หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

กระทู้: ช่วยด้วยรถผมเครื่องมีอาการสะดุดเมื่อลากเกียร์ และควันขาวยังกับรถขายไก่ย่าง (ไปใส่กล่องดันรางมา)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8291
    Status
    โพส
    125

มาตรฐาน ช่วยด้วยรถผมเครื่องมีอาการสะดุดเมื่อลากเกียร์ และควันขาวยังกับรถขายไก่ย่าง (ไปใส่กล่องดันรางมา)

สืบเนื่องจากเจ้าพลัสของผมอายุสามปีสิบเอ็ดเดือนแล้วก่อนที่ผมจะไปพ่วงกล่อง รถผมได้ลงโปร 3.2 มาประมาณ 11 เดือนแล้วก็ใช้งานปกติไม่มีปัญหาอะไรเลย ขับได้ปกติลากเกียร์ก็ไม่เคยมีอาการสะดุดขับปกติ 150 ควันก็ไม่ดำ แต่ถ้าเกิน 160จะมีควันดำจางๆออกโขมงพอสมควรลากยาวๆก็ไม่มีอาการสะดุดเลย
    รถผมใช้น้อยครับ 36000 โลเองจะสีปีแล้วปกติจะใช้รถจันทร์-ศุกร์ วันละไม่ถึง 5 กิโลเลยครับ วันเสาร์ก็จะกลับบ้านที่ต่างจังหวัดไปกลับก็ประมาณ 160 กิโลครับ
    ในช่วงที่ลงโปร 3.2 ก็ได้มีการรองแหวน 4 มม. และอุด Egr และไม่เคยเติม B5 เลย
    ต่อจากนั้นเริ่มอยากใส่กล่องดันรางเลยกลับไปลงโปร 2.5 เหมือนเดิม
    แล้ววันนี้ได้ใส่กล่องดันรางที่เป็นแบบจูนตัว R ครับผมยังไม่ได้ทำท้ายรางเลยจูนดันไปไม่มากนัก แต่กล่องที่ผมใส่จะมี R ให้จูนองศาลิ้นปิกผีเสื้อและยก 50%
    ปุ่มนี้ผมปรับไปสุดเลยลองเบิ้ลดูมีควันดำออกตามการเหยียบคันเร่งลองออกไปขับดูลากเกียร์ไปประมาณ 2800 รอบรถมีอาการสะดุดที่เกียร์ 2 เกียร์3 แต่รถยังสามารถไปได้ต่อไฟไม่โชครับแต่จะมีควันขาวโขมงเลยครับ สังเกตุเข็มวัดบูตมาไวมากอ่านได้ 17 ปอน ครับ แต่ถ้าปรับ Rตัวนี้น้อยควันก็จะออกสีดำแทนครับและรากเกียร์ไปก็ไม่สะดุดครับ คนจูนบอกว่าอาจเป็นที่ Scv หรือที่วาว ครับให้ผมเอารถไปเช็คแล้วค่อยมาจูนใหม่ครับ (scv ตั่งแต่ใช้มายังไม่เคยทำอะไรเลยครับ)
    น้าๆว่าปัญหาของผมมันเกิดจากอะไรครับและผมควรไปตรวจเช็คอะไรบ้างครับ
    แล้วจะต้องแก้ไขยังไงดีครับ ช่วยแนะนำผมด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    14555
    Status
    โพส
    149

มาตรฐาน Re: ช่วยด้วยรถผมเครื่องมีอาการสะดุดเมื่อลากเกียร์ และควันขาวยังกับรถขายไก่ย่าง (ไปใส่กล่องดันรางมา)

อาการ นี้คุ้นๆน่ะคับ เหมือนเจ้า วีโก้ผมเลย รถใช้งานเยอะอ่ะคับ รถจับไก่อ่ะ 2 ปี 250,000km กระตุกมากเวลารอบเครื่องอยู่ที่ 2000 UPกระตุกแบบรถน้ำมันจะหมดอ่ะ ควันขาวด้วย เลยถามเพื่อนๆที่เป็นช่างด้วยกันเค้าบอกว่า เทอร์โบพังเลยซ่อมโดยการเปลี่ยนแกนเทอร์โบ แต่ในกรณีของน้าเนี้ยผมไม่แน่ใจน่ะครับเพราะน้าไปใส่กล่องพวงมาด้วย

