หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

มาตรฐาน ขอความอนุเคราะห์ วิธีชิมท้ายรางหน่อยครับ

พอดีผมซื้อกล่องมาติดตั้งเองครับ ถ้าไม่ชิมท้ายรางรู้สึกมันไม่ค่อยจะแรงครับ (ผมไม่ต้องการความเร็วปลายครับ หวังการออกตัวดีขึ้นและเร่งแซงดีกว่าเดิมครับ) ก็เลยจะขอวิธีทำท้ายรางเองอ่ะครับ ขอรบกวนน้าๆท่านที่เคยทำท้ายราง ช่วงส่งรูปหรือบอกตำแหน่งที่ชิมให้หน่อยครับ

ขอบพระคุณครับ...

kangaroo_41
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ขอความอนุเคราะห์ วิธีชิมท้ายรางหน่อยครับ

ขอด้วยครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ขอความอนุเคราะห์ วิธีชิมท้ายรางหน่อยครับ

เอาเครื่องมือ ถอดท้ายรางออกมา

แล้วเอาลิ้นแตะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ผมว่าไปเสียเงินดีกว่าครับ

ผมมั่นใจว่า การประกอบกลับ ขนาดร้านทำ

มันต้องใช้แรงขันที่ถูกต้อง มิฉะนั้น

แรงดันที่สููงมาก มันจะซึมออกมาครับ

หาร้านไปทำดีกว่าครับ คุ้มกว่า

ส่วนสูตร ถ้าไม่จูนหนัก ก็ 3.5 มิล สำหรับรถบ้านๆ ไม่เน้นแรง แต่ทน

ถ้าสเตปบ้านไม่ธรรมดา ก็ 4.4 มิล ครับ ทำไม่ดี ก็มีซึม

ถ้าระดับ 5 มิล ก็ เหมาะกับรถแข่ง

ยิ่งรองมาก ยิ่งสึกหรอมาก จูนได้หนักมากกว่าเดิมมาก โอกาสซึมสูง

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

เห็นด้วยกะน้านุ๊ก ไม่เกิน 500ครับ

User ID
    12104
    Status
    โพส
    284

สอบถามได้ครับ ค่าแรง 1000 บาทครับ

เพราะมันไม่ได้ง่ายอย่างที่ึคิดครับ

รับทำอยู่นะครับ โทรมาสอบถามได้

ต้องถอดหลายอย่างครับ

รถเสต็ป บ้านๆ ดันรางใบเดียว ผมรอง 4 มิล

ีรถผม 6 มิมครึ่ง ใช้ปกติไม่มีอะไรรั่วครับ

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

ตอนนี้ผมอยู่ที่โคราช ไม่ค่อยได้เข้า กทม. มีร้านไหนที่โคราชรับทำบ้างครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ HS4CJR ดูโพส
    ตอนนี้ผมอยู่ที่โคราช ไม่ค่อยได้เข้า กทม. มีร้านไหนที่โคราชรับทำบ้างครับ
    ลองเข้าร้านเช็คปั้มหัวฉีดแถวโคราชดูครับน้า ราคาถ้าเกิน 500 ถือว่าแพงครับเพราะมันไม่ง่ายแต่ก็ไม่ยากสำหรับอาชีพเขาแต่ถ้าจะถอดเองถ้าเครื่องมือไม่พร้อมอย่าทำดีกว่าครับ อีกอย่างภายในมีลูกปืนเล็กๆเวลาร้านถอดมาให้ระวังมันกระเด็นหายด้วยครับ เพราะหายากเหมือนกันหรือถ้าผ่านมาเที่ยวแถวระยองก็บอกครับเดี๋ยวจะพาไปร้าน เช็คปั้มหัวฉีดของพี่ที่รู้จัก 500 ทุกรุ่นไม่ว่ายากหรือง่าย vigo dmax ง่ายๆก็ราคาเดียวกันแต่จะดีตรงที่แผ่นชิมเป็นแหวนรองที่แข็งมากเพราะเอามาจากอุปกรณ์ที่ถอดจากปั้มถ้าใช้แหวนกลึงระวังเรื่องแหวนแตกนะครับแรงดันในรางมากพอสมควร แต่ถ้าชิมมากเพื่อให้ปรับดันรางมากระวังเรื่องแกนปั้มขาด หัวฉีดบวม หัวฉีดถอนด้วยนะครับ ยิ่งน้าไปใส่ดันรางแบบปรับ VR ถ้าดันต้นมาปลายมันก็จะดันมากตามไปด้วย

