หน้า 44 จากทั้งหมด 64 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 861 ถึง 880 จากทั้งหมด 1264

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

มาตรฐาน ตอบ: Triton Plus + LPG

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    สวัสดีทุกๆท่า่นครับตาตอ้มไอ้ที่ว่าน่ะ่มันคือตัวเพิ่มออ๊กซิเจนครับ น้าเมทใช้เวลาทดสอบน่าดู ต่างจังหวัดทดสอบได้ผลดีแต่แถวบ้านผมออกจากบัานไปตลาดรถติดน่าเบื่่อ เรื่องรถติดตอ้งถามตาตอ้มดูว่าเป็นอย่างไรได้ทดสอบทางยาวๆจะมารายงานให้ทราพครับ

หุๆ สาย 5 เป็นอะไรที่น่าเบื่อครับ ยิ่งรถเกียร์ธรรมดาด้วย เมื่อยมาก
    ผมจะหลีกเลี่ยงเวลาเร่งด่วนด้วยการขี่มอไซด์ไปแทนครับ ไม่ก็อ้อมเข้าไร่ขิงนู่นเลย

User ID
    6780
    Status
    โพส
    148

มาตรฐาน ตอบ: Triton Plus + LPG

ผมขอแชร์ข้อมูลรถใช้เชื้อเพลิงร่วมด้วยคนนะครับ ผมไม่ได้ติดกับ อ.ต้น นะครับ ผมซื้อ ECU มา แล้วให้เพื่อนผมช่วยติดตั้งให้แบบว่าอยากลอง ถ้าน้าๆเห็นว่าผมเสียมารยาทโพสในกระทู้นี้ผมก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย รถผม Plus 4d MT 2010 ติดแกสตอน 30000 โล ติดระบบดูดควบคุมสเตปปิ่งมอเตอร์ด้วย ECU จูนเพิ่ม-ลดน้ำมันและแกสด้วยคอมพิวเตอร์ ตอนนี้วิ่งมาแล้วประมาณ 5000 โล ยังไม่เห็นความแตกต่างเท่าไรครับ ก่อนติดขับ 100-120 ดีเซลอย่างเดียวตกแล้ว 2.30 บาท/กม. หลังติดแก็สผมลองจูนลดน้ำมันและเพิ่มแก็สรวมค่าใช้จ่ายแล้วก็ตกประมาณ 2 บาท/กม.ต้วอย่างที่เคยลองดีเซล+LPG= 1.15+0.9, 1.25+0.7, 1.33+0.65, 1.5+0.5 ประมาณนี้ครับแต่นิสัยการขับรถเปลี่ยนแปลงนิดนึงคือขับอยู่ที่ 110-120 ตลอดแบบว่ามันขับมันส์ขึ้นอะครับกดปุ๊ปมาปั็บ ล่าสุดเสาร์ที่ผ่านมาขับจากรังสิตกลับบ้านที่โคราช วิ่ง 130-140 ตลอดทาง ดีนะที่ไม่มีด่านจับความเร็วกลัวอยู่เหมือนกัน เคยเจอด่านตรงสีคิ้วประจำแต่วันนั้นไม่มีรอดไป เติมน้ำมัน 1000 บาทจากไฟเตือน แกส 220 บาท ไปถึงโคราชแกสหมดถังได้ประมาณ 245 โล น้ำมันยังเหลือมากกว่าครึ่งถังแต่แถวนั้นไม่มีปัำ้มแกสก็เลยต้องวิ่งน้ำมันอย่างเดียวไปถึงบ้านผมอีกประมาณ 45 โล พาแฟนไปสอนขับรถรวมระยะทางอีก 10 โล ตอนเช้าเข้ามาหาเพื่อนแถวหน้าเทคโนและทำธุระอีกประมาณ 45 โล รวมแล้ววิ่งน้ำมันอย่างเดียวประมาณ 100 โล ขากลับเติมแกส 230 บาทกลับถึงรังสิตเติมแกสกลับให้เต็มถัง 130 บาท วิ่งอยู่ประมาณ 110-120 ตลอดทาง รวมค่าเชื้อเพลิงทั้งหมด 1000+220+230+130=1580 บาท ตอนนี้วิ่งมาแล้ว 750 โล น้ำมันอยู่ประมาณขีดก่อนสุดท้ายน่าจะได้อีกประมาณ 100++ และน่าจะหมดพร้อมกับแกสพอดี รวมแล้วน่าจะได้ประมาณ 850 กม. น่าจะตกโลละ 1580/850=1.86 บาท รอบนี้ขับทางไกลแต่ถ้าขับปกติน่าจะได้เท่าๆของเดิมประมาณ 2 บาท/กม.

