หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 43

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11209
    Status
    โพส
    43

มาตรฐาน ราคาน้ำมันเครื่องที่ศูนย์แพงก่าข้างนอกเกือบเท่าตัว

เปลี่ยนน้ำมันเครื่องรอบ 10000 โล 10W-30 ศูนย์คิดราคาแพงก่าข้างนอกประมาณ 600 บาท ไม่มีค่าแรง แต่บวกอะไหล่ทุกชิ้น รวมทั้งไส้กรอง ที่อื่นเป็นไม๊ครับ
    เมื่อวานเช็ครอบ 15000 โล ศูนย์จะให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง อ้างว่าน้ำมันเครื่องที่เปลี่ยนไปรอบที่แล้ว ควรเปลี่ยนทุก 5000 โล (งงงงงง) ไหนบอกว่าเปลี่ยนทุก 10000 โล พอซักไซ้ไล่เรียงเพื่อความกระจ่างให้หายข้องใจ กลับตัดบทว่าตกลงว่าจะไม่เปลี่ยนใช่ไม๊ ไอ้เราก็ยิ่งงง มันยังไงกันแน่ เลยกะว่าจะเอาน้ำมันเครื่องเข้าไปเองเลยดีก่า

User ID
    11209
    Status
    โพส
    43

มาตรฐาน Re: ราคาน้ำมันเครื่องที่ศูนย์แพงก่าข้างนอกเกือบเท่าตัว

คุณคิดว่าไง

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาตรฐาน Re: ราคาน้ำมันเครื่องที่ศูนย์แพงก่าข้างนอกเกือบเท่าตัว

มันแล้วแต่ แต่ละที่ราคาไม่สู้จะเท่ากันครับ
    ค่าแรงแต่ละจังหวัดก้อไม่เท่ากันอีก ต่างจังหวัด(สุพรรณ)ถูกกว่ามากๆครับ

User ID
    5767
    Status
    โพส
    570

ช่วยแจงราคา และยี่ห้อที่ 0 จะเปลี่ยนให้ได้ไหมครับ
    จะได้เทียบได้แต่ละ0 เหมืนกันไหม

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ก็คงต้องคิดเอาเองแล้วละครับ เรื่องแบบนี้ ตอบยาก ที่แน่ๆถ้าเราใช้ของศูนย์เครื่องพัง น๊อคเรายังอ้างได้ว่าใช้ของเค้า ยังไงก็เคลมอะไหล่ในเครื่องได้โดยที่ศูนย์ไม่บ่ายเบี่ยง งอแง เอาง่ายๆเลยนะครับ ปีนึงเรามีส่วนต่างเรื่องราคาน้ำมันเครื่อง กี่ร้อยกี่พันครับ คิดแล้วมันคุ้มมั้ย
    ถ้าเราเอาไปเอง เกิดเครื่องน๊อคพัง เค้าจะอ้างได้ว่าเป็นเพราะน้ำมันเครื่องของคุณเอามาเอง คุณภาพไม่ดี ปลอม ก็ว่าได้ รถเราล่อไปเกือบล้านแล้วนะ *ส่วนตัวผม ทำเองได้แทบทั้งหมดของการเข้ารับบริการเบื้องต้น ยังต้องง้อเค้าเลยครับ*

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

เข้ามารอ ราคาครับ ผมก็เข้ามาหลาย 0 นะ 1200 บาทประมาณ น้ำมัน 7 ลิตร กรองน้ำมันเครื่อง แหวนรอง เจ้าของกระทู้โดนมาแพงกว่านี้ป่าวครับ ถ้าเท่ากันก็ราคานี้ผมว่าไม่แพงมากครับ แลกกับประกันแบบสบายแบบลุงติ๊กว่าอ่ะครับ

