หน้า 1 จากทั้งหมด 90 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 51 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 1793

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

มาตรฐาน ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

ลองมาแชร์กันดูนะครับว่าพังกันบ่อยมั๊ย
    แก้ไขอย่างไร
    อาการเริ่มต้นเป็นยังไง
    บู๊ทขึ้นเท่าไหร่
    ความร้อนมาเยอะมั๊ย
    น้ำดันหรือไม่
    ......แชร์ประสบการณ์กันนะครับเพื่อพี่น้องเราครับ.....

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

มาตรฐาน Re: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

รู้กันอยู่ว่าประเก็น 4D56 เป็นแบบ 3 ชั้น ไม่ขลิปขอบ
    จะสามารถทนแรงดันเครื่องเดิมๆสบายๆครับ
    แต่ในกรณี ที่โมเครื่องมา แรงดันต่างๆภายในเครื่องมากขึ้น การเสื่อมสภาพเลยไวกว่ากำหนดครับ
    ...อาการที่พบ(ของตัวเอง)น้ำหายครับ เลยเปิดเปลี่ยน พบว่าปะเก็นแตก แต่เราสังเกตุก่อนที่งานหนักจะเข้าครับ ราคารวมหมด 4พันกว่าบาทจร้า
    เหมือนเดิมแล้วจร้า
    พี่น้องท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมรบกวนด้วยค๊าบ

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

มาตรฐาน Re: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

น้ำหาย หมายถึง น้ำหล่อเย็นสีเขียวในถังพักหายใช่ไหมครับ น้าโจ้

ถ้าใช่ ... ที่ว่ามันหาย ของน้ามันหายเยอะไหมครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boatania ดูโพส
    น้ำหาย หมายถึง น้ำหล่อเย็นสีเขียวในถังพักหายใช่ไหมครับ น้าโจ้

ถ้าใช่ ... ที่ว่ามันหาย ของน้ามันหายเยอะไหมครับ
    3 วัน หมดหม้อเลยครับน้าโบ๊ท

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

เห็นน้าเปิดปะเด็นเรื่องนี้มาก็ดีครับ ผมอยากแสดงความคิดเห็นพอดี

คือ รถผมก็ปะเก็นแตกมาหลายรอบแล้วครับกับปะเก็นศูนย์
    ทีแรกเลยทดสอบใส่ปะเก็นเดิมไปก่อน แล้วแก้เบื้องต้นโดยการแกะแล้วใช้สเปร์ทองแดงพ่นทุกชั้น เพื่อเพิ่มการยึดเกาะหรือซิลรั่วได้ดียิ่งขึ้น ก่อนใส่ปะเก็นก็ได้อัดปอนด์ฝาสูบเพิ่มเป็น 120 lb (เดิมๆแรงขันมันประมาณ 110 lb) ทีแรกนึกว่าจะหายเพราะใช้งานในกรุงเทพตั้งหลายอาทิตย์ อาการน้ำดันเครื่องฮีทก็ไม่มี แต่พอมีวันนึงออกต่างจังหวัด แล้วผมแช่ความเร็วสูงๆด้วยแหละมั้ง ผลก็คือน้ำดันเหมือนเดิมครับ ความร้อนขึ้นเกือบฮีท พอจอดพักที่ปั๊ม
    ได้ยินเสียงน้ำหล่อเย็นเดือดที่ถังพักชัดเจน....งานเข้าอีกแล้ว เป็นแบบนี้ซ้ำแล้วซ้ำอีกจนอยากจะทำกลับมาเดิมๆ เพราะหมดตั้งค่าซ่อมไปเยอะ

