หน้า 9 จากทั้งหมด 64 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 59 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 161 ถึง 180 จากทั้งหมด 1264

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มาตรฐาน Re: Triron Plus + LPG

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pond_ptt ดูโพส
    เมื่อวานไปติดแก๊สกับ อ.ต้นมาแต่ยังไม่ได้ลองทดสอบอัตราสิ้นเปลื่องได้ผลเมื่อไหร่จะมารายงานผลให้ทราบครับ
    กระเป๋าเบาเลย ....อิอิ
    ยินดีต้อนรับครับ ค่อยๆ ปรับใช้ไปครับ มีอะไรก็นำมาโพสในนี้ได้ครับ น้าๆหลายท่านยินดีช่วยเหลือครับ อิอิ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4899
    Status
    โพส
    61

เห็นมีเพิ่ม กล่อง+ทำ นั่น นี่ เพิ่ม แล้ว แรง และ ประเพิ่ม อีก

มีสูตรตายตัวมั๊ยครับสำหรับวิ่งเท้าหนักในกรุงเทพรถติดและทางด่วนรีบๆ 140-170

ขอแบบกิโลละไม่เกิน 2 บาท หากมีแนะนำหน่อยครับ

หลังปีใหม่จะได้เข้าไปติดตั้ง (กล่องหรืออะไรที่ต้องทำเพิ่มนี่ทำที่ไหนราคาเท่าไหรครับ)

ลืมบอก พลัส ออโต้ แม็ก 17" เดิมๆ ลง โปร 3.2 มาเท่านั้น ไม่ได้อุดไม่ได้เพิ่มอะไรเลย

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

แจ้ง สมช และขออนุญาต อ.ต้นครับ
    การติดแก๊ส ระหว่างที่ผ่อนอยู่กะไฟแนนท์และมีประกันชั้น1 เพิ่มทุน+เบี้ย (ป2 + ป3 + = แจ้งด้วย)
    สามารถติดแก๊สได้แต่ให้แจ้งกับ ประกันนั้นๆเพื่อเพิ่มความคุ้มครองอุปกรณ์และภัยจากเหตุแก๊ส ทุนประกันเพิ่มตามราคาที่ติดแกส และต้องมีใบวิศวะกรตรวจสอบการติดตั้ง จะมีใบคุมครองควรไปแจ้งเปลี่ยนแปลงเชื้อเพลิงเพิ่มที่ขนส่งโดยนำรถไปตรวจและลงเล่มจะมีใบจาก ขนส่งมาให้ แล้วเราเอาไปให้ไฟแนนท์เพื่อนำเล่มไปอัพเดท ครับ
    ***เหตุที่ต้องแจ้ง ขนส่ง เวลาเกิดอุบัติเหตุ ประกันจะได้ไม่ งอแงกะเราเหมือนเวลาเราชนแล้วไม่มีใบขับขี่ ฝากเรื่องนี้ด้วยนะครับ เพื่อความสบายใจในการใช้รถ
    ส่วนใครไม่มีประกันรถ ก็ติดกันตามสบายเลยครับ แต่แจ้งขนส่งดีที่สุดครับ เดี๋ยวท่านตำรวจหาเรื่องเอาตังค์เราอีก
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย evoda3 : 29-12-2010 เมื่อ 08:01