User ID
    9482
    Status
    โพส
    564

ใช่ครับ...กะว่าเข้าไปซื้อความสบายใจ...แต่มาตรฐานของแต่ละที่มันช่างต่างกันมากมายนัก....บางที่ก้ใช้น้ำมันเครื่องมิตซู...บางที่ก้ใช้คลาสตอน...ราคาก้ต่างกันมากผมก้ไม่เข้าใจว่า...มาตรฐานอยู่ตรงไหนเอาอะไรมาเป็นตัวชี้วัด...ผมเคยใช้รถเก๋งของฮอนด้ามาสามคัน ตาโต ไดเมนชั้น และก้ ปัจจุบันใช้ Fd ก้เพราะชอบตรงที่การบริการเขาดีมากมาย(แทบจะมาอุ้มกันลงจากรถ) การชี้แจงการซ่อมทั้งก่อนและหลังเขาดีมาก....ส่วนมิตซู...ฮ่าๆๆๆ...เคยลองดูก่อนเข้าศูนย์เช็คลมยางอ่อน....ออกมาก้อ่อนเหมือนเดิม...เคยเข้าไปเขาบอกว่าวันนี้ไม่มีบริการล้างรถคนล้างไม่มา....ฮ่าๆๆๆ...ถ้าผู้จัดการไม่มาคงจะปิดศูนย์แน่ๆๆ....ก้ขำๆๆครับ...แค่อยากให้เกิดสิ่งดีๆเพราะเข้าไปแต่ละครั้งเสียงเงินไม่ต่ำกว่าพัน...ผมเข้า0 ประมาณเกือบเดือนละครั้งใกล้ที่ไหนเข้าที่นั้นเลยเหนความต่างมาเล่าสู่กันฟังขำๆครับ...

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

0 บอกทุกอย่างอยู่แล้วครับ ถ้าเราใช้น้ำมันเครื่องข้างนอก

สังเคราะห์ 100% ราคาเท่ากับ กึ่งสังเคราะห์ เลยครับ

ผมล่ะเส้าใจมาก กะว่าพอครบแสนโล จะไม่เอาแล้ว เพราะแสนโล

ใน 0 กับนอก 0 ต่างกันเปนหมื่น ครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

ระยะการเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง ก็ขึ้นอยู่กับเกรดของน้ำมันเครื่องแต่ละรุ่น ปกติผมเปลี่ยนของ0 ก็ของมิตซุอ่ะนะ (เพราะบางหรือหลาย0 ก็เอายี่ห้ออื่นมาขาย) จะเปลี่ยนทุก 5000กิโลเมตร ราคา ก็จะต่างกันไปกับ รุ่นที่เปลี่ยน 10000กิโลเมตร ประมาณว่าเป็น กึ่งสังเคราะห์กับสังเคราะห์ อะไรประมาณนั้น..ผมใช้ของ 0 ตลอดเพราะ เรื่องประกันเช่นกันครับ เหมือน ป๋าติ๊ก กะ น้าโต้ง

User ID
    20
    Status
    โพส
    315

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    มันแล้วแต่ แต่ละที่ราคาไม่สู้จะเท่ากันครับ
    ค่าแรงแต่ละจังหวัดก้อไม่เท่ากันอีก ต่างจังหวัด(สุพรรณ)ถูกกว่ามากๆครับ
    น้าแม็กครับที่อยุธยาถูกกว่าครับ ตัวอย่าง กรองน้ำมันเครื่องที่ศูนย์สุพรรณ 220 บาท ที่อยุธยา 210 บาท แหวนรอง ที่ศูนย์สุพรรณ 18..ที่อยุธยา15..คนสุพรรณมาคอนเฟิร์มครับผม

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

สอบถามเป็นความรู้ครับ...น้ำมันคาสตรอลเม้กนาเท็กซ์..เป็นกึ่งสังเคราะห์..ควรเปลี่ยนที่5พัน หรือ 1 หมื่นโลครับ..ผมเปลี่ยนที่ 5 พันตลอดเลย..โดนไป 2 พันกว่า ทุกรอบครับ..

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ถ้ากึ่งสังเคราะห์ 5000โลครับ ถ้า สังเคราะห์10000โล ครับ

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ton20 ดูโพส
    ถ้ากึ่งสังเคราะห์ 5000โลครับ ถ้า สังเคราะห์10000โล ครับ
    ตามที่น้าว่ามาเลยครับ ถูกต้อง

แต่ควรจะเปลี่ยนทุก ห้าพันโลแหละดีแล้วครับ

เพราะว่า มันสกปรกครับ รถวิ่งในเมืองจะสกปรก ง่ายหน่อยครับ

เพราะรถติดออกตัวบ่อยๆ ฝุ่นจากควันไอเสียครับ ช่างแนะนำมาครับ

รถเรายังไม่ค่อยรู้สึก แต่ถ้าเป็น เบนซิล รู้เลยครับว่ากินน้ำมันกว่าเดิมครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happy ดูโพส
    น้าแม็กครับที่อยุธยาถูกกว่าครับ ตัวอย่าง กรองน้ำมันเครื่องที่ศูนย์สุพรรณ 220 บาท ที่อยุธยา 210 บาท แหวนรอง ที่ศูนย์สุพรรณ 18..ที่อยุธยา15..คนสุพรรณมาคอนเฟิร์มครับผม
    เอ้าเวรกำ