ตอนนี้ ล่าสุดก็ได้ทอลองแก้อาการน้ำดันและปะเก็นแตกโดยการ
    ใช้ปะเก็นเนื้อคาร์บอนครับ ซื้อเป็นปะเก็นสั่งตัด แต่ว่า(งานมันจะไม่เนียนเหมือนปะเก็นเดิมนะ) ตัวนี้มันมีทีเด็ดที่ว่า มีสามารถยุบตัวได้สูงจึงทำให้หน้าสัมผัสมันกดชิดกับฝาสูบและเสื้อสูบได้มาก และตรงขอบเสื้อสูบเค้าจะย้ำโลหะไว้ เพื่อกันไม่ให้แรงอัดรั่วครับ (ซึ่งปะเก็นเดิมๆจะเป็นเหล็กนะครับ มี 3 ชั้นบาง แต่ว่าตรงขอบเสื้อสูบเค้าไม่ได้ย้ำขอบมาครับ) การประกอบก็เงื่อนไขเดิม อัดปอนด์ฝาสูบไป 120 lb ครับ ก็รอใช้วอร์มไปซะ 1000โลก่อนอ่ะครับ เพือรอปะเก็นมันเข้าที่เข้าทางก่อน จากนั้นจึงจะไปย้ำฝาสูบอีกรอบครับ คราวนี้จะได้รู้ไปว่าจะอยู่ไหม
    จริงแล้วนะถ้าปะเก็นไทรทันมันออกแบบมาให้เหมือนเครื่อง 4d56 โอกาสปะเก็นแตก น้ำดันน่าจะไม่มีครับ เพราะว่าของสตาด้าออกแบบปะเก็นมาแข็งแรงกว่า แถมปะเก็นย้ำขอบมาให้ด้วย..........

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    คราวนี้ก็เอาโอ่ง มาตั้งดิครับ น้าโจ้ หม้อมันเล็กไปอ่ะ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    เห็นน้าเปิดปะเด็นเรื่องนี้มาก็ดีครับ ผมอยากแสดงความคิดเห็นพอดี

คือ รถผมก็ปะเก็นแตกมาหลายรอบแล้วครับกับปะเก็นศูนย์
    ทีแรกเลยทดสอบใส่ปะเก็นเดิมไปก่อน แล้วแก้เบื้องต้นโดยการแกะแล้วใช้สเปร์ทองแดงพ่นทุกชั้น เพื่อเพิ่มการยึดเกาะหรือซิลรั่วได้ดียิ่งขึ้น ก่อนใส่ปะเก็นก็ได้อัดปอนด์ฝาสูบเพิ่มเป็น 120 lb (เดิมๆแรงขันมันประมาณ 110 lb) ทีแรกนึกว่าจะหายเพราะใช้งานในกรุงเทพตั้งหลายอาทิตย์ อาการน้ำดันเครื่องฮีทก็ไม่มี แต่พอมีวันนึงออกต่างจังหวัด แล้วผมแช่ความเร็วสูงๆด้วยแหละมั้ง ผลก็คือน้ำดันเหมือนเดิมครับ ความร้อนขึ้นเกือบฮีท พอจอดพักที่ปั๊ม
    ได้ยินเสียงน้ำหล่อเย็นเดือดที่ถังพักชัดเจน....งานเข้าอีกแล้ว เป็นแบบนี้ซ้ำแล้วซ้ำอีกจนอยากจะทำกลับมาเดิมๆ เพราะหมดตั้งค่าซ่อมไปเยอะ

