หน้า 7 จากทั้งหมด 64 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 57 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 121 ถึง 140 จากทั้งหมด 1264

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    13022
    Status
    โพส
    328

มาตรฐาน Re: Triron Plus + LPG

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ และผลการทดสอบครับผม

ปล. ถ้าตัวแค็ปธรรมดา ยาง 215/55/17 ขับทางไกล นำมันมีโอกาสถึง 25 กม/ลิตร หรือมากกว่านั้นไหมครับ ?

User ID
    14448
    Status
    โพส
    10

รอสมัครเข้าชมรมดมแก๊สอยู่ครับ อีกไม่นานใช่ไหมครับ อ.ต้น สำหรับ mcu ตัวนี้

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    หลังจากหาอะไรลองท้องแถวองค์พระปฐมเจดีย์แล้ว และถึงเวลากลับปากช่อง จึงได้ขับกลับทางเส้นถนนปิ่นเกล้า นครชัยศรี เพื่อมาเติมน้ำมันกับแก๊ส แถวบางบัวทอง กับระยะที่วิ่งมาได้ 707.2 กม.

น้ำมันบี5 ราคา 29.39 บาท/ลิตร
    ระยะทาง 707.2 กม. น้ำมันเติมเต็ม 37.43 ลิตร เป็นเงิน 1100 บาท ตก 18.89 กม/ลิตร ที่ 1.55 บาท/กม

แก๊ส ราคา 10.99 บาท/ลิตร
    ระยะทาง 710.9 กม. แก๊สเติมเต็ม 27.30 ลิตร เป็นเงิน 300 บาท ตก 26.04 กม/ลิตร ที่ 0.42 บาท/กม

รวมน้ำมัน + แก๊ส = 1.97 บาท/กม. กับกล่องคันเร่งไฟฟ้า เบอร์ 2 ดีมากๆครับดีกว่าเบอร์ 1 ซะอีกครับถ้าวิ่งยาวๆไปเรื่อยๆ น่ะครับ กินแก๊สก็น้อยกว่าจนรู้สึกได้ครับบ

เบอร์ 2 เข็มแก๊สตกขีดแรกประมาณ 200 กม.เห็นจะได้
    เบอร์ 1 ประมาณ 160
    ปิดกล่องประมาณ 140 กม.

ส่วนน้ำมันกับระยะขีดน้ำมันแรก
    เบอร์ 2 ประมาณ 340.9 กม.
    เบอร์ 1 ประมาณ 374.4 กม.
    ปิดกล่อง ประมาณ 310 กม.

แต่พอวิ่งยาวๆ เบอร์ 2 กลับประหยัดทั้งแก๊ส และน้ำมันมากกว่าครับ และอัตราเร่งดีกว่าด้วยครับ

ซึ่งตอนเติมเต็มครั้งนี้กลับไปใช้กล่องคันเร่งเบอร์ 1 ซึ่งอัตราการกินต่างๆ ก็เป็นไปเหมือนที่เก็บข้อมูลเอาไว้ครับ คือกินแก๊สมากกว่าเบอร์ 2 แต่ประหยัดน้ำมันมากกว่าเบอร์ 2 ครับ ส่วนปิดกล่องนี้คงไม่แล้วครับเพราะมันอึดมากกว่ากินมากกว่าครับบบ

ความลงตัวของผม ณ ตอนนี้คงใช้กล่องคันเร่งเบอร์ 2 ครับบ โอกาสหน้าคงจะไปใช้กล่องคันเร่งเบอร์ 3 ครับน่าจะแรงกว่านี้คับ และจะได้หาค่าความประหยัดอีกทีครับบ
    ขอบคุณที่ติดตามครับบ
    ทำได้ยังไง คับ ผมยังทำไม่ได้เลย สุดยอด

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ x' บาว ดูโพส
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ และผลการทดสอบครับผม

