หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 32

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    10525
    Status
    โพส
    104

มาตรฐาน กล่อง pro speed 2ใบ แรงดันในรางตกตอนปลาย

ผมใช้ plusใส่ กล่อง 2ใบ เพิ่งไปจูนมาใหม่ แรงดันารางมันตกตอนรอบปลายของแต่ละเกียร์ วิ่งดีตอนออกตัว แต่พอปลายมันตื้อ รถไม่ค่อยเดิน ต้องถอนคันเร่งแล้วตำลงไปใหม่ถึงจะไป แต่ควันท่วม ผมลองปิดกล่องยกหัวฉีดดู ตีนปลายเดินดีกว่าตอนเปิดกล่องยกอีกครับ แรงดันรางก็ตกแต่ว่าตกน้อยกว่าตอนเปิดกล่องยกหัวฉีด ผมบูสไว้ที่ 20 ปอน หัวฉีดเดิม ปั้มเดิม ผมว่าตอนที่จูนน้อยก่อนหน้านี้ ปลายมันเดินดีกว่ากันอีกครับ พอจูนเยอะเหมือนว่ามันจะดีแต่ตอนต้นอ่ะครับปลายมันหาย แรงดันก็ตกตอนที่รากเกีย น้าท่านใดเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ ผมต้องแก้ไขตรงไหนดีครับ แล้วถ้าผมไปทำปั้มเนี่ยมันจะหายมั้ยครับ แต่บางคนก็บอกให้ทำหัวฉีดก่อน ผมต้องทำไงดีครับ ขอคำชี้แนะครับ

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

มาตรฐาน Re: กล่อง pro speed 2ใบ แรงดันในรางตกตอนปลาย

รอ..ดูผู้รู้ที่เชี่ยวชาญโป-ปีด...มาตอบครับ
    ช่วยๆกันหน่อยเร็ววววว....oem group.

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน Re: กล่อง pro speed 2ใบ แรงดันในรางตกตอนปลาย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ panusound ดูโพส
    ผมใช้ plusใส่ กล่อง 2ใบ เพิ่งไปจูนมาใหม่ แรงดันารางมันตกตอนรอบปลายของแต่ละเกียร์ วิ่งดีตอนออกตัว แต่พอปลายมันตื้อ รถไม่ค่อยเดิน ต้องถอนคันเร่งแล้วตำลงไปใหม่ถึงจะไป แต่ควันท่วม ผมลองปิดกล่องยกหัวฉีดดู ตีนปลายเดินดีกว่าตอนเปิดกล่องยกอีกครับ แรงดันรางก็ตกแต่ว่าตกน้อยกว่าตอนเปิดกล่องยกหัวฉีด ผมบูสไว้ที่ 20 ปอน หัวฉีดเดิม ปั้มเดิม ผมว่าตอนที่จูนน้อยก่อนหน้านี้ ปลายมันเดินดีกว่ากันอีกครับ พอจูนเยอะเหมือนว่ามันจะดีแต่ตอนต้นอ่ะครับปลายมันหาย แรงดันก็ตกตอนที่รากเกีย น้าท่านใดเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ ผมต้องแก้ไขตรงไหนดีครับ แล้วถ้าผมไปทำปั้มเนี่ยมันจะหายมั้ยครับ แต่บางคนก็บอกให้ทำหัวฉีดก่อน ผมต้องทำไงดีครับ ขอคำชี้แนะครับ
    จูนยกใหม่ครับแบบนี้ปั้มสร้างแรงดันไม่ทันหัวฉีดเปิดมากไปรางดร็อบควันท่วม รถผมจูนกล่องหลักก็เป็นเพราะรถเดิมๆหัวฉีดเปิด 90 cc ตอนกดคันเร่ง 100% แต่ผมไปสั่งให้เปิด 127 cc รางดร็อบเหลือ 130 Mpa กดคันเร่งยาวไม่ได้ต้องให้ยกแล้วกดใหม่แรงดันถึงเพิ่มมากขึ้น คงต้องไปจูนกล่องยกใหม่แล้วครับถ้าไม่มีการโมปั้ม หรือใส่ปั้มติ๊กช่วยนะครับ