User ID
    8291
    Status
    โพส
    125

มาตรฐาน Re: ช่วยด้วยรถผมเครื่องมีอาการสะดุดเมื่อลากเกียร์ และควันขาวยังกับรถขายไก่ย่าง (ไปใส่กล่องดันรางมา)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ 3peenong ดูโพส
    อาการ นี้คุ้นๆน่ะคับ เหมือนเจ้า วีโก้ผมเลย รถใช้งานเยอะอ่ะคับ รถจับไก่อ่ะ 2 ปี 250,000km กระตุกมากเวลารอบเครื่องอยู่ที่ 2000 UPกระตุกแบบรถน้ำมันจะหมดอ่ะ ควันขาวด้วย เลยถามเพื่อนๆที่เป็นช่างด้วยกันเค้าบอกว่า เทอร์โบพังเลยซ่อมโดยการเปลี่ยนแกนเทอร์โบ แต่ในกรณีของน้าเนี้ยผมไม่แน่ใจน่ะครับเพราะน้าไปใส่กล่องพวงมาด้วย
    งานเข้าแล้วตูเป็นที่เทอร์โบเลยหรือครับ
    แต่ว่ารถผมมันสะดุดแค่ช่วงตอนรากเกียรไปถึง 2800 รอบรถมันก็กระตุกที่เดียวพอเลยไปก็ไม่เป็นแล้วครับ ถ้าจูนมากๆก็ควันขาวแต่ถ้าจูนน้อยก็ไม่เป็น
    ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นที่กล่อง หรือว่ารถผมไม่สมบูรณ์กันแน่
    ผมควรจะเริ่มตรวจเช็คอะไรก่อนดีครับ
    ช่วยผมด้วยครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

น้ำมันท่วมครับ น้าไปหลอกค่าแอร์โฟลว์และค่าอุณหภูมิอากาศมากเกินไปครับ

อาการควันขาวเช่นนี้ รถจะมีเสียงเคร๊กด้วยใช่ป่าวครับ แกร๊กๆๆ แล้วควันก็ขาวอ่ะ
    น้าลงลดการจูนไ อ้ว่าจะยก 50 % ลงซิครับ ปรับจนไม่มีควันขาวแล้วก็พอตรงนั้นแหละครับ
    กล่องมันทำให้จูนได้เวอร์เกินครับ จูนดันรางมากไปน้ำมันก็เข้าปั๊มไม่ทันวูบอีก

User ID
    8291
    Status
    โพส
    125

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    น้ำมันท่วมครับ น้าไปหลอกค่าแอร์โฟลว์และค่าอุณหภูมิอากาศมากเกินไปครับ

อาการควันขาวเช่นนี้ รถจะมีเสียงเคร๊กด้วยใช่ป่าวครับ แกร๊กๆๆ แล้วควันก็ขาวอ่ะ
    น้าลงลดการจูนไ อ้ว่าจะยก 50 % ลงซิครับ ปรับจนไม่มีควันขาวแล้วก็พอตรงนั้นแหละครับ
    กล่องมันทำให้จูนได้เวอร์เกินครับ จูนดันรางมากไปน้ำมันก็เข้าปั๊มไม่ทันวูบอีก
    ขอบคุณครับ
    ผมไปให้ตัวแทนที่ใช้ OBD จูน ยังจูนให้ผมไม่ได้เลยครับบอกรถผมมีปัญหาให้ผมไปเข้าศูณย์เช็คระบบหัวฉีด และ SCV ค่าเช็ดคงจะแพงกว่าค่ากล่องเป็นแน่แท้

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...ผมว่าทางที่ดีถอดกล่องที่ติดมาออกก่อนดีกว่า ก่อนที่ปัญหาใหญ่ๆ จะตามมาอีก...

User ID
    8291
    Status
    โพส
    125

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...ผมว่าทางที่ดีถอดกล่องที่ติดมาออกก่อนดีกว่า ก่อนที่ปัญหาใหญ่ๆ จะตามมาอีก...
    ตอนนี้ถอดออกแล้วครับแต่ยังอยากใส่อยู่แต่ก็กลัว

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ smallplus ดูโพส
    ตอนนี้ถอดออกแล้วครับแต่ยังอยากใส่อยู่แต่ก็กลัว
    น้าครับ ลงทุนซื้อของดีๆไปเลยดีกว่าครับ จบง่ายไม่บานปลายครับ เดี๋ยวเครื่องพังไม่คุ้มกันครับ ผมใส่กล่องมานานมากแล้วกดทุกวัน ยังไม่พังครับ

User ID
    8291
    Status
    โพส
    125

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CLIMAX ดูโพส
    น้าครับ ลงทุนซื้อของดีๆไปเลยดีกว่าครับ จบง่ายไม่บานปลายครับ เดี๋ยวเครื่องพังไม่คุ้มกันครับ ผมใส่กล่องมานานมากแล้วกดทุกวัน ยังไม่พังครับ
    แล้วกล่องของอะไรดีครับน้า

