หน้า 4 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 105

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    369
    Status
    โพส
    955

มาตรฐาน Re: กล่องพ่วงทั้งหลาย กับ จูนกล่องหลัก

สรุปว่า ควรเดินทางสายกลางอ่ะครับ จูนกล่องกลัก + พ่วงกล่องทอง รับรองแรงแน่ๆๆ ครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

มาตรฐาน Re: กล่องพ่วงทั้งหลาย กับ จูนกล่องหลัก

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    การแต่งรถมันก็เหมือนกับการ ชงเหล้า ล่ะครับ เหล้ามีหลายยี่ห้อ แล้วแต่ว่าชอบแบบไหน เหล้าไทย ยุโรป ญี่ปุ่น มีเยอะแยะแล้วแต่ผู้ดื่มจะสัญหามาลอง บางคนชอบไม่เหมือนกันอีก บางคนชอบโซดา บางคนชอบน้ำ หรือโค้ก แล้วแต่จะหามาลอง ใส่น้ำแข็ง ไม่ใส่ บางคนชอบหนาๆ บางคนชอบบางๆ หรือ กลางๆ อยู่ที่ความพอใจ ขึ้นอยู่กับว่าถ้าเรา กินเหล้าผสมน้ำเราว่าเหล้ายี่ห้อนี้ผสมกับน้ำแล้วดี แต่ถ้าไปเจอเซียนเหล้าผสมโซดา เค้าก็จะชอบอะไรที่ผสมโซดาแล้วดี อย่าว่าเลย เหล้าขวดเดียวกัน ยังกินต่างกันเลยนับภาษาอะไรกับการแต่งรถล่ะครับ ที่จะชอบไม่เหมือนกันครับบบ อิอิ คำเตือนการดื่มเหล้ามากๆ ทำให้เสียเงินมากครับบ อ้าววว มันเกี่ยวกันหรือเปล่าเนี้ยยยย
    ท่านเมธเพื่อนรัก...คิดได้ไงว่ะเนี่ย...ถูกใจจริงๆ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

เอาแล้วไง จูนกล่อง พ่วงกล่อง

ไหงกลายเป็นชงเหล้าหว่า

เอ้า ฉลอง

จากกระทู้ล่อแหลมกลายเป็นกระทู้ชวนออกพรรษาแล้วคับ

ต่อๆคับ วิชาการต่อเลย

User ID
    13831
    Status
    โพส
    300

ขอบคุณกูรูนุ๊กมากๆเลยครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

จูนหรือพ่วงไม่ต่างกันทั้งสองอย่างทำได้สูงสุดที่ limit ของอุปกรณ์ของรถถเรา ส่วนเหตุผลในการเลือกขึ้นอยู่กับผู้ใช้งาน แต่อยากจะบอกว่าอย่าเห็นแกของถูก ของถูกที่หลายคนบอกว่าดีลองเปิดข้างในดูแล้วจะรู้ว่าท่านกำลังอยู่ในอันตราย

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    จูนหรือพ่วงไม่ต่างกันทั้งสองอย่างทำได้สูงสุดที่ limit ของอุปกรณ์ของรถถเรา ส่วนเหตุผลในการเลือกขึ้นอยู่กับผู้ใช้งาน แต่อยากจะบอกว่าอย่าเห็นแกของถูก ของถูกที่หลายคนบอกว่าดีลองเปิดข้างในดูแล้วจะรู้ว่าท่านกำลังอยู่ในอันตราย
    น้าจีครับ ยี่ห้อไหนครับ ใช่อะไรใหญ่ๆรึเปล่าครับ แนะนำด้วยครับ กำลังเก็บเงิน ใจจริงแค่อยากได้ความประหยัดอ่ะครับ เพราะใช้รถเยอะ วิ่ง 100-120 save กว่าเดิมหน่อย

คุยทางเมลล์หรือทางเอ็มก้อได้ครับ

mc9999999@hotmail.com

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์มีหลายแบบ มีทั้งแบบค่าผิดพลาดเยอะ
    กับค่าผิดพลาดต่ำ การใช้อุปกรณ์ราคาถูกค่าความผิดพลาดก็สูงด้วย
    การออกแบบต้องมีเผื่อค่า safety แต่ออกแบบแค่พอใช้ได้ ท่านกำลังเสี่ยงอยู่หรือเปล่า การป้องกันค่าผิดพลาดหลายค่ายก็เลยใช้ controller ที่มีค่าผิดพลาดต่ำ แต่ค่าตัวก็แพงขึ้น ลองดูกล่องที่ท่านพ่วงมาทั้งหลายแหล่ซิครับ ของดีก็มี ของคุณภาพต่ำก็มี ซื้อรถมาหลายแสน อยากแรงต้องทำให้แรงแบบปลอดภัยและทนทาน