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

อย่างที่น้าจีตอบครับ ต้องจูนกล่องยกใหม่ครับ เพราะกล่องยกทำงานไม่สัมพันธ์กับกล่องดันแล้วครับที่ความเร็วปลาย ลองจูนใหม่น่าจะดีขึ้นน่ะครับ พอจะทราบไหมว่าเค้าดันให้อยู่ที่เท่าไหร่ครับ ถ้าทราบช่วยบอกรายละเอียด้วยจะดีมากเลย

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เมื่ออดีตกาล ผมก็ใส่ Prospeed 2 ใบ ครับ ยกและดัน ทำคันเร่ง และท้ายราง

ออกตัวดี อัตราเร่งเยี่ยม ปลายโดนไทรทันขับ 4 ออโต้ ดันรางอย่างเดียวเป็นประจำ

พอจำแนกอาการได้ดังนี้

1.แรงดันรางตก จากการสั่งเปิดหัวฉีด มากเกินไป แรงดันสร้างไม่ทัร

แก้ได้ด้วยการโมปั๊ม เสียตังค์เพิ่ม น้ำมันมากเกินไปครับ สำหรับอาการนี้

2.ถ้ายังดันไม่สุด ให้ปรับดันรางใหม่ครับ ให้สัมพันธ์ กับการยกหัวฉีด

3.สำหรับกล่องยี่ห้อนี้ ทำให้รอบปลายตกครับ ถ้าจูนไม่ถูกหลัก

การจูนกล่องยี่ห้อนี้ ต้องใช้เวลาและทุนทรัพย์มากหน่อย ถ้าอยากให้รถไปดีดี

4.สูตรการจูน กล่องสองใบ กับเงื่อนไขพื้นฐานที่ทำมา คือการเอาแรงจากดันราง

ให้เต็มที่ (แต่ต้องรู้จักความพอดี) แล้วค่อยยกหัวฉีดตามเข้าไป ในจังหวะที่เหมาะสม

5.การจูน Map และ Boost ก็สำคัญ เพราะต้องจูนให้ได้กับ การเปิดคันเร่งด้วยครับ

6.การจูนไม่ว่าแบบไหนก็ตาม เงื่อนไขหลักๆ มันมาจากกล่องหลักเป็นหลักครับ

สังเกตุดูว่า ยังไงๆ รถขับ4 ก็ไปได้ดีกว่าพลัส ทั้งๆที่หนักกว่า แต่การประมวลผลต่างกัน

7.จูน Prospeed ดีดี ผมไม่เคยได้เห็นปลายหมดเลยครับ ถนนหมดก่อนทุกที และดึงต่อ

เนื่องระดับความไหลตั้งแต่ 140 Up to ..... (เรื่อยๆ ไม่มีหมด)

แต่ถ้าจูนไม่ถูก ในอดีต รถผมได้แค่ 182 ครับ เต็มที่แล้ว บางทีก็โดนเก๋งแซงไปหน้าตาเฉย

งานนี้ ความรู้นี้ ได้มาจากน้าบอมครับ มือจูนอันดับ 1 ของกลุ่ม ที่รู้รถบ้านเป็นพิเศษ

ถ้าอยากจูนไว้แข่ง ให้ติดต่อ จูนเนอร์ ที่ขายกล่องให้กับท่านได้เลยครับ

การจูนรถบ้านนั้น ต่างกับการจูนแข่งมาก เพราะมีเงื่อนไขการขับขี่ที่ต่างกัน

อย่างรถน้านั้น ผมว่า จูนยกลง เพิ่มดันไปอีกนิด ขยับบูสท์อีกหน่อย โมคันเร่งนิด

จูนบูสท์คัทใหม่ และทำการจูนผ่านสมาร์ทเกจ จะทำให้เห็นภาพอีกมากครับ

User ID
    10525
    Status
    โพส
    104

แล้วถ้าผม โมปั้ม กับ ทำหัวฉีด น้าว่าน่าจะทำอย่างไหนก่อนดีครับถึงจะเห็นผลและปัญหาเรื่องแรงดันตกถึงจะหมดไป

User ID
    10409
    Status
    โพส
    383

ทำปั้ม ช่วยได้เยอะ และเห็นผมมากกว่าครับ แต่ก็ระวังหัวฉีดจะพลีชีพไปซะก่อน( หัวฉีดเดิม )

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ลองจูนใหม่ตามน้าๆว่ากันครับ ผมมาตลอด มีแค่เกียร์ออโต้กด แล้วรอรอบตอนแรก2วินาที เท่านั้นเพราะโบเดิม ไม่ได้ชิมราง ออโต้เดิมๆแค่พ่วง