ปล. ถ้าตัวแค็ปธรรมดา ยาง 215/55/17 ขับทางไกล นำมันมีโอกาสถึง 25 กม/ลิตร หรือมากกว่านั้นไหมครับ ?
    ตัวธรรมดาประหยัดกว่าผมอยู่แล้วครับ แต่ถามว่าถึงมั้ย 25 โล/ลิตรนี่ ต้องถามอ.ต้น กับน้านัท ที่ใช้งานอยู่แต่สี่ประตูครับ เห็นว่า 20 โลขึ้นครับ รับรองว่าไม่ผิดหวังครับ ทั้งอัตราเร่งและกิโลที่เพิ่มครับ และขึ้นอยู่กับการขับขี่ด้วยครับ น้าx' บาว ครับ ไงก็ศึกษาไว้เยอะครับค่อยว่ากันครับ เพราะช่วงนี้น้ำมันขึ้นกันจังครับบบ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Oho_Oho ดูโพส
    รอสมัครเข้าชมรมดมแก๊สอยู่ครับ อีกไม่นานใช่ไหมครับ อ.ต้น สำหรับ mcu ตัวนี้
    เห็นอ.ต้น กำลังทดสอบตัวต้นแบบ อยู่ครับคาดว่าปีหน้าฟ้าใหม่คงได้เห็นตัวเป็นๆ และได้ทดสอบจริงครับ ผมรออยู่ครับ อิอิ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob1 ดูโพส
    ทำได้ยังไง คับ ผมยังทำไม่ได้เลย สุดยอด
    ของผมมันเดิมๆ ครับน้า kob1 วิ่งแบบเรื่อยๆ มาเรียงๆ ครับ ไม่เหมือนน้า kob1 พกอาวุธลับไว้เต็มคันซะ ถ้ามีโอกาสอยากลองอาวุธลับซักกะหน่อยครับว่าเค้าแรงยังไงครับ....

User ID
    14448
    Status
    โพส
    10

เอ.....หรือว่าจะไปดมก่อนเลยแล้วค่อยติด mcu ทีหลังน้าๆว่าไงดีครับ ขอเสียงหน่อยครับ

User ID
    14448
    Status
    โพส
    10

เอ.....หรือว่าจะไปดมก่อนเลยแล้วค่อยติด mcu ทีหลังน้าๆว่าไงดีครับ ขอเสียงหน่อยครับ

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Oho_Oho ดูโพส
    ไปติดก่อนเลย ถ้าน้ำมันแพง คนติดเยอะ อุปกรณ์หายาก ราคาแพง คิวเยอะ ตอนนี้อุปกรณ์เยอะ ราคาไม่แพง คิวว่าง

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    เห็นอ.ต้น กำลังทดสอบตัวต้นแบบ อยู่ครับคาดว่าปีหน้าฟ้าใหม่คงได้เห็นตัวเป็นๆ และได้ทดสอบจริงครับ ผมรออยู่ครับ อิอิ
    อ.ต้น จะทำ mcu เป็นของขวัญปีใหม่

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ถ้าศึกษามาพร้อมก็จัดได้เลยครับ คุยกับอ.ต้น และน้าๆ ท่านอื่นที่ติดตั้งเพื่อการแนะนำที่ใช้งานจริงครับ แล้วค่อยมาติด ตัวMCU อีกครั้งได้ครับ ช่วงนี้หม้อต้ม SHAP ขาดตลาดแต่อ.ต้น มีวิธีแก้ไข แล้วครับ

ส่วนของผมติดแก๊ส + กล่องคันเร่งไฟฟ้าครับ เหมือนพ่วงกล่องดันรางครับบ แรงแบบบ้านๆ ขับใช้งานปกติ เพื่อความประหยัด... ครับ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob1 ดูโพส
    อ.ต้น จะทำ mcu เป็นของขวัญปีใหม่

รอของขวัญปีใหม่ เดี๋ยวเช่นกันครับบ น้า kob1

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

รายงานล่าสุดครับ เนื่องจากวันก่อนได้ประกอบวงจรกล่องตัวต้นแบบไว้กับไทรตั้น แล้วมีปัญหาเล็กน้อยเนื่องจากมีสัญญาณรบกวนซึ่งเกิดจากอุปกรณ์บางตัวที่ไทรตั้นมันทำงาน รอการแก้ไขมา2วัน และเมื่อกี้ที่ผ่านมากฝ่ายเทคนิคก็จัดการแก้ไขให้ทำงานได้ตามต้องการแล้ว

พรุ่งนี้ก็จะเริ่มดำเนินการทดสอบการทำงานแบบเต็มที่ซะทีครับ

แต่ที่ทดสอบการ On แก๊สตลอดเวลาในขณะวิ่งลงทางชัน ก็เป็นไปตามคาดหมายครับ ไม่ต่างจากที่เราใช้น้ำมันอย่างเดียว มั่นใจได้เลยครับว่ามันจะไม่วิ่งลงเขาแบบไม่คิดชีวิตครับ เพราะระบบการจ่ายแก๊สที่ผมคิดขึ้นมามันทำงานตามความต้องการของเครื่องยนต์จริงๆครับ