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ลองเข้าร้านเช็คปั้มหัวฉีดแถวโคราชดูครับน้า ราคาถ้าเกิน 500 ถือว่าแพงครับเพราะมันไม่ง่ายแต่ก็ไม่ยากสำหรับอาชีพเขาแต่ถ้าจะถอดเองถ้าเครื่องมือไม่พร้อมอย่าทำดีกว่าครับ อีกอย่างภายในมีลูกปืนเล็กๆเวลาร้านถอดมาให้ระวังมันกระเด็นหายด้วยครับ เพราะหายากเหมือนกันหรือถ้าผ่านมาเที่ยวแถวระยองก็บอกครับเดี๋ยวจะพาไปร้าน เช็คปั้มหัวฉีดของพี่ที่รู้จัก 500 ทุกรุ่นไม่ว่ายากหรือง่าย vigo dmax ง่ายๆก็ราคาเดียวกันแต่จะดีตรงที่แผ่นชิมเป็นแหวนรองที่แข็งมากเพราะเอามาจากอุปกรณ์ที่ถอดจากปั้มถ้าใช้แหวนกลึงระวังเรื่องแหวนแตกนะครับแรงดันในรางมากพอสมควร แต่ถ้าชิมมากเพื่อให้ปรับดันรางมากระวังเรื่องแกนปั้มขาด หัวฉีดบวม หัวฉีดถอนด้วยนะครับ ยิ่งน้าไปใส่ดันรางแบบปรับ VR ถ้าดันต้นมาปลายมันก็จะดันมากตามไปด้วย
    ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่แนะนำครับ... ผมว่าจะรองแหวนสัก 4 mm. เดี๋ยวจะรองหาร้านที่รับทำดูครับ

บางทีอาจจะให้ลูกน้องกลึงแหวนให้ เพราะมี สแตนเลสแบบชุบแข็ง Rc 52 อยู่ครับ แล้วค่อยให้ร้านใส่ให้...

ขอบคุณอีกครั้งครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อัพตามน้าจีครับ 500 พร้อมแหวน ระยองทำได้

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ดีครับ สำหรับข้อมูล ขอบคุณน้าเกียง น้าจีมากๆ

เดินไปดุ่มๆแบบไม่รู้จักใคร เห็นใครก็บอกว่า 1000-1200 บาท

จะเอาค่าวิชาอะไรกันนักหนา

User ID
    3327
    Status
    โพส
    275

ผมก็ทำมา 500 บาท ประมาณ 1 ชั่วโมงนิดหน่อย
    ทำงานทั้งวันยังไม่ได้ 500 เลย

TTC-00495 TTC-Member
    User ID
    4945
    Status
    โพส
    450

ไปเจอกระทู้พี่น้องบ้านไกล้เรือนเคียงเค้าทำเองกันครับ เลยขออณุญาตมาให้ชมกัน

http://www.bt-50.com/description.aspx?q_sec=114711603

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wutt ดูโพส
    ผมก็ทำมา 500 บาท ประมาณ 1 ชั่วโมงนิดหน่อย
    ทำงานทั้งวันยังไม่ได้ 500 เลย
    พอน้าพูดขึ้นมา... เริ่มทำให้ผมอยากทำเองแล้วอ่ะ...

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ but vulcan ดูโพส
    ไปเจอกระทู้พี่น้องบ้านไกล้เรือนเคียงเค้าทำเองกันครับ เลยขออณุญาตมาให้ชมกัน

http://www.bt-50.com/description.aspx?q_sec=114711603
    ขอบคุณครับน้า ดูจากกระทู้ที่น้าเอามาให้ดู ก็ไม่ยากเท่าไหร่ ตอนนี้เครื่องมือพร้อมทุกอย่าง ขาดแต่ความกล้าครับ... ถ้าผมทำเองจะทำ DIY ใว้ไห้สำหรับ Triton โดยเฉพาะ...

