หน้า 88 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 38 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1,741 ถึง 1,760 จากทั้งหมด 1793

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3193
    Status
    โพส
    170

มาตรฐาน ตอบ: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CLIMAX ดูโพส
    โหรื้อเครี่องทั้งตัวเลยเหรอคับ หมดกี่ตังค์คับงานนี้
    อับ ขึ้นมาให้ดูกันครับ สูตรนี้

User ID
    3193
    Status
    โพส
    170

มาตรฐาน ตอบ: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    เอามาแชร์กันสำหรับพี่น้องชาวน้ำดันคับ จากรถผมเองรายละเอียดมีดังนี้คับ

เริ่มจากการจัดการอุดตาน้ำซะด้วยการตอกลิ่มคับ ที่ไม่หลอมทองเหลืองหรือทองแดงเข้าไปเพราะที่โรงกลึงบอกว่าเคยหลอมแล้วใช้ไปไม่นานเสื้อสูบแตกคับ ก็เรยต้องตอกลิ่มเข้าไปแทนคับ

ไฟล์แนบ 112051 ไฟล์แนบ 112052

ต่อมาก็หาน็อตฝาสูบที่มันดีกว่าเดิมแข็งแรงกว่าเดิมเพื่อที่จะได้อัดได้เต็มๆเหนี่ยว หลังจากที่เทียบมาหลายตัวหลายยี่ห้อหลายเกรด สุดท้ายแล้วก้อมาลงตัวกับน็อตค่ายเดียวกันรุ่นพี่ตั้นเรานี่เองเหอะๆ....หลงทางไปตั้งนาน
    นี่คับน็อตตัวใหม่ที่จะใส่แทนของเดิมถึงจะยาวไปหน่อยแต่ไม่เป็นไรกลึงออกได้ (ตัวสีขาวตัวใหม่ สีดำตัวเก่าตรงรุ่น)..........ตัวนี้ทำเอาโรงกลึงบ่นกันไปเรยว่าน็อตรายวะ โค ตะ ระ แข็งเรย

ไฟล์แนบ 112057ไฟล์แนบ 112058ไฟล์แนบ 112053ไฟล์แนบ 112062

หลังจากที่ได้น็อตแล้วต่อมาก็หาวาวล์น้ำมาเปลี่ยนดีกว่า วาวล์ที่ใช้นั้นก็คงหนีไม่พ้นของnissanที่น้าๆเปลี่ยนกันมานั่นแหละครับ แต่เห็นแล้วคันไม้คันมือเรยขอซนซะหน่อยด้วยการจับมาเจาะซะ.....

ไฟล์แนบ 112061 ไฟล์แนบ 112056

ส่วนประเก็นใช้ของเดิมคับแกะแยกชิ้น3แผ่นพ่นสเปรย์ทั้งสามเรย....
    ไหนๆก็ยกเครื่องลงมาแล้วซนอีกหน่อยดีกว่า....555 (หาเรื่องเสียตังค์อีกแล้วไง) เอาข้อเหวี่ยง ฟรายวิน ครัช ไปหน่วงถ่วงบาลานซ์กะปัดเงาซะหน่อยดีกว่า
    รูปนี้ยังไม่ได้ทำอะไรนะคับเพิ่งถอดออกมาเอาไปส่งโรงกลึงเมื่อวานนี้เองกว่าจะได้ก็วันจันทร์

ไฟล์แนบ 112054ไฟล์แนบ 112059ไฟล์แนบ 112055

ช่วงระหว่างรอทำไรดีน้า??? รื้อๆๆๆ มีไรให้เล่นบ้าง เจอแร้ววว SCV ตัวเก่าที่เก็บไว้จับเอามาระเบิดดีกว่า

ไฟล์แนบ 112060

ตอนนี้ได้แต่นั่งรอคับ รอข้อเหวี่ยงกับชุดฟรายวินและครัชที่ส่งไปทำ ได้แล้วจะได้ประกอบแล้วลองอัดดูว่าจะเป็นไงบ้างกับสิ่งที่ทำไป เสร็จแล้วผลออกมาจะมารายงานอีกทีนะคับ......
    เอามาแชร์กันครับ