User ID
    2830
    Status
    โพส
    46

แล้วพอน้าดันมันหนัก ๆ มันก็จะหวอด
    เจอมาแล้ว

User ID
    5532
    Status
    โพส
    243

อาการสะดุดเวลารอบ 3,000 ผมเจอหลังใช้กล่องดันรางใหม่ๆ ลองดูกรองโซล่าถ้าเป็นแบบกรองละเอียดลองหาแบบรุ่นเดิมดีกว่าครับ
    อาการควันขาวตอนเช้าเวลาเครื่องเย็น ถ้าใช้ Pro3.2 และถอดแคตเจอเหมือนกันครับ

User ID
    8291
    Status
    โพส
    125

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CLIMAX ดูโพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ plus8592 ดูโพส
    อาการสะดุดเวลารอบ 3,000 ผมเจอหลังใช้กล่องดันรางใหม่ๆ ลองดูกรองโซล่าถ้าเป็นแบบกรองละเอียดลองหาแบบรุ่นเดิมดีกว่าครับ
    อาการควันขาวตอนเช้าเวลาเครื่องเย็น ถ้าใช้ Pro3.2 และถอดแคตเจอเหมือนกันครับ
    น้าๆที่พ่วงดันรางใครมีปัญหาต้องใช้กรองโซล่าแบบเก่าบ้างมาบอกกันหน่อยผมจะได้ไปลองทำมั่ง

ปัญหาจุกจิกแบบนี้กลับไปเป็นเดิมๆดีกว่า ตูไม่เอาแล้ว

User ID
    8291
    Status
    โพส
    125

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rookiechy ดูโพส
    แล้วพอน้าดันมันหนัก ๆ มันก็จะหวอด
    เจอมาแล้ว
    แล้วน้าแก้ไขยังไงบ้างครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

เครื่อง Obd มันจะใช้ค่าประกอบในการจูนดันรางได้หรอครับ ในเมื่อค่าที่กล่องหลักรับมา มันก็โดนหลอกจากกล่องดันรางมาแล้ว ซึ่งไม่น่าจะใช้ในการจูนได้นะครับ

User ID
    8291
    Status
    โพส
    125

เครื่อง Obd มันจะใช้ค่าประกอบในการจูนดันรางได้หรอครับ ในเมื่อค่าที่กล่องหลักรับมา มันก็โดนหลอกจากกล่องดันรางมาแล้ว ซึ่งไม่น่าจะใช้ในการจูนได้นะครับ
    ไม่รู้เหมือนกันเห็นบอกว่าอ่านค่าได้หลายอย่าง แต่กลับจูนให้ผมไม่ได้แถมบอกว่ารถผมผิดปกติแต่ผิดอะไรก็ไม่รู้ให้ผมไปเช็คที่ศูนย์ แล้วค่อยมาจูนใหม่
    ผมว่าหลักการแค่เอาไว้ลบ code ที่มันฟ้องขึ้นมาในระหว่างจูนเท่านั้นเอง พอเขาปรับเสร็จก็ให้ไปลองขับให้ขับหนักๆเหยียบสุดๆกลับมาถ้าไฟเครื่องชึ้นก็ลบออกแล้วจูนใหม่แล้วก็ไปลองใหม่จนพอใจ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ smallplus ดูโพส
    แล้วน้าแก้ไขยังไงบ้างครับ
    ขอบคุณครับ
    วิธีแก้ก็ดันน้อยลง หรือทำท้ายราง แต่กล่องแบบนี้มันหลอกซะมากมาย temp เกือบทุกตัวโดนหลอกหมด คิดแล้วน่ากลัว
    ไม่รู้เหมือนกันเห็นบอกว่าอ่านค่าได้หลายอย่าง แต่กลับจูนให้ผมไม่ได้แถมบอกว่ารถผมผิดปกติแต่ผิดอะไรก็ไม่รู้ให้ผมไปเช็คที่ศูนย์ แล้วค่อยมาจูนใหม่
    ผมว่าหลักการแค่เอาไว้ลบ code ที่มันฟ้องขึ้นมาในระหว่างจูนเท่านั้นเอง พอเขาปรับเสร็จก็ให้ไปลองขับให้ขับหนักๆเหยียบสุดๆกลับมาถ้าไฟเครื่องชึ้นก็ลบออกแล้วจูนใหม่แล้วก็ไปลองใหม่จนพอใจ
    ผมเคยถามคนจูนแล้วเขาบอกเครื่องเขาแพงอ่านค่าจริงได้......ก็ว่ากันไป

