สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2346
    Status
    โพส
    26

มาตรฐาน ดูแลรถสีดำกันอย่างไรครับ สำหรับผู้ใช้รถมีงบน้อย

รบกวนถามครับ ผมใช้รถสีดำออกมาได้สามปีแล้วครับ ส่วนใหญ่ก็ล้างเองธรรมดาทั่วไป แล้วก็หาน้ำยาที่เค้าขายตามห้างทั่วไปใช้อ่ะครับ แบบว่าไม่ค่อยมีงบนำรถเข้าไป ขัด เคลือบสีอ่ะครับ ปัญหาคือตอนนี้เวลาเอามือลูบตัวรถมันไม่ค่อยลื่นอ่ะครับ แล้วก็มีคราบน้ำที่มันเป็นวงๆเหมือนเราเช็ดไม่แห้งปรากฎให้เห็นเป็นวงๆจางๆ (สงสัยประปาเค้าใส่คอลีนเยอะ)เพื่อนๆมีวิธีแก้ปัญหากันอย่างไรอ่ะครับ แล้วมีวิธีดูแลสีรถกันอย่างไรบ้างครับ รบกวนถามแค่นี้ครับ และขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบคร้าบบบ

User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

มาตรฐาน Re: ดูแลรถสีดำกันอย่างไรครับ สำหรับผู้ใช้รถมีงบน้อย

นี้เลยครับแม็กไกว์ เบอร์21 รับรองฉ่ำแน่นอนครับฟันธง

User ID
    4799
    Status
    โพส
    166

มาตรฐาน Re: ดูแลรถสีดำกันอย่างไรครับ สำหรับผู้ใช้รถมีงบน้อย

amway ครับ

User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

ลงทุนอีกนิด ช่วยได้เยอะ ก่อนอื่นต้อง หาซื้อดินน้ำมันสำหรับลูบ ตอนล้างรถมาก่อนครับ

ก้อนประมาณ 300 บาท ใช้ได้เป็นปีครับ แล้วก็ต้องเดินตามห้างหาซื้อผ้าไมโครไฟเบอร์

ที่มันจะคล้ายๆผ้าเช็ดหน้า (ผ้าขนหนูผืนน้อย) อันนี้เอาไว้เช็ดรถครับ

ถ้าอยากกลบรอยขนแมวที่มีอยุ่ ก็ต้องเล่นพวก แม๊กไกว์ครับ หาซื้อได้จากเว็บ

ง่ายๆก็ใช้ เบอร์ 21 ครับ โอเคแระ ส่วนเรื่องคราบน้ำนั้น แนะนำว่า เวลาล้างรถ ควรล้าง

ในที่ร่มๆครับ เพื่อน้ำจะได้แห้งช้าหน่อย เวลาใช้ผ้าชามัวร์ซับน้ำออกจนหมาดๆ ให้ใช้ผ้า

ไมโครไฟเบอร์เช็ดตามครับ จะไม่เกิดคราบน้ำครับ ประมาณว่า พอหมาดๆก็ใช้ผ้าไมโคร

เลยครับ เตรียมไว้สัก 2-3 ผืน เผื่อไว้เช็ดแว็กซ์ด้วยครับ

แม็กไกว์เบอร์ 21 เคลือบแล้วรถจะออกเงาครับ ไม่ดำฉ่ำ แต่ความคงทนของแว๊กซ์

พอประมาณครับ โดนน้ำได้ 2-3 ครั้งหละครับกว่าจะหมด

http://www.civicfdthailand.com/ipb_f...&#entry1194538

ผมซื้อกับเจ้านี้ครับ ไม่โกง ไม่ปลอมแน่นอน

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

งบน้อยแบบผม
    1 ใช้น้ำฉีดเอามือลูบทรายออก
    2 น้ำยาล้างโลตัส คาร์ชา....ขวดละ 200 กว่าบาท
    3 เอาน้ำฉีดล้างน้ำยาออก
    4 ฉีดสเปรย์เคลือบของเจ้าเดิมละครับ 400 กว่าบาท
    5 ไมโครไฟเบอร์ขัดน้ำยาที่ฉีดวนๆจนหมาดทั้วทั้งคัน
    6 ไมโครไฟเบอร์เช็ดให้แห้งอีกครั้ง
    7 ทำยังงี้อาทิตย์ละครั้ง งบประมาณ 700 กว่าบาท อย่างน้อยๆก็ 6 เดือนครับกว่าจะหมด

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

บ้านน้าโต้งไม่ต้องมีกระจก จะหวีผม เมียจะแต่งหน้า มาส่องที่รถได้เลยยยยยย

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ล้างเอง มักมีปัญหาคราบน้ำวงๆ เพราะน้ำแห้งเร็วกว่าเราจะไปถึงมัน อาจจะล้างกลางแจ้งรึเปล่าครับ

ลองเอาไปให้คาร์แคร์ที่น่าไว้ใจ ฉีดโฟม ล้างพื้นผิวให้ก่อน เท่าที่เจอมา ร้านเค้าจะเก็บคราบได้ดีกว่าเราพอควรครับ (แต่ถ้าตามเช็ดเองทันก้อไม่จำเป็น)

แล้วกลับมาหาสูตรสารพัดเคลือบ ลงเองก็ได้ครับ มีเยอะแยะ

ตัวที่ถูกใจผม
    -ลองไปดูแม็คโคร มีตัวนึงเขียนว่า เทปล่อน เป็นน้ำขาวๆ ประมาณสามสี่ร้อย ลดราคาอยู่ โฆษณาว่าติดทนเป็นปี แต่ใช้จริงๆ ไม่กี่วันก็หายลื่นแล้ว แต่เงาแฉะสุดๆไปเลยครับ

-แม็กไกวแพงกว่า เงากว่าแอมเวย์ แต่ไม่ลงลึกฉ่ำมาก
    -แอมเวย์ ลื่นในระยะสั้นดี กลางๆครับ ใช้แก้ขัดได้

งบผมให้ไม่เกิน 500 บาท ไม่รวมผ้าอยู่ได้เป็นปี

ข้อมูลกระทู้