หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 33

กระทู้: มีใครเคยเจอ Error Code P0093 Fuel leak problem ตัวนี้ไหมครับ

TTC-02046 TTC-Member
    User ID
    13794
    Status
    โพส
    155

มาตรฐาน มีใครเคยเจอ Error Code P0093 Fuel leak problem ตัวนี้ไหมครับ

มีใครเคยเจอ Error Code
    P0093 Fuel leak problem
    ตัวนี้ไหมครับ สาเหตุน่าจะมาจากอะไรได้บ้าง
    และวิธีการแก้ไขควรทำอย่างไรครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

มาตรฐาน Re: มีใครเคยเจอ Error Code P0093 Fuel leak problem ตัวนี้ไหมครับ

ไม่ทราบว่าพวงกล่องด้วยรึป่าว ถ้าพวงกล่องดันราง ให้จูนดันรางลงมาหน่อย

User ID
    13794
    Status
    โพส
    155

มาตรฐาน Re: มีใครเคยเจอ Error Code P0093 Fuel leak problem ตัวนี้ไหมครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nopgoon ดูโพส
    ไม่ทราบว่าพวงกล่องด้วยรึป่าว ถ้าพวงกล่องดันราง ให้จูนดันรางลงมาหน่อย
    ขอบคุณครับ...เดี๋ยวลองดูครับ

User ID
    13794
    Status
    โพส
    155

มีน้าๆ ท่านใดแนะนำอีกบ้างครับ...
    ...ของผมเจอที่รอบเครื่องไม่สูงน่าจะประมาณ 2000-2500 เกียร์ 2

User ID
    13794
    Status
    โพส
    155

รหัส P0093 นั้นเกิดจากแรงดันในรางสูงเกินครับ
    ทำให้เกิดการลดแรงดันเฉียบพลันเพื่อป้องกันเสียหาย
    โดยวาวล์จะปล่อยน้ำมันให้ใหลออกจากราง เครื่องยนต์จึงดับไปเลย

สาเหตุที่เกิดแบบนี้ ส่วนใหญ่มาจากการติดตั้งกล่องดันราง
    ที่จูนให้ปั้มสร้างแรงดันให้กับรางสูงเกินไปครับ

อีกสาเหตุหนึ่งก็คือตัว SCV ติดขัดในตำแหน่งเปิดให้น้ำมันใหลเข้าปั้มมากไป
    ทำให้ปั้มมีปริมาตรน้ำมันใหลเข้ามาก สร้างแรงดันอัดเข้าไปในรางจนเกินครับ

ถ้าหากว่าหัวฉีดตันเอามากๆ น้ำมันถูกจ่ายออกไม่ทัน
    แรงดันในรางก็สูงกว่าปกติได้เหมือนกันครับ
    เพียงแต่ว่าสาเหตุนี้เจอน้อยที่สุดครับ

ของคุณ
    Kroner
    FC 262
    จาก web เพื่อนบ้าน

http://www.fortuner-club.com/index.php?topic=6272.0

น่าจะเป็นไปได้เหมือนกัน....มีน้าๆ ท่านใดเจอบ้างมาแชร์กันครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

สำหรับ scv ที่เคยเจอจะเป็นโค้ด 0089 นะครับ
    ส่วนโค้ดที่น้าเจอนั้น น่าจะมาจากเซ็นเซอร์ท้ายราง

ขอถามหน่อยว่า น้าใส่กล่องดันรางมาป่าวครับ แล้วช่างเสริมชิมท้ายรางมาให้ไหมครับ
    เพราะถ้าไม่ได้เสริม หรือเสริมแผ่นชิมน้อยเกินไป พอปรับแรงดันรางเยอะๆ
    ก็เป็นสาเหตุที่ทำให้วาล์วท้ายรางเปิดรางออกเร็วเกินไป เช็คโค้ดเลยขึ้นครับ อย่างไงลองถามช่างที่ทำรถให้ครับว่า เสริมชิมท้ายรางมาเท่าไหร่นะครับ .... ที่เหลือก็แค่เข้าศูนย์
    ให้ความลบโค้ดและเลินนิ่งกล่อง ecu ด้วยครับ น่าจะหาย เป็นกำลังใจให้นะครับ

nang30
    ผู้เยี่ยมชม

P0093/78
    (05-85)
    ตรวจพบระบบเชื้อเพลิงรั่ว - รั่วมาก
    [เชื้อเพลิงรั่วในระบบคอมมอนเรล]
    • ท่อทางเชื้อเพลิงระหว่างปั๊มจ่ายเชื้อเพลิงกับคอมมอนเรล
    • ท่อทางเชื้อเพลิงระหว่างคอมมอนเรลกับแต่ละหัวฉีด
    • ปั๊มจ่ายเชื้อเพลิง
    • คอมมอนเรล
    • หัวฉีด
    • ลิ้นจำกัดแรงดัน
    • วงจร Edu ขาดหรือลัดวงจร (p0200/97 ปรากฏขึ้นพร้อมกัน)
    • วงจรหัวฉีดขาดหรือลัดวงจร