User ID
    4996
    Status
    โพส
    201

ผมทำวิธีต่างจากที่อื่นครับได้ผลเหมือนกันทำแค่50บาท น็อตตัวห้วท้ายรางที่มันเป็นเบอร์14อ่ะครับเอาเฉพาะตัวนั้นไปทำ ตัวท้ายรางเบอร์19ไม่ต้องไปเกะมันเลยครับ กันน้ำมันไม่ให้กลับลงถังได้เหมือนกันครับ แล้วอีกอย่างไม่ต้องกลัวว่าน้ำมันแรงดันมันจะเกินเพราะว่าตรงห้วฉีดมันรูระบายน้ำมันกลับอยู่แล้วคับ อิอิทำเองตั้งนานแว้วกล้วเจอค่าครูแรงๆๆๆไม่ไหวอะจ้าโทรมาสอบถามได้นะคับไม่เกิน50บาท

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ocean ดูโพส
    ผมทำวิธีต่างจากที่อื่นครับได้ผลเหมือนกันทำแค่50บาท น็อตตัวห้วท้ายรางที่มันเป็นเบอร์14อ่ะครับเอาเฉพาะตัวนั้นไปทำ ตัวท้ายรางเบอร์19ไม่ต้องไปเกะมันเลยครับ กันน้ำมันไม่ให้กลับลงถังได้เหมือนกันครับ แล้วอีกอย่างไม่ต้องกลัวว่าน้ำมันแรงดันมันจะเกินเพราะว่าตรงห้วฉีดมันรูระบายน้ำมันกลับอยู่แล้วคับ อิอิทำเองตั้งนานแว้วกล้วเจอค่าครูแรงๆๆๆไม่ไหวอะจ้าโทรมาสอบถามได้นะคับไม่เกิน50บาท
    ขอบคุณมากครับน้า...

น่าสนใจมากครับ น้าได้ถ่ายรูปไว้บ้างไหมครับ ถ้าได้ถ่ายรูปไว้ ช่วยอนุเคราะห์ส่งมาที่ mail : sedthapw@hotmail.com หน่อยครับ แต่ถ้าไม่ได้ถ่ายไว้เดี๋ยวผมโทรไปหาครับ...

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ผมว่าไปเสียเงินดีกว่าครับ

ผมมั่นใจว่า การประกอบกลับ ขนาดร้านทำ

มันต้องใช้แรงขันที่ถูกต้อง มิฉะนั้น

แรงดันที่สููงมาก มันจะซึมออกมาครับ

หาร้านไปทำดีกว่าครับ คุ้มกว่า

ส่วนสูตร ถ้าไม่จูนหนัก ก็ 3.5 มิล สำหรับรถบ้านๆ ไม่เน้นแรง แต่ทน

ถ้าสเตปบ้านไม่ธรรมดา ก็ 4.4 มิล ครับ ทำไม่ดี ก็มีซึม

ถ้าระดับ 5 มิล ก็ เหมาะกับรถแข่ง

ยิ่งรองมาก ยิ่งสึกหรอมาก จูนได้หนักมากกว่าเดิมมาก โอกาสซึมสูง
    ชิมเยอะ มากว่า 5 แต่จูนน้อย ดีเปล่าครับน้านุ๊ก (ที่ชิมเยอะเผื่ออนาคตครับ)

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

ทำไมต้องชิม กินเลยไม่ดีกว่าเหรอ อร่อยกว่าชิมนะ ไม่ต้องซึม หัวทิ่มเลย อิอิ
    ล้อเล่ง...

User ID
    12876
    Status
    โพส
    87

ตามมาดูกำลังคิดจะทำอยู่
    ฝากถามน้าHS4CJR ใช้กล่องของอะไรอ่าคับใช่ Little Giant ป่าวคับ

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ civilneer39 ดูโพส
    ตามมาดูกำลังคิดจะทำอยู่
    ฝากถามน้าHS4CJR ใช้กล่องของอะไรอ่าคับใช่ Little Giant ป่าวคับ
    ใช่แล้วครับน้าcivilneer กำลังทดลองใช้ Little Giant อยู่ครับ อยากลองว่าหลังจากทำท้ายรางแล้วจะแรงแค่ไหนอ่ะครับ เสาร์-อาทิตย์นี้กะว่าจะลองจัดไปซะหน่อยครับ...

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้