หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 27

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

มาตรฐาน ฉีดล้างห้องเครื่อง สตาร์ทไม่ติด

รบกวนสมาชิกทุกท่านครับ...ท่านใดที่เคยฉีดล้างห้องเครื่องเองบ้าง ผมลองทำความสะอาดเอง เอาพลาสติกปิดท่อกรองอากาศ ขั้วแบต สองจุด พอล้างเสร็จสตาร์ทไม่ติดซะแล้ว เศร้าจริง ๆ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

มาตรฐาน Re: ฉีดล้างห้องเครื่อง สตาร์ทไม่ติด

ไม่เคยทำครับ แล้วก็ไม่กล้าทำด้วยครับ บอกตรงๆเต็มที่ผมใช้ไม้ขนไก่ปัดฝุ่น

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ฉีดล้างห้องเครื่อง สตาร์ทไม่ติด

ไม่เคยทำกับไทรทันนะครับ

แต่เคยทำกับแลนเซอร์.....
    สตาร์ทติดครับ
    แต่... "สะอึก" อย่างรุณแรง
    ต้องเอาออกไปขับทั้งที่สะอึกเพื่อให้เครื่องแห้ง
    ยิ่งขับยิ่งเดินเรียบ.....

koo337
    ผู้เยี่ยมชม

ล้างมากไม่ดีเช็ดเอาดีกว่าครับ

User ID
    381
    Status
    โพส
    129

เอาผ้าหมาดๆเช็ดก็พอครับ

User ID
    1174
    Status
    โพส
    96

ลองเช็กเซ็นเซอร์ดูครับ

surachat
    ผู้เยี่ยมชม

เคยล้างเองเหมือนกัน เพราะว่าเข้าศูนย์มาห้องเครื่องมีคราบน้ำมันติดอยู่ ก็เลยฉีดเองเลยครับ พอฉีดเสร็จก็รีบสตาร์ทเครื่องทันทีครับ ก็ติดปกติดี เร่งเครื่องนิดหน่อย ก็ Ok ไม่มีปัญาหาครับ.....

numguy
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก็เคยล้างนะ หลายครั้งแล้วด้วย แบบนานๆ เลย ฉีดน้ำแรงๆ แต่ไม่เคยเปนอารัยเลย (ทั้งที่แต่ละครั้งก็ลุ้นๆ อยู่เหมือนกัน)

User ID
    288
    Status
    โพส
    119

ไม่กล้าล้างห้องเครื่องเหมือนกันครับกลัวเพราะเคยได้ยินมาทำนองนี้แหละทั้งอินเตอร์ทั้งECU และสายไฟต่างๆเลยยังไม่ได้ล้างซักที พอถามที่ศูนย์บอกว่า 400 ครับแพงจัง เลยยังไม่ล้าง ไม่เห็นเหมือน เจ้าสตราด้าคันเก่าเลยล้างยังไงก็ได้ 555

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

8 เดือนแล้วครับ ตั้งแต่ออกรถมา ยังไม่เคยล้างห้องเครื่องเลยครับ เวลาไปล้างรถ ก็ให้เด็กเขาช่วยเอาลม เป่า ๆ ในห้องเครื่องให้ ยังไม่กล้าล้างเหมือนกัน แต่ถ้าล้างด้วยน้ำยา หรือน้ำมันก๊าด ไม่มีปัญหาครับ อย่าล้างด้วยน้ำแบบฉีดแรง ๆ ถ้าเช็ดด้วยผ้าชุบน้ำหมาด ๆ ไม่มีปัญหาคับ (ช่างที่ศูนย์แนะนำมา)

ton_carlack68
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีครับเพื่อนๆ
    มีข้อคิดเห็นดีๆเกี่ยวกับการล้างห้องเครื่องมาฝากครับ
    การทำความสะอาดห้องเครื่องจะแตกต่างจากการทำความสะอาดสีมากเนื่องจากว่าห้องเครื่องนั้นนอกจากสิ่งสกปรกจากฝุ่นละอองแล้วยังมีคราบน้ำมันต่างๆผสมรวมอยู่ด้วย
    ทำให้จำเป็นต้องใช้น้ำยาทำความสะอาดห้องเครื่องโดยเฉพาะเพื่อสลายคราบเหล่านี้
    โดยที่ไม่ทำอันตรายต่อชิ้นส่วนอื่นๆเช่นสายยางท่อส่งน้ำมันหรือระบบอิเล็คโทรนิคต่างๆ
    ดังนั้นการทำความสะอาดห้องเครื่องยังมีความจำเป็นครับและก็ยังทำให้เราเช็คความผิดปรกติของห้องเครื่องได้ด้วยว่ามีการรั่วซึมของๆเหลวต่างๆหรือไม่
    แต่ข้อต้องระวังในการล้างก็มีมากครับเพราะรายละเอียดของเครื่องยนต์แต่ละประเภทแต่ละยี่ห้อแตกต่างกันจึงจำเป็นต้องใช้บริการที่มีความชำนาญครับไม่งั้นก็จะเจอปัญหาอย่างที่เราเจอกันบ่อยๆ การตัดสินใจว่าจะให้ใครสักคนล้างให้ควรลองสังเกตุการหรือสอบถามวิธีการล้างดูก่อนน่าจะช่วยได้มากเลยครับ ถ้าเห็นใครใช้ปืนฉีดน้ำแรงสูงฉีดห้องเครื่องก็รีบขับหนีออกมาดีกว่าครับไม่ต้องเกรงใจไม่งั้นมีสิทธิได้เข็นออกมาแทน

