หน้า 2 จากทั้งหมด 64 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 52 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 1264

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มาตรฐาน Re: Triron Plus + LPG

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ไม่ต้องดูแล้วแหละ KOB1 ... ตอนที่กดไป 190 กม./ชม.ผมตั้งสมาร์ทเกจย์ไว้ที่ 95 องศา ถ้าอุณหภูมิหม้อน้ำถึง 95 องศามันร้องแล้ว แต่นี่เงียบกริบ ถ้าเป็นพ่วงกล่องและปรับบูทเทอร์โบเพิ่มป่านนี้มันร้องไปแล้วครับ ระบบที่ผมทำมันก็แตกต่างไปจากที่เขาติดแก๊สร่วมดีเซลค่ายอื่นๆบ้างครับ อย่างน้อยก็ความปลอดภัยต้องมาก่อนเสมอครับ มั่นใจได้เลยครับ (ม่ายได้โม้)
    อืมใช่ครับ อ.ต้น บอกไว้แล้วครับมั่นใจๆ แล้วคันของน้าน้าhs4cjr 1800 โล เป็นไงบ้างครับ อัตราการเร่ง ครับบบ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    หลังจากทดสอบเรียบร้อยแล้วก็กลับมาตรวจเช็ครายละเอียดอีกครั้งครับ สภาพรูปห้องเครื่องดูดีซะที่ไหนครับ ฝุ่นทั้งนั้นครับ อยู่ต่างจังหวัดเป็นธรรมดาครับต้องเจอแบบนี้ อายจัง..
    อี้ๆๆๆ ชนบทเห็นๆ

185 km.

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Modelist ดูโพส
    แอบย่องไปเก็บข้อมูลมาครับ
    น้านัทครับ อิจฉาเลยครับ ขาวซะผมอายเลย / ไม่ได้เจอน้านัท เลย.. เสียดายครับบบไว้จัดมิตติ้งคนดมแก๊สกันดีกว่าครับ แลกเปลี่ยนข้อมูลกันครับ โห้ ว่าไปนั้นเลย อิอิ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Modelist ดูโพส
    อี้ๆๆๆ ชนบทเห็นๆ

185 km.
    ครับผมๆ น้านัทไกลกว่าผมอีกน่ะ อิอิ กล้องน้านัท ใสกิ๊ก เลยครับ
    น้านัทติดตัว ฮีตเตอร์ แล้วรายงานด้วยครับว่าเป็นอย่างไงบ้างครับบบ เห็นของ อ.ต้น เป็นแบบใหม่ ทวิน ฮีตเตอร์ แล้วรอรายงานผลครับบบบ ถ้าเป็นไปทางที่ดีกว่าจะไปติดบ้างครับบบ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4611
    Status
    โพส
    717

อ ต้นครับ ได้ข่าว แก้ส จะปล่อยลอยตัวเจงป่าวครับบบ ผมสนใจ hho ครับ ไม่ทราบว่า อ ต้น คิดค้นไปถ้งไหนแล้วครับ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    ครับผมๆ น้านัทไกลกว่าผมอีกน่ะ อิอิ กล้องน้านัท ใสกิ๊ก เลยครับ
    น้านัทติดตัว ฮีตเตอร์ แล้วรายงานด้วยครับว่าเป็นอย่างไงบ้างครับบบ เห็นของ อ.ต้น เป็นแบบใหม่ ทวิน ฮีตเตอร์ แล้วรอรายงานผลครับบบบ ถ้าเป็นไปทางที่ดีกว่าจะไปติดบ้างครับบบ
    บ้านผมเค้าไม่เรียกชนบทครับ
    แต่เป็นบ้านใน บ้านในป่า ในเขาเลย หนักกว่าชนบทอีก
    ลำพังเฉพาะตัวฮีตเตอร์ ตอนที่ทดสอบวิ่งแบบน้ำมัน ได้ระยะทางเพิ่มมาประมาณ .5 - 1km.ครับ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

มาแว้วครับ ป้ายแดงติดแก๊ส ใจจริง...ผมอยากติดแก๊สตั้งแต่วันแรกที่ถอยมา... แต่อาจารย์ต้นบอกว่า รอให้มันเกิน 1000 โลก่อนครับ

ก่อนติดผม DIY อุด EGR ทั้งด้าน cooler และ motor EGR ครับตั้งแต่ 300 กม.แรก

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

จากนั้น ตามสเต๊บรถบ้านอยากแรง ก็รองแหวน 5 มม. เพิ่มบูสต์ และพ่วงกล่องดันราง ปลดบู๊ส ยกหัวฉีด

กำลังว่าจะไปทำท้ายรางอยู่พอดีครับ ตัดสินใจติดแก๊สก่อนเพราะอยากได้ความประหยัด...

