หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 43 จากทั้งหมด 43

TTC-02066 TTC-Member
    User ID
    13801
    Status
    โพส
    69

มาตรฐาน Re: ราคาน้ำมันเครื่องที่ศูนย์แพงก่าข้างนอกเกือบเท่าตัว

อีกหนึ่งเสียงครับ Plus 4D พอดีคุยกับช่างที่ศูนย์ เค้าแนะนำมา
    ทีแรกผมกะจะเปลี่ยนเป็นสังเคราะห์ 100% ใช้ได้ถึง 10,000 โล
    แต่ช่างเค้าถามว่ารถใช้งานประมาณไหน......??
    รถผมวิ่งเปล่าซะส่วนใหญ่ ไม่ค่อยจะบรรทุกอะไรครับ.
    ช่างแนะนำให้ใช้เป็นกึ่งสังเคราะห์ก็เกินพอ
    เพราะรถผมไม่ได้ใช้งานหนักเป็นประจำ และเปลี่ยนที่ 10,000 กม. ครับ
    ช่างแนะมาว่า สำหรับ สังเคราะห์ 100% เหมาะกับรถที่ใช้งานประเภทบรรทุกหนัก หรือพวกขับแรงๆ หนักๆ ประมาณรถแข่งกระมังครับ
    ค่าใช้จ่ายก็ประมาณ 1200 - 1400 (จำได้ไม่แน่ชัด) ร่วมรายการอื่นๆด้วยน่ะครับ ประมาณ 3- 4 รายการ แล้วก้อน้ำมันไรซักอย่างที่ใช้ล้างเครื่องก่อนเติมน้ำมันเครื่องใหม่ครับ
    จำได้ลางๆขออภัยครับ ผมยังใหม่กับรถคันใหม่ พึ่งจะหมื่นโล ประสบการณ์ยังน้อยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5039
    Status
    โพส
    48

มาตรฐาน Re: ราคาน้ำมันเครื่องที่ศูนย์แพงก่าข้างนอกเกือบเท่าตัว

เปลี่ยนเองซะส่วนใหญ่ครับไม่ยากแค่มีตัวถอดกรองน้ำมันเครื่องกับอุปกรณ์พื้นๆก็จบครับ หาพื้นเรียบๆได้ระดับไม่เอียงข้างใดข้างหนึ่งจนเกินไปก็ทำเลยครับ ถอดกรองอากาศออกทั้งกระปุก มุดขันน๊อตใต้ท้องถ่ายน้ำมันออกแล้วก็ขึ้นมาขันกรองน้ำมันเครื่องออกแรกๆอาจจะลำบากหน่อยพอบ่อยๆก็คล่องเอง และอย่าลืมก่อนใส่กรองใหม่เข้าไปห้ามลืมเอานิ้วจุ่มน้ำมันเครื่องแล้วทาที่เกลียวตัวกรองใหม่ด้วยนะครับไม่งั้นครั้งหน้างานเข้าแน่นอน หลังจากนั้นก็เก็บงานครับ อันไหนที่ขันออกมาก็ขันคืนเข้าไปที่เดิมจบครับ น้ำหม้อน้ำก็ไม่ยากอย่างที่คิดครับแต่บางอย่างผมก็ให้ศูนย์เปลี่ยนให้เช่นน้ำมันเกียร์กับน้ำมันเฟืองท้ายอันนี้เปลี่ยนไม่เป็นครับ
    ส่วนน้ำมันผมก็ใช้กึ่งสังเคราะห์เปลี่ยนทุก10000โลบวกลบนิดหน่อย

หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3

ข้อมูลกระทู้