลไงจะเล่าให้ฟังคับ
    เล้งโทรมาบอก...ผมคนแรกเลยนะ..อย่าลืม ขอร้อง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ black triton ดูโพส
    มายืนยันอีกเสียงครับว่าของเค้าดีจิงๆๆ ผมลองแล้ว(หลังจากใช้ปะเก็น0มา2แผ่น)แพงแต่คุ้มครับสำหรับรถที่โมนะครับ แต่อย่าลืมนะครับถ้าเคยเปิดฝาสูบมาแล้วครั้งต่อไปควรจะเปลี่ยนน๊อตฝาสูบด้วยเลยจะดีกว่านะครับเพราะไม่งั้นน๊อตมันจะยืดครับ สำหรับราคาน๊อตบอกได้เลยว่าถูกม๊ากก..เบิกศูนย์ตัวละประมาณ30x18=540
    วันนี้เที่ยงๆน้ายอด..วงแหวน กาญจนาขวายาวๆเลยนะครับพี่

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    เล้งโทรมาบอก...ผมคนแรกเลยนะ..อย่าลืม ขอร้อง

วันนี้เที่ยงๆน้ายอด..วงแหวน กาญจนาขวายาวๆเลยนะครับพี่
    ดีกว่าจริงๆตาวุส จัดเลยเพื่อน คริๆๆๆๆ
    อยากได้โบลูกนั้นจัง(ที่น้าเล้งใส่อยู่อ่ะ)ขโมยได้ที่ไหนอ่ะ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ก็พอมีครับ ที่ร้านป๋ามืด แต่มันเป็น tf 06-1 นะครับ ยอดใบหน้า จะเล็กกว่าของผม
    แต่ซื้อนะครับ ไม่มีให้ขโมยครับ 5555 ราคา 18000 บาทพร้อมโข่งครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    ก็พอมีครับ ที่ร้านป๋ามืด แต่มันเป็น tf 06-1 นะครับ ยอดใบหน้า จะเล็กกว่าของผม
    แต่ซื้อนะครับ ไม่มีให้ขโมยครับ 5555 ราคา 18000 บาทพร้อมโข่งครับ
    เรื่องวาวล์น้ำ..อย่าลืมนะเล้ง...พี่คนแรก

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

เนี่ยเปรียบเทียบให้ดูคับน้า ความเหมือนที่แตกต่าง

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

เล้งผมมีใบนึง..โข่งหลังแปรผัน

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ได้ครับ พี่วุฒิ.... เดี๋ยวมาบอกพร้อมๆกันเลย

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

ผมก็ดัน เปลี่ยนหม้อน้ำอะลูมิเนียม ทนขับไปจนหม้อน้ำบวม (เสียดายจัง) แต่ความร้อนไม่ขึ้น
    ตัดสินใจเปิดฝา อู่เปลี่ยนน็อตยึดฝาสูบให้ใหม่เป็นของเก่า พี่โก้ ถ้าจำไม่ผิด
    เขาบอกว่าน็อตของTRITON ทนแรงได้ 110 ปอนด์ (ของเดิมน็อตยืดแล้ว)
    ใส่ไปก็เอาไม่อยู่ เปลี่ยนน็อตใหม่ อัดไป 120 ปอนด์ เจาะวาล์วน้ำเพิ่ม
    ตอนนี้กลับมาเหมือนเดิมแล้วครับ อู่บอกอัดบูทช์ได้สบายรับประกัน

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    สมาร์ทเกจ์ อันกลมๆอ่ะเหรอ
    ไม่ลืมมมมมมมมม ไม่ลืมไม่ลืมไม่ลืมมมมมมมมม กร้ากกกกกกกกก

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...3เหลี่ยม ครับ3เหลี่ยม...
    หนุ่มสมาร์ทเกจ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton9908 ดูโพส
    ผมก็ดัน เปลี่ยนหม้อน้ำอะลูมิเนียม ทนขับไปจนหม้อน้ำบวม (เสียดายจัง) แต่ความร้อนไม่ขึ้น
    ตัดสินใจเปิดฝา อู่เปลี่ยนน็อตยึดฝาสูบให้ใหม่เป็นของเก่า พี่โก้ ถ้าจำไม่ผิด
    เขาบอกว่าน็อตของTRITON ทนแรงได้ 110 ปอนด์ (ของเดิมน็อตยืดแล้ว)
    ใส่ไปก็เอาไม่อยู่ เปลี่ยนน็อตใหม่ อัดไป 120 ปอนด์ เจาะวาล์วน้ำเพิ่ม
    ตอนนี้กลับมาเหมือนเดิมแล้วครับ อู่บอกอัดบูทช์ได้สบายรับประกัน

ช่างที่ไหนทำให้อ่ะครับ ช่างตี๋ ป่าว ถ้าไม่ใช่ขออภัยครับ อิอิ แล้วปะเก็นใช้แบบไหนครับ มาแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

ประสบการณ์..ถ้าไม่เป็นกัน..ก็ไม่รู้

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

หม้อน้ำเปลี่ยนแล้วต้องดีขึ้นแน่ครับ เพราะยิ่งจุน้ำได้เยอะ(มิติตัวหม้อน้ำต้องใหญ่ขึ้นนะครับ ) ค่าการรับความจุความร้อนก็จะสูงไปอีกครับ อย่าลืมดูนะครับว่า หม้อน้ำที่จะเปลี่ยนเป็นอย่างไร ต้องสังเกตที่ ฟินและหลอดครับ ถ้ามีเยอะๆยิ่งดีครับ เพราะตัวหลอดมันจะสัมผัสโดยตรงกับน้ำ จากนั้นความร้อนจะเกิดการนำผ่านมายังครีบฟินครับ สุดท้ายลมจากพัดลมก็จะดูดความร้อนออกทิ้งข้างนอกครับ มีตังผมว่าจะทำเหมือนกัน.........
    ...ขอบคุณครับน้า สงสัยคงต้องเปลี่ยนมั่งละงานนี้...

