หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 27

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8191
    Status
    โพส
    25

มาตรฐาน โดนเรียกเก็บภาษีจากส่วนลดตอนซื้อรถครับ

ผมอยากปรึกษาครับ ผมเพิ่งซื้อรถ Mitsu Triton Plus มาได้หกเดือนแล้วจากศูนย์วิภาวดี เช้าวันนี้มีคนจากสรรพากรโทรมาว่าผมซื้อรถแล้วได้ส่วนลดมา 25000 บาท จะต้องถูกเรียกเก็บภาษีด้วย ไม่ทราบว่าจริงเท็จประการใดครับ ผมรู้สึกว่ามันไม่เป็นธรรมเลย เหมือนซื้อของแล้วเราต่อราคาทำไมเราต้องจ่ายส่วนของภาษีด้วย 25000 ที่ได้ลดต้องไปจ่ายภาษีอีก 2500 บาท ไม่ทราบท่านใดมีประสบการณ์เรื่องนี้บ้างครับ ผมรบกวนปรึกษาด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

User ID
    11090
    Status
    โพส
    53

มาตรฐาน Re: โดนเรียกเก็บภาษีจากส่วนลดตอนซื้อรถครับ

มีอย่างนี้ด้วยหรอคับ ไม่เคยพบเจอเลยอ่ะคับ

User ID
    13697
    Status
    โพส
    427

มาตรฐาน Re: โดนเรียกเก็บภาษีจากส่วนลดตอนซื้อรถครับ

เข้ามางงด้วยคนครับ ม่ายเคยเจออ่ะ

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

ไม่หรอกมั้งครับ ผมยังไม่เคยเจอเลยครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

สงสัยเซลล์ ครับ

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

ผมออกมา4ปี1เดือน..ยังไม่เจอครับน้า

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มิจฉาชีพป่าว ไม่ต้องโอนหรือจ่ายไปหรอก ภาษีส่วนลดมีที่ไหนกัน ถ้าภาษีเงินรางวัลว่าไปอย่าง ภาษีเงินรางวัลก็แค่5%เอง

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

มีงี้ด้วยหรอ ของผมลดไป 40000
    ต้องโดนไหมเนี่ย

User ID
    6780
    Status
    โพส
    148

ปกติแล้วรถที่เราซื้อจะตั้งราคาที่แน่นอนและแจ้งไปทางหน่วยงานที่เกี่ยวข้องทั้งหมดรวมทั้งกรมสรรพากร ซึ่งราคาดังกล่าวได้รวม vat 7% เรียบร้อยแล้ว สมมติว่า vat 7% เท่ากับ 50000 บาท ทางศูนย์จะต้องส่ง vat คันละ 50000 บาท คงที่ แต่ถ้าเราได้ส่วนลดสมมติว่าได้ 30000 vat7% = 2100 บาท บางศูนย์อาจจะให้เรารับผิดชอบในส่วนนี้และทางศูนย์จ่ายเพียง 47900 บาท แต่ในบางศูนย์เขาจะรับผิดชอบให้เราทั้งหมด ขึ้นอยู่กับตอนที่เราคุยกับเซลตอนซื้อ ตอนที่ผมซื้อเซลเขาแจกแจงให้ฟังและก็รับผิดชอบให้หมดครับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

ไม่น่านะ ลองโทรหาเซลล์ดูครับ

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

เอาส่วนลดที่ได้รับมาเป็นเงินดาวน์ หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ จะเสียภาษี 7% ครับ ซึ่งจะถูกจ่ายตอนจ่ายเงินดาวน์รถเรียบร้อยแล้ว และถ้าเป็นแบบนี้เราก็ไม่ต้องควักเงินจ่ายภาษีหรอก ส่วนใหญ่ศูนย์จะหักจากส่วนลดเอง (ส่วนลดรวม vat แล้ว) ไม่เกี่ยวกับการเรียกเก็บยอดหลัง แต่ไม่ใช่ 10% แน่นอน ส่วนที่บอกสรรพากรโทรมา ห้ามจ่ายเด็ดขาด ถ้ามีเรื่องแบบนี้ให้ทำหนังสือแจ้งมาแล้วบอกขอไปพบที่สรรพากรเอง ขอดูข้อกฎหมายของสรรพากรด้วย ห้ามจ่ายโดยการโอนเงินเด็ดขาด

