หน้า 1 จากทั้งหมด 64 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 51 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 1264

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มาตรฐาน Triton Plus + LPG

สืบเนื่องมาจาก (ยืมคำน้านัทมาใช้ครับบบ)
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=21820 น้านัท
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=20629 น้ากาโม่
    เป็นแรงบันดาลใจครับ
    ข้อมูลรถนะครับ
    เผื่อช่วยเพื่อนๆตัดสินใจ
    Triton Plus M/T 4 Door เหมือนสเตปทั่วๆไป ชาวคลับเค้าทำกันครับ
    อุด EGR จากน้าวุฒิ
    เปลี่ยนท่อแทนแคท
    ลองแหวน
    กล่องคันเร่งไฟฟ้า
    ล้อเดิมติดรถ 245/70/16
    แม็คเปลี่ยนใหม่หน้ากว้างขึ้น 16*8
    ได้โทรสอบถามกับอ.ต้น เพื่อความแน่ใจและข้อมูลที่ถูกต้องจนมั่นใจอยากลองครับ และก็ได้โทรสอบถามกับ น้านัท เกี่ยวกับประสบการณ์ต่างๆ ที่ติดตั้งจนรู้สึกดีและมั่งใจอีกแล้ว ดีไปหมดเลยน่ะ อิอิ ขอบคุณน้านัทด้วยครับ สำหรับข้อมูลจากผู้ใช้จริง และน้ากาโม่ สำหรับข้อมูลในเวปแรงบรรบาลใจ..

จึงได้โทรนัดกับ อ.ต้น ว่าพร้อมแล้ว... จึงตกลงว่าไปทำวันอาทิตย์ที่ผ่านมา (เมื่อวานนี้) ไปแต่เช้าเลยตาม GPS Alpine ที่แถมมากับรถซึ่งหลายคนบ่นๆ กันไปต่างๆ นานา มาเรื่อยๆ ตามพิกัดที่อ.ต้น โพสไว้ครับ จากปากช่องไปคลองสาม ไปทางปกติผ่านตลาดไทยและเข้าทางคลองหลวง ไม่เคยไปครับครั้งแรกวันอาทิตย์ทำไมรถติดจัง...ผ่านวัดธรรมกาย พี่งรู้ตอนหลัง ทางวัดมีงานคนเยอะมากๆ คนแต่งชุดขาวๆเต็มไปหมดเลยผ่านวัดไปจนถึงทางคลองสาม เลี้ยวซ้ายเข้าซอยแล้วหักกลับทางขวาลอดใต้คลองตรงไปตามทางครับ ผมไปตาม GPS เรื่อยๆ ก็จะไปถึงหน้าหมู่บ้านไทยสมบูรณ์3 จึงไ้ด้โทรหาอ.ต้นว่ามาถึงแล้วอ.ต้นบอกซอยเข้าบ้าน คือซอย 8 ด้านขวามือ อ.ต้นยืนรออยู่ จึงได้นำรถเข้าบ้าน อ.ต้น ได้พูดคุยกันและได้เริ่มทำการติดตั้ง โดยอ.ต้น มีน้องมาช่วยงานติดถังเดินสายให้ร่วมด้วยช่วยกัน เสร็จประมาณบ่ายโมง พร้อมอาหารกลางวัน อิ่มอร่อยครับ ขอบคุณแฟนอ.ต้น ด้วยครับ และน้องcopy ช่วยเป็นสีสัน พร้อมกับพาไปเติมแก๊สถังแรก เพื่อตรวจดูจุดรอยรั่ว ที่อาจเกิดขึ้น เกือบลืมผมใส่คีบปั้นอากาศเพิ่มด้วยครับ แรงขึ้นดีครับต่างจากเดิมครับ