ต้น คาร์แลค68 งามวงศ์วาน
    Tel 086-0645678
    http://www.molycarecarcare.com

thailandoil
    ผู้เยี่ยมชม

น้ำเข้าหัวเทียนหรือเปล่า

User ID
    1539
    Status
    โพส
    177

ไทรทันไม่มีหัวเทียนนะครับ พี่

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ผมฉีดล้างน้ำธรรมดาที่บ้าน ไม่มีปัญหาใดๆครับ

ล้างมาตั้งแต่วีออสแล้ว ไม่เห็นพังเลย
    แถมสะอาดดีด้วย เปิดกระโปรงมา โอ้ววววว น่ามอง...อิอิ...

tin50
    ผู้เยี่ยมชม

ชักสงสัยแล้วครับ ทำไมรถเพื่อนยี่ห้อEรุ่นใหม่ของโลกทำไมเขาล้างห้องเครื่องได้ ออกรถได้6เดือนเขาล้างแล้ว5 ครั้ง
    รถใช้งานได้ปกติดี เลยโดนเยาะเย้ยว่า ออกไทรทันมาครบปีทำไมไม่เคยล้างซักที

User ID
    1986
    Status
    โพส
    14

เครื่องสวยแต่มีปัญหา ยอมสกปรกหน่อยไร้ปัญหา ไม่กล้าล้างเองอ่ะครับ ส่งเข้าแมกไกวอย่างเดียว

Winmark
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเองก็ล้างมา5-6ครั้งแล้วยังไม่พบปํญหาครับ แต่คงต้องระวังบ้างแล้วครับ แถมเวลาล้างผมยังฉีดโซเนคไล่ความชื้นอีกตามข้อต่อและเซนเซอร์ด้วย ... คงต้องไปถามหาคนรู้เรื่อง แล้วจะมาบอกครับ

User ID
    35286
    Status
    โพส
    89

มาตรฐาน ตอบ: ฉีดล้างห้องเครื่อง สตาร์ทไม่ติด

ขอการล้างห้องเครื่องยนต์ที่ไม่มีความเสี่ยงที่จะเกิ ดความเสียหายจากน้ำหรือความชื้น
    ด้วยการบริการล้งห้องเครื่องด้วยเครื่องพ่น Dry ice
    เป็นการทำความสะอาดแบบใหม่ที่แก้ปัญหาการทำความสะอาด ด้วยวิธีเดิมๆได้อย่างหมดจด
    รวดเร็วและปลอดภัย โดยใช้ความเย็นของน้ำแข็งแห้งที่อุณหภูมิ -79 องศา
    C
    ทำให้สิ่งสกปรกและพื้นผิวงานเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิอย่า งรวดเร็วเกิดการหดตัวและแตกหลุดออกจากกัน
    อนุภาคของเม็ดน้ำแข็งขนาดเล็ก (มีความแข็งเพียง 1.5)จะขัดเจาะสิ่งสกปรกให้หลุดออก
    ประกอบกับการพุ่งชนของเม็ดน้ำแข็งด้วยแรงดันและความเ ร็วทำให้เกิดการถ่ายเทความร้อนระ
    หว่างพื้นผิวกับน้ำแข็งแห้งเกิดการขยายตัว(ระเบิด) เป็นก๊าซเกือบ 500 เท่า
    ทำให้สิ่งสกปรกเพิ่มการแยกตัวแตกตัวกลายเป็นผงเล็กๆ และถูกเป่ากระจายออกไปจากชิ้นงานอย่างรวดเร็ว

ภาพประกอบก่อนล้าง และหลังล้าง ใช้เวลาเพียงเวลา 10-15นาที

User ID
    35286
    Status
    โพส
    89

มาตรฐาน ตอบ: ฉีดล้างห้องเครื่อง สตาร์ทไม่ติด

ถ้าเครื่องยนต์เราอยู่ในสภาพนี้ ต่อจากนี้ไปจะดูแลให้สม่ำเสมอก็จะง่ายขึ้น
    ชื่อ:  test0.jpg
ครั้ง: 614
ขนาด:  123.1 กิโลไบต์
    ใช้เวลาล้างเพียง 15 นาที สภาพก็จะเป็นตามที่เราต้องการ
    ชื่อ:  Pajero2.jpg
ครั้ง: 655
ขนาด:  128.9 กิโลไบต์

User ID
    35286
    Status
    โพส
    89

ความแตกต่างที่ชัดเจนที่สุดคือ
    สะอาดหมดจดที่ไม่มีมนุษย์คนไหนสามารถจะทำได้
    ไม่ต้องสรรหาช่างที่ล้างด้วยใจ(หาไม่เจอสักที) ที่ล้างเต็ม 100
    สะอาดทุกซอกทุกมุมแม้ที่อยู่ลึกๆ ไม่ต้องใช้แปรง ไม่ต้องถอดอุปกรณ์ใดๆออก
    ความเร็วในการล้างถือว่าสามารถล้างได้เร็วที่สุดในโล ก(รับประกัน) เพียง 10-15 นาที

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้