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob1 ดูโพส
    มารายงานคับ หลังจากได้เข้าไปปรับแต่ง ไม่อยากจะเชื่อถ้าไม่ได้ลอง อ.ต้นได้นำท่อเดินแก๊สมาปรับแต่งดูด้วยตาเปล่าไม่อยากเชื่อว่าจะช่วยอะไรได้ แตพอลองทำดู แล้วออกไปเทส ที่เดิม การขับนุ่มนวลกว่าเดิม ปลายไหลถึง 170 กลับมาบอกอ.ต้นว่า ไม่โดนใจวัยรุ่น อ.ต้น เลยจัดการ โมดิฟาย ท่าแก๊สให้ใหม่ เอาไปเทสอีก โอ๊ย สุโข่ย เลย งานนี้ แรงกว่าตอนเดิมอีก รอบมาเร็ว คันเร่งเบาขึ้น แตะเบาๆ ก็มา อ.ต้น บอกว่าลดรู แก๊สให้ยาวกว่าเดิม เรื่องความประหยัด เดี๋ยวจะรายงานให้ทราบ แต่ตอนนี้แรงมาก ชอบๆ แต่ส่วนตัวคิดว่าน่าจะประหยัดกว่าเดิม เพราะกดคันเร่งน้อยลง แต่รถมีกำลังเพิ่ม
    ไปเติมแก๊สมาแล้ว ได้ความประหยัดแก๊สเพิ่มขึ้นจากเดิมได้ 18-20 กม/ลิตรวิ่งในเมือง หลังจากไปปรับแต่งท่อแก๊ส รีดรู ได้25.4 กม/ลิตร วิ่งในเมือง ส่วนน้ำมันเท่าเดิม 12.5-13กม/ลิตร วิ่งในเมือง คับ ส่วนทางไกลยังไม่ได้ไปไหน ขอถามถ้าผมลดน้ำมันลงมาจะทำให้แรงบิดลดลงไหมคับ อ.ต้นตอบด้วย

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob1 ดูโพส
    ไปเติมแก๊สมาแล้ว ได้ความประหยัดแก๊สเพิ่มขึ้นจากเดิมได้ 18-20 กม/ลิตรวิ่งในเมือง หลังจากไปปรับแต่งท่อแก๊ส รีดรู ได้25.4 กม/ลิตร วิ่งในเมือง ส่วนน้ำมันเท่าเดิม 12.5-13กม/ลิตร วิ่งในเมือง คับ ส่วนทางไกลยังไม่ได้ไปไหน ขอถามถ้าผมลดน้ำมันลงมาจะทำให้แรงบิดลดลงไหมคับ อ.ต้นตอบด้วย
    ลองได้ครับ Kob1 อัตราเร่งที่ถูกใจในขณะที่จ่ายแก๊สน้อยลงจากเดิม คราวนี้ให้เปิดกล่องแล้วปรับ VR หมุนตามเข็มนาฬิกา เริ่มต้นประมาณสัก 15 นาทีก่อนแล้วลองวิ่งดู ถ้ายังดีอยู่ให้ขยับเพิ่มอีก 15 นาที คราวนี้ถ้าแย่ลงให้ขยับแก๊สตาม แต่ทุกขั้นตอนให้จดรายละเอียดเอาไว้ จะได้กลับบ้านเก่าถูกเมื่อค่าที่ได้แย่ลงกว่าเดิม การค้นคว้าคือการพัฒนาครับ ได้ผลอย่างไรโทรมา

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ.ต้น ครับทดสอบ กล่อง Mcu เป็นอย่างไรบ้างครับ
    อวยพรส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ ขอให้มีความสุขสำหรับปีใหม่สิ่งดีๆมีมาตลอดปีใหม่น่ะครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    อ.ต้น ครับทดสอบ กล่อง Mcu เป็นอย่างไรบ้างครับ
    อวยพรส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ ขอให้มีความสุขสำหรับปีใหม่สิ่งดีๆมีมาตลอดปีใหม่น่ะครับ
    ช่วงนี้ก็ได้ทดสอบบ้างบางครั้ง เพราะมีงานที่ต้องทำให้ท่านอื่นที่ไปติดตั้งมาจากค่ายอื่นซึ่งไม่มีความรู้จริงในเรื่องการใช้พลังงานร่วม LPG ดีเซล และเท่าที่ผมฟังมามันยังมีอีกมากที่ทำกันเอาแต่ได้ ขาดความรับผิดชอบ ลำพังแค่อบรมมาไม่กี่ชั่วโมงแล้วเป็นตัวแทนสั่งสินค้ามาติดตั้งให้ลูกค้า ผมว่ามันเอาเปรียบผู้บริโภคมากไปครับ ก็ได้แต่รับฟังข้อมูลและก็แก้ไขให้บางท่านที่พอแก้ไขได้เท่านั้นครับ

