หน้า 3 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 105

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาตรฐาน Re: กล่องพ่วงทั้งหลาย กับ จูนกล่องหลัก

กระทู้วัดวุฒิภาวะ ในการทำรถ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: กล่องพ่วงทั้งหลาย กับ จูนกล่องหลัก

ปั๊บๆ.....บรั๊บๆๆๆ.......ฟิ้วววว 5555
    ไม่มีอะไรครับ แค่แวะมาเฉยๆๆ.........

User ID
    8624
    Status
    โพส
    302

จะว่าไปผมก็อยากรู้นะ ผลจะเป็นแบบไหน ในสเตปใกล้เคียงกัน
    ที่ระยอง มีคับ เราแตกต่าง แต่ไม่แตกแยก แต่งตามแบบที่ตัวเองคิดว่าใช่
    คันแรก
    พลัสขับ 4 เกียร์ธรรมดา ยก 2 นิ้ว ล้อ 20 จูนกล่องหลัก ทำท้ายราง และเดินท่อ พร้อมอินเตอร์ กรองอากาศ K&n
    คันที่สอง
    พลัส ออโต้ ยก 2 นิ้ว ล้อ 20 กล่องทอง ใบเดียว ท้ายรางไม่ทำ
    อยากรู้ผลจังว่าจะเป็นงัย เพื่อน สมช.อยากรู้ป่ะคับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

เอาเป็นว่าเนอะ
    กระทู้นี้สิ่งที่ สมาชิกอยากทราบคืออะไร
    ให้เดาละกัน ตัดเรื่องความคิดว่าแบบไหนเจ๋งกว่ากัน
    -หลักการจูนของทั้ง2แบบ
    -ค่าใช้จ่ายของทั้ง 2 แบบ
    -สิ่งที่ได้มาผลที่ได้รับ ประเภท (ความรู้สึกในการขับขี่,การตอบสนองของเครื่องยนต์ ทั้ง 2 แบบ,ผลดี-ผลเสีย ระยะสั้น,ผลดี-ผลเสียระยะยาว,สิ่งที่ต้องทำเพิ่มนอกเหนือจากนี้ และอื่นๆ) ตัดเรื่องความแรงหรือ TOPSpeed ออกไป

จริงๆแล้วส่วนใหญ่คงไม่ได้ทำรถไปแข่งกับคนอื่นซักเท่าไหร่ ก็ มีบ้างที่ทำรถไว้แข่งแต่ก็ต้องมีสูตรสำเร็จส่วนตัวบ้าง

เท่าที่ดูมาหลายเวป เวปแห่งนี้ก็มีผู้ทีความรู้ความสามารถมีหลักการกล้าที่จะนำเสนอเยอะที่สุดก็ว่าได้ครับ

ช่วยๆกันนำเสนอคับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

เอาครับ...ตามสะดวกใครจะทำยังไงก็ตาม ผมขับของผมเดิมๆดีกว่า
    ค่อยๆไปค่อยขับ แก้ไขจุดบกพร่องรถที่ใช้อยู่
    จูนกล่องหลักอย่าที่บอกแจ่ม...ผมรู้จักการจูนกล่องหลักมาก่อน
    กล่องทองไม่ทำท้ายราง...ผมไม่รู้ว่าใช้ ความสามารถของกล่องคุ้ม ราคาหรือเปล่า
    รถผมธรรมดามากๆในสายตาผม ดันรางและยกหัวฉีด ครัชเดิมๆ ผมพอแล้วไม่คิดแข่งกับใคร
    แต่ถ้าใครอยากลองกับผม ต้อง
    แบล๊คลิตรมาแลกพร้อมมิคเซอร์
    บวกค่าสนาม
    น้ำมันหนึ่งถัง
    มีใครอยากจะลองกับผมหรือเปล่า

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ลักษณะการแต่งรถบ้านเรา เอางบประมาณเป็นหลักครับน้า