พอเรียบร้อยก็ไปทดสอบกันในสนามทดสอบส่วนตัวอ.ต้นครับ อิอิ ด้วยฟิวลิ่งของผมซึ่งไม่เคยติดแก๊สน่ะครับยังงงๆ อยู่อ.ต้นจึงทำการทดสอบและปรับแต่งน้ำมัน + แก๊ส จนทำให้การกดคันเร่งกดได้เบาและรอบเครื่องลงช้า ได้ความรู้สึกและค่าการกดคันเร่งที่อ.ต้นกำหนดไว้ ส่วนอัตราเร่งที่อ.ต้นกำหนดจะอยู่ 100 km/h ซึ่งก็ขึ้นได้รวดเร็วไหลลื่นมาเนียนๆ ส่วนอัตราเร่งสูงสุดที่อ.ต้นทดสอบกดไป 190 km/h แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ลืมครับมัวแต่ดู อ.ต้นเลยทำการทดสอบใหม่กดได้ 180 กว่าๆไปไม่ได้มากกว่านี้เพราะรถเริ่มเยอะ แต่ถ่ายรูปไว้ได้ เดี๋ยวค่อยเอามาลงให้ดูครับ จากการสังเกตเลขเข็มไมล์รถ จะเพี้ยนๆอยู่ประมาณ 3 เปอร์เซนต์ คือไมล์รถ 103 แต่ GPS จะ 100 ครับ เดี๋ยวมาใหม่ครับ ไปเอารูปมาลงให้ก่อนครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย happymet : 21-12-2010 เมื่อ 15:55

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

มาตรฐาน Re: Triron Plus + LPG

มารอเปรียบเทีบกับพลัส auto ของผมคับน้า..

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ก่อนติดครับวิ่งได้ประมาณนี้ ขับแบบเนียนๆ นิ่งๆ ไม่คิดมาก กลัวไม่ประหยัด

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

สภาพรถ ก่อนไปติดครับ ยังเช้าอยู่เลย

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ไปถึงก็จะเจอแผนกตอนรับ น้อง Copy
    และอุปกรณ์ต่างๆ รอไว้แล้วก็เริ่มติดตั้งทันทีครับบบ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

นำรถไปเติมแก๊ส เช็คจุดรอยรั่ว และนำรถไปทดสอบหาค่าความประหยัด และอัตราเร่ง ณ สนามทดสอบส่วนตัวอ.ต้นครับ

อ.ต้นจูนจนนิ่ง ตามที่อ.ต้นกำหนด และทดสอบอัตราการเร่งครับ
    ภาพอันนี้เป็นการทดสอบครั้งที่สองครับ ครั้งแรกได้มากกว่านี้ครับ แต่รถเยอะได้เท่านี้ก็ดีใจแล้วครับ ผมยังไม่เคยขับได้เท่านี้เลยครับ ใจไม่กล้า... เพราะอ.ต้น เชื่อมั่นช่วงล่างไตรตันครับจึงมั่นใจได้ครับ

รถผมใส่กล่องคันเร่งไฟฟ้ามา้ด้วยครับ แต่ตอนทดสอบน้ำมันกับแก๊ส อ.ต้นให้กด ออฟไว้ก่อนครับ หาค่าที่ดีที่สุดแล้วค่อยปรับมาใช้กล่องครับซึ่งตอนแรกผมใช้กล่องคันเร่งตั้งไว้ เบอร์ 4 โดยใช้งานปกติก่อนติดแก๊ส พอเปิดใช้งานกล่องเบอร์ 4 อัตราเร่งมาแบบแรงมากๆครับมาไว อ.ต้นเลยให้ปรับมาใช้เบอร์ 2 ก่อนแล้วหาค่าการเร่ง ก็ยังดีดแรงอยู่แต่ไม่เท่าเบอร์ 4 ทำให้ได้อัตราการเร่งแบบไม่ต้องลุ้น แต่อันนี้ยังต้องหาค่าความประหยัดก่อนว่าเป็นยังไง เพราะมาเพื่อสิ่งนี้ สำหรับพ่วงกล่องคันเร่ง อ.ต้นว่าให้ใช้ไปก่อนครับ เพื่อหาค่าเพื่อเปรียบเทียบกับไม่ใส่ และตอนใส่ตามเบอร์ค่าต่างเปรียบเทียบครับ