User ID
    3193
    Status
    โพส
    170

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    เล่นบทโหดกันเลยนะครับน้า scv เจาะแบบนั้นระหว่าง โค๊ด 0089 เคลียไม่ออก แล้วต้องเข้าศูนย์นะครับ

น๊อตถ้ามองไม่ผิดน่าจะของสตาด้าป่าวน้า
    อย่าลืมใช้ปะเก็นเบอร์หนาสุดนะครับ สเต็ปปาดบนล่าง ต้องโดนปะเก็น 1.05mm ครับผม
    คลูแลนท์แนะนำเป็น "วาโวลีน" ครับลดแรงดันที่เกิดในระบบหล่อเย็นไปได้เยอะครับ
    ผมลองใช้ของยี่ห้ออื่นแล้วไม่ผ่าน

ดีใจที่กระทู้นี้คึกคักกันอีกครับ มีอะไรก็แบ่งปันกัน......
    โค๊ด 0089 ที่ร้าน obdshop-neng แก้ให้ฟรีครับ โทรหาเหน่ง โค๊ดนี้ ลบโค๊ดอย่างเดียวไม่หาย ต้องให้เครื่องมือที่มีคำสั่งเหมือนศูนย์ บริการแก้ครับ ถ้าใครเจอ ขับเข้ามาที่ร้านได้เลยครับ แก้ให้ได้ครับ ฟรีๆ ช่วยเหลือกัน แถวมีนบุรีนะครับ

