หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 41

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

มาตรฐาน เกือบตายตีไฟเลี้ยวซ้าย แล้วไฟหน้าดับ

เอาอีกแล้วครับเจ้าพลัสผม เมื่ออาทิยต์ที่แล้ว ประมาณ สองทุ่มไปส่งพ่อ พอถึงทางเลี้ยวซ้ายก็จะเปิดไฟเลี้ยวปกติ ไฟหน้าดันดับทั้งหมด เกือบตายแล้วครับ แบบว่าบ้านนอกมืดๆๆาไฟทางก็ไม่มี ผมตกใจมากรีบเบรกกระทันหันเกือบลงข้างทางไปแล้ว ดีไม่มีรถตามหลังมา ขากลับจะเลี้ยวซ้ายทีไม่กล้าเปิดไฟเลี้ยวเลย
    วันต่อมาขับตรงๆๆ ฝนดันตกต้องเปิดที่ปัดน้ำฝน เอาอีกแล้วพอเปิดที่ปัดน้ำฝนไฟหน้าดับอีกแล้ว ครั้งนี้แรงสุดครับเพราะขับเร็วและรถเยอะฝนก็ตกแรง ผมตกใจต้องเบรกและเปิดไฟกระพริบ เกือบชนยกใหญ่ โดนรถตามมาจอดด่ายกใหญ่ ตกใจก็ตกใจ เสียชื่อ triton หมดครับ เมื่อวานเข้าเช็คระยะ 50,000 โล เลยแจ้งช่างให้แก้ไข ตอนรับรถลองดูก็ปกติครับ พอถึงบ้าน ค่ำเลยลองขับดู อาการเหมือนเดิมเลยครับ..ไม่รู้มันแก้อย่างไร
    ...ผมเลยอยากถามพี่น้องในคลับว่าผมจะแก้เองได้ไหม..แบบเผื่อศูนย์มากๆ(ผมโดนประจำ ทั้งถูกหลอกต่างๆๆนาๆๆครับ ไม่อยากเล่าของเดิมครับ เจ็บใจ)
    ...อีกอาการไฟตัดหมอก บางวันติด บางวันดับครับ เข้าศูนย์ออกมาวันสองวัน ก็เป็นเหมือนเดิมครับ..เบื่อสุดๆๆ ... ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

มาตรฐาน Re: เกือบตายตีไฟเลี้ยวซ้าย และไฟหน้าดับ

คุณปอนด์ ช่วยได้ครับ ปอนด์ ซีนอล

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

มาตรฐาน Re: เกือบตายตีไฟเลี้ยวซ้าย แล้วไฟหน้าดับ

เปลี่ยนศูนย์ครับ
    ไฟตัดหมอกทำสวิทเเยกดีกว่า
    ไฟหน้า ลองไล่สายไฟดูครับ ให้ข้างนอกเช็ดไล่สายให้ก็ได้ครับ

User ID
    5411
    Status
    โพส
    334

มาตรฐาน Re: เกือบตายตีไฟเลี้ยวซ้าย แล้วไฟหน้าดับ

ผมเคยเปนเหมือนกันประมาณ4-5ครั้งได้

เปิด-ปิดที่ปัดน้ำฝน แล้วไฟดับ ไฟหน้า ไฟหน้าปัด
    เปิดไฟเลี้ยว แล้วไฟดับ ไฟหน้า ไฟหน้าปัด

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ไม่รู้ัครับ น่าจะลองรื้อดูปลักใต้คอพวงมาลัย ว่ามีตัวไหนหลวมเข้าไม่สนิทมั้ย เคยถอดแกนพวงมาลัยหรือดัดแปรงแก้ไขไฟตรงไหนมาลองคิดดูครับ มีกล่องสัญญาณกันโขมยป่าว แล้วเล่าให้ช่างฟังอีกทีนึง น่าจะแก้ไขได้ไม่ยาก ลองเปลื่ยนศูนย์ดูอีกที

User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ไม่รู้ัครับ น่าจะลองรื้อดูปลักใต้คอพวงมาลัย ว่ามีตัวไหนหลวมเข้าไม่สนิทมั้ย เคยถอดแกนพวงมาลัยหรือดัดแปรงแก้ไขไฟตรงไหนมาลองคิดดูครับ มีกล่องสัญญาณกันโขมยป่าว แล้วเล่าให้ช่างฟังอีกทีนึง น่าจะแก้ไขได้ไม่ยาก ลองเปลื่ยนศูนย์ดูอีกที
    เจ้าพลัสขับได้ 19 เดือน ยังไม่เคยแต่ะอะไรเลยครับ เหมือนเดิม 100%

User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ binary ดูโพส
    ผมเคยเปนเหมือนกันประมาณ4-5ครั้งได้

เปิด-ปิดที่ปัดน้ำฝน แล้วไฟดับ ไฟหน้า ไฟหน้าปัด
    เปิดไฟเลี้ยว แล้วไฟดับ ไฟหน้า ไฟหน้าปัด
    อย่างท่านว่าเลยครับผมเล่าไม่ละเอียด แล้วแก้อย่างไรครับผม

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

โห...เป็นขนาดนี้เลยเหรอครับ

อันตรายมากๆ หายไวๆนะครับ

เป็นผมเครียดตายเลย...