วันเสาร์ที่แล้วติดงาน... ผบทบ.สั่งให้ทำที่จอดรถเพิ่มให้เสร็จก่อน ถึงจะอนุมัติให้ไปติดแก๊สได้ จัดไปครับ ลางานวันจันทร์ที่ผ่านมา ติดแก๊สกับอาจารย์ต้นซะเลย...

ออกจากบ้านประมาณตี 5 ตั้งพิกัดบ้านอาจารย์ต้นดังนี้

ไปถึงบ้าน อาจารย์ต้นงง...ว่ามาถูกได้ไง ไม่โทรถามทางเลย...

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

วันที่นัดอาจารย์ต้นไว้ เลขไมล์อยู่ที่ 1800 โลครับ ทำธุระช่วงเสาร์อาทิตย์ รวมระยะทางจากโคราช มาถึงบ้านอาจารย์ต้น เลขไมล์ก่อนติดก็ตามที่เห็นเลยครับ

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

ติดตั้งเสร็จ บ่าย 2 กว่าๆ งานติดตั้งเนียนๆ ลงตัวมากสำหรับ Triton Plus Auto ติดแก๊ส มีเจาะแค่กระบะหลัง 4 รู นอกนั้นรูเดิมๆ มองไม่ออกว่าเป็นแก๊สเลย แจ่มมาก...

ปล. อาจารย์ต้นเลี้ยงข้าวเที่ยงฟรี ผบทบ.อาจารย์ต้นทำกับข้าวอร่อยมากครับ เลยขอสูตรลับ ผบทบ. อาจาย์ต้นไปให้ ผบทบ.ที่บ้านผมทำให้กินมั้ง... อิๆ

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

ในช่วงที่อาจารย์ต้นจูน ได้ปรับกล่องพ่วงไม่ให้ทำงาน... จากนั้นก็ให้อาจารย์ต้นจูนตามสะเต็บ แรงและประหยัด...

ตอนกลับอัดน้ำมันเต็มถังครับ... เติมแก๊สไป 200 บาท

แถมแอบเปิดและจูนกล่องพ่วงระหว่างทางที่กลับตลอด มีจอดประมาณ 5-6 ครั้งเพื่อจูนกล่องพ่วง

สรุป... รถมีกล่อง+ติดแก๊ส ขับมันส์...กว่าเดิมมากๆ กดปั๊บ มาทันทีไม่มีรอรอบ... ตอนขากลับเลยกดแซงตลอด พอถึง 160-170 กม./ชม. ไม่ไหวลดลงมา คิดถึงหน้าลูกๆ แถมช่วงล่างยังเดิมqไม่ได้ทำอะไร มันกระโดดยังไงไม่รู้ และไม่หนึบ โดยเฉพาะช่วงขึ้นเขาและเข้าโค้ง...

มาถึงปั๊มที่สีคิ้ว ได้เวลาพิสูจน์ความประหยัด เติมน้ำมันไป 12.23 ลิตร ได้ระยะทาง 193.6 กม. หรือ 15.83 กิโล/ลิตร แค่นี้ก็พอใจแล้วสำหรับการทดสอบครั้งแรก แบบกดกระจาย เร่งแซงแบบหลังติดเบาะตลอดระยะการเดินทาง

เดี๋ยวครั้งต่อไปจะทดสอบแบบขับประหยัด แล้วค่อยรายงานอีกทีครับ...

รอให้ทำช่วงล่างและเบรคดีๆก่อนครับ ค่อยกดกระจายอีก...

โดยส่วนตัวพอใจกับอัตราเร่งที่ดีขึ้นกว่าเดิมมากๆ แถมประหยัดอีกต่างห่าง ออกทริปปีใหม่นี้ ตัดสินใจเอาเจ้าเหมียวไปแทน CRV ติดแก๊สแล้วครับ เพราะตอนขึ้นเขา ไม่มีรอรอบเลย เร่งแซงแบบกำลังไม่มีตกเลย เมื่อเทียบกับ CRV กำลังมันจะตกลงมากตอนขึ้นเขาครับ

จบการรายงานเท่านี้ก่อนครับ...