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

เรียนอาจารย์นุ๊กที่เคารพ ตอนนี้ผมมีปัญหาคาใจอยู่ครับ ตอนนี้ผมได้ใช้กล่องพ่วงยี่ห้อหนึ่ง เป็นกล่องดันน่ะครับ ขับได้แรงพอประมาณ แต่ยังไงมันก็ยังไม่ทะลุ 200 อ่ะครับ ไม่ทราบควรทำอย่างไรดีครับ

ตอนยังไม่เปลี่ยนล้อนี้เกินไปแล้วจนใจผมตกหายระหว่างทาง กะว่าจะรบกวนอาจารย์นุ๊กช่วยจูนรถให้ผมหน่อยได้ไหมครับ จะได้ใช้รถไปชับตามหาหัวใจที่หายไปของผม

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bomgrade ดูโพส
    เรียนอาจารย์นุ๊กที่เคารพ ตอนนี้ผมมีปัญหาคาใจอยู่ครับ ตอนนี้ผมได้ใช้กล่องพ่วงยี่ห้อหนึ่ง เป็นกล่องดันน่ะครับ ขับได้แรงพอประมาณ แต่ยังไงมันก็ยังไม่ทะลุ 200 อ่ะครับ ไม่ทราบควรทำอย่างไรดีครับ

ตอนยังไม่เปลี่ยนล้อนี้เกินไปแล้วจนใจผมตกหายระหว่างทาง กะว่าจะรบกวนอาจารย์นุ๊กช่วยจูนรถให้ผมหน่อยได้ไหมครับ จะได้ใช้รถไปชับตามหาหัวใจที่หายไปของผม
    เรียน ท่านบอม (กระแดะ) ที่เคา (ไม่ค่อยโกน)

เนื่องจากรถท่านที่ได้ประสบปัญหา คือ ตอนใช้ล้อเดิม ความเร็วหน้าไมล์

ทะลุ 200 ไปแล้ว แต่ค่า GPS กลับวัดได้เพียง 191 นั้น

หลังจากท่านได้เปลี่ยนเป็นล้อขนาด 18 นิ้ว และไปลองความเร็วใหม่นั้น

ได้ความคับข้องใจกลับมาคือ วิ่งได้ไม่ถึง 200 เหมือนเดิม GPS ก็ไม่อยู่

ผมมีทางออกให้ท่านดังนี้ครับ

1.หา GPS มาลองจับดูอีกครั้ง ว่าได้มากกว่า 200 หรือไม่

2.ท่านให้ผมจูนกล่องให้ใหม่ เป็นสูตรพิเศษ ชื่อว่า สูตร "ครูพักลักหลับ" ครับ

3.สูตรที่ว่า "มาครบ" นั้น ยังไม่ดีที่สุด แต่นอนคิดแล้วว่า จะทำอย่างไรให้ดี

4.โดยสูตรดังกล่าว ผมจะจูนเทียบ สมาร์ทกุด กล่องสามเหลี่ยม

5.ให้ค่าที่ สมาร์ทกุด จับได้เหมือนรถเดิม (ใช้เวลาหน่อยนะ)

ผมว่า ป่านนี้ ตาวุฒิแอบเปิดสูตรดูแล้วล่ะ

วันไหนท่านว่างๆ เวลาพร้อมๆ น้ำมันเยอะๆ ขอลองปรับให้ใหม่อีกครั้งครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bomgrade ดูโพส

ตามหาหัวใจ

หล่นไปกี่ดวงครับ น้าบอม

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ส่วนเรื่องหัวใจที่หายไป

ผมแนะนำให้ท่าน มั่นคง แน่วแน่

อย่าเอาหัวใจ ไปหล่นไว้ตามผับ หรือคาราโอเกะครับ

หัวใจ ก็เหมือนเงินครับ อยู่กับเรา ไม่กระเด็นออกไปไหน

ถ้าเราใช้เงินหนัก มือเติบ มันก็หมดเร็ว

ถ้าเราให้ใจใครมากไปหน่อย มากเกินไป ไม่เผื่ออะไร หัวใจ มันก็หายไปแบบนี้

และก็ต้องเสียเวลาไปตามหาหัวใจ ให้กลับมาอย่างเดิม

ส่วนผม ตอนนี้ "ผมเป็นคนไร้หัวใจครับ ทำตัวเย็นชา ผมว่าดีนะ"

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

น้าบอม .....

ผมเจอแล้วค้าบบบ หัวใจน้าอ่ะ ....

หล่นอยู่แถวพระราม 3 ชั้น 6 ครับ ด่วน ....

