สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12162
    Status
    โพส
    30

มาตรฐาน เครื่องดังเวลาขับ

รถผม 4D 116 ตัวเตี้ย อายุ 5 ปี ช่วงหลังๆ เวลาขับแล้วเครื่องมันดัง ยังไงๆ ไม่รู้ ถ้าไม่เปิดเครื่องเสียงกลบ ก็จะได้ยินชัดมาก เร่งไม่ขึ้นเท่าไร ลองอ่านตามกระทู้
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=23177
    และ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=24276
    น่าจะเป็นอาการอย่างเีดียวกัน ไม่แน่ใจว่าเกิดจากสาเหตุอะไร
    1. เติมนำ้มัน B5
    2. SCV เสื่อมสภาพหรือเปล่า
    3. ควรจะเปลี่ยนกรองโซล่าดีหรือไหม
    4. รุ่นนี้ V อะไรครับ ไม่รู้จริงๆ ควรอัพ เป็น V อะไรดี และจะไปอัพที่ไหน ราคาเท่าไร
    5. สายพานมีส่วนด้วยรึเปล่า

รบกวนผู้รู้ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

User ID
    13022
    Status
    โพส
    328

มาตรฐาน Re: เครื่องดังเวลาขับ

ของผมก็ดังขึ้นกว่าเดิมครับ

เริ่มรู้สึกว่าเสียงเครื่องยนต์ดังเข้าห้องโดยสารมาก หลังจากที่ไปติดเครื่องเสียง และตี้ตู้ซับมาใหม่
    ผมคาดเดาว่า น่าจะมาจากการที่ช่างเครื่องเสียงเดินสายไฟ - สายสัญญาณเข้าห้องโดยสารทางด้านห้องเครื่องยนต์ตรงกลาง ค่อนมาทางด้านฝั่งคนขับ แต่รูก็ไม่ได้ใหญ่มาก ซึ่งเสียงไม่น่าเข้าตรงจุดนี้ จึงทำให้งงว่าอาการเสียงดังนี้มันเกิดจากอะไรกันแน่

แต่ขับรถก็ปกติดีอยู่ครับ

เดี๋ยวครบหมื่นโลจะลองให้เขาเช็คกล่อง Ecu สักครั้งดีกว่า แล้วจะกลับมารายงานผลครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

เข้าศูนย์เิลนนิ่งกล่องใหม่ครับ ไม่ต้องลงเวอร์ชั่นใหม่
    รถได้กี่กิโลแล้วครับ อุดมันหรือยังครับ EGR ถ้ายัง คงต้องเช็คใหญ่แล้วมั้งครับ

http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=14691
    ล้างล้วงทำความสะอาด ท่อร่วมไอดี อากาศไอดีโล่ง ไอเสียโล่งไม่ตันมันก็วิ่งได้ตามปรกติเองละ
    ส่วนสายพานไทม์มิ่ง ก็แล้วแต่กิโลที่ใช้
    ถ้ากิโลไม่ถึงก็ไม่เกี่ยวกับวิ่งไม่ออก

ส่วนอาการพวกกรองเชื้อเพลิง กับSCVไม่น่าจะเกี่ยวกับเรื่องเครื่องอึด ถ้ามันเป็นจะสะอึกกับวูปครับ
    ..
    ..
    **เพิ่มเติมครับลืม แคตตาไลติค รถที่เวลาใช้ๆไปเก่าๆมันก็จะตันครับวิ่งไม่ออก จะเปลื่ยน ทะลวง ใส่ท่อแทน เลือกดูครับ**
    แต่ถ้าจะทะลวง ใส่ท่อแทนดีกว่า ท่อนแคทฯเก็บกลับเอามาขายได้ น้าในนี้แกรับซื้ออยู่ อย่่าเผลอทิ้งไปละ55+

User ID
    12162
    Status
    โพส
    30

อุดกับไม่อุด Egr อย่างไหนดีกว่ากันครับ

User ID
    9346
    Status
    โพส
    241

อาการเดียวกันเลยครับ ของผมกำลังเช็คใหญ่อยู่ที่ศูนย์ บางบัวทองครับ
    ถ้ารู้หรือเสร็จแล้ว จะมาเล่าให้ฟัง