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

รอชมคับ ต่อเลย

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

แบ่งห้องให้เห็นกันไปครับ ว่าแต่ละรุ่นของไทรทั่น เป็นอย่างไร เพื่อการนำเสนอข้อมูลอันเป็นประโยชน์

ต่อเพื่อนสมาชิกครับ
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

หลังจากทดสอบเรียบร้อยแล้วก็กลับมาตรวจเช็ครายละเอียดอีกครั้งครับ สภาพรูปห้องเครื่องดูดีซะที่ไหนครับ ฝุ่นทั้งนั้นครับ อยู่ต่างจังหวัดเป็นธรรมดาครับต้องเจอแบบนี้ อายจัง..

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

หลังจากตรวจเช็คจากอ.ต้นและคำชี้แนะดีๆแล้ว ก็ได้ล่ำลาอ.ต้น ก็ได้แวะไปเติมน้ำมันเต็มถ้ง และแก๊สเต็มตัด แต่แก๊สเหมือนจะไม่ตัดครับ เพราะช่วงนั้นลูกค้าแก๊สเยอะครับ ดูที่ตัวเลขจ่ายแก๊สมันช้าๆ ไงไม่รู้จนเด็กปั้มบอกพี่เต็มตัดใช้ป่ะ เราก็ือืมๆ เด็กเค้าก็ถอดหัวจ่ายเลย อืมมม ไม่รู้ครับว่าตัดแล้วไงต่อไม่เคยเติมครับบบตัดจริงเปล่าน่ะ เลยขับรถออกจากปั้มเพื่อกลับปากช่องครับ สังเกตดูไฟแก๊สมีแค่ 2 ดวงเองจาก 3 ดวง ตอนนี้ทำการปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้าเพื่อทดสอบความคุ้นเคยและฟิวลิ่งการขับ จากนั้นจึงได้แวะไปห้างเพื่อซื้อของ ระยะทาง 10 กว่าโลอัตราการเร่งดีกว่ารถเดิมๆ กดคันเร่งไม่เยอะมากแต่มาเนียนๆ เรื่อยๆ และโทรสอบถามอ.ต้น ได้ความว่าน่าจะเป็นที่เติมแก๊สยังไม่เต็มและถ้ามีลูกค้ามาเติมแก๊สเยอะๆ แรงดันในการจ่ายแก๊สจะลดน้อยล่ะ อือมมม คิดว่างั้นน่ะ
    ครับ แต่ผมก็ไม่ได้ไปดูที่ตัวถังแก๊สครับว่ามีตัววัดอีกตัว ดันลืมดูครับขับกลับเลยครับ ขับกลับมาถึงบ้านได้ 140.8 km ครับตามรูปครับ

การขับกลับโดยขับแบบ 100-110 km/h เป็นส่วนใหญ่มีเร่งแบบมากกว่าบ้างเพื่อทดสอบดูครับ ขับกลับช่วงค่ำแล้ว และได้ปรับกล่องคันเร่งเบอร์1 ครับความรู้สึกการขับเหมือนกึ่งๆระหว่างปิดกับเปิดเบอร์ 2 ครับไม่มากไปปลอดภัยครับ