ปล.ผมติดถังตรงท่อพักเดิมและย้ายท่อพักไปข้างหน้ารู้สึกว่ารถมันอั้นช่วงรอบต้นๆอะครับ ผมควรจะทำยังงัยบ้างครับให้รอบต้นมันดีขึ้นอะครับ อีกอย่างครับรอบเครื่องที่โชว์ในคอมไม่ค่อยนิ่งและไม่ค่อยตรง ผมจะไปเอารอบเครื่องมาจากไหนได้บ้างครับ ตอนนี้เือามาจากหัวฉีดสูบหนึ่งครับ เคยเอามาจากสายเขียวตรงล้อช่วยแรงก็ไม่มีสัญญาณ แต่มีคนเคยบอกที่หน้าปัดตรงสุดแต่ไม่เคยลอง

User ID
    17021
    Status
    โพส
    84

บ้าน อ.ต้นที่ติดแกส อยู่ที่ใหน เบอโทรติดต่อ ราคาเท่ารัย รถผมดีเซล พลัส n.ratsamee@gmail.com ชื่อ ขวด

User ID
    17021
    Status
    โพส
    84

อยากติดมั่งอ่ะ อยู่ที่ใหน อ.ต้น มีเบอร์ติดต่อเป่า เมลผมนะ n.ratsamee@gmail.com ชื่อ ขวด

User ID
    4899
    Status
    โพส
    61

โทรคุยเองเลยครับ 08-6338-6479

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มารายงาน เติมแก๊สมาครับ
    วิ่งไปได้ 474.1 กม.
    แก๊ส 22.42 ลิตร ราคา 11.60 บาท เป็นเงิน 260 บาท หาค่าได้ 21.12 กม/ลิตร ตก 0.54 บาท/กม