ระบบการทำงานแบบคร่าวๆของกล่อง
    1.จะเริ่มจ่ายแก๊สที่ 1100 รอบ และถ้ารอบต่ำกว่านั้นจะหน่วงเวลาประมาณ 2 วินาทีเพื่อทำการตัดแก๊ส อันนี้มีประโยชน์ครับสำหรับเกียร์ธรรมดา
    2.จะแบ่งสเตปการปรับสัดส่วนของดีเซลให้ระเอียดมากขึ้นโดยแบ่งเป็น 3 ระยะการทำงานของรอบเครื่องยนต์ 1300-2000 2001-3000 และ 3001-4200 รอบ ดังนั้นความเหมาะสมในทุกๆย่านความเร็วรถมันจะมาด้วยกำลังและความประหยัดที่เพิ่มขึ้น เอาแค่ 2 ข้อพอก่อน

หวังว่าหลังปีใหม่ไปแล้วคงได้เห็นตัวจริงออกมาให้ได้เล่นกันครับ

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    รายงานล่าสุดครับ เนื่องจากวันก่อนได้ประกอบวงจรกล่องตัวต้นแบบไว้กับไทรตั้น แล้วมีปัญหาเล็กน้อยเนื่องจากมีสัญญาณรบกวนซึ่งเกิดจากอุปกรณ์บางตัวที่ไทรตั้นมันทำงาน รอการแก้ไขมา2วัน และเมื่อกี้ที่ผ่านมากฝ่ายเทคนิคก็จัดการแก้ไขให้ทำงานได้ตามต้องการแล้ว

พรุ่งนี้ก็จะเริ่มดำเนินการทดสอบการทำงานแบบเต็มที่ซะทีครับ

แต่ที่ทดสอบการ On แก๊สตลอดเวลาในขณะวิ่งลงทางชัน ก็เป็นไปตามคาดหมายครับ ไม่ต่างจากที่เราใช้น้ำมันอย่างเดียว มั่นใจได้เลยครับว่ามันจะไม่วิ่งลงเขาแบบไม่คิดชีวิตครับ เพราะระบบการจ่ายแก๊สที่ผมคิดขึ้นมามันทำงานตามความต้องการของเครื่องยนต์จริงๆครับ

ระบบการทำงานแบบคร่าวๆของกล่อง
    1.จะเริ่มจ่ายแก๊สที่ 1100 รอบ และถ้ารอบต่ำกว่านั้นจะหน่วงเวลาประมาณ 2 วินาทีเพื่อทำการตัดแก๊ส อันนี้มีประโยชน์ครับสำหรับเกียร์ธรรมดา
    2.จะแบ่งสเตปการปรับสัดส่วนของดีเซลให้ระเอียดมากขึ้นโดยแบ่งเป็น 3 ระยะการทำงานของรอบเครื่องยนต์ 1300-2000 2001-3000 และ 3001-4200 รอบ ดังนั้นความเหมาะสมในทุกๆย่านความเร็วรถมันจะมาด้วยกำลังและความประหยัดที่เพิ่มขึ้น เอาแค่ 2 ข้อพอก่อน

หวังว่าหลังปีใหม่ไปแล้วคงได้เห็นตัวจริงออกมาให้ได้เล่นกันครับ
    สุดยอดคับ อ.ต้น เดี๋ยววันนี้จะเข้าไปหาคับ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

สุดยอดคับ อ.ต้น เดี๋ยววันนี้จะเข้าไปหาคับ
    อย่าลืมมารายงานสดให้ด้วยน่ะครับ อิอิ

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

มารายงานคับ หลังจากได้เข้าไปปรับแต่ง ไม่อยากจะเชื่อถ้าไม่ได้ลอง อ.ต้นได้นำท่อเดินแก๊สมาปรับแต่งดูด้วยตาเปล่าไม่อยากเชื่อว่าจะช่วยอะไรได้ แตพอลองทำดู แล้วออกไปเทส ที่เดิม การขับนุ่มนวลกว่าเดิม ปลายไหลถึง 170 กลับมาบอกอ.ต้นว่า ไม่โดนใจวัยรุ่น อ.ต้น เลยจัดการ โมดิฟาย ท่าแก๊สให้ใหม่ เอาไปเทสอีก โอ๊ย สุโข่ย เลย งานนี้ แรงกว่าตอนเดิมอีก รอบมาเร็ว คันเร่งเบาขึ้น แตะเบาๆ ก็มา อ.ต้น บอกว่าลดรู แก๊สให้ยาวกว่าเดิม เรื่องความประหยัด เดี๋ยวจะรายงานให้ทราบ แต่ตอนนี้แรงมาก ชอบๆ แต่ส่วนตัวคิดว่าน่าจะประหยัดกว่าเดิม เพราะกดคันเร่งน้อยลง แต่รถมีกำลังเพิ่ม