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ตามหาหัวใจ

หล่นไปกี่ดวงครับ น้าบอม
    ก็หล่มไปเยอะมากเลยครับ ยิ่งถ้าเจอขาวๆ สะท้อนแสงล่ะก็ หล่นตุ๊บแล้วกระเด็งกระดอนไปหาน้องเค้าเลย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ส่วนเรื่องหัวใจที่หายไป

ผมแนะนำให้ท่าน มั่นคง แน่วแน่

อย่าเอาหัวใจ ไปหล่นไว้ตามผับ หรือคาราโอเกะครับ

หัวใจ ก็เหมือนเงินครับ อยู่กับเรา ไม่กระเด็นออกไปไหน

ถ้าเราใช้เงินหนัก มือเติบ มันก็หมดเร็ว

ถ้าเราให้ใจใครมากไปหน่อย มากเกินไป ไม่เผื่ออะไร หัวใจ มันก็หายไปแบบนี้

และก็ต้องเสียเวลาไปตามหาหัวใจ ให้กลับมาอย่างเดิม

ส่วนผม ตอนนี้ "ผมเป็นคนไร้หัวใจครับ ทำตัวเย็นชา ผมว่าดีนะ"

ผับไม่เคยไป คาราโอเกะ ไปไม่ถูกครับน้า ไปถูกแต่ในป่าในเขาน่ะ หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะไปเจอช้างเผือกสักหน่อย แต่ที่ไหนได้เจอแต่ช้างเมืองที่ทำเอาผมใจละลายและหล่นหายในป่าทุกทีสิน่า

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    น้าบอม .....

ผมเจอแล้วค้าบบบ หัวใจน้าอ่ะ ....

หล่นอยู่แถวพระราม 3 ชั้น 6 ครับ ด่วน ....
    เอ๋ เห็นชวนมาหลายครั้ง ชักอยากรู้แล้วสิที่นี่มันมีอะไรดี เดี๋ยวขอจัดคิวก่อนน่ะ แล้วจะลองไปตามหาหัวใจที่นั่นดู

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

เรียน ท่านบอม (กระแดะ) ที่เคา (ไม่ค่อยโกน)

อยากเทห์เฟ้ยเลยไม่โกนจะโกนวันจันทร์

เนื่องจากรถท่านที่ได้ประสบปัญหา คือ ตอนใช้ล้อเดิม ความเร็วหน้าไมล์

ทะลุ 200 ไปแล้ว แต่ค่า GPS กลับวัดได้เพียง 191 นั้น

หลังจากท่านได้เปลี่ยนเป็นล้อขนาด 18 นิ้ว และไปลองความเร็วใหม่นั้น

ได้ความคับข้องใจกลับมาคือ วิ่งได้ไม่ถึง 200 เหมือนเดิม GPS ก็ไม่อยู่

ผมมีทางออกให้ท่านดังนี้ครับ

1.หา GPS มาลองจับดูอีกครั้ง ว่าได้มากกว่า 200 หรือไม่

รับทราบเดี๋ยวไว้ว่างๆ ลองความเร็วจริง ใหม่อีกที

2.ท่านให้ผมจูนกล่องให้ใหม่ เป็นสูตรพิเศษ ชื่อว่า สูตร "ครูพักลักหลับ" ครับ

เออ งั้นผมขอไม่หลับน่ะ กัวโดนลัก สูตรนี้จากที่ผมลองขับแล้วเห็นสมควรเป็นอย่างยิ่งว่ามันควรจะมาอยู่ในรถผม มิใช่รถตาเอก เพราะยางผมยังดีอยู่ และคลัชผมก็แน่นอนกว่า หุ หุ จะเอาไปเป็นแบบจูนสักหน่อย

3.สูตรที่ว่า "มาครบ" นั้น ยังไม่ดีที่สุด แต่นอนคิดแล้วว่า จะทำอย่างไรให้ดี

อันนี้เดี๋ยวว่างๆ ไปลองรถตาเอกใหม่ครับ เพราะตอนนี้ผมก็ยังข้องใจกะรถน้าเอกเหมือนกันครับ ตอนแรกว่าจะลองเอาตารางจูนลงเวบ แต่มันเป็นการเปิดเผยข้อมูลเกินไปหน่อย เลยต้องคิดใหม่ทำใหม่ครับ
    ตอนนี้อยากลองสูตรแกก่อนว่ารถผมมันจะเดินดีกว่าเดิมแค่ไหน ปัจจุบันนี้จูนแบบประหยัดไปแล้ว เลยดร๊อปช่วงปลายไว้หน่อย ทำให้รอบปลายไม่ค่อยได้ทำงานน่ะ