กินแก๊สกว่าเดิมนิดนึง เฉลี่ยอยู่ที่ 21-22 กม/ลิตร วิ่งปกติ 90-120 กม/ชม น้ำมันยังไม่เติมครับ ขีดน้ำมันตกขีดแรกมายังไม่กึ่งกลางขีดครึ่งถังเลยครับ รอคราวหน้าเติมน้ำมันและแก๊สหาค่าต่อไปครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ตอนนี้เรามีคู่แข่งความประหยัดได้ดีอีกรุ่นแล้วครับ
    วันก่อนผมได้ติดตั้งให้กับฟอร์ด 2.5 ตัวล่าสุดไป รถเดิมๆและยังใหม่อยู่เลยครับ เจ้าของเอาไปจอดไว้อู่เตรียมที่จะวางเครื่อง j ซะแล้ว พอดีไปเจอกับเพื่อนสมาชิกไทรตั้นที่ใช้แก๊สร่วม ก็เลยรีบไปเอารถออกจากอู่มาให้ผมจัดการซะ
    จากรายงานล่าสุดหลังจากลูกค้าไปขับเทสแถวๆหัวหินมาแล้วกลับมาคลองสาม พร้อมด้วยของฝาก เริ่มใหม่เติมน้ำมันและแก๊สเต็มถัง มีของบรรทุกพอประมาณ มุ่งหน้าโคราช ใช้ความเร็วเดินทาง 130 กม./ชม. ตลอดการเดินทางซะส่วนใหญ่ ถึงที่หมายระยะทาง 340 กม.
    เติมดีเซล 15 ลิตร เติมแก๊ส 9 ลิตร
    เฉลี่ยดีเซล 22.66 กม./ลิตร แก๊ส 37.77 กม./ลิตร
    ค่าใช้จ่าย/กม. ประมาณ 1.32+.29 = 1.61 บาท
    มันยอดเยี่ยมมากเลย นี่ถ้าวางเครื่องใหม่ไปแล้วคงต้องช้ำไปอีกนาน เพราะค่าใช้จ่าย/กม.ก็ต้องมี 2 บาทเป็นอย่างน้อย แถมค่าลงทุนครั้งแรกใกล้ๆแสน แถมไม่จบ เสียรถเปล่าๆครับ เอามาเป็นข้อมูลให้ได้รู้กันเฉยๆไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ตอนนี้เรามีคู่แข่งความประหยัดได้ดีอีกรุ่นแล้วครับ
    วันก่อนผมได้ติดตั้งให้กับฟอร์ด 2.5 ตัวล่าสุดไป รถเดิมๆและยังใหม่อยู่เลยครับ เจ้าของเอาไปจอดไว้อู่เตรียมที่จะวางเครื่อง j ซะแล้ว พอดีไปเจอกับเพื่อนสมาชิกไทรตั้นที่ใช้แก๊สร่วม ก็เลยรีบไปเอารถออกจากอู่มาให้ผมจัดการซะ
    จากรายงานล่าสุดหลังจากลูกค้าไปขับเทสแถวๆหัวหินมาแล้วกลับมาคลองสาม พร้อมด้วยของฝาก เริ่มใหม่เติมน้ำมันและแก๊สเต็มถัง มีของบรรทุกพอประมาณ มุ่งหน้าโคราช ใช้ความเร็วเดินทาง 130 กม./ชม. ตลอดการเดินทางซะส่วนใหญ่ ถึงที่หมายระยะทาง 340 กม.
    เติมดีเซล 15 ลิตร เติมแก๊ส 9 ลิตร
    เฉลี่ยดีเซล 22.66 กม./ลิตร แก๊ส 37.77 กม./ลิตร
    ค่าใช้จ่าย/กม. ประมาณ 1.32+.29 = 1.61 บาท
    มันยอดเยี่ยมมากเลย นี่ถ้าวางเครื่องใหม่ไปแล้วคงต้องช้ำไปอีกนาน เพราะค่าใช้จ่าย/กม.ก็ต้องมี 2 บาทเป็นอย่างน้อย แถมค่าลงทุนครั้งแรกใกล้ๆแสน แถมไม่จบ เสียรถเปล่าๆครับ เอามาเป็นข้อมูลให้ได้รู้กันเฉยๆไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ
    เอามาให้อิจฉาอีกแล้วครับ อ.ต้น ตั้นพลัสเราอยาก ได้อย่างนี้บ้างครับ อิอิ สงสัยผมต้องไปเอาท่อออกซะแล้ว เดิมๆน่าจะดีกว่าครับ

User ID
    454
    Status
    โพส
    102

อ.ต้นขอรายละเอียดการปรับจูนกล่องดำด้วยครับว่าลดหรือเพิ่มน้ำมันหมุนทางไหน และการปรับเพิ่มลดแก็สด้วยครับ
    pramuk.sa@gmail.com
    ขอบคุณครับ

ขอสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมครับ
    อ.ต้นครับแล้วกล่อง MCU ได้ผลเป็นอย่างไรบ้าง คาดว่าจะได้ใช้กันเมื่อไหร่ครับ
    ตั้งตารออยู่ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mook : 22-05-2011 เมื่อ 21:31