เปรียบเทียบถ้าขับแบบเดิมวิ่งประมาณนี้มีตกขีดบนแล้วครับแต่ต้องวิ่งแบบประคองๆไปไม่เกิน 90-100 รอบที่ 2000-2200 ออกตัวไม่เร่งไม่รีบ ส่วนอัตราการเหยียบคันเร่ิงและรอบที่มาราบรื่นไหลรื่น ดีมากกว่าเดิมที่พ่วงกล่องคันเร่งตั้งเบอร์ 4 ขับแบบไม่คิดมาก ดังนั้นตอนนี้น้ำมัน+แก๊ส+คันเร่งไฟฟ้า เบอร์1 ตามภาพครับ แต่ตอนนี้คงได้แค่หาค่าการกินน้ำมันไปก่อนครับจะวิ่งอีกสักพักครับให้เลยขีดแรกก่อนครับ ส่วนการกินแก๊สคงต้องเติมใหม่ครับ เพราะกว่าไม่เต็มถ้งแล้วจะหาค่ามาให้ดูอีกครั้งครับ ขอบคุณสำหรับติดตามครับ เป็นการแตกลายจากน้ากาโม่ กับน้านัทครับ Triton Plus + LPG

น้าๆ ท่านใดมีข้อมูลดีๆ นำเสนอได้เลยครับ สำหรับ Triton Plus ครับ ผิดพลาดอย่างไรขออภัยด้วยครับ เป็นทางเลือก ไม่แตกแยก เน้นประหยัด ขับสนุกครับ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

วันนี้รอ น้าhs4cjr 1800 โล ติดตั้งเสร็จจะเป็นไงบ้างน้าาาาา

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

อย่าลืมดูเรื่องความร้อนด้วยครับ รายงานด้วย นะคับ รอชม เก็บข้อมูล

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob1 ดูโพส
    อย่าลืมดูเรื่องความร้อนด้วยครับ รายงานด้วย นะคับ รอชม เก็บข้อมูล
    ขอบคุณครับ น้าkob1 รอน้าด้วยเช่นกันครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

โอ้ววววพี่เมทเราหนีไปแรงแบบประหยัดอีกหนึ่งแล้วววว

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    โอ้ววววพี่เมทเราหนีไปแรงแบบประหยัดอีกหนึ่งแล้วววว
    น้าโต้ง ตามติดๆ ซิครับ

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

น้าเมท คงได้ความรู้สึกเดียวกับผม....ถ้ารู้ว่ามันเป็นอย่างนี้ตูติดไปตั้งนานแล้ว..

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ namwhanyo@hotmail.com ดูโพส
    น้าเมท คงได้ความรู้สึกเดียวกับผม....ถ้ารู้ว่ามันเป็นอย่างนี้ตูติดไปตั้งนานแล้ว..
    ครับน้าน้ำหวาน แต่มันแค่เริ่มต้นครับ ต้องทดสอบไปอีกเรื่อยๆครับ รอวันนี้ พลัส 1800 โล กำลังมาและคงจะว่าเป็นอย่างนี้เหมือนกันน่ะครับ รอรายงานผลครับ จึงแตกมาเป็น Triron Plus + LPG ไงครับ เดี๋ยวอ.ต้นคงเข้ามาบอกเพิ่มครับ...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย happymet : 08-11-2010 เมื่อ 17:19

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob1 ดูโพส
    ไม่ต้องดูแล้วแหละ KOB1 ... ตอนที่กดไป 190 กม./ชม.ผมตั้งสมาร์ทเกจย์ไว้ที่ 95 องศา ถ้าอุณหภูมิหม้อน้ำถึง 95 องศามันร้องแล้ว แต่นี่เงียบกริบ ถ้าเป็นพ่วงกล่องและปรับบูทเทอร์โบเพิ่มป่านนี้มันร้องไปแล้วครับ ระบบที่ผมทำมันก็แตกต่างไปจากที่เขาติดแก๊สร่วมดีเซลค่ายอื่นๆบ้างครับ อย่างน้อยก็ความปลอดภัยต้องมาก่อนเสมอครับ มั่นใจได้เลยครับ (ม่ายได้โม้)

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    วันนี้รอ น้าhs4cjr 1800 โล ติดตั้งเสร็จจะเป็นไงบ้างน้าาาาา
    แอบย่องไปเก็บข้อมูลมาครับ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

พลัสขาว นี่มันสวยงามเนาะ

หน้า 1 จากทั้งหมด 64 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 51 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้