หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 28 จากทั้งหมด 28

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

มาตรฐาน Re: ติดร่วม Lpg,ngv ศึกษาผู้ติดตั้งกันสักหน่อยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pimnisa ดูโพส
    กำลังจะติด 2500 Mega Cab Mt 2010 ดีเซล ติดได้ไหม????
    อยู่ที่โคราช อ.เมือง ขอคำชี้แนะ และร้านเจ๋ง ๆ หน่อยค่ะ

แนะนำว่าลองโทรไปปรึกษาอ.ต้น ดูครับ...

ติดเเล้วเลิกยาก..555

pimnisa
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ติดร่วม Lpg,ngv ศึกษาผู้ติดตั้งกันสักหน่อยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ namwhanyo@hotmail.com ดูโพส
    แนะนำว่าลองโทรไปปรึกษาอ.ต้น ดูครับ...

ติดเเล้วเลิกยาก..555
    อ.ต้น แนะนำด่วนคร้าบ บ บ บ

TTC-00025 TTC-Member
    User ID
    16
    Status
    โพส
    108

มาตรฐาน ตอบ: ติดร่วม Lpg,ngv ศึกษาผู้ติดตั้งกันสักหน่อยครับ

มีกระทู้ที่รายงานผลอยู่หลายกระทู้นะในห้องนี้ลองอ่านดูก่อนนะครับ

แต่มาคิดๆดูคุณ มีอะไรแอบๆอยู่ป่ะเนี่ยเห็นโพสใว้หลายกระทู้แล้ว

ถ้าไม่มีอะไรแอบแฝงก้อขออภัย

ถ้าต้องการศึกษาก่อนติดตั้งก้อต้องลองอ่านกระทู้เก่าๆดูนะ

User ID
    8166
    Status
    โพส
    121

มาตรฐาน ตอบ: ติดร่วม Lpg,ngv ศึกษาผู้ติดตั้งกันสักหน่อยครับ

เอาอย่างนี้ครับผมก็เป็นหนึ่งที่ติดตั้งกับอ.ต้นครับเอาแบบชัดว่าประหยัดไหม
    ก่อนติดตั้งเติมน้ำมันเต็มถังประมาณ1800บาทผมจะวิ่งได้ประมาณ 700 กมนิดๆประมาณอาทิตย์เดียวเท่ากับว่าผมต้องเติม4ครั้งต่อเดือนประมาณเจ็ดพันกว่าบาท
    หลังจากการติดตั้งเติมเต็มเหมือนเดิม+แก๊สประมาณ300บาท ผมวิ่งได้ประมาณ 1200 กมเท่ากับว่าผมต้องเติมน้ำมันสองครั้งแก๊สสี่ครั้งต่อเดือนก้ประมาณสี่พันกว่าบาท
    ผมประหยัดไปสองพันกว่าบาท อย่างนี้เราเรียกว่าประหยัดขึ้นมั้ยครับ ลองคุยกับอ.ต้นดูก่อนแล้วค่อยตัดสินใจ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

เพิ่มเติมข้อมูลและถ่ายทอดประสบการณ์ที่พัฒนามาตลอด 5 ปี

อันดับแรกในการติดตั้งและใช้งานร่วมระบบแก๊ส+ดีเซลนั้น ไม่ว่าจะด้วยระบบดูดหรือระบบหัวฉีดดีๆหรือแพงแค่ไหน ก็ไม่สามารถทำให้ประหยัด หรือเครื่องยนต์ไม่พังได้ครับ หากติดตั้งโดยผู้ที่ไม่มีความรู้ที่แท้จริงในระบบร่วมดีเซล+แก๊ส เพราะจะอยู่ที่ประสบการณ์ผู้ที่ทำการติดตั้งมากน้อยเพียงใด ดังนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายๆครับ ส่วนชนิดของแก๊สที่ใช้ร่วมดีเซลนั้นก็ต้องเลือกกันให้ดีๆโดยศึกษาหาความรู้ให้มากๆและเปรียบเทียบดู อย่าเชื่อตามเขาเด็ดขาดครับ แก๊ส LPG มีอุณหภูมิเผาไหม้ประมาณ 430 องศา ส่วนแก๊ส NGV มากกว่า 600 องศา ท่านคิดดูว่าที่เขาติดตั้งร่วมดีเซลแล้วลดน้ำมันมากๆเพื่อที่จะยัด NGV ให้เยอะๆจะได้ประหยัด หัวลูกสูบมันจะร้อนขนาดไหนกัน ส่วนว่าทำไมยัด NGV เข้าได้มากแล้วไม่เขก ก็เพราะมันเป็นก๊าซที่ติดไฟได้ยากคือมีจุดวาบไฟที่อุณหภูมิสูงกว่า LPG และดีเซล จึงทำให้มันไม่ชิงจุดก่อนและสามารถทดแทนดีเซลได้มากทีเดียว แต่ลองไปติดตามตามอู่ซ่อมและร้านที่รับทำฝาสูบก็จะได้ข้อมูลดีๆอีกมาก เมื่อเทียบกันแล้วระหว่าง LPG และ NGV อันไหนจะน่าใช้กว่ากัน หรือง่ายๆดุว่าพนักงาน ปตท ใช้รถติดตั้ง NGV กันบ้างไหม