ถ้านอกเหนือจากนี้ผมก็ไม่เคยเจอครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย forlife : 11-01-2011 เมื่อ 07:12

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ที่ผ่านๆมาจากกระทู้เก่าๆ เคยมีนะครับ สมาชิกที่ได้ส่วนลดนี้ แล้วมาโดนเรียกเก็บภาษีแบบนี้วันหลัง
    แล้วแต่เซลหรือศูนย์นั้นๆครับ เป็นเทคนิคการขาย ถ้าเค้าเอาเอกสารที่แลก แจก แถม ให้เรา ไปยัดเป็นเป็นค่ารายการแบบชิงโชครับรางวัล เราต้องเสียแน่นอน แต่เราจะต้องไปติดต่อที่สรรพกรณ์เขตุนั้นๆเอง

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ของผม ส่วนลด น่าจะ 70000 ตอนนั้น แถมปีนั้นโบนัส 4 เดือน รายได้รวมทั้งปีเกินจำนวนเงินขั้นต่ำของการหักภาษีเงินได้ส่วนบุคคลแน่นอน แต่สิ้นปีนั้นบัญชีที่ บ. ทำรายการมาให้ก็โดนหักแค่ในส่วนของเงินเดือน และโบนัสครับ ซื้อรถแล้วได้ส่วนลด
    มันมีสองแบบ ถ้าลดเป็นเงินสด
    1 เช่นราคารถ 7 แสนได้สว่นลด 1 แสน ก็เท่ากับคนขายขายรถเราแค่ 6 แสน จะมาหักภาษีอะไรเราได้ไง
    2 แต่ถ้า ราคารถ 7 แสนได้ส่วนลด 1 แสนแต่เราเอาไปทำเป็นเงินดาวซะ มันจะกลายเป็นว่า ราคารถ 7 แสนเหมือนเดิม แบบนี้ก็มีโอกาศที่จะเสียภาษีมากกว่าแบบแรก แต่มันก็จะถูกเรียกเก็บในค่างวด เพียงแต่เงินดาวเราเพิ่มขึ้นกว่าเดิม เท่านั้นเอง

งง ตัวเองอ่ะ พอละ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

โดนหลอกแล้วมั๊ง แต่ถ้าไม่ใช่...... ทุเรศ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rangsun : 11-01-2011 เมื่อ 09:10

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ของผม ส่วนลด น่าจะ 70000 ตอนนั้น แถมปีนั้นโบนัส 4 เดือน รายได้รวมทั้งปีเกินจำนวนเงินขั้นต่ำของการหักภาษีเงินได้ส่วนบุคคลแน่นอน แต่สิ้นปีนั้นบัญชีที่ บ. ทำรายการมาให้ก็โดนหักแค่ในส่วนของเงินเดือน และโบนัสครับ ซื้อรถแล้วได้ส่วนลด
    มันมีสองแบบ ถ้าลดเป็นเงินสด
    1 เช่นราคารถ 7 แสนได้สว่นลด 1 แสน ก็เท่ากับคนขายขายรถเราแค่ 6 แสน จะมาหักภาษีอะไรเราได้ไง
    2 แต่ถ้า ราคารถ 7 แสนได้ส่วนลด 1 แสนแต่เราเอาไปทำเป็นเงินดาวซะ มันจะกลายเป็นว่า ราคารถ 7 แสนเหมือนเดิม แบบนี้ก็มีโอกาศที่จะเสียภาษีมากกว่าแบบแรก แต่มันก็จะถูกเรียกเก็บในค่างวด เพียงแต่เงินดาวเราเพิ่มขึ้นกว่าเดิม เท่านั้นเอง