สมมติว่า คนสองคน มีเงินแต่งรถเท่ากันประมาณ 25,000 บาท

คนนึง เลือกกัดฟันเพิ่มตังยอมทน เพื่อหาจูนกล่องหลัก

อีกคน เลือกลงกล่องยก + กล่องดัน + ทำราง + รองบูสท์ + ทำคันเร่ง Diy

อีกคนใช้งบไปแล้ว 20,000 บาท ยังเหลือตัง 5,000 เพื่อต่อยอดไปทำคลัตช์

อีกเดือนยอมทนอีกนิด กัดฟัน จัดเบรคดีดีสักชุด ถัดไปอีกครึ่งเดือน

เสริมสมรรถนะการทรงตัว

คนสองคน มีแนวทางเดียวกัน คนที่จูนกล่องหลัก จะไม่บานปลาย

เพราะจ่ายทีเดียวจบ ได้ความแรงแบบมาตรฐาน แรงก็แบบมาตรฐาน

ชอบแรงเหนือเดิมหน่อยๆ ไม่ต้องทำอะไรมากมาย

ที่เหลือ ก็มีเงิน ทำอย่างอื่นต่อ

ส่วนคนลงกล่องพ่วง เมื่อของมัน Unlimit ก็ต้องไปหาแต่งเพิ่ม ไปเรื่อย

อาจต้องเปลี่ยนโบใหม่ หัวฉีด เพิ่มเติมไปอีก เพราะมันก็อัพไปได้เรื่อยๆ

สุดท้าย รถพ่วงกล่อง อาจนอนอยู่อู่ มากกว่าอยู่บ้าน

อยากให้เราเอาข้อมูลที่เราไปทำรถมาจริงๆ มาเล่าเพื่อเป็นแนวทางแก่สมาชิก
    เพื่อไม่ให้โดนกลุ่มพ่อค้าหลอกขายของ
    พ่วงกล่องแบบหลอกมากไปก็พัง จูนกล่องเดิมมากไปก็พัง
    ผมลองมาแล้วทั้งพ่วงกล่องจูนกล่อง
    ตอนนี้หันมามองด้านความปลอดภัย และความทนทานของรถมากกว่า
    มีประโยชน์อะไรถ้าแรงแบบแป๊บๆ แล้วพัง
    สมาชิกท่านอื่นที่มีประสบการณ์การทำรถมาช่วยแชร์กันดีกว่า
    เพื่อให้ท่านอื่นได้ไม่หลงทาง
    พ่วงแบบพอดี จูนแบบพอดี กับรถดีๆ
    ท่านเจ้าของรถลองตัดสินใจดูครับ ข้อมูลน่าจะเพียงพอให้ท่านตัดสินใจแต่งรถ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...ทำอะไรจากที่ไหน จากใคร มันก็ดีทั้งนั้นแหล่ะครับ(เสียตังทั้งนั้น) มันอยู่ที่ตัวเราเองว่าจะพอจะหยุดแค่ไหน ก็เท่านั้นเอง ชนะกันไปแข่งกันไปไม่ใช่บนสนามแข่งแล้วจะได้อะไร พลาดมาไม่ตายก็เจ็บ พ่อแม่ลูกเมีย ญาติพี่น้อง อยู่ข้างหลัง ก็เศร้า มั้งรึปล่าว อันนี้ไม่รู้...

...สรุปเงินกูเอง รถกูเอง พังกูก็ซ่อมเอง ทั้งนั้น อย่าคิดมาก55555555...