User ID
    34486
    Status
    โพส
    291

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NENG_3 ดูโพส
    ถามพร้อมอ้างกระทู้ เพื่อ เพื่อนพี่น้อง ชาวน้ำดันได้ ดูเป็นข้อมูลครับ คือว่ามีขอสังสัยอยู่นิดหน่อยครับ คือตาน้ำ 2 รูที่ปิดไปนั้น ถ้าสังเกตจากประเก็น จะเห็นว่ามีแค่ 1 รูที่ ที่ประเก็นมีรู ทำให้น้ำทะลุประเก็นได้ เข้าใจว่า ถ้าเป็นรถเดิมๆ ที่ไม่ได้อุดตาน้ำ น้ำน่าจะส่งขึ้นไปเลี้ยงที่ฝาสูบ อยากถามว่า ถ้าปิดแล้วจะส่งผลอะไรกับความร้อนที่ฝาสูบหรือเปล่าครับ แล้วถ้าไม่มีผลอะไร ตอนเราสั่งทำประเก็น เราไม่ต้องให้เขา ทำรูนี้ที่ประเก็นจะดีกว่าไมครับ เพราะทำไว้ ก็ไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไรแล้ว ขอบคุณกระทู้นี้มากครับ ตอนนี้ผมกำลังยก ลงมาทำเองแล้วครับ จ้างช่างให้ทำตามสูตรชมรมเรา หลังจากที่ล่าสุดไปทำ แถวตลาดไทยมา ที่เจ้าของร้าน คุยนักว่า น้ำดันผมเอาอยู่ ทำมาช่วงก่อนสงกานต์ มาใช้ก็ไม่นานครับ ทุกครั้งที่เปิดฝาหม้อน้ำตอนนี้ ก็ลมเยอะมากครับ คิดว่าดันล่ะ นอกจากดันแล้วยังได้อาการแถมอีกคือ มีควันขาวด้วย กลิ่นควันเหม็น(เป็นตั้งแต่ออกจากอู่ที่ทำเสร็จ) รู้เลยว่าเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ น่าจะเกิดจาก ใส่ประเก็น หนา 1.5 mm (ร้านที่ทำบอกขนาดความหนา) แต่ไม่ได้ทำการใส ฝา และเสื้อ เลยทำให้ อัตราส่วนเผาไหม้ไม่เหมือนเดิม ก็นำฝากเตือนชาวชมชมเราครับ อย่าได้คิดหาวิธีแก้วิธีอื่น หรือได้หลงเชื่ออู่ที่ไม่เปิดเผยสูตร ถ้าจะทำอู่ไหนก็ขอข้อมูลว่าเขาทำอย่างไรหลักการเป็นอย่างไรให้รู้เลยครับ เพราะลองมาเยอะแล้วดันทุกรอบ และที่บอกว่า รับประกันถ้าไม่หายทำให้ใหม่ มันก็มีครับแต่ตอนที่ทำให้ใหม่เนี้ยเริ่มจะคุยกันไม่ค่อยดีแล้วครับ ทางที่ดีหาอู่ที่ทำตามสูตรในชมรมเรา หรือไมเราก็จ้างช่างทำตามสูตรในชมรมเรา อยู่ไม่อยู่ขึ้นกับบู๊ชที่ใช้ครับ และถ้าไม่อยู่ตอนนี้ก็ยังไม่มีสูตรอื่นที่ดีกว่านี้ครับผมเชื่อว่าอย่างนั้น ผมเลือกที่จะจ้างช่างมาถอดประกอบให้ครับ ด้วยหวังว่า รถเราทำเองเห็นเองทุกขั้นตอน งบอาจจะบานปลาย แต่ก็ได้รู้ได้เห็น อะไรไม่ดีเราก็เปลี่ยนให้หมด ไม่ต้องเสี่ยงว่าอู่จะมกเม็ด ประกอบอะไหล่บางอย่างที่ไม่ดี เข้าไปเหมือนเดิม ก็มาแสดงความคิดเห็นให้เป็นแง่คิดครับ เดียวตอนทำจะเก็บรูปถ่ายมาฝากครับ สำหรับน้าเล้ง หรือว่าน้าคนไหนที่มีข้อมูล เข้ามาอ่านแล้ว รบกวนตอบด้วยนะครับ ถ้าไม่ตอบก็ต้องโทรไปถามล่ะนะ
    เอาไงดีทีนี้ว่าจะไปทำที่ว่า นี่ละเสาร์นี้ ชักลังเลแล้วสิ

User ID
    3193
    Status
    โพส
    170

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rungsangch ดูโพส
    เอาไงดีทีนี้ว่าจะไปทำที่ว่า นี่ละเสาร์นี้ ชักลังเลแล้วสิ
    ทำอู่ไหนครับ

User ID
    34486
    Status
    โพส
    291

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NENG_3 ดูโพส
    แถวๆตลาดไทยนะครับ

User ID
    34486
    Status
    โพส
    291

เอาไงดีใครมี อู่แนะนำบ้าง ดันแล้วแต่ยังไม่มาก ไกล้ๆ บางพลีก็ดีครับ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rungsangch ดูโพส
    เอาไงดีใครมี อู่แนะนำบ้าง ดันแล้วแต่ยังไม่มาก ไกล้ๆ บางพลีก็ดีครับ
    ลองโทรถาม พี่ต้อย ดีเซล ในปั้มบางจาก ก่อนถึงคลองขุด ตรงข้าม ปั้ม ปตท ครับเค้าใช้ไทรทันเหมือนกัน 0870183944

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

เหน่งขาย obd แล้วหรอ

User ID
    3193
    Status
    โพส
    170

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ w-ut ดูโพส
    เหน่งขาย obd แล้วหรอ
    ขายนานมากแล้วครับ น้าวุฒิ เอา elm 327 ไปไว้ตรวจรถสักอันไมครับน้าวุฒิ ขายใครคนในคลับ เรา ถูกที่สุด ในประเทศ อิๆ

User ID
    3193
    Status
    โพส
    170

แถวๆตลาดไทยนะครับ
    ผมบอกคำเดียวว่า อย่าเลยครับ ผมทำมาแล้ว ไม่จบครับ ถ้าเขาทำสูตรเขา เหมือนที่ทำให้รถผมไม่จบแน่นอนครับ