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ panusound ดูโพส
    แล้วถ้าผม โมปั้ม กับ ทำหัวฉีด น้าว่าน่าจะทำอย่างไหนก่อนดีครับถึงจะเห็นผลและปัญหาเรื่องแรงดันตกถึงจะหมดไป
    โมปั้มครับให้สร้างแรงดันใหพอ แต่จริงๆแล้วปั้มเดิมๆก็ดีแล้วนะครับลดปริมาณการฉีดลงมาแค่นี้รางก็แรงดันสูงขึ้นมาน้ำมันฉีดเป็นละอองฝอยการจุดระเบิดก็จะรุนแรงรถก็แรงเหมือนเดิมแล้วครับ ส่วนหัวฉีดยังไม่ต้องก็ได้ครับเพราะขนาดตอนนี้ยังรางดร็อปถ้าใส่หัวฉีดแต่งแรงดันรางจะต่ำกว่านี้อีกนอกจากน้าจะโม้ปั้มใส่โบใหญ่แล่วค่อยมาคบหัวฉีดโมก็ได้

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

จูนใหม่ครับเดี๋ยวไปเชียงใหม่จะจูนให้เอาป่าว

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    จูนใหม่ครับเดี๋ยวไปเชียงใหม่จะจูนให้เอาป่าว
    ..บอกน้าเค้าด้วยดิว่าเจอกันงาน5ขวบ..
    ..เดี๋ยวก็คิดว่าตาวุฒิกำลังเก็บเสื้อผ้าใส่เป๋าอยู่หรอกตาคนนี้..

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    เมื่ออดีตกาล ผมก็ใส่ Prospeed 2 ใบ ครับ ยกและดัน ทำคันเร่ง และท้ายราง

ออกตัวดี อัตราเร่งเยี่ยม ปลายโดนไทรทันขับ 4 ออโต้ ดันรางอย่างเดียวเป็นประจำ

พอจำแนกอาการได้ดังนี้

1.แรงดันรางตก จากการสั่งเปิดหัวฉีด มากเกินไป แรงดันสร้างไม่ทัร

แก้ได้ด้วยการโมปั๊ม เสียตังค์เพิ่ม น้ำมันมากเกินไปครับ สำหรับอาการนี้

2.ถ้ายังดันไม่สุด ให้ปรับดันรางใหม่ครับ ให้สัมพันธ์ กับการยกหัวฉีด

3.สำหรับกล่องยี่ห้อนี้ ทำให้รอบปลายตกครับ ถ้าจูนไม่ถูกหลัก

การจูนกล่องยี่ห้อนี้ ต้องใช้เวลาและทุนทรัพย์มากหน่อย ถ้าอยากให้รถไปดีดี

4.สูตรการจูน กล่องสองใบ กับเงื่อนไขพื้นฐานที่ทำมา คือการเอาแรงจากดันราง

ให้เต็มที่ (แต่ต้องรู้จักความพอดี) แล้วค่อยยกหัวฉีดตามเข้าไป ในจังหวะที่เหมาะสม

5.การจูน Map และ Boost ก็สำคัญ เพราะต้องจูนให้ได้กับ การเปิดคันเร่งด้วยครับ

6.การจูนไม่ว่าแบบไหนก็ตาม เงื่อนไขหลักๆ มันมาจากกล่องหลักเป็นหลักครับ

สังเกตุดูว่า ยังไงๆ รถขับ4 ก็ไปได้ดีกว่าพลัส ทั้งๆที่หนักกว่า แต่การประมวลผลต่างกัน

7.จูน Prospeed ดีดี ผมไม่เคยได้เห็นปลายหมดเลยครับ ถนนหมดก่อนทุกที และดึงต่อ

เนื่องระดับความไหลตั้งแต่ 140 Up to ..... (เรื่อยๆ ไม่มีหมด)

แต่ถ้าจูนไม่ถูก ในอดีต รถผมได้แค่ 182 ครับ เต็มที่แล้ว บางทีก็โดนเก๋งแซงไปหน้าตาเฉย

งานนี้ ความรู้นี้ ได้มาจากน้าบอมครับ มือจูนอันดับ 1 ของกลุ่ม ที่รู้รถบ้านเป็นพิเศษ