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ไม่ลืมมมมมมมมม ไม่ลืมไม่ลืมไม่ลืมมมมมมมมม กร้ากกกกกกกกก

หนุ่มสมาร์ทเกจ
    ...รับซักเหลี่ยมมั้ยครับ...

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bird3255 ดูโพส
    ประสบการณ์..ถ้าไม่เป็นกัน..ก็ไม่รู้
    อย่าเลยพี่เบริ์ด ไม่เป็นแหละดีแล้วนะ ทำกันไว้ก่อนอย่างพี่ ผมว่าอุ่นใจกว่าถ้าคิดจะทำแรงๆ....

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

วันนี้ ผมแกะวาล์วน้ำของเดิมมาเทียบกับ วาล์วเครื่อง 2.8
    อ่าดูแล้วบ่ามันไม่เท่ากันนี่หว่า ตัวของ 2.8 มันเล็กกว่าอ่ะครับ (บ่ามันจะเล็กจนเกือบๆตกร่องไปแล้ว ) อืม เอาไงก็ดี ...ที่นี่เลยลองใส่ไปแบบขอบวาล์วหมิ่นๆนี่แหละ ดูซิจะซิลน้ำอยู่ไหม จากนั้นก็ประกอบฝาครอบเสร็จ ก็เอานิ้วสอดเข้าไปกดวาล์วน้ำครับ เวลามันจะตกร่องป่าว โอ้วว ...มันใช้ได้นี่ บ่ามันยังรับอยู่ ก็เลยทดลองวาล์วตัวนี้โดยการ
    1.ฟรีเครื่องไว้ครับเพื่อดูอาการสักพักครับ ติดเครื่องไว้พักเดียวความร้อนก็ค่อยๆขึ้นมาอย่างปกติ เหมือนวาล์วตัวติดรถเลยครับ(ตอนใช้วาล์วเจาะ ความร้อนตอน วอร์มอัพ ขึ้นช้า มากๆครับ และมันจะไม่นิ่ง เข็มความร้อน จะวิ่งขึ้นลงบ่อยๆ) ผลก็น่าพอใจระดับนึงเพราะเข็มวัดความร้อนมันจะไปหยุดที่ประมาณ 2.2 ขีดครับ ในขณะรอบเดินเบา
    2. ช่วงที่เราขับแบบปกติทั่วไปก็จะขึ้นแค่ 2.2 ขีดเหมือนเดิมครับ
    3. ถ้าช่วงใช้ความเร็วสูงๆหน่อยมันก็จะขึ้นไปแตะที่ประมาณ 2.5ขีด(วาล์วเดิมๆก็ขึ้นแค่ 2.5 ขีดครับ แต่มันจะค้างไว้ระดับนั้นเลย) แต่สำหรับวาสล์วตัวนี้แป็บเดียวก็ลงเหลือประมาณ 2.3 ขีดครับ.....

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

แต่ยังไม่แนะนำให้ทำกันครับ ผมต้องลองระยะยาวๆก่อนครับ
    อีกอย่างวาล์วของเครื่อง 2.8 บ่ามันเล็กกว่าของเดิมๆติดรถ ผมว่าถ้าใส่แล้วไม่ตกร่องก็ดีไปครับ แต่ถ้ามันตกร่อง ก็จะกลายเป็นว่าเหมือนไม่ได้ใส่วาล์วน้ำ เพราะน้ำมันจะวิ่งวนได้ตลอด ทางที่ดีถ้าอย่างใส่วาล์วน้ำที่เปิดเร็วๆขึ้น ควรลองเทียบรุ่นที่บ่าเท่ากันดีกว่าครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

รูปยืนยันว่า ความร้อนลงจากค่าเดิมๆครับ
    ภาพนี้ถ่ายหลังจาก ผมอัดมาประมาณ 5กิโล แล้วก็จอดเดินเบาไว้ครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

แต่ถ้าเป็น วาล์วเจาะ ความร้อนจะขึ้นแค่ ไม่ถึง 2 ขีดครับ แล้วอุณหภูมิจะไม่นิ่งครับ
    ผมว่าอุณหภูมิมันไม่เหมาะที่จะใช้งาน
    อย่างไรก็แล้วแต่ ผมว่าการทำแบบนี้มันแก้ที่ปลายเหตุมากกว่าครับ ทางที่ดี ถ้าคิดจะทำโมเครื่องยนต์ให้มากกว่าสแตนดาร์ด
    ..ทำกันไว้ก่อนก็จะดีมากๆครับ หาหม้อน้ำดีๆสักใบ +ทำปะเก็นสูบใหม่ จะได้ไม่เป็นกังวลกับเรื่องแบบนี้............

หน้า 2 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 52 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้