User ID
    8291
    Status
    โพส
    125

จากที่ได้ไปอ่านกระทูเก่าๆของน้าๆที่พ่วงกล่อง 2 ใบ
    ผมว่าผมจะทำการแก้ไขดังนี้ น้าๆช่วยชี้แนะผมด้วยครับว่าผมไปได้ถูกทางหรือไม่
    ปัญหาของผมน่าจะเกิดจากน้ำมันมาไม่ทันเลยทำให้สะดุดในตอนที่รากรอบ เรื่องควันขาวควันดำน่าจะเกิดจากอัตราส่วนผสมน้ำมันกับอากาศไม่เหมาะสมน้ำมันมากไปต้องลดน้ำมันลงหรือไม่ก็เพื่มบูตเพราะตอนนี้มาแค่ 17 ปอนเอง

1. ผมจะไปเปลี่ยนกรองโซล่าดูก่อน แล้วผมจะไปเปลี่ยนเป็นแบบไหนดีครับน้าๆแนะนำทีครับ
    2. SCV ควรจะล้างดีไหม ก่อนหน้านี้ก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องสะดุดเลย
    3. ทำท้ายราง 4 mm.
    น้าๆว่าควรทำอะไรเพิ่มอีกบ้างครับ
    วัตถุประส่งที่ใส่กล่องก็ไม่ได้อยากให้แรงอะไรมากมายแค่อยากให้รถมันออกตัวดีมาไวไวเร่งแซงแบบไม่ต้องลุ้นเพราะพลัสมันอืดจะแซงที่มันไม่ได้ดังใจครับ
    แนะนำทีครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

แล้วกล่องของอะไรดีครับน้า
    กล่องแบบใช้คอม จูนอ่ะครับ ส่วนยี่ห้อ ตอบในนี้ไม่ค่อยสะดวกครับ ยังไงเมล มาหรือไม่ก็โทรหาผมก็ได้ครับ ยินดีครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

จากที่ได้ไปอ่านกระทูเก่าๆของน้าๆที่พ่วงกล่อง 2 ใบ
    ผมว่าผมจะทำการแก้ไขดังนี้ น้าๆช่วยชี้แนะผมด้วยครับว่าผมไปได้ถูกทางหรือไม่
    ปัญหาของผมน่าจะเกิดจากน้ำมันมาไม่ทันเลยทำให้สะดุดในตอนที่รากรอบ เรื่องควันขาวควันดำน่าจะเกิดจากอัตราส่วนผสมน้ำมันกับอากาศไม่เหมาะสมน้ำมันมากไปต้องลดน้ำมันลงหรือไม่ก็เพื่มบูตเพราะตอนนี้มาแค่ 17 ปอนเอง

1. ผมจะไปเปลี่ยนกรองโซล่าดูก่อน แล้วผมจะไปเปลี่ยนเป็นแบบไหนดีครับน้าๆแนะนำทีครับ
    2. SCV ควรจะล้างดีไหม ก่อนหน้านี้ก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องสะดุดเลย
    3. ทำท้ายราง 4 mm.
    น้าๆว่าควรทำอะไรเพิ่มอีกบ้างครับ
    วัตถุประส่งที่ใส่กล่องก็ไม่ได้อยากให้แรงอะไรมากมายแค่อยากให้รถมันออกตัวดีมาไวไวเร่งแซงแบบไม่ต้องลุ้นเพราะพลัสมันอืดจะแซงที่มันไม่ได้ดังใจครับ
    แนะนำทีครับ
    ขอบคุณครับ
    1.scv ถ้าถอดมาแล้วก็แยงรูน้ำมันเลยครับน้า รอบกลางปลายช่วยให้ไหลดีขึ้น
    2.ท้ายรางอย่างไงก็ต้องทำครับ จัดเลย 4-5 mm.
    3.ส่วนสดุดวูบๆ นั้นน้ำมันลงไม่ทัน อาจต้องมีปั๊มติ๊กดันเข้าไปช่วย
    ( แต่ยังไม่อยากให้ทำ) ลองจูนใหม่ก่อนครับ

กรองโซล่ายังไม่น่าตันนะครับ เปลี่ยนตามอายุการใช้งานดีกว่า...

User ID
    8291
    Status
    โพส
    125

1.scv ถ้าถอดมาแล้วก็แยงรูน้ำมันเลยครับน้า รอบกลางปลายช่วยให้ไหลดีขึ้น
    2.ท้ายรางอย่างไงก็ต้องทำครับ จัดเลย 4-5 mm.
    3.ส่วนสดุดวูบๆ นั้นน้ำมันลงไม่ทัน อาจต้องมีปั๊มติ๊กดันเข้าไปช่วย
    ( แต่ยังไม่อยากให้ทำ) ลองจูนใหม่ก่อนครับ

กรองโซล่ายังไม่น่าตันนะครับ เปลี่ยนตามอายุการใช้งานดีกว่า...
    ขอบคุณน้าเล้งมากครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้