4.โดยสูตรดังกล่าว ผมจะจูนเทียบ สมาร์ทกุด กล่องสามเหลี่ยม

อันนี้ก็อยากได้แล้ว หลังจากที่ยืมของน้าวุฒิมา เห็นแกบอกว่าสมาร์ทกุดแกเป็นโรคแล้วน่ะ เพราะไปเสียบรถชาวบ้านเค้าบ่อยเลยไม่รู้ว่าติดโรคมาจากใคร ผมเลยคิดว่าจะไปหาของใหม่มาเปิดซิงเองเลยดีกว่า เสียบอยู่แค่รูเดียวคงไม่ติดโรคหรอก

5.ให้ค่าที่ สมาร์ทกุด จับได้เหมือนรถเดิม (ใช้เวลาหน่อยนะ)

อันนี้ทำใจไว้แล้วครับ เรื่องเวลาสำหรับผมตอนนี้สำคัญมาก ไหนจะต้องไปตามหาหัวใจ ไหนจะต้องหาเวลาอยู่กับเพื่อนๆ ไหนจะหาเวลาทำอะไรเพื่อสังคมเช่นส่งน้องเรียนต่อ ช่วงนี้คงต้องแบ่งเวลาสักหน่อยแล้วครับ ไม่งั้นคงโดนทิ้ง

ผมว่า ป่านนี้ ตาวุฒิแอบเปิดสูตรดูแล้วล่ะ

วันไหนท่านว่างๆ เวลาพร้อมๆ น้ำมันเยอะๆ ขอลองปรับให้ใหม่อีกครั้งครับ
    เรื่องนั้นไม่ต้องห่วงครับทำแน่นอนแ่ต่ตอนนี้ขอบายไปก่อน เพราะมีโปรเจคจะไปบุกชมชุดโฮมกะ PS3 แกอยู่ ถ้าเจ๋งดีคงจะได้เสียทรัพย์อีกละ่ครับ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

มีไรกานนนหรา ...........

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อยากแรงเหมือนกันทำไงดีคัฟ น้านุ๊ก...

User ID
    12515
    Status
    โพส
    420

ใจเย็นๆๆคับศึกษากันไปพลางๆก่อนนะคับ

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa ดูโพส
    มีไรกานนนหรา ...........
    ม่ายมีอะไรหรอกตาเอ๋ พอดีเค้าทำหัวใจหายน่ะ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    อยากแรงเหมือนกันทำไงดีคัฟ น้านุ๊ก...
    จัดไปเลยครับ ดีทุกอย่าง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kj-tactics ดูโพส
    ใจเย็นๆๆคับศึกษากันไปพลางๆก่อนนะคับ
    ส่งน้องๆ นักศึกษาสาวๆ ไปหาข้อมูลให้อยู่ครับ ว่าจะแรงไปทางไหนดี หุ หุ

User ID
    6888
    Status
    โพส
    67

พูดได้ถูกใจมากเลยน้าา
    555ผมเจอมาแล้ว ผมเปิดมาละตกกะใจหมดเยย 555

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    น้าจีครับ ยี่ห้อไหนครับ ใช่อะไรใหญ่ๆรึเปล่าครับ แนะนำด้วยครับ กำลังเก็บเงิน ใจจริงแค่อยากได้ความประหยัดอ่ะครับ เพราะใช้รถเยอะ วิ่ง 100-120 save กว่าเดิมหน่อย

คุยทางเมลล์หรือทางเอ็มก้อได้ครับ

mc9999999@hotmail.com
    ถ้าอยากพ่วงกล่องใช้กล่อง microcontroller ดีกว่าครับน้าติดต่อน้าวุฒิ prospeed ก็ได้ตอนนี้ยี่ห้อนี้กำลังมาแรงถ้าอยากได้แบบประหยัดก็บอกน้าวุฒิให้จูนให้เลย อีกยี่ห้อที่ติดตลาดก็ ECUSHOP แต่ราคาจะแรงกว่าผลของการพ่วงสองยี่ห้อนี้ไม่แตกต่างเพราะใช้หลัการเดียวกันความแรงหรือความประหยัดขึ้นอยู่กับจูนเนอร์ครับ แต่ถ้าไม่อยากพ่วงก็จูนกล่องหลักได้ครับทั้งหมดนี้ผลความแรงไม่ต่างกันจะแรงมากแรงน้อยขึ้นอยู่ที่เจ้าของ และคนจูนว่าความพอดีอยู่ตรงไหนแต่ถึงจะจูนได้ดียังงัยมันก็ติดที่ขีดความสามารถของเครื่องยนต์เราเหมือนเดิม บางครั้งต้องไปทำเพิ่มเติมถ้ายังไม่พอใจและมันก็เป็นอีกหนึ่งสาเหตุที่อายุการใช้งานของรถเราสั้นลงเพราะเราไม่รู้จักพอแบบผมเป็นตัวอย่าง ทำโน้นทำนี่สุดท้ายต้องเข้าอู่

หน้า 4 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้