ส่วนข้อมูลที่ลองใช้งาน MCU ในเบื้องต้น ดีตามที่คาดครับ ในช่วงความเร็วประมาณ 40-60 ในเมืองที่รถไม่ติดขัดสามารถลอยตัวได้ดี คันเร่งกดเบากว่าเดิม และอัตราเร่งต่อเนื่องตั้งแต่เริ่มลดน้ำมันระดับ 1-2 แยกกันไม่ออกเลยครับเนียนมาก
    ส่วนความเร็วปลายยังไม่ได้ทดสอบ เอารอบการทำงานที่ใช้กันส่วนใหญ่ให้ดีก่อนครับยังพอมีเวลาครับ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ช่วงนี้ก็ได้ทดสอบบ้างบางครั้ง เพราะมีงานที่ต้องทำให้ท่านอื่นที่ไปติดตั้งมาจากค่ายอื่นซึ่งไม่มีความรู้จริงในเรื่องการใช้พลังงานร่วม LPG ดีเซล และเท่าที่ผมฟังมามันยังมีอีกมากที่ทำกันเอาแต่ได้ ขาดความรับผิดชอบ ลำพังแค่อบรมมาไม่กี่ชั่วโมงแล้วเป็นตัวแทนสั่งสินค้ามาติดตั้งให้ลูกค้า ผมว่ามันเอาเปรียบผู้บริโภคมากไปครับ ก็ได้แต่รับฟังข้อมูลและก็แก้ไขให้บางท่านที่พอแก้ไขได้เท่านั้นครับ

ส่วนข้อมูลที่ลองใช้งาน MCU ในเบื้องต้น ดีตามที่คาดครับ ในช่วงความเร็วประมาณ 40-60 ในเมืองที่รถไม่ติดขัดสามารถลอยตัวได้ดี คันเร่งกดเบากว่าเดิม และอัตราเร่งต่อเนื่องตั้งแต่เริ่มลดน้ำมันระดับ 1-2 แยกกันไม่ออกเลยครับเนียนมาก
    ส่วนความเร็วปลายยังไม่ได้ทดสอบ เอารอบการทำงานที่ใช้กันส่วนใหญ่ให้ดีก่อนครับยังพอมีเวลาครับ

สาเหตุที่คนส่วนใหญ่กลัวการติดตั้งที่ไม่ได้คุณภาพ การเอาใจใส่ในรายละเอียดและคำชี้แจงและชี้แนะ ที่ถูกต้องและไม่เกินจริง และภาพลบเก่าๆ ทำให้คนส่วนใหญ่กลัวที่จะเปลี่ยนมาติดแก๊สครับ ต้องใช้เวลาพิสูจน์กันนานครับ ซึ่งผมเองก็ได้ศึกษาและติดตามมาจากหลายสำนัก และน้าๆ ที่ได้ติดตั้งและทดสอบกันยาวนาน จนมั่นใจกับหลายๆ อย่างที่อ.ต้น ได้ทดลองและทดสอบการใช้งานจริง นี่คือสิ่งที่มีผลระยะยาวแบบปากต่อปาก ไม่ต้องโฆษณาให้มาก และจะยังติดตามต่อไปครับ กับการพัฒนาสิ่งดีๆที่ใช้ได้จริง...

เห็นผลทดสอบเบื้องต้นของอ.ต้นแล้วน่าติดตามต่อครับ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มารายงานความประหยัดครับ

เมื่อวานมีเวลาว่าง แก๊สขึ้นไฟแดงแล้ว จึงได้ไปเติมแก๊สครับ ช่วงค่ำๆ รถขาเข้า กทม.ติดมหาศาลเลยครับ แล้วบายพาสปากช่อง ไปทางฟาร์มโชคชัย กลางดง ยาวเป็น กิโลๆเลยครับ น่าจะติดสะสมมาจากแถวเขื่อนลำตะคลองครับ ขาออกนี่ว่างโล่ง อิอิขับสบายเลย ครับ

แก๊ส ราคา 11.60 บ. เติม 19.82 ลิตร ราคารวม 230 บ.
    วิ่งมาได้ 526.3 กม หาค่ากินแก๊ส 26.55 กม / ลิตร ตก 0.43 บาท/กม.

โดยเปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้า เบอร์ 2 ครับ ส่วนน้ำมันยังไม่ถึงครึ่งถังครับ น่าจะเลย 600 กม. ไปครับ ยังกินปกติครับ เหมือนๆกลับที่ได้บันทึกไว้ครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

เมื่อกี้ไปทดสอบที่สนามทดสอบมาครับ ผลการปรับแต่งดีมากครับ
    เริ่มจากที่รอบต่ำๆ ที่ 60 กม./ชม. เดิมตำแหน่งคันเร่งอยู่ที่ 30 เมื่อเข้าระบบ ตำแหน่งคันเร่งลดลงเหลือ 27 ครับ

ส่วนรอบกลางมาไวและลอยตัวได้ดี ความเร็ว 100 ตำแหน่งคันเร่ง ที่ 35 บางครั้งลงมาลอยตัวที่ 34 เมื่อเทียบจากเดิมรถจะอยู่ที่ 41

ความเร็วปลายวิ่งสวนทางลม และปรับระดับการทำงานในรอบสูงไว้ที่ 3000 รอบขึ้นไป สามารถทำความเร็วได้ 177 ก.ม./ชม.(gps) ที่ระยะทางไม่ถึง 2 กม.และยังสามารถไหลไปได้อีก (คันเร่งเหลืออีกเยอะ)

รอบสุดท้ายได้ปรับระดับการทำงานในรอบสูงให้ทำงานตั้งแต่ 3500 รอบเพื่อที่จะคงความประหยัดไว้ที่ความเร็วก่อนถึง 150 ไว้ให้ได้มากที่สุด และสัดส่วนที่พอดีในช่วงความเร็วสูงๆ ผลที่ได้ช่วง 160-180 กม.มาไวกว่าเดิมครับ

ความร้อนหม้อน้ำที่อ่านได้อยู่ที่ 91 องศา เมื่อยกคันเร่งก็กลับมาอยู่ที่ 88 องศาดังเดิม และผมลองออกตัวแรงๆ ลากรอบจนถึง 4000 รอบ ที่เกียร์ 2,3 เพื่อที่จะดูว่าจะมีเสียงแกร๊กหรือไม่ ปรากฏว่าผ่านครับไม่มีให้ได้ยิน ที่ผมทดสอบขนาดนี้เพื่อให้มั่นใจได้เลยว่า เมื่อติดตั้งไปแล้วใช้งานได้ตามปกติครับ และในบางอารมณ์ของผู้ขับขี่เกิดอยากจะกดซัก 180 หรือมากกว่านั้นในบางครั้งก็สามารถทำได้ไม่มีข้อจำกัดใดๆ แต่ก็ให้คิดเสมอว่าความปลอดภัยแล้วก็อย่าประมาทเป็นดีที่สุดครับ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    เมื่อกี้ไปทดสอบที่สนามทดสอบมาครับ ผลการปรับแต่งดีมากครับ
    เริ่มจากที่รอบต่ำๆ ที่ 60 กม./ชม. เดิมตำแหน่งคันเร่งอยู่ที่ 30 เมื่อเข้าระบบ ตำแหน่งคันเร่งลดลงเหลือ 27 ครับ

ส่วนรอบกลางมาไวและลอยตัวได้ดี ความเร็ว 100 ตำแหน่งคันเร่ง ที่ 35 บางครั้งลงมาลอยตัวที่ 34 เมื่อเทียบจากเดิมรถจะอยู่ที่ 41

ความเร็วปลายวิ่งสวนทางลม และปรับระดับการทำงานในรอบสูงไว้ที่ 3000 รอบขึ้นไป สามารถทำความเร็วได้ 177 ก.ม./ชม.(gps) ที่ระยะทางไม่ถึง 2 กม.และยังสามารถไหลไปได้อีก (คันเร่งเหลืออีกเยอะ)

รอบสุดท้ายได้ปรับระดับการทำงานในรอบสูงให้ทำงานตั้งแต่ 3500 รอบเพื่อที่จะคงความประหยัดไว้ที่ความเร็วก่อนถึง 150 ไว้ให้ได้มากที่สุด และสัดส่วนที่พอดีในช่วงความเร็วสูงๆ ผลที่ได้ช่วง 160-180 กม.มาไวกว่าเดิมครับ