User ID
    13794
    Status
    โพส
    155

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    สำหรับ scv ที่เคยเจอจะเป็นโค้ด 0089 นะครับ
    ส่วนโค้ดที่น้าเจอนั้น น่าจะมาจากเซ็นเซอร์ท้ายราง

ขอถามหน่อยว่า น้าใส่กล่องดันรางมาป่าวครับ แล้วช่างเสริมชิมท้ายรางมาให้ไหมครับ
    เพราะถ้าไม่ได้เสริม หรือเสริมแผ่นชิมน้อยเกินไป พอปรับแรงดันรางเยอะๆ
    ก็เป็นสาเหตุที่ทำให้วาล์วท้ายรางเปิดรางออกเร็วเกินไป เช็คโค้ดเลยขึ้นครับ อย่างไงลองถามช่างที่ทำรถให้ครับว่า เสริมชิมท้ายรางมาเท่าไหร่นะครับ .... ที่เหลือก็แค่เข้าศูนย์
    ให้ความลบโค้ดและเลินนิ่งกล่อง ecu ด้วยครับ น่าจะหาย เป็นกำลังใจให้นะครับ
    น่าจะใช่ครับน้า....เพราะตอนนี้ผมถอดกล่องออกแล้วยังไม่เจอปัญหาไฟเครื่องโชว์ (ผมติดกล่องแต่ไม่ได้ทำท้ายราง) คิดว่าแรงดันในรางน้ำมันมากเกินไปทำให้วาล์วท้ายรางเปิด เซ็นเซอร์เลยจับได้โค้ดนี้เลยขึ้น

User ID
    13794
    Status
    โพส
    155

ตอนแรกผมกลัวจะมีปัญหากับเครื่องยนต์ เลยส่งเมล์ไปถามทางศูนย์ใหญ่ดู....เค้าก็บอกว่าอาจจะเป็นที่น้ำมันสกปรก กรองตันหรือเปล่า (รถพึ่ง 5000 โลเอง เติมน้ำมันมีบิลตลอด น่าจะไว้ใจได้) หรือในระบบมีการรั่ว หรือปลั๊กตรงรางอาจหลวม...แต่ผมไม่ได้บอกน้าเค้าหรอกว่าผมติดกล่องมา
    ....ผมลองเอาสมาร์ทเกจจับดูแรงงดันในรางตอนรอบเดินเบาก็ปกติดี ก็น่าจะตัดปัญหาเรื่องมีการรั่ว หรือ Scv ได้

ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านครับที่ร่วมแชร์ ข้อมูลกัน

User ID
    30319
    Status
    โพส
    64

มาตรฐาน ตอบ: มีใครเคยเจอ Error Code P0093 Fuel leak problem ตัวนี้ไหมครับ

ขอถามหน่อย

วันนี้ผมไปใส่ดันรางมา แล้วเจอปัญหาเหมือนกัน p0093 แต่มันโชว์ในรอบสูง ความเร็วประมาณ 140 ขึ้นไป หลังจากโชว์แล้ว รอบเครื่องตัดที่ 3000รอบ มันเป็นหลังจากใส่ดันรางมาครับ

มันเกิดจากอะไรครับ

รถมีกล่อง ดันราง alpha tech rp-m type ii vn + ยกหัวฉีด alpha tech gt-type i

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: มีใครเคยเจอ Error Code P0093 Fuel leak problem ตัวนี้ไหมครับ

แรงดันในระบบเกินจะท้ายรางเปิดอ่ะดิ ไฟโชว์ แก้ไขโดนทำชิมท้ายรางใหม่ครับ เสริมชิม 4-5 มิล อย่าเกินนี้

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    แรงดันในระบบเกินจะท้ายรางเปิดอ่ะดิ ไฟโชว์ แก้ไขโดนทำชิมท้ายรางใหม่ครับ เสริมชิม 4-5 มิล อย่าเกินนี้
    แน่นอนจริงๆเนื่องจากพ่อคนนี้เค้าพังมาเยอะแล้ว เอิ๊กๆๆๆ