User ID
    12162
    Status
    โพส
    30

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chicken ดูโพส
    อาการเดียวกันเลยครับ ของผมกำลังเช็คใหญ่อยู่ที่ศูนย์ บางบัวทองครับ
    ถ้ารู้หรือเสร็จแล้ว จะมาเล่าให้ฟัง

ดีมากเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้า ครับ พร้อมค่าเสียหายด้วยนะครับ

User ID
    9346
    Status
    โพส
    241

รู้แล้ว ครับ อืมของผมเครื่องมันดังแก็กๆๆๆๆๆตลอดด้วยนะครับ
    สรุปว่า น๊อตอะไรสักตัวที่ฝาสูบเกลียวมันหลวม ช่างที่ศูนย์บอกว่ามีสองวิธีแก้
    1 เปลี่ยนฝาสูบใหม่ งบประมาณ 4 หมื่นกว่าบาท ได้เร็ว
    2 เข้าโรงกลึงรูน๊อตใหม่ ราคา ไม่เกินหมื่น แต่ประมาณ อาทิตย์หนึ่ง

ทำไมมันเสียบ่อยจัง ไททัน จะไม่ไหวแล้วนะ ฮือฮือ

User ID
    12162
    Status
    โพส
    30

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chicken ดูโพส
    รู้แล้ว ครับ อืมของผมเครื่องมันดังแก็กๆๆๆๆๆตลอดด้วยนะครับ
    สรุปว่า น๊อตอะไรสักตัวที่ฝาสูบเกลียวมันหลวม ช่างที่ศูนย์บอกว่ามีสองวิธีแก้
    1 เปลี่ยนฝาสูบใหม่ งบประมาณ 4 หมื่นกว่าบาท ได้เร็ว
    2 เข้าโรงกลึงรูน๊อตใหม่ ราคา ไม่เกินหมื่น แต่ประมาณ อาทิตย์หนึ่ง

ทำไมมันเสียบ่อยจัง ไททัน จะไม่ไหวแล้วนะ ฮือฮือ
    แต่ของผมไม่ดังแก็กๆๆ นะ เวลาขับมันจะดัง หือๆๆๆๆๆ ฟังนานจะรู้สึกหูอือ เข้ามาในห้องโดยสาร ขอบคุณระครับสำหรับข้อมูล

User ID
    13022
    Status
    โพส
    328

น้าเข้าที่ศูนย์ตรงสมบัติบุรีหรือเปล่าครับ ช่างใหญ่ที่ดูให้คือคนตัวต่ำๆ ใช่ไหมครับ ?

กำลังว่าจะไปเช็คอาทิตย์หน้าครับผม

User ID
    2931
    Status
    โพส
    248

ตอนที่ผมยังไม่ถึงแสนกิโล อาการดังๆก็มีเยอะครับ แต่พอเปลี่ยนชุดแสนโล แล้วเงียบมากๆครับ นิ่มเหมือนรถใหม่เลยครับ

User ID
    9346
    Status
    โพส
    241

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ x' บาว ดูโพส
    น้าเข้าที่ศูนย์ตรงสมบัติบุรีหรือเปล่าครับ ช่างใหญ่ที่ดูให้คือคนตัวต่ำๆ ใช่ไหมครับ ?

กำลังว่าจะไปเช็คอาทิตย์หน้าครับผม
    น่าจะใช้ครับเห็นแว้บๆ

User ID
    9346
    Status
    โพส
    241

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ john2523 ดูโพส
    แต่ของผมไม่ดังแก็กๆๆ นะ เวลาขับมันจะดัง หือๆๆๆๆๆ ฟังนานจะรู้สึกหูอือ เข้ามาในห้องโดยสาร ขอบคุณระครับสำหรับข้อมูล
    ถ้าอาการนี้รองเช็คลูกปืนล้อหน้านะครับ และก็เฟืองท้ายครับ
    ของผมก็เคยเจอเสียงนี้ สรุปว่า ลูกปืนหน้าหลวม เฟืองเดือยหมูแตกไปสี่ ซี่
    เปลี่ยนแล้วเงียบเหมือนรถใหม่เลย(รถผม 140000แล้ว ผ่านร้อนผ่านหนาวมาเยอะเจ็บมาเยอะ) ยังไงก็ขอให้เจอจุดเร็วๆแล้วก็หายไวนะคราบบบบบบบบบบ

User ID
    12944
    Status
    โพส
    73

น้า tomtam อาไรคือชุดแสนโลคับ

ข้อมูลกระทู้