ตอนนี้ ล่าสุดก็ได้ อาการน้ำดันและปะเก็นแตกโดยการ
    ใช้ปะเก็นเนื้อคาร์บอนครับ ซื้อเป็นปะเก็นสั่งตัด แต่ว่า(งานมันจะไม่เนียนเหมือนปะเก็นเดิมนะ) ตัวนี้มันมีทีเด็ดที่ว่า มีสามารถยุบตัวได้สูงจึงทำให้หน้าสัมผัสมันกดชิดกับฝาสูบและเสื้อสูบได้มาก และตรงขอบเสื้อสูบเค้าจะย้ำโลหะไว้ เพื่อกันไม่ให้แรงอัดรั่วครับ (ซึ่งปะเก็นจะเป็นแบบเหล็กนะครับ มี 3 ชั้นบาง แต่ว่าตรงขอบเสื้อสูบเค้าไม่ได้ย้ำขอบมาครับ) พร้อมกับเงื่อนไขเดิม อัดปอนด์ฝาสูบไป 120 lb ครับ ก็รอใช้วอร์มไปซะ 1000โลก่อนอ่ะครับ เพือรอปะเก็นมันเข้าที่เข้าทางก่อน จากนั้นจึงจะไปย้ำฝาสูบอีกรอบครับ คราวนี้จะได้รู้ไปว่าจะอยู่ไหม อิอิ ที่จริงนะถ้าปะเก็นไทรทันมันออกแบบมาให้เหมือนเครื่อง 4d56 โอกาสปะเก็นแตก น้ำดันน่าจะไม่มีครับ เพราะว่าของสตาด้าออกแบบปะเก็นมาแข็งแรงกว่า แถมปะเก็นย้ำขอบมาให้ด้วย..........
    นั่นซิครับน้า ทำไม ไม่ย้ำขอบมาให้ก็ไม่รู้ครับ
    สูตรของน้า เด๋วต้องลองดูครับ

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    อูย หายเยอะจัง

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

หรือมีอีกทางเลือกนึงครับ มีร้านตัดปะเก็นอีกร้านนึง เค้ามีของไทรทัน
    ชื่อร้าน ช.ปะเก็น อยู่แถวๆ ปทุมวันมั้งครับ ผมโทรไปเค้าบอกว่า ปะเก็นเดิมๆเหมาะกับรถเดิมครับ แต่ถ้ารถทำเพิ่มต้องใช้ปะเก็นที่ร้านเค้าครับ เค้าบอกว่าเป็นปะเก็นเนื้อสปริงครับ มันจะยืดหยุ่นได้ดีกว่าปะเก็นศูนย์ และยังบอกอีกว่าเนี่ยนะ รถแข่งเอาไปใช้หลายคันแล้ว ยังไม่มีปัญหาเลย รับบูสได้สบายๆ ส่วนราคาก็เอาเรื่องนะครับ 3400 บาทครับ มีความหนาให้เลือก
    3 ไซค์ คือ 1.2 1.4 1.6 มิล ซึ่งต้องเลือกเอาให้เหมาะสมครับ ว่าเราปาดฝาไปอีกมิล ก็ควรจะใช้ปะเก็นหนาขึ้นเพิ่อไปชดเชยระยะเดิมครับ ก็ลองดูแล้วกันครับถ้าใครงบเหลือๆ...

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

น้าโจ้ สำหรับรถผมที่ว่าน้ำดัน นั่นหมายถึง กำลังมันรั่วออกมาเข้าตาน้ำนะครับ
    พอรั่วมาเยอะๆมันจะเกิดแรงดันไปดันฝาหม้อน้ำให้สปริงมันยกระบายน้ำออกไปล้นทะลัก
    ที่หม้อพักน้ำนะครับ ทำให้น้ำในระบบน้อยจึงเป็นเหตุให้ความร้อนขึ้น เครื่องฮีทครับ....
    สำหรับของน้า ที่บอกว่าน้ำในหม้อพักหาย อืมมม ไม่เหมือนกันครับ ของผมนี่น้ำล้นเต็มหม้อพักตลอดเวลาเลย...