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mook ดูโพส
    อ.ต้นขอรายละเอียดการปรับจูนกล่องดำด้วยครับว่าลดหรือเพิ่มน้ำมันหมุนทางไหน และการปรับเพิ่มลดแก็สด้วยครับ
    pramuk.sa@gmail.com
    ขอบคุณครับ

ขอสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมครับ
    อ.ต้นครับแล้วกล่อง MCU ได้ผลเป็นอย่างไรบ้าง คาดว่าจะได้ใช้กันเมื่อไหร่ครับ
    ตั้งตารออยู่ครับ
    การปรับจูนให้โทรดีกว่าจะได้รู้รายละเอียดมากหน่อยครับ

ส่วนกล่อง MCU ตอนนี้ตัวต้นแบบทำงานได้ดี แต่ติดปัญหานิดหน่อยครับ ( ถ้าใช้ความเร็ว 120-160 แล้วกดสวิทปิดการทำงานของระบบทันที เครื่องจะเงียบไปเฉยๆครับ ต้องจอดแล้วสตาร์ทใหม่ ) กำลังปรับปรุงให้ ECU รถมันสามารถทำงานเข้ากันได้อยู่ครับ แต่ถ้าใช้งานปรกติไม่ได้ปิดระบบในยามขับขี่ไม่เจอปัญหาครับ ส่วนความประหยัดทำได้ดีมากครับ

แต่ตอนนี้ผมพยายามคิดพลังงานตัวใหม่ขึ้นมาเพื่อแทน LPG โดยใช้ร่วมกับ การผลิต Hydrogen จากน้ำเปล่า ซึ่งถ้ามันเป็นไปได้อย่างที่ผมคิดไว้ ก็จะลดค่าใช้จ่ายลงได้มากกว่าเดิมครับ แอบๆไว้ก่อน ให้ได้ทดลองแล้วจะมาแชร์ข้อมูลให้ทราบกันครับ

User ID
    4899
    Status
    โพส
    61

รถผมตอนนี้รู้สึกว่ามันจะกินน้ำมันกว่าเดิมตกอยู่ 12-16 กม./ลิตร เอง แต่แก๊สกินเท่าเดิม งง.....เลย

User ID
    454
    Status
    โพส
    102

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ton_gas ดูโพส
    การปรับจูนให้โทรดีกว่าจะได้รู้รายละเอียดมากหน่อยครับ

ส่วนกล่อง mcu ตอนนี้ตัวต้นแบบทำงานได้ดี แต่ติดปัญหานิดหน่อยครับ ( ถ้าใช้ความเร็ว 120-160 แล้วกดสวิทปิดการทำงานของระบบทันที เครื่องจะเงียบไปเฉยๆครับ ต้องจอดแล้วสตาร์ทใหม่ ) กำลังปรับปรุงให้ ecu รถมันสามารถทำงานเข้ากันได้อยู่ครับ แต่ถ้าใช้งานปรกติไม่ได้ปิดระบบในยามขับขี่ไม่เจอปัญหาครับ ส่วนความประหยัดทำได้ดีมากครับ

แต่ตอนนี้ผมพยายามคิดพลังงานตัวใหม่ขึ้นมาเพื่อแทน lpg โดยใช้ร่วมกับ การผลิต hydrogen จากน้ำเปล่า ซึ่งถ้ามันเป็นไปได้อย่างที่ผมคิดไว้ ก็จะลดค่าใช้จ่ายลงได้มากกว่าเดิมครับ แอบๆไว้ก่อน ให้ได้ทดลองแล้วจะมาแชร์ข้อมูลให้ทราบกันครับ
    ขอบคุณครับอ.ต้น ขอให้แก้ไขกล่องmcuให้ได้ไวๆนะครับจะได้เข้าไปใช้บริการครับ ส่วนการปรับจูนกล่องตัวเดิม จะโทรไปปรึกษาอีกทีครับเพราะว่ารู้สึกแปลกๆ ครับ