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ HS4CJR ดูโพส
    ในช่วงที่อาจารย์ต้นจูน ได้ปรับกล่องพ่วงไม่ให้ทำงาน... จากนั้นก็ให้อาจารย์ต้นจูนตามสะเต็บ แรงและประหยัด...

ตอนกลับอัดน้ำมันเต็มถังครับ... เติมแก๊สไป 200 บาท

แถมแอบเปิดและจูนกล่องพ่วงระหว่างทางที่กลับตลอด มีจอดประมาณ 5-6 ครั้งเพื่อจูนกล่องพ่วง

สรุป... รถมีกล่อง+ติดแก๊ส ขับมันส์...กว่าเดิมมากๆ กดปั๊บ มาทันทีไม่มีรอรอบ... ตอนขากลับเลยกดแซงตลอด พอถึง 160-170 กม./ชม. ไม่ไหวลดลงมา คิดถึงหน้าลูกๆ แถมช่วงล่างยังเดิมqไม่ได้ทำอะไร มันกระโดดยังไงไม่รู้ และไม่หนึบ โดยเฉพาะช่วงขึ้นเขาและเข้าโค้ง...

มาถึงปั๊มที่สีคิ้ว ได้เวลาพิสูจน์ความประหยัด เติมน้ำมันไป 12.23 ลิตร ได้ระยะทาง 193.6 กม. หรือ 15.83 กิโล/ลิตร แค่นี้ก็พอใจแล้วสำหรับการทดสอบครั้งแรก แบบกดกระจาย เร่งแซงแบบหลังติดเบาะตลอดระยะการเดินทาง

เดี๋ยวครั้งต่อไปจะทดสอบแบบขับประหยัด แล้วค่อยรายงานอีกทีครับ...

รอให้ทำช่วงล่างและเบรคดีๆก่อนครับ ค่อยกดกระจายอีก...

โดยส่วนตัวพอใจกับอัตราเร่งที่ดีขึ้นกว่าเดิมมากๆ แถมประหยัดอีกต่างห่าง ออกทริปปีใหม่นี้ ตัดสินใจเอาเจ้าเหมียวไปแทน CRV ติดแก๊สแล้วครับ เพราะตอนขึ้นเขา ไม่มีรอรอบเลย เร่งแซงแบบกำลังไม่มีตกเลย เมื่อเทียบกับ CRV กำลังมันจะตกลงมากตอนขึ้นเขาครับ

จบการรายงานเท่านี้ก่อนครับ...

รถยังใหม่อยู่เลย ใจถึงจริงๆ เบาใจแล้วซิเทสแบบแรงๆ ผมรอผลเทสแบบประหยัดแบบเปิดกล่อง และปิดกล่อง อยากรู้ว่ามันจะต่างกัอย่างไรครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

4cjr ในการจูนกล่องใช้ร่วมให้สังเกตุเสียงเครื่องยนต์ด้วยครับ ในช่วงกดคันเร่งเพิ่มความเร็วอย่าให้มีเสียงแกร๊กนะครับ ถ้ามีเสียงดังกล่าวให้ปรับลดกล่องลงมาเพราะมันอันตรายมาก แต่ถ้าเสียงดังแกร๊กน้อยๆในช่วงที่เปลี่ยนเกียร์จะไม่อันตรายมากเท่าไหร่ แต่อย่าให้มีเป็นดีที่สุดครับ และถ้าแรงเหลือมากๆให้เปลี่ยนยางเป็น 265/70 R16 หรือ 245/75 R16 มันจะเหมาะสมกันมากๆครับ

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    4cjr ในการจูนกล่องใช้ร่วมให้สังเกตุเสียงเครื่องยนต์ด้วยครับ ในช่วงกดคันเร่งเพิ่มความเร็วอย่าให้มีเสียงแกร๊กนะครับ ถ้ามีเสียงดังกล่าวให้ปรับลดกล่องลงมาเพราะมันอันตรายมาก แต่ถ้าเสียงดังแกร๊กน้อยๆในช่วงที่เปลี่ยนเกียร์จะไม่อันตรายมากเท่าไหร่ แต่อย่าให้มีเป็นดีที่สุดครับ และถ้าแรงเหลือมากๆให้เปลี่ยนยางเป็น 265/70 R16 หรือ 245/75 R16 มันจะเหมาะสมกันมากๆครับ
    ตอนที่จูนกล่อง ไม่มีเสียงนะครับอาจารย์ต้น

ยังไงเดี๋ยวรอผลทดสอบ ตอนยังไม่มีกล่องก่อนครับ... แต่อัตราเร่งมันสู้ใส่กล่องไม่ได้ หลังติดเบาะตลอด ยังกับ BMW วาง J โบเลยครับ...