งง ตัวเองอ่ะ พอละ

ตามน้าโต้ง ครับบบ โดนหลอกชัวส์ ผมก็ออกที่นี่เหมือนกันครับ จะ 8 เดือนอยู่แล้ว ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ

User ID
    11888
    Status
    โพส
    77

ผมโดนเรียกเก็บภาษีส่วนลด ตอนออกรถใหม่...ศูนย์รัตนาธิเบต....ขอของแถมเยอะ เหลือส่วนลด 5,500 บาท

User ID
    5683
    Status
    โพส
    45

มีครับแบบนี้...อาจไม่ใช่มิจฉาชีพ แต่เราไม่จำเป็นต้องชำระตอนนี้ก็ได้
    เดี๋ยวอีก 1-2 เดือนนี้ผู้มีรายได้ต้องยื่นภาษี ภงด 91
    หากเรามีรายได้อะไร เดี๋ยวสรรพากรแจ้งเราเองว่าเราต้องจ่ายเพิ่ม

ผมเคยตอนซื้อรถมอเตอร์ไซด์ครับ นอกจากเงินเดือนผมไม่มีรายได้อื่น
    ผมก็ยื่นภาษีตามปกติ มีขอคืนด้วย พอดีสรรพากรแจ้งว่าต้องจ่ายภาษีเพิ่ม
    เพราะเรามีรายได้อย่างอื่น ผมก็เลยสอบถามไปว่าผมได้ค่าอะไร เท่าไหร่
    สรรพากรก็ค้นข้อมูลให้แจ้ว่าจาก ....(จำได้ว่าชื่อร้านขายมอเตอร์ไซด์)บอกจำนวนเงินด้วย
    เราก็อื่มมม...มีแบบนี้ด้วยเหรอ

สรุปครับว่าเป็นไปได้ครับ ร้านค้าพวกนี้เขานำไปหักเป็นค่าใช้จ่าย(ประมาณว่าส่งเสริมการขาย)
    เพื่อที่เขาจะได้จ่ายภาษีน้อยลง (เราจ่ายเพิ่มเพราะได้รับจากเขา)

กรณีของผม ส่วนลดที่ร้านลดให้นิดหน่อย
    แต่ร้านมันยื่นไปว่าลดเยอะกว่าที่เราได้รับ แต่หลักฐานเราทิ้งไปหมดแล้ว ก็เลยจำเป็นบทเรียนไว้
    พอดีผมต้องขอคืนภาษี ผมก็เลยตามกับสรรภากร ถ้าเป็นกรณีของคนที่ไม่ต้องยื่นภาษี(มีรายได้ไม่แน่นอน)
    หรือมารายได้ไม่ถึงเกณท์ต้องจ่ายภาษี เรื่องนี้จะไม่มีใครถามถึงที่ไปที่มา ร้านมันคงทำกับทุกรายที่ซื้อรถที่นั่น
    มันเป็นทางเลี่ยงเพื่อลดการจ่ายภาษี แต่ร้านที่เขาทำถูกต้องก็มี

ตอนผมออก Triton ผมก็ได้ส่วนลด ก็ลุ้นว่าจะเป็นเหมือนตอนซื้อมอเตอร์ไซด์หรือไม่ ก็ไม่มีการเรียกจ่ายนะ
    มันอยู่ที่เราคุยกับ Sale ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Regit : 11-01-2011 เมื่อ 13:02

User ID
    13022
    Status
    โพส
    328

น่าจะมีการเรียกเก็บจริงครับ จากประสบการณ์ผม....

ของผมได้ส่วนลด 45,000 บาท แต่ผมก็ดันเอ่ยปากว่าขอของแถมเพิ่มได้ไหม ? เนื่องจากศูนย์เคยผิดนัดในการรับรถมาแล้วครั้งหนึ่ง แต่เซลล์แจ้งว่า "ของแถม แถมให้ได้แค่นี้จริงๆ ค่ะ (ให้เต็มที่แล้ว) เพราะทางศูนย์ฯ ต้