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

กล่องพ่วงขายต่อได้ เลินนิ่งได้ ปิดกล่องขับเดิมๆได้ มีโหมดประหยัดด้วยครับ ยังไงผมว่าน่าสนใจครับ

Banned
    User ID
    5248
    Status
    โพส
    133

จูนกล่องหลัก หรือ พ่วงกล่อง ต่างมีดีในตัวมัน เอง แรงแล้วขาดความพอดี มีพังทั้งนั้นไม่ว่าจะจูนกล่องเดิมหรือพ่วงกล่อง เพราะฉนั้นเดินสายกลาง กับมีความพอดีถูกต้องที่สุดครับ แต่ส่วนคนที่ต้องการทำไว้แข่งก็ตามแต่ครับ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

เฮ้อ....อ่ะนะ พี่น้องคร๊าบบบบบบ....
    ด้วยความเคารพจริงๆครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ผมไม่รู้ว่ามีที่ไหนให้ข้อมูลทุกด้านแบบนี้หรือเปล่า
    ถ้าจำไม่ผิดผมเคยตอบหลายครั้งแล้วว่า
    ถามตัวเองก่อนว่าต้องการอะไรทำเพื่ออะไร
    ทำ ทำไม
    แค่ไหนถึงจะพอ
    ศึกษาก่อนตัดสินใจ
    อะไรคือจบ
    เงินอยู่ในกระเป๋าท่าน
    ไม่มีใครเอาออกไปได้

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ศึกษากันก่อนดีๆนะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Black_Man ดูโพส
    จะว่าไปผมก็อยากรู้นะ ผลจะเป็นแบบไหน ในสเตปใกล้เคียงกัน
    ที่ระยอง มีคับ เราแตกต่าง แต่ไม่แตกแยก แต่งตามแบบที่ตัวเองคิดว่าใช่
    คันแรก
    พลัสขับ 4 เกียร์ธรรมดา ยก 2 นิ้ว ล้อ 20 จูนกล่องหลัก ทำท้ายราง และเดินท่อ พร้อมอินเตอร์ กรองอากาศ K&n
    คันที่สอง
    พลัส ออโต้ ยก 2 นิ้ว ล้อ 20 กล่องทอง ใบเดียว ท้ายรางไม่ทำ
    อยากรู้ผลจังว่าจะเป็นงัย เพื่อน สมช.อยากรู้ป่ะคับ

ถ้าเป็นสองคันที่กล่าวมานั้น

รถจูนกล่องหลักแรงกว่าครับ

แต่คันที่จูนกล่องหลัก ระยะยาว ก็จะพังก่อนเช่นกัน

ส่วนคันลงกล่องทอง ก็จัดได้ว่า ใช้ความสามารถไม่คุ้มครับ

แต่อายุยืนกว่า

สาเหตุ ไปหาอ่านเอากระทู้เก่าๆครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ISS_TT ดูโพส
    อยากให้เราเอาข้อมูลที่เราไปทำรถมาจริงๆ มาเล่าเพื่อเป็นแนวทางแก่สมาชิก
    เพื่อไม่ให้โดนกลุ่มพ่อค้าหลอกขายของ
    พ่วงกล่องแบบหลอกมากไปก็พัง จูนกล่องเดิมมากไปก็พัง
    ผมลองมาแล้วทั้งพ่วงกล่องจูนกล่อง
    ตอนนี้หันมามองด้านความปลอดภัย และความทนทานของรถมากกว่า
    มีประโยชน์อะไรถ้าแรงแบบแป๊บๆ แล้วพัง
    สมาชิกท่านอื่นที่มีประสบการณ์การทำรถมาช่วยแชร์กันดีกว่า
    เพื่อให้ท่านอื่นได้ไม่หลงทาง
    พ่วงแบบพอดี จูนแบบพอดี กับรถดีๆ
    ท่านเจ้าของรถลองตัดสินใจดูครับ ข้อมูลน่าจะเพียงพอให้ท่านตัดสินใจแต่งรถ
    ถ้าแบบนั้น ก็เห็นด้วยครับ

พ่อค้า ขาดจรรยาบรรณ มันก็มีมาก

เอาข้อมูลไปศึกษา แล้วตัดสินใจ ด้วยตัวเราเอง

จะดีกว่าครับ ขอบคุณในเจตนาน้าครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มองง่ายๆ อีกข้อหนึ่งว่า ทำไมจูนกล่องหลัก มันถึงมีข้อจำกัด