ผมติดความแรงแล้วอาจารย์ต้น เลิกยากมากๆ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

มาแล้วสิ่งที่รอคอย น้าลองทดสอบดูความร้อนด้วยสิน้า มีเกจดูได้ป่าวเอาช่วงกดลดแล้วยกคันเร่ง ลงมาความร้อนเท่าไหร่

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

กด160ยาวๆความร้อนนิ่งที่ทำไหร่แล้วเกิน 96-98ป่าวจัดเลยนะน้า ข้อมูลดีๆทั้งนั้น

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Aong_Chelsea ดูโพส
    อ ต้นครับ ได้ข่าว แก้ส จะปล่อยลอยตัวเจงป่าวครับบบ ผมสนใจ hho ครับ ไม่ทราบว่า อ ต้น คิดค้นไปถ้งไหนแล้วครับ
    คัมมิ่งซูน รอ ECU แก๊สเสร็จก่อน ค่อยเริ่มดำเนินการ ECU Hydrogen ครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ปูเสื่อรอชมรถแีรงด้วยประหยัดด้วยคร้าบบบบบบบบ

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

ไม่ต้องดูแล้วแหละ KOB1 ... ตอนที่กดไป 190 กม./ชม.ผมตั้งสมาร์ทเกจย์ไว้ที่ 95 องศา ถ้าอุณหภูมิหม้อน้ำถึง 95 องศามันร้องแล้ว แต่นี่เงียบกริบ ถ้าเป็นพ่วงกล่องและปรับบูทเทอร์โบเพิ่มป่านนี้มันร้องไปแล้วครับ ระบบที่ผมทำมันก็แตกต่างไปจากที่เขาติดแก๊สร่วมดีเซลค่ายอื่นๆบ้างครับ อย่างน้อยก็ความปลอดภัยต้องมาก่อนเสมอครับ มั่นใจได้เลยครับ (ม่ายได้โม้)
    อ.ต้นคับ รถผมใส่กล่องบูทอยู่ 24 ปอน ถ้าเอากล่องออกบูทมันจะได้ไม่เกิน18 แล้วถ้าผมจะเอาบูท 24 ปอน + ติดแก๊สทำได้ไหมคับสงสัย (เพราะกล่องมันพ่วงปลดบูทด้วย)

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

วันนี้ไปเติมน้ำมันมาครับ ขับไปเกือบถึงขีดแรก นึกว่าจะไม่ถึงซะแล้วครับ 312.9 km เติมน้ำมันบีห้าเข้าไปจนเต็มที่ 18.28 ลิตร ไม่ได้เขย่า วันนี้น้ำมันขึ้นอีก 60 สต. อืมมม ที่ 28.44 บาท/ลิตร บางจากที่ปากช่อง 520 บาทครับ หาค่าการกินได้ 17.11 km/ลิตร
    ส่วนแก๊สเติมเต็มใหม่ครับ ได้ปริมาณแก๊สที่ 24.57 ลิตร ราคาที่ 11.60 บาท/ลิตร เพราะที่เคยเติมครั้งก่อนไม่เต็มครับ เติมตอนเช้ารถไม่มีมาเติมครับแก๊สไหลเร็วมากครับ ตอนนี้ไฟเข็มแก๊สขึ้นมา 3 ดวงแล้วครับ แต่ยังแปลกใจอยู่ครับว่าผมบอกเด็กปั้มว่าเต็มตัดแล้วน่ะ แต่เด็กปั้มบอกพอล่ะไม่ต้องเต็มมากเพราะเหมือนเลขการเติมมันค่อยๆไหลๆ แบบเริ่มช้าลง อ่ะเต็มก็เต็ม.. ปั้มนี้ดูน่าเชื่อถือครับเพราะเป็นร้านแก๊สที่ใหญ่ในปากช่องครับแถวบายพาส ครั้งหน้าหาค่ากินแก๊สอีกครั้งครับ ส่วนน้ำมันถังแรกยังคงไม่ดีมากนักเนื่องจากยังไม่คุ้นเคยกับการใช้แก๊สร่วมครับ ยังต้องปรับการขับขี่และการกด เพื่อให้ชินครับ ครั้งนี้ยังเปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้าที่เบอร์ 1 เหมือนเดิมครับและหาการกินในขีดแรกเหมือนเดิมครับ แล้วค่อยปรับไปเป็นแบบอื่นๆ อีกครั้งครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 64 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 52 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้