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

เนี่ย ถ่านตอนมันเริ่มลงมาแล้วครับ ที่จริง มันขึ้นยัน H

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    หรือมีอีกทางเลือกนึงครับ มีร้านตัดปะเก็นอีกร้านนึง เค้ามีของไทรทัน
    ชื่อร้าน ช.ปะเก็น อยู่แถวๆ ปทุมวันมั้งครับ ผมโทรไปเค้าบอกว่า ปะเก็นเดิมๆเหมือนกับรถเดิมครับ แต่ถ้ารถทำเพิ่มต้องใช้ปะเก็นที่ร้านเค้าครับ เค้าบอกว่าเป็นปะเก็นเนื้อสปริงครับ มันจะยือหยุ่นได้ดีกว่าปะเก็นศูนย์ และยังบอกอีกว่าเนี่ยนะ รถแข่งเอาไปใช้หลายคันแล้ว ยังไม่มีปัญหาเลย รับบูสได้สบายๆ ส่วนราคาก็เอ่เรื่องนะครับ 3400 บาทครับ มีความหนาให้เลือก
    3 ไซค์ คือ 1.2 1.4 1.6 มิล ซึ่งต้องเลือกเอาให้เหมาะสมครับ ว่าเราปาดฝาไปอีกมิล ก็ควรจะใช้ปะเก็นหนาขึ้นเพิ่อไปชดเชยระยะเดิมครับ ก็ลองดูแล้วกันครับถ้าใครงบเหลือๆ...
    เจ้านี้ มายืนยันอีกเสียงครับ ของเขาดีจริงครับ

เมื่อก่อนผมใช้กับ SR20DET โบGARRET M24 ยัดลูกเจ ยังเอาอยู่สบายๆเลยครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

สภาพปะเก็นข้ามครับ มันข้ามทุกสูบเลย แทรกออกตามรอยต่อของแผ่นปะเก็นที่ ซ้อนๆกันนั้นแหละครับ... ลองดูภาพนึงซิครับ หัวลูกสูบ ทั้งน้ำและน้ำเครื่องขังเติมเลย ถึงว่าล่ะไมมันสตาร์ทยากจัง....

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...เปิดกระทู้ได้ดีเยี่ยมเลยตาโจ้ พวกรถทำแรงๆ คิดเอาแต่แรงๆ แต่ลืมคิดตรงนี้ไปเลย เรื่องเย็นๆ ยังไงก็อย่าลืมกันนะครับถ้าไม่อยากเข้าศูนย์เข้าอู่เพื่อเปิดฝา เสียทั้งเงินเสียทั้งเวลา อ้ออุปกรณ์พวกสมาร์ทเกจ์ ผมเพิ่งเห็นประโยชน์ของมันก็ตรงเนี๊ย มันเตือนเราได้แยะเรื่องภายในเครื่องยนต์ทั้งหลาย...

User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...เปิดกระทู้ได้ดีเยี่ยมเลยตาโจ้ พวกรถทำแรงๆ คิดเอาแต่แรงๆ แต่ลืมคิดตรงนี้ไปเลย เรื่องเย็นๆ ยังไงก็อย่าลืมกันนะครับถ้าไม่อยากเข้าศูนย์เข้าอู่เพื่อเปิดฝา เสียทั้งเงินเสียทั้งเวลา อ้ออุปกรณ์พวกสมาร์ทเกจ์ ผมเพิ่งเห็นประโยชน์ของมันก็ตรงเนี๊ย มันเตือนเราได้แยะเรื่องภายในเครื่องยนต์ทั้งหลาย...
    สมาร์ทเกจ์ อันกลมๆอ่ะเหรอ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