ถ้าอยากจูนไว้แข่ง ให้ติดต่อ จูนเนอร์ ที่ขายกล่องให้กับท่านได้เลยครับ

การจูนรถบ้านนั้น ต่างกับการจูนแข่งมาก เพราะมีเงื่อนไขการขับขี่ที่ต่างกัน

อย่างรถน้านั้น ผมว่า จูนยกลง เพิ่มดันไปอีกนิด ขยับบูสท์อีกหน่อย โมคันเร่งนิด

จูนบูสท์คัทใหม่ และทำการจูนผ่านสมาร์ทเกจ จะทำให้เห็นภาพอีกมากครับ
    ..โอ้..ยาวววววววววว..มาจูนให้มั่งจิตานุ๊ก...หมองตรูนะ...ช่วงนี้อ๋อๆ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

โมปั๊มก่อนครับ มันช่วยสร้างแรงดันรางได้ไวขึ้น ที่นี่รถเดินดีผิดกันฟ้ากับดิน
    ยิ่งพวกใส่โบใหญ่รอรอบ พอโดนปั๊มเทพๆเข้าไป บูสจะฟาดอย่างเดียวครับ
    ท้ายรางจัดไปเลย 5.5 มิล ถ้าชอบจูนหนักๆนะครับ
    รถผมนะ ตอนรองท้ายราง 3.5 มิล ท้ายรางมันเปิดเร็วครับ ทำให้พอจูนหนักๆปลายวิ่งไม่ออกเลย ค่าแรงดันตกเหลือ 2v ก็เลยจัด 5.5 มิล อาการที่แรงดันร่วงหายไปครับ
    ที่นี่แรงดันรางมา 4.2 -4.3โวล์ท ค้างนานๆเลยครับ รอบปลายๆจะตกเหลือ 3.8-3.7 ซึ่งต่างจากเมื่อก่อนมาก(แต่ปั๊มผมทำมานะครับ) 55555

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    โมปั๊มก่อนครับ มันช่วยสร้างแรงดันรางได้ไวขึ้น ที่นี่รถเดินดีผิดกันฟ้ากับดิน
    ยิ่งพวกใส่โบใหญ่รอรอบ พอโดนปั๊มเทพๆเข้าไป บูสจะฟาดอย่างเดียวครับ
    ท้ายรางจัดไปเลย 5.5 มิล ถ้าชอบจูนหนักๆนะครับ
    รถผมนะ ตอนรองท้ายราง 3.5 มิล ท้ายรางมันเปิดเร็วครับ ทำให้พอจูนหนักๆปลายวิ่งไม่ออกเลย ค่าแรงดันตกเหลือ 2v ก็เลยจัด 5.5 มิล อาการที่แรงดันร่วงหายไปครับ
    ที่นี่แรงดันรางมา 4.2 -4.3โวล์ท ค้างนานๆเลยครับ รอบปลายๆจะตกเหลือ 3.8-3.7 ซึ่งต่างจากเมื่อก่อนมาก(แต่ปั๊มผมทำมานะครับ) 55555
    จนสุดท้าย น้ำมันก็ดันออกรู อิอิอิอิ ใช่มั้ยจ๊ะ ตาเล้ง

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อารายครับ 555

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

เคยเป็นเหมือนกันครับ จูนยกหนักไปหน่อย ตอนนี้ลดยกลงมา ไปดีมากเลย ครัชลาโลกไปแล้ว ยังไงลองลดยกลงมาก่อนดีมั้ยครับ จะได้ไม่ต้องเสียตังค์ไปทำปั้ม ยังไงลองดูครับ

User ID
    10525
    Status
    โพส
    104

ดูแล้วผมคงต้องทำปั้มซะแล้ว ตอนนี้ใช้โบ Tf 035 HL ยังใช้ความสามรถเทอร์โบไม่เต็มที่เลย อยากบูสซัก 25 ปอน แล้วปั้มนี่เค้าต้องทำที่ไหนดีครับ อยากได้แบบเนียนๆอะครับแล้วราคาประมาณเท่าไร่ครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ที่ช่างเบริ์ดหลัก 5 เลยครับ ไส้ปั๊มสิบล้อ ดึงกันยาวๆ หนังคนล่ะม้วนกับปั๊มเดิมครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ตอนนี้จูนไว้รอแล้ว สังเกตได้เลยว่า รอบเครื่องยังไม่ขึ้น แต่ค่า map และค่าแรงดัน TBP ไปไกลแล้ว5555

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้