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ oattanagit ดูโพส
    รถผมตอนนี้รู้สึกว่ามันจะกินน้ำมันกว่าเดิมตกอยู่ 12-16 กม./ลิตร เอง แต่แก๊สกินเท่าเดิม งง.....เลย
    น้าลองดูพวก กรองอากาศหน่อยก็ดีครับ
    ผมเคยเป็นครับ
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kamo_007 ดูโพส
    น้าลองดูพวก กรองอากาศหน่อยก็ดีครับ
    นึกไม่ถึงจริงๆครับ ขอบคุณน้ากาโม่ จริงๆครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

สวัสดีน้ากาโม่และเพื่อนสมาชิกทุกๆท่า่นหายไปพักใหญ่ โน๊ตบุ๊กไวรัสลงเจ้งชัยไปเลย กว่าจะสแกนล้างไวรัสลงโปรแกรมใหม่กลับมาอีกทีเขาไปไม่เห็นท้ายไทรทั่นแล้วต้องเล่งความเร็วตามน้าเมทอย่าสปีดไปไกลนักเดี๋ยวผมตามไม่ทัน รอแห่ลงผลิตออ๊กซิเจนของ"เทพไทรทั่นต้น"อยู่ถ้าได้ใส่จะเล่งสปีดแรง+ประหยัดตามพวกน้าให้ทันแน่ๆเลย อ.ต้นว.2 รับทราบแล้วของมาแจ้งให้ทราบดว้ยเปี่ลยน ว.4ว.10 ทาง ว.13 ครับผม

User ID
    4899
    Status
    โพส
    61

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kamo_007 ดูโพส
    เปลี่ยนใหม่เลยรึเปล่าครับ

เพราะผมก็ให้ร้านล้างอัดฉีดเป่าทุกอาทิตย์เลย

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ oattanagit ดูโพส
    เปลี่ยนใหม่เลยรึเปล่าครับ

เพราะผมก็ให้ร้านล้างอัดฉีดเป่าทุกอาทิตย์เลย
    ถ้าหากว่าสภาพของเนื้อกรอง ยังดี และทำความสะอาดเป็นประจำ
    ยังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ ของผมที่เปลี่ยนเพราะฝุ่นมากครับ
    ถอดออกมาที เคาะเฉยๆ ยังมีเขม่าหล่นเลยครัีบ
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    สวัสดีน้ากาโม่และเพื่อนสมาชิกทุกๆท่า่นหายไปพักใหญ่ โน๊ตบุ๊กไวรัสลงเจ้งชัยไปเลย กว่าจะสแกนล้างไวรัสลงโปรแกรมใหม่กลับมาอีกทีเขาไปไม่เห็นท้ายไทรทั่นแล้วต้องเล่งความเร็วตามน้าเมทอย่าสปีดไปไกลนักเดี๋ยวผมตามไม่ทัน รอแห่ลงผลิตออ๊กซิเจนของ"เทพไทรทั่นต้น"อยู่ถ้าได้ใส่จะเล่งสปีดแรง+ประหยัดตามพวกน้าให้ทันแน่ๆเลย อ.ต้นว.2 รับทราบแล้วของมาแจ้งให้ทราบดว้ยเปี่ลยน ว.4ว.10 ทาง ว.13 ครับผม
    หายไปนานเลยทีเดียว

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

เงียบเหงา ครับแต่ล่ะท่าน ประหยัดไปถึงไหนแล้วบ้างครับ

User ID
    9327
    Status
    โพส
    789

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    เงียบเหงา ครับแต่ล่ะท่าน ประหยัดไปถึงไหนแล้วบ้างครับ
    ไม่ใด้ไปใหนหลอกครับรอดูทุกคืนเลย น้า

หน้า 44 จากทั้งหมด 64 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้