ผมก้อว่าที่สุพรรณถูกมากแล้วนะเนี่ย
    กวงไถ่ ถ้าไม่ได้ไปเรื่องอิเล็ค ล่ะบ้ายบาย แพงกว่าตั้งเยอะ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง จริงๆลากไปได้หน่อย อย่าไปกังวลมาก
    ประเทศเราเป็นขี้ข้าเค้า มีบ่อน้ำมันคุณภาพดีเองเราทำส่งออก แต่ต้องซื้อน้ำมันคุณภาพต่ำจากบรูไนมากรองกำมะถันออก แล้วมาให้คนไทยใช้
    น้ำมันเครื่องก้อนำเข้ามั่งอะไรมั่ง

ยางรถ พวกกุรุทั้งหลายแนะให้เปลี่ยนทุก 2ปี 5 หมื่นโล
    ซึ่งบริษัทยางจริงๆ บอกว่ายางมีอายุได้ 6 ปี และดอกไม่ลึกจนถึงขีดวัดระดับดอกยาง

ถ้าเราไม่ช่วยกันสำนึก ประเทศล่มจมครับ เพราะเราไม่ได้มีรายได้จากการขายอะไรที่ร่ำรวยเลย

เศร้าใจ

Sawaengha6439
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happy ดูโพส
    น้าๆที่ว่าอยุธยาถูกๆ ที่ศูนย์ไหนหรอครับ ช่วยตอบด้วยครับ
    ผมอยู่อ่างทอง แต่ไปเข้าศูนย์ไทยธาดา วังน้อย ประจำครับ
    ของผม พลัส 4D ขาวมุข
    ใกล้ 15000 โลแล้วครับ และค่าตรวจเช็ค 15000 ราคาอยู่ที่เท่าไรครับ
    และของผมว่าจะให้ช่างช่วย ปรับแต่งเครื่องหน่อยครับ ตอนนี่ ขับอยู่ประมาณ 80-100 อัตราสิ้นเปลืองอยู่ที่ 10/ลิตรครับ (กินไปหรือปล่าว) สามารถทำได้หรือปล่าว กะว่าจะให้อยู่ประมาณ 12-13 กิโลลิตรครับ (ถามน้าๆหน่วยทำได้หรือปล่าวครับ)

User ID
    4611
    Status
    โพส
    717

ผมเปลี่ยนปีละ สองครั้งครับ รถผมวิ่งวันนุงน้อยมาก น้ำมันเครื่องยังไม่ทันร้อนเลย นี่ก้อว่าจะไปเช็ค 50000โล ก่อนปี่ใหม่นี้แระครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งสุดท้ายเมื่อเดือน เมษาครับ ครั้งนุงก้อ พันก่าบาทครับ ที่จริงถามว่าน้ำมันเครื่องแพงไม ผมตอบได้เลย ว่าแพงครับ แต่แลกกับอะไรหลายๆหย่างมันก้อคุ้มครับ อิอิ อย่าคิดมากครับ ถ้าเราไม่ใช้ของ0 เวลารถมีปัญหา มันก้อจะอ้างนั่น อ้างนี่ สู้ใช้ของ0หมดเลยดีก่า สบายใจดีครับ อิอิ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อย่าให้เหลาเลยครับ เด๋วมันจะแหลมอ่ะ

ค่าบริการและอะไหล่ มันบวกทุกอย่างล่ะครับ

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

น้ำมันเครื่องไม่ว่าจะเป็นของศูนย์หรือจากที่อื่น
    ถ้าเป็น 10W-30 ให้เปลี่ยนทุก 10,000 กม.
    ศูนย์โดยส่วนใหญ่ เขาจะให้เปลี่ยนทุก 5,000 กม.
    เพราะเป็นเรื่องของการค้า ให้ขายสินค้าได้มากที่สุด

ถ้าเป็นเครื่องยนต์แบบเดิม (สตราด้า) เขาใช้น้ำมัน 20W-50
    ซึ่งคุณภาพต่ำกว่า 10W-30 จึงเปลี่ยนที่ 5,000 กม.
    ผู้ใช้หลายท่านจึงยังคงติดยึดอยู่กับสิ่งเก่าๆ
    กับรอบการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