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มารายงานคับ หลังจากได้เข้าไปปรับแต่ง ไม่อยากจะเชื่อถ้าไม่ได้ลอง อ.ต้นได้นำท่อเดินแก๊สมาปรับแต่งดูด้วยตาเปล่าไม่อยากเชื่อว่าจะช่วยอะไรได้ แตพอลองทำดู แล้วออกไปเทส ที่เดิม การขับนุ่มนวลกว่าเดิม ปลายไหลถึง 170 กลับมาบอกอ.ต้นว่า ไม่โดนใจวัยรุ่น อ.ต้น เลยจัดการ โมดิฟาย ท่าแก๊สให้ใหม่ เอาไปเทสอีก โอ๊ย สุโข่ย เลย งานนี้ แรงกว่าตอนเดิมอีก รอบมาเร็ว คันเร่งเบาขึ้น แตะเบาๆ ก็มา อ.ต้น บอกว่าลดรู แก๊สให้ยาวกว่าเดิม เรื่องความประหยัด เดี๋ยวจะรายงานให้ทราบ แต่ตอนนี้แรงมาก ชอบๆ แต่ส่วนตัวคิดว่าน่าจะประหยัดกว่าเดิม เพราะกดคันเร่งน้อยลง แต่รถมีกำลังเพิ่ม
    เอามาล่อเป้าซะขนาดนี้เลยน่ะน้า kob1 ขาแรงคงหูพึ่งน่าดูครับบ แล้วได้ลอง MCU ตัวต้นแบบหรือเปล่าครับ หน้าตาเป็นไงน่ะ อิอิ รอผลกันต่อไปครับสำหรับน้า kob1 ครับ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

เมื่อวานวันอาทิตย์ ว่างและถึงเวลาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วครับ จึงได้ทำการเปลี่ยนเองเลยครับ ซื้ออุปกรณ์ต่างมาเพื่องานนี้โดยเฉพาะเลยครับ เพราะอยากทำเอง
    มีชุดประแจบล็อก , บล๊อกถอดกรองน้ำมันเครื่อง , กรองน้ำมันเครื่อง+แหวน ซื้อจากศูนย์ , น้ำมันเครื่อง mobil1 semi 10w 30 6 ลิตร + 1 ลิตร เผื่อไว้
    ถอดยากอยู่เหมือนกันครับ กรองน้ำมันเครื่อง แต่ทำเรื่อยๆครับ ถ่ายน้ำมันเครื่องปล่อยทิ้งไว้ตั้งแต่เที่ยงยัน 5โมงเย็นเติมน้ำมันเครื่องไป 6 ลิตรก่อนตรวจดูใช้ได้ถึงขีดเต็มปิดฝาสตาร์ทรถดู อืมเสียงเครื่องเงียบใช้ได้ครับ หยีบเร่งดูมีกำลังมากขึ้นครับ ไว้ค่อยทดสอบวิ่งดูอีกครั้งครับ

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

เอามาล่อเป้าซะขนาดนี้เลยน่ะน้า kob1 ขาแรงคงหูพึ่งน่าดูครับบ แล้วได้ลอง MCU ตัวต้นแบบหรือเปล่าครับ หน้าตาเป็นไงน่ะ อิอิ รอผลกันต่อไปครับสำหรับน้า kob1 ครับ
    เห็นแล้วคับ ตัวต้นแบบ แต่ไม่ได้อยู่ทดลอง ให้อ. ต้นทดลองเอง ตัวต้นแบบ แบบจริงๆ ยังไงให้ อ.ต้น มารายงานเองดีกว่า

User ID
    454
    Status
    โพส
    102

ตั้งตารอ Mcu ครับ อ.ต้น หนึ่งในสมาชิกดมแก๊ส

หน้า 7 จากทั้งหมด 64 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 57 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้