User ID
    34486
    Status
    โพส
    291

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ohm4door ดูโพส
    ลองโทรถาม พี่ต้อย ดีเซล ในปั้มบางจาก ก่อนถึงคลองขุด ตรงข้าม ปั้ม ปตท ครับเค้าใช้ไทรทันเหมือนกัน 0870183944
    ขอบคุณมากครับจะลองเข้าไปดูเสาร์นี้

User ID
    34486
    Status
    โพส
    291

ผมบอกคำเดียวว่า อย่าเลยครับ ผมทำมาแล้ว ไม่จบครับ ถ้าเขาทำสูตรเขา เหมือนที่ทำให้รถผมไม่จบแน่นอนครับ
    ไม่รู้เขาเป็นอะไรพอผมถามว่า ทำอะไรบ้างเขากลับไม่พอใจซะงั้น แล้วเขาวางสายเลยอะ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

จริงๆแล้ว ที่ทำมาหลายครั้ง(รถผม) จบมี่น๊อควีโก้ ครับ ประเก็นเดิม ไม่ได้พ่นอะไรทั้งนั้น แต่จุด climax อยู่ที่วิธีการขันน๊อตครับ การขันน๊อตฝาสูบครับ ถ้าขันแบบเดิมๆ มันก็เหมาะกับรถเดิมๆครับ คือขันแบบจับปอนด์ด้วยประแจปอนด์ แต่รถเราโมดิฟายมา มันก็ต้องเพิ่มแรงขันให้สูงขึ้น แต่ถ้าเราเอาประแจปอนด์ เพิ่มปอนด์และขันเลย โดยที่การขันนั้นเพิ่มขึ้นจากเดิมมากๆ ก็จะทำให้น๊อต ยืดครับ แต่มีอีกวิธี ที่ทำให้การขันน๊อตทำให้น๊อคแน่นมากขึ้นโดยที่น๊อตไม่ยืด ไม่รูด คือการตีเป็นองศาครับ คือช่วงแรกขันจับปอนด์ น่าจะ 70 lb แล้วก็ตีเป็นองศา อหมือนที่เล้งได้โพสไปก่อนหน้านี้แล้วคับ ที่น๊อตมันไม่ยืดก่อนก็เพราะว่าการตี มันขยับทีละนิดแล้วหยุด ทำให้น๊อตไม่เครียดมากเหมือนการโหนเพื่อไขน๊อตครับ รถผมดันครั้งสุดท้าย บูส 35 ครับ โบ 05 hr ต้อนนี้น๊อตวีโก้ ประเก็นเดิมครับ บูส 40 เคยอช่ไป ความร้อนขึ้นถึง 102 องศา ครับ ยังไม่ดันอีกครับ ยังไงลองศึกษาก่อนทำนะครับ ไม่งั้นโดนหลายรอบครับ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

มีไรโทรถามได้นัครับ ยินดีครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CLIMAX ดูโพส
    มีไรโทรถามได้นัครับ ยินดีครับ
    แจกเบอร์สาวอีกแล้วหรอ

User ID
    22305
    Status
    โพส
    1,217

เก็บความรู้รอเวลาทำ ฮิฮิ

สมาชิกถาวร: TTC-00888 TTC-Member
    User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob294 ดูโพส
    เก็บความรู้รอเวลาทำ ฮิฮิ
    ยังไม่แตกเลยจะทำทำไม 5555++

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

เก็บเกี่ยวความรู้

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    แจกเบอร์สาวอีกแล้วหรอ
    มีสาวๆด้วยเหีอครับน้าจี มีแต่หนุ่มๆ โทรมาหาอ่ะครับ
    น้าจีสบายดีมั้ยครับ ไม่ได้คุยกันนานเลยนะครับ

หน้า 88 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 38 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้