ปัจจุบันหลายๆที่คุยกันจังว่าติดตั้งด้วยระบบหัวฉีด ควบคุมแม่นยำและสามารถจูนเองได้ ก็ไม่เถียง แต่จูนเองแล้วมันไม่พังก็ดีไป แต่ในความเป็นจริงแล้วไม่มีครับที่จะจูนได้ตามความเหมาะสมและสมบูรณ์อย่างแท้จริง หากแต่ระบบหัวฉีดจะได้เปรียบก็ต่อเมื่อใช้ความเร็วคงที่แล้วจูนแก๊สเข้ามากๆ มันก็จะได้ความประหยัดที่ดีกว่าระบบดูดเพราะแก๊สถูกฉีดเข้าไป ส่วนระบบดูดนั้นอาศัยแรงดูดเครื่องยนต์เป็นตัวกำหนดทำให้แก๊สเข้าได้น้อยกว่าในช่วงความเร็วคงที่เหมือนกัน ส่วนความแรงและความเนียน กับการออกตัวแรงทุกๆย่านความเร็ว จนถึง Top Speed ระบบดูดที่ออกแบบไว้ดีและจูนได้เหมาะสมมันจะดีกว่าระบบหัวฉีดมาก เพราะช่วงที่เทอร์โบบูทมันจะดูดอากาศเข้าเร็วและปริมาณมาก หัวฉีดทำได้ไม่ดีเท่า เพราะการจ่ายแก๊สมันจะต่างจากเครื่องยนต์เบนซินที่มันฉีดทีละสูบสั้นๆ ส่วนการจ่ายในดีเซลนั้นมันจ่ายแบบต่อเนื่องและต้องคุมปริมาณการจ่ายให้ได้แบบแปรผันจริงๆ ซึ้งแก๊สและอากาศจะผสมกันตลอดเวลาที่เครื่องยนต์ทำงาน เปรียบได้กับการจ่ายน้ำมันในระบบคาบูเรเตอร์ ดังนั้น ณ.วันนี้ผลงานของผมที่พัฒนามาตลอดมันมาถึง จุดที่ใช้ระบบดิจิตอลและแม็กกานิคที่ทำงานร่วมกันแบบสมบูรณ์ในเครื่องยนต์คอมมอนเรียว เพราะเอาจุดเด่นแต่ละอย่างมาใช้ร่วมกัน ซึ่งปัจจุบันเครื่องยนต์รุ่นใหม่ๆพัฒนาไปมากจนตามแทบไม่ทัน แต่ก็ไม่เหนือไปกว่าการที่เราจะพัฒนาและหาความรู้เพิ่มเติมอยู่เสมอ ก็คงจะมาเพิ่มเติมให้ได้ทราบกันอีกเรื่อยๆครับ

User ID
    17172
    Status
    โพส
    112

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

ใช่แล้วการจูแต่ละคันแต่ละยี่ห้อจูนไม่เท่ากัน ต้องใช้ประสบการณ์เท่านั้นถึงจะจูได้เนียน ประสบการณ์ อ.ต้นเต็มร้อยเลยครับ

User ID
    44017
    Status
    โพส
    347

ดีครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้