1.เพราะความสามารถทาง Hardware (กล่องหลัก) มันก็มีการรับค่าต่างๆได้จำกัด

2.การจูนกล่องหลัก เหมือนกับการ Overclock CPU และครับ เติมไฟเพิ่มเข้าไป

3.ความร้อนมันก็สูงขึ้น ความเครียดในระบบก็มากขึ้น แล้วเมื่อมันเกินพอดี มันก็พัง

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ส่วนการใส่กล่องพ่วง เอาหลักง่ายๆ เข้าใจง่ายๆ จริงๆมันก็ง่ายแต่ก็ซับซ้อน

1.กล่องพ่วงมีหน้าที่ Drop ไฟ ให้ไปเข้ากล่องน้อยลง ทำให้กล่องหลักเพิ่มไฟให้ได้ตาม

ค่าที่เหมาะสม

2.การหลอกสัญญาณ กล่องหลัก มีเซนเซอร์จับหลายจุด ทำให้เมื่อหลอกมาก

กล่องหลักจะ Drop ทันที

3.นี่คือข้อเสีย ของการจูนกล่องพ่วงที่มากเกินพอดี

4.เมื่อมากเกินพอดี กล่องสั่ง Drop ค่าไฟยังอยู่ปกติ แต่อุปกรณ์เครื่องยนต์

จะรับภาระมากกว่าเดิม ทำให้สึกหรอได้เร็ว

การจูน อย่าไปเค้นเกินความสามารถของรถเกินไปนัก เอาให้อยู่แบบพอดีๆ

มันก็อยู่กับเราทนทานครับ ไม่พังง่ายๆ

User ID
    2830
    Status
    โพส
    46

ทุกอย่างมันมีสองด้านทั้งนั้นแหละ
    คับ ผมว่ามันก็ดีทั้งคู่นะ
    แต่ผมก็เลือกกล่องพ่วง
    เพราะปิดเปิดได้

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ผมว่า ทำแต่พอดีก็ดีหมดละครับ
    รถบ้านต้องแข่งครับว่าใครใช้ได้นานกว่ากัน
    แต่ถ้าเอาแรงกว่ากัน นั่นมันรถสนามแล้วเพราะขับแค่แป๊บเดียว

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

การแต่งรถมันก็เหมือนกับการ ชงเหล้า ล่ะครับ เหล้ามีหลายยี่ห้อ แล้วแต่ว่าชอบแบบไหน เหล้าไทย ยุโรป ญี่ปุ่น มีเยอะแยะแล้วแต่ผู้ดื่มจะสัญหามาลอง บางคนชอบไม่เหมือนกันอีก บางคนชอบโซดา บางคนชอบน้ำ หรือโค้ก แล้วแต่จะหามาลอง ใส่น้ำแข็ง ไม่ใส่ บางคนชอบหนาๆ บางคนชอบบางๆ หรือ กลางๆ อยู่ที่ความพอใจ ขึ้นอยู่กับว่าถ้าเรา กินเหล้าผสมน้ำเราว่าเหล้ายี่ห้อนี้ผสมกับน้ำแล้วดี แต่ถ้าไปเจอเซียนเหล้าผสมโซดา เค้าก็จะชอบอะไรที่ผสมโซดาแล้วดี อย่าว่าเลย เหล้าขวดเดียวกัน ยังกินต่างกันเลยนับภาษาอะไรกับการแต่งรถล่ะครับ ที่จะชอบไม่เหมือนกันครับบบ อิอิ คำเตือนการดื่มเหล้ามากๆ ทำให้เสียเงินมากครับบ อ้าววว มันเกี่ยวกันหรือเปล่าเนี้ยยยย

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

นานาจิตตัง หลังจากได้คำตอบแน่น ๆ จากน้า ๆ ในนี้แล้ว น้า จขกท. ถ้ามีโอกาสลองขอนั่งรถน้าท่านอื่นที่เค้าทำทั้งสองแบบ แล้วลองเปรียบเทียบถามตัวเองดูว่าชอบแบบไหน

หน้า 3 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้