มันฉลาดนะไทรทัน แต่คำสั่งecuมันซับซ้อนไปหน่อยนะผมว่า...

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

ถ้าอย่างที่บอกมานี้นะครับ..การบังคับเลี้ยวทุกจุดต้องเช็คให้ละเอียด โดยปกติต้องใช้เวลานานเพราะเจอที่เดียว
    ก็ดีใจที่เจอ.."ตอ"แต่ก็ไว้เนื้อเชื่อใจไม่ได้..ยังดีที่ดับๆติดๆไม่อ๊าคจนสายไหม้ซะก่อนตรงนี้น่าเป็นจุดของขิ้นส่วนที่
    เคลื่อนที่ขณะบังคับเลี้ยว จึงทำให้ไฟหน้า
    เกิดการเลี้ยวแล้ว-ดับ-ครับ..(อย่างป๋าติ๊กพูดก็ถูกครับ)ลองง่ายๆก็คือไม่ต้องเดินรถแล้วทำอย่างที่เจอมา...
    เรื่องไฟตัดหมอก..ลองเช็คที่คู่มือดูครับว่ารีเลย์ตำแหน่งไหนเป็นตัวจ่ายไฟให้ไฟตัดหมอก..โคมทั้ง2ข้าง
    ไม่ได้ถูกจ่ายโดยไฟโดยตรงจากสวิตซ์ด้านขวาข้างพวงมาลัยครับน้า..ลองเช็คดูด้วยตัวเราก่อนได้ครับ
    ถ้าจำไม่ผิดน่าเป็นหลังกล่องอีแท็คซ์ครับผม(กล่องฟิวส์ใต้พวงมาลัย)..ลองดูนะครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    ถ้าอย่างที่บอกมานี้นะครับ..การบังคับเลี้ยวทุกจุดต้องเช็คให้ละเอียด โดยปกติต้องใช้เวลานานเพราะเจอที่เดียว
    ก็ดีใจที่เจอ.."ตอ"แต่ก็ไว้เนื้อเชื่อใจไม่ได้..ยังดีที่ดับๆติดๆไม่อ๊าคจนสายไหม้ซะก่อนตรงนี้น่าเป็นจุดของขิ้นส่วนที่
    เคลื่อนที่ขณะบังคับเลี้ยว จึงทำให้ไฟหน้า
    เกิดการเลี้ยวแล้ว-ดับ-ครับ..(อย่างป๋าติ๊กพูดก็ถูกครับ)ลองง่ายๆก็คือไม่ต้องเดินรถแล้วทำอย่างที่เจอมา...
    เรื่องไฟตัดหมอก..ลองเช็คที่คู่มือดูครับว่ารีเลย์ตำแหน่งไหนเป็นตัวจ่ายไฟให้ไฟตัดหมอก..โคมทั้ง2ข้าง
    ไม่ได้ถูกจ่ายโดยไฟโดยตรงจากสวิตซ์ด้านขวาข้างพวงมาลัยครับน้า..ลองเช็คดูด้วยตัวเราก่อนได้ครับ
    ถ้าจำไม่ผิดน่าเป็นหลังกล่องอีแท็คซ์ครับผม(กล่องฟิวส์ใต้พวงมาลัย)..ลองดูนะครับ
    แล้วปัดน้ำฝนแล้วดับละตาชัย ไม่ใช่ไฟเลี้ยวอย่างเดียวนะ เกี่ยวกับว่าไฟมันไม่พอป่าว ประมาณว่าทำงานหลายอย่างแล้วสมองสับสน เหนื่อย เมื่อยเลยขี้เกียจอ่ะ 555+ เออแฮะ แต่พอเข้า 0 มันก็ไม่เป็นอีก แสดงว่ามันต้องหลวมๆอย่าง ที่ตาชัยกะป๋าว่าแน่ๆเลย เข้ามารอลุ้นละกันครับ หายไวๆนะครับ

User ID
    4611
    Status
    โพส
    717

ขนาดนั้นเลยหราคับ น้าโต้ง แล้ว รถหายยังคับ หายไวๆนะคับบบบ

User ID
    11079
    Status
    โพส
    124

ไฟตัดหมอกที่เคยเจอของเพื่อนเปลี่ยนรีเลย์หายครับ แต่ที่ปัดน้ำฝนยังไม่เคยเจอครับน้า

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ที่เจ้าของกระทู้เล่ามาเป็น ระบบ Etac ของไทรทันครับ ปัญหามาจากน้ำครับ ให้ไปตรวจสอบมีน้ำเข้าในห้องโดยสาร ด้านคนขับหรือไม่ เพราะเจ้ากล่อง ETAC ที่ว่ามันอยู่หลังพวงมาลัย
    ถ้าเสียราคาประมาณ 6 พันบาทครับ