User ID
    13794
    Status
    โพส
    155

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ทำท้ายรางจบ...ครับผม ^_^

User ID
    30319
    Status
    โพส
    64

อ้าว ผมเห็นร้านก้อถอดท้ายรางเสริมชิมอยู่นะครับ แต่ไม่รุ้เค้าเสริมกี่มิล

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อาจจะเสริมชิมไม่พอ แต่อย่าอุดนะ ให้ถอดออกมาเสริมใหม่ หรือไม่ก็มีน้ำมันรั่วตามข้อต่อท่อ รองดูที่ห้องเครื่องด้วย แต่ถ้าไม่มีก็เป็นที่ท้ายรางนั่นล่ะ

User ID
    30319
    Status
    โพส
    64

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mini_xxl ดูโพส
    อาจจะเสริมชิมไม่พอ แต่อย่าอุดนะ ให้ถอดออกมาเสริมใหม่ หรือไม่ก็มีน้ำมันรั่วตามข้อต่อท่อ รองดูที่ห้องเครื่องด้วย แต่ถ้าไม่มีก็เป็นที่ท้ายรางนั่นล่ะ
    ผมโทรไปถามเค้าแล้ว เค้าทำท้ายรางมาให้ผม 5มิล ครับ

เมื่อ 11โมงกว่า ผมเอารถไปให้พี่ที่มิตซูรุ่งเจริญเค้าดูให้ มันขึ้นโค๊ดว่า p0093 ( เชื้อเพลิงรั่วในระบบคอมมอนเรล ) โค๊ดนี้มันขึ้นหลังจากใส่ดันราง + ทำท้ายราง ตกลงเป็นที่ท้ายรางใช่ไหมครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ใช่ครับน้า เสริมชิมท้ายรางไปสัก 4.5 มิล น่าจะไม่มีเช็คโค้ตขึ้นแล้วครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00464 TTC-Member
    User ID
    4080
    Status
    โพส
    423

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    ใช่ครับน้า เสริมชิมท้ายรางไปสัก 4.5 มิล น่าจะไม่มีเช็คโค้ตขึ้นแล้วครับ
    ถูกต้องนะครับเกินกว่านี้จะแตกนะครับ

User ID
    17529
    Status
    โพส
    85

ของผมท้ายราง 4 มิล เร่งอยู่กับที่ประมาณ 1500 รอบ ยังขึ้นโค้ต p0093 เลย ตอนนี้สงสัย เซ็นเซอร์ท้ายราง มีน้าท่านใดพอรู้ขอคำแนะนำทีคับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pongpitak ดูโพส
    ของผมท้ายราง 4 มิล เร่งอยู่กับที่ประมาณ 1500 รอบ ยังขึ้นโค้ต p0093 เลย ตอนนี้สงสัย เซ็นเซอร์ท้ายราง มีน้าท่านใดพอรู้ขอคำแนะนำทีคับ
    ใช้ดันรางของสำนักไหนครับ P0093 ความหมายของมันคือราง leak สำหรับรถที่ไม่ได้พ่วงดันรางก็ไปตรวจสอบอุปกรณ์ท้ายราง,ราง,ท่อ ต่างๆ แต่สำหรับรถน้าใส่ดันรางมาแล้วชิม 4.5mm ท้ายรางไม่น่าเปิดถ้าท้ายรางที่ทำไม่มีการรั่วผ่านได้จากการติดตั้งที่ไม่ดีนะครับ น้าบอกว่ารอบเครื่องแค่ 1500 ดูแล้วช่วงนี้แรงดันในรางยังไม่สูงปัญหาน่าจะเกิดจากการจูนครับ เพราะ code นี้จะเกิดขึ้นเมื่อแรงจริงที่วัดมาจากรางเทียบกับค่าแรงดันเป้าหมายที่ ecu คาดหวังไว้มันห่างกันมาก ยกตัวอย่างนะครับค่าแรงดันเป้าหมายที่ ECU คาดหวังคือ 120Mpa ระบบรถปกติค่าแรงดันจริงที่รางจะอยู่ประมาณ 118-122Mpa สมมุติว่าแรงดันที่ ecu ยอมรับได้อยู่ที่ บวก ลบ20แต่น้าไปใส่กล่องดันรางซึงไปหรอกค่ามันมากจนเกิน 20Mpa มันก็จะไฟโชว์ครับ ดังนั้นลองไปเกลี่ยกราฟดูครับถ้าเป็นกล่องแบบ MCU อย่าดึงกราฟชันมากในช่วงต้นเพราะปั้มต้องใช้ความเร็วรอบของเครื่องในการสร้างแรงดันดังนั้นรอบ 1500 ดึงกราฟหลอกสัญญามากมีโอกาสที่ P0093 จะมาเยือนได้ครับเพราะค่าแรงดันเป้าหมายกับแรงดันจริงในรางต่างกันมาก

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้