ความร้อนหม้อน้ำที่อ่านได้อยู่ที่ 91 องศา เมื่อยกคันเร่งก็กลับมาอยู่ที่ 88 องศาดังเดิม และผมลองออกตัวแรงๆ ลากรอบจนถึง 4000 รอบ ที่เกียร์ 2,3 เพื่อที่จะดูว่าจะมีเสียงแกร๊กหรือไม่ ปรากฏว่าผ่านครับไม่มีให้ได้ยิน ที่ผมทดสอบขนาดนี้เพื่อให้มั่นใจได้เลยว่า เมื่อติดตั้งไปแล้วใช้งานได้ตามปกติครับ และในบางอารมณ์ของผู้ขับขี่เกิดอยากจะกดซัก 180 หรือมากกว่านั้นในบางครั้งก็สามารถทำได้ไม่มีข้อจำกัดใดๆ แต่ก็ให้คิดเสมอว่าความปลอดภัยแล้วก็อย่าประมาทเป็นดีที่สุดครับ
    เยี่ยมเลยครับอ.ต้น เป็นไปในทางที่ดี และได้ค่าที่ทั้งประหยัด และแรงด้วยครับ รอผลทดสอบออกมาเรื่อยๆครับ เผื่อให้ได้ผลที่นิ่งและใช่ที่สุดครับ เอาใจช่วยครับ อ.ต้น

User ID
    13441
    Status
    โพส
    49

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pond_ptt ดูโพส
    เมื่อวานไปติดแก๊สกับ อ.ต้นมาแต่ยังไม่ได้ลองทดสอบอัตราสิ้นเปลื่องได้ผลเมื่อไหร่จะมารายงานผลให้ทราบครับ
    กระเป๋าเบาเลย ....อิอิ

หลังจากวิ่งมาแล้วมีโอกาศเติมแก๊ส
    วิ่งได้256กม.เติมแก็สไป12.5ลิตร ๆ11.20บาท เป็นเงิน140บาท
    อัตราสิ้นเปลือง0.54บาท /กม.ความเร็วเฉลี่ย 120กม./ชม
    น้ำมันยังไม่ได้เติมครับไว้คราวหน้าแล้วกันครับ
    แต่อัตราเร่งดีขึ้นและแรงขึ้นด้วย มันเป็นอะไรที่สุโข่ยมากๆขอบอก
    ไม่ลองไม่รู้ครับ 5555

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

ลองได้ครับ Kob1 อัตราเร่งที่ถูกใจในขณะที่จ่ายแก๊สน้อยลงจากเดิม คราวนี้ให้เปิดกล่องแล้วปรับ VR หมุนตามเข็มนาฬิกา เริ่มต้นประมาณสัก 15 นาทีก่อนแล้วลองวิ่งดู ถ้ายังดีอยู่ให้ขยับเพิ่มอีก 15 นาที คราวนี้ถ้าแย่ลงให้ขยับแก๊สตาม แต่ทุกขั้นตอนให้จดรายละเอียดเอาไว้ จะได้กลับบ้านเก่าถูกเมื่อค่าที่ได้แย่ลงกว่าเดิม การค้นคว้าคือการพัฒนาครับ ได้ผลอย่างไรโทรมา
    ขอบคุนคับ อ.ต้น ที่ให้คำแนะนำ ได้ผลอย่างไรจะแจ้งทราบ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

หลังจากวิ่งมาแล้วมีโอกาศเติมแก๊ส
    วิ่งได้256กม.เติมแก็สไป12.5ลิตร ๆ11.20บาท เป็นเงิน140บาท
    อัตราสิ้นเปลือง0.54บาท /กม.ความเร็วเฉลี่ย 120กม./ชม
    น้ำมันยังไม่ได้เติมครับไว้คราวหน้าแล้วกันครับ
    แต่อัตราเร่งดีขึ้นและแรงขึ้นด้วย มันเป็นอะไรที่สุโข่ยมากๆขอบอก
    ไม่ลองไม่รู้ครับ 5555
    ยินดีด้วยครับ ตกที่ 20.48 กม/ลิตร ครับ ได้ใกล้ๆกันครับ แล้วมารายงานผลกันอีกเรื่อยๆน่ะครับ ตอนนี้ก็รอ MCU ของอ.ต้น อีกที คงมีอะไรมาให้รายงานอีกเยอะครับ...