นี่ ตอนประกอบครับ ช่างร้านผม ล้างเครื่องได้ใจมากๆ กริ๊บๆเลยนะ
    ตอนแรกคิดว่าเห็นช่างแต่งตัวเลอะๆ ร้านเลอะๆ นึกว่างานจะเลือนๆ ฮ่าๆๆๆ
    แต่ไม่เลยครับ งานเนียนๆ สะอาดมากครับ ฝาสูบอย่างกะเบิกของใหม่เลยครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ล่าสุด ผมลองเจาะวาล์วเดิมครับ เจาะมา 4 รู
    ข้อดี
    ความร้อนลงไปเยอะมากๆครับ
    ก่อนเจาะ ขึ้นความร้อนประมาณ 2.5 ขีด แต่พอเจาะแล้วมันขึ้นยังไม่เต็ม 2 ดีเลครับ ครับ
    แต่ถ้าซัดหนักๆก็ 2.5 ขีดครับ พอแป๊บเดียวก็ลงมา 2 ขีด 5555+
    ข้อเสียนิดนึงครับ
    คือเวลาตอนเช้าๆมันจะใช้เวลาวอร์มอัพนานมากครับ ถึงอุณหภมูจะขึ้นในระดับที่ใช้งาน และเข็มความร้อนเราจะไม่นิ่ง จะขึ้นๆลงๆ ตามการกดคันเร่งครับ ( แต่ก็ไม่เกิน 2.5 ขีด)
    เนี่ยถ้าเราทำให้ความร้อนระดับนี้ได้คงที่ โอกาสฝาโก่งปะเก็นแล็บคงน้อยลงไปมากครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

พรุ่งนี้จะลองอีกแบบครับ จะใช้วาล์วน้ำของ สตาด้า 2.8 มาแทนของเดิมครับ
    (ข้อมูลนี้ได้จากน้าเต้ย ต้องขอบคุณมากนะครับ)
    เพราะมันเปิดเร็วกว่าเดิมๆครับ ของเดิมเปิด 82 c ของสตาด้าเปิด 76.5 c ครับ
    มันก็น่าจะให้ผลได้ดีกว่าอยู่นะครับ สำหรับรถที่โมเครื่องมา เพราะความร้อนจะถูกระบายออกจากน้ำได้เร็วขึ้น

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    สมาร์ทเกจ์ อันกลมๆอ่ะเหรอ
    ...3เหลี่ยม ครับ3เหลี่ยม...

ล่าสุด ผมลองเจาะวาล์วเดิมครับ เจาะมา 4 รู
    ข้อดี
    ความร้อนลงไปเยอะมากๆครับ
    ก่อนเจาะ ขึ้นความร้อนประมาณ 2.5 ขีด แต่พอเจาะแล้วมันขึ้นยังไม่เต็ม 2 ดีเลครับ ครับ
    แต่ถ้าซัดหนักๆก็ 2.5 ขีดครับ พอแป๊บเดียวก็ลงมา 2 ขีด 5555+
    ข้อเสียนิดนึงครับ
    คือเวลาตอนเช้าๆมันจะใช้เวลาวอร์มอัพนานมากครับ ถึงอุณหภมูจะขึ้นในระดับที่ใช้งาน และเข็มความร้อนเราจะไม่นิ่ง จะขึ้นๆลงๆ ตามการกดคันเร่งครับ ( แต่ก็ไม่เกิน 2.5 ขีด)
    เนี่ยถ้าเราทำให้ความร้อนระดับนี้ได้คงที่ โอกาสฝาโก่งปะเก็นแล็บคงน้อยลงไปมากครับ
    ...น้าแล้วถ้าเราเปลี่ยนมาใช้หม้อน้ำอลูมิเนียม โดยไม่เจาะวาล์ว จะดีกว่าหรือปล่าวครับ หรือว่าต้องทั้งเจาะและก็เปลี่ยนหม้อน้ำด้วย...

User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

ไม่เจาะดีกว่าครับ เพราะเจาะน้ำจะเข้าไปได้ ตั้งแต่ตอนสตาร์ทใหม่ ซึ่งมันไม่ดีต่อเครื่องครับ กว่าอุณหภูมิมันจะได้ ต้องใช้เวลานาน ซึ่งนั่นหมายถึง การสึกหรอ ที่มากขึ้น เปลี่ยนไปใช้ วาล์วน้ำ ที่เปิดเร็วขึ้นดีกว่าครับ ตามที่น้าเล้ง ได้บอกไว้อ่ะครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 90 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 51 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้