วิธีแก้ไข
    ให้ถอดฟิวส์ ด้านหน้าในห้องเครื่องด้านขวามือออก เฉพาะตัวที่มีปัญหา คือไฟหน้า
    แล้วไปจอดตากแดด เปิดประตู ให้น้ำแห้ง ทิ้งไว้ประมาณ 2 ชั่วโมง
    ลองทดสอบขับอีกครั้ง ให้ลมช่วยไล่อากาศอีกที
    ใส่ฟิวล์กลับคืน อาการน่าจะหายไฟ
    เข้าศูนย์ไปลบ Error ของ ETAC พร้อมเล่าอาการให้ฟัง ตรวจสอบจุดที่น้ำเข้าให้ดีครับ
    เพราะระบบ ETAC มีข้อเสียตรงนี้ ฟิวล์ยังไม่ขาด แต่กล่องรวนเสียก่อน
    ผมก็เคยครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

พอน้ำท่วมอะไรๆ ก็รวนหมดครับ

User ID
    5411
    Status
    โพส
    334

เก็บรายละข้อมูล

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ระบบที่ว่า

มันควบคุมด้วย Etacs ทั้งหมดครับ

นอกจากสายไฟและจุดเชื่อมต่อแล้ว

กล่อง Eatcs พัง ก็เป็นมาหลายๆ คัน พอกับ น้ำดันครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ระบบที่ว่า

มันควบคุมด้วย Etacs ทั้งหมดครับ

นอกจากสายไฟและจุดเชื่อมต่อแล้ว

กล่อง Eatcs พัง ก็เป็นมาหลายๆ คัน พอกับ น้ำดันครับ
    ไอ้น้ำดันเนี่ย มาบ่อยจังน้า กร้ากกกกกกกกกกกก

User ID
    1202
    Status
    โพส
    74

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aekbodin_srabua ดูโพส
    เอาอีกแล้วครับเจ้าพลัสผม เมื่ออาทิยต์ที่แล้ว ประมาณ สองทุ่มไปส่งพ่อ พอถึงทางเลี้ยวซ้ายก็จะเปิดไฟเลี้ยวปกติ ไฟหน้าดันดับทั้งหมด เกือบตายแล้วครับ แบบว่าบ้านนอกมืดๆๆาไฟทางก็ไม่มี ผมตกใจมากรีบเบรกกระทันหันเกือบลงข้างทางไปแล้ว ดีไม่มีรถตามหลังมา ขากลับจะเลี้ยวซ้ายทีไม่กล้าเปิดไฟเลี้ยวเลย
    วันต่อมาขับตรงๆๆ ฝนดันตกต้องเปิดที่ปัดน้ำฝน เอาอีกแล้วพอเปิดที่ปัดน้ำฝนไฟหน้าดับอีกแล้ว ครั้งนี้แรงสุดครับเพราะขับเร็วและรถเยอะฝนก็ตกแรง ผมตกใจต้องเบรกและเปิดไฟกระพริบ เกือบชนยกใหญ่ โดนรถตามมาจอดด่ายกใหญ่ ตกใจก็ตกใจ เสียชื่อ triton หมดครับ เมื่อวานเข้าเช็คระยะ 50,000 โล เลยแจ้งช่างให้แก้ไข ตอนรับรถลองดูก็ปกติครับ พอถึงบ้าน ค่ำเลยลองขับดู อาการเหมือนเดิมเลยครับ..ไม่รู้มันแก้อย่างไร
    ...ผมเลยอยากถามพี่น้องในคลับว่าผมจะแก้เองได้ไหม..แบบเผื่อศูนย์มากๆ(ผมโดนประจำ ทั้งถูกหลอกต่างๆๆนาๆๆครับ ไม่อยากเล่าของเดิมครับ เจ็บใจ)
    ...อีกอาการไฟตัดหมอก บางวันติด บางวันดับครับ เข้าศูนย์ออกมาวันสองวัน ก็เป็นเหมือนเดิมครับ..เบื่อสุดๆๆ ... ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

อาการเดียวกันเลยครับ ขยับสวิทช์ไฟเลี้ยว หรือสวิทช์ปัดน้ำฝน ไฟหน้าดับ+ไฟหน้าปัทม์ แถมไฟตัดหมอกไม่ติกอีก เข้าศูนย์ 3 รอบแล้ว ยังไม่หาย

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

เคยดับเหมือนกันครับ น่าจะเป็นเพราะตอนกดไฟเลี้ยวแล้วนิ้วดันไปหมุนไฟปิดซะงัน มารู้ตัวก็ตกกะใจหมดเลย ดีน๊ะที่ขับไปยังไม่ไกล

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kapang ดูโพส
    อาการเดียวกันเลยครับ ขยับสวิทช์ไฟเลี้ยว หรือสวิทช์ปัดน้ำฝน ไฟหน้าดับ+ไฟหน้าปัทม์ แถมไฟตัดหมอกไม่ติกอีก เข้าศูนย์ 3 รอบแล้ว ยังไม่หาย
    ศูนย์ห่วยๆ เปลี่ยนศูนย์ดีกว่าครับ แล้วแจ้งสำนักงานใหญ่ด้วย
    ผลิตพันธ์ด้านความปลอดภัย อย่าไปยอม

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้