User ID
    454
    Status
    โพส
    102

อ.ต้นครับ กล่องตัวใหม่ใกล้จะคลอดรึยังครับ ตั้งหน้าตั้งตารออยู่ครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

วันนี้พอจะว่างๆหลังจากสองอาทิตย์ที่ผ่านมาลุยงานตลอดครับ เมื่อวานได้เติมน้ำมันและแก๊สเต็มถัง วิ่งใช้งานในเมืองตามเส้นทาง บางบัวทอง แจ้งวัฒนะ รามอินทรา มอเตอร์เวย์ และย่านรังสิต ใช้ระยะทางประมาณ 150 กม. วันนี้ก็หาทางใช้ตังค์หน่อยครับ วิ่งออกวงแหวนเพื่อจะไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ มิตซูแถวนวนคร เล่นวิ่งอ้อมเลยจะได้ถึง 200 โลซะที กะจะเติมทั้งแก๊สและน้ำมันดูอัตราการบริโภค
    แต่ผิดคาดอีกแล้ว กลับถึงบ้านระยะทางได้ 194 กม.แต่เข็มน้ำมันยังอยู่ที่เดิมส่วนแก๊สลงมาครึ่งขีด เลยยังไม่เติมดีกว่าเดี๋ยวเด็กปั้มจะหาว่ากวน เอาไว้ให้เข็มตกมาหน่อยแล้วกัน

ตอนนี้ใช้กล่อง Mcu ใหม่วิ่งทดลองอยู่ครับ ผลการปรับลดดีเซลก็ดีครับ รอเรื่องการปรับจูนแก๊สแบบให้ประหยัดที่สุดโดยที่ไม่กระทบค่าความประหยัดของดีเซล อีกนิดเดียวครับไหนๆก็รอแล้ว

แต่ในขณะที่รอ Mcu ก็ได้พัฒนากล่องในรุ่นที่ใช้ปัจจุบันให้มีประสิทธิภาพมากกว่าเดิม เรียกได้ว่าน้องๆ Mcu ก็ว่าได้ ซึ่งเป็นผลพลอยได้จากการที่ได้ทำกล่อง Mcu ขึ้นมาแล้วนำข้อดีมาปรับใช้กับกล่องเดิม และก็ได้ออกแบบวงจรใหม่ที่ดีกว่าเดิมขึ้นมาอีก มันจะออกมาให้ได้ใช้อีก 2 อาทิตย์ข้างหน้านี้ครับ

นี่แหละมั๊งที่เขาว่าได้คืบเอาศอก....ว่าไหม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 14-01-2011 เมื่อ 20:34

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

วันนี้พอจะว่างๆหลังจากสองอาทิตย์ที่ผ่านมาลุยงานตลอดครับ เมื่อวานได้เติมน้ำมันและแก๊สเต็มถัง วิ่งใช้งานในเมืองตามเส้นทาง บางบัวทอง แจ้งวัฒนะ รามอินทรา มอเตอร์เวย์ และย่านรังสิต ใช้ระยะทางประมาณ 150 กม. วันนี้ก็หาทางใช้ตังค์หน่อยครับ วิ่งออกวงแหวนเพื่อจะไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ มิตซูแถวนวนคร เล่นวิ่งอ้อมเลยจะได้ถึง 200 โลซะที กะจะเติมทั้งแก๊สและน้ำมันดูอัตราการบริโภค
    แต่ผิดคาดอีกแล้ว กลับถึงบ้านระยะทางได้ 194 กม.แต่เข็มน้ำมันยังอยู่ที่เดิมส่วนแก๊สลงมาครึ่งขีด เลยยังไม่เติมดีกว่าเดี๋ยวเด็กปั้มจะหาว่ากวน เอาไว้ให้เข็มตกมาหน่อยแล้วกัน

