สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 2 จากทั้งหมด 2

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4046
    Status
    โพส
    132

มาตรฐาน เรื่องเสียงใต้ท้องรถ

เมื่อวาน พาเจ้าเข้ม ไปหาคุณหมอ ที่ศูนย์ รุ่งเจริญ หนามแดง ถ.เทพารักษ์มาครับ
    อันเนื่องมาจาก รถผมเวลาวิ่ง ประมาณ 40-60 แล้วปล่อยไหล หรือเคลื่อนที่ช้าๆ ถอยหลัง จะได้ยินเสียง แอ๊กๆๆๆ แอ๊กๆๆ แบบนี้ ดังมานานมาก
    ก็เลยเอาไปเช็ค ปรากฎว่า พอคุณหมอ ( ช่าง ) ได้ยินเสียงก้เป็นอันวินิฉัยได้ว่า

เสียงที่เกิดขึ้นนั้นเป็นเสียงของ อะไหล่ 2 ตัว ที่เสท่อมสภาพ เนื่องจากอาจะเกิดจาการแห้ง
    และเสื่อมตาอายุของ

กากบาทเพลากลาง 1 ตัว และ ตุ๊กตา อะไรนี่แหละครับ
    ซึ่งคุณหมอ (ช่าง ) บอกว่า เสียงจะค่อยๆดังขึ้นเรื่อยๆ แต่ไม่ได้เสียหายต่อรถรุนแรงมาก
    ที่จะกระทบแน่ๆคือ รำคาญคนขับนั่นเอง ซึ่งก็จริงครับ ขนาดคนรับรถ
    ที่ยืนอยู่ข้างนอกยังบอกว่าดังมากเลย แล้วข้างในรถจะเหลือหรือครับ

สอบถามการเปลี่ยนอะไหล่ตรงนี้คิดมาคร่าวๆ

กากบาทเพลากลาง 1,000 กว่าบาท 1 ตัว
    ตุ๊กตา 1,000 กว่า บาท 4ตัว
    ค่าแรงหมอ (ช่าง ) 8 ร้อยกว่าบาท

ราคาทั้งหมด ไม่รวม Vat

ก็เลยยังไม่เปลี่ยนครับ

กะว่าจะลองไปหาซื้ออะไหล่ข้างนอก แล้วจ้างช่างเปลี่ยนน่าจะถูกกว่านี้ ถ้าต่างกันซัก 2000 ผมทำข้างนอกดีกว่าไม๊

ใครๆที่มีอาการลักษณะนี้ ลองเช็คดูนะครับ

2541DAENG
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เรื่องเสียงใต้ท้องรถ

ถ้าราคาสูงมาก หาอะไหล่จากข้างนอกก็ได้ครับ เพราะการเปลี่ยนกากบาทและตุ๊กตาเพลากลางมันเป็นอะไรที่มีมาตรฐานและวิธีเดียวกันทั้งโลก ช่างช่วงล่างทำได้หมดแต่ทำที่ศูนย์เค้ามีประกันให้ 6 เดือน ทำข้่างนอกเจ้าของรถต้องตรวจตราความเรียบร้อยสักหน่อย อีกอย่างกากบาทเพลากลาง มันมีที่อัดจารบีอยู่แต่หัวอักตามปั๊มทั่วไปแหย่ไม่ถึงเพราะช่องว่างมันแคบและหัวอัดตามปั๊มหัวมันค่อนข้างใหญ่ เดือนก่อนลองพยายามดูมันเข้าไม่ได้ ต้องหาปั๊มที่มีหัวอัดแบบเรียวๆเล็กๆหน่อย ...

ข้อมูลกระทู้