เครื่องระบบคอมมอนเรล มีรอบเครื่องยนต์ต่ำกว่า แต่ให้แรงบิดสูงกว่า
    หรือที่เรียกว่า ให้แรงบิดสูงในรอบต่ำ
    การเผาไหม้ในห้องเครื่องมีประสิทธิภาพกว่า
    จึงทิ้งคราบเขม่าน้อยกว่ากันหลายเท่าตัว
    ผู้ผลิตจึงกำหนดให้มีรอบการเปลี่ยน น้ำมันเครื่องที่ 10,000 กม.นานกว่าเก่า

ยกเว้นมีการใช้งานที่หนักกว่าปกติ จึงควรเปลี่ยนที่ 5,000 - 8,000 กม.

รถผมเปลี่ยนทุก 10,000 กม. จนถึงปัจจุบัน 220,000 กม.แล้ว
    และเป็นคนที่ขับรถที่ทุกความเร็วเดินทาง (80 - 180 กม./ชม.)
    รถก็ยังไม่เคยงอแงแต่อย่างใด
    (ปีที่แล้วล่องใต้ตลอด 2,500 กม. ความเร็วเฉลี่ย 150-160)
    ไม่เคยมีปัญหาทั้ง SCV หัวฉีด พวงมาลัยดัง แอร์รั่ว หรือแหนบดัง
    ช่างศูนย์บอกให้เปลี่ยนที่ 5,000 กม. แต่ผมไม่สนใจยังคงเปลี่ยนที่ 10,000 กม.
    เคยลองใช้ บางจากซินเทติกส์ 100% จนถึง 30,000 กม.
    จึงเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ก็ไม่เห็นมีปัญหากับเครื่องยนต์

ทำไมเราจะต้องเสียเงินโดยไม่จำเป็น
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Alongkorn ดูโพส
    น้ำมันเครื่องไม่ว่าจะเป็นของศูนย์หรือจากที่อื่น
    ถ้าเป็น 10W-30 ให้เปลี่ยนทุก 10,000 กม.
    ศูนย์โดยส่วนใหญ่ เขาจะให้เปลี่ยนทุก 5,000 กม.
    เพราะเป็นเรื่องของการค้า ให้ขายสินค้าได้มากที่สุด

ถ้าเป็นเครื่องยนต์แบบเดิม (สตราด้า) เขาใช้น้ำมัน 20W-50
    ซึ่งคุณภาพต่ำกว่า 10W-30 จึงเปลี่ยนที่ 5,000 กม.
    ผู้ใช้หลายท่านจึงยังคงติดยึดอยู่กับสิ่งเก่าๆ
    กับรอบการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

เครื่องระบบคอมมอนเรล มีรอบเครื่องยนต์ต่ำกว่า แต่ให้แรงบิดสูงกว่า
    หรือที่เรียกว่า ให้แรงบิดสูงในรอบต่ำ
    การเผาไหม้ในห้องเครื่องมีประสิทธิภาพกว่า
    จึงทิ้งคราบเขม่าน้อยกว่ากันหลายเท่าตัว
    ผู้ผลิตจึงกำหนดให้มีรอบการเปลี่ยน น้ำมันเครื่องที่ 10,000 กม.นานกว่าเก่า

ยกเว้นมีการใช้งานที่หนักกว่าปกติ จึงควรเปลี่ยนที่ 5,000 - 8,000 กม.

รถผมเปลี่ยนทุก 10,000 กม. จนถึงปัจจุบัน 220,000 กม.แล้ว
    และเป็นคนที่ขับรถที่ทุกความเร็วเดินทาง (80 - 180 กม./ชม.)
    รถก็ยังไม่เคยงอแงแต่อย่างใด
    (ปีที่แล้วล่องใต้ตลอด 2,500 กม. ความเร็วเฉลี่ย 150-160)
    ไม่เคยมีปัญหาทั้ง SCV หัวฉีด พวงมาลัยดัง แอร์รั่ว หรือแหนบดัง
    ช่างศูนย์บอกให้เปลี่ยนที่ 5,000 กม. แต่ผมไม่สนใจยังคงเปลี่ยนที่ 10,000 กม.
    เคยลองใช้ บางจากซินเทติกส์ 100% จนถึง 30,000 กม.
    จึงเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ก็ไม่เห็นมีปัญหากับเครื่องยนต์

ทำไมเราจะต้องเสียเงินโดยไม่จำเป็น
    ตามป๋าเลยครับบบ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้