ตอนนี้ใช้กล่อง Mcu ใหม่วิ่งทดลองอยู่ครับ ผลการปรับลดดีเซลก็ดีครับ รอเรื่องการปรับจูนแก๊สแบบให้ประหยัดที่สุดโดยที่ไม่กระทบค่าความประหยัดของดีเซล อีกนิดเดียวครับไหนๆก็รอแล้ว

แต่ในขณะที่รอ Mcu ก็ได้พัฒนากล่องในรุ่นที่ใช้ปัจจุบันให้มีประสิทธิภาพมากกว่าเดิม เรียกได้ว่าน้องๆ Mcu ก็ว่าได้ ซึ่งเป็นผลพลอยได้จากการที่ได้ทำกล่อง Mcu ขึ้นมาแล้วนำข้อดีมาปรับใช้กับกล่องเดิม และก็ได้ออกแบบวงจรใหม่ที่ดีกว่าเดิมขึ้นมาอีก มันจะออกมาให้ได้ใช้อีก 2 อาทิตย์ข้างหน้านี้ครับ

นี่แหละมั๊งที่เขาว่าได้คืบเอาศอก....ว่าไหม
    งั้น วันอาทิตย์ผมจะเข้าไปหาคับ อ.ต้น ตามนัดไว้

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

นี่ไงครับอ.ต้นคือสิ่งที่ตั้งตารออยู่ครับ แต่ไม่ทันทริปไปลาวครับ ทานน้ำมัน ชิหาเลยครับ หลังกลับมารอ อ.ต้นทำกล่องเสริมครับ ผมกล่องทองน่าจะไปกันได้กะแก๊สนะครับเดี๋ยวให้ อ.จัดให้หน่อย ล้อ20 ยก2นิ้ว
    ขีดละ 300โลขี้นก็ดีใจแล้ว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย evoda3 : 15-01-2011 เมื่อ 10:00

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

พรุ้งนี้ไปหาอ.ต้น เราจะได้แบบนี้เปล่าครับ รออย่างมีหวัง

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ evoda3 ดูโพส
    นี่ไงครับอ.ต้นคือสิ่งที่ตั้งตารออยู่ครับ แต่ไม่ทันทริปไปลาวครับ ทานน้ำมัน ชิหาเลยครับ หลังกลับมารอ อ.ต้นทำกล่องเสริมครับ ผมกล่องทองน่าจะไปกันได้กะแก๊สนะครับเดี๋ยวให้ อ.จัดให้หน่อย ล้อ20 ยก2นิ้ว
    ขีดละ 300โลขี้นก็ดีใจแล้ว
    ขายกล่องเอาเงินมาลดค่าใช้จ่ายดีกว่า ราคามันยังดีอยู่นา โดยส่วนใหญ่ติดแก๊สแล้วถอดกล่องขายกันครับ เราต้องการลดน้ำมันครับ มันสวนทางกับกล่องดันทั้งหลาย แล้วมันจะคบกันได้อย่างไร ถ้าต้องการความประหยัด

แต่ถ้าจะใช้ร่วมกันให้ได้ความแรงเพิ่มขึ้นก็สามารถทำได้ครับ แต่ความประหยัดมันจะไม่ได้ตามเป้าหมายครับ และยังตามมาเรื่องความร้อนและอายุการใช้งานของเครื่องยนต์ด้วยครับ เพราะโดยธรรมชาติถ้าเครื่องแรงกดเป็นมา ยังไงก็ไม่ยั้งกันครับโอกาสพังสูง มันจะไม่คุ้มกันครับ

ส่วนความประหยัดขับแบบปกติไม่ห้าวหาญความเร็วประมาณ 110 น้ำมันครึ่งถังมีตัวเลข 600 โลสบายๆครับ ผมเคยได้ถึง 720 กม.ที่ยาง 245/70 R16 แต่น้ำหนักรถร่วม 2 ตัน ซึ่งขณะนี้ใช้ยาง 265/70 R16 ก็ยังได้ 600 ที่ครึ่งถังอยู่ดีอาจจะเกินบ้าง 20-50 โลแล้วแต่เส้นทางครับ

หน้า 9 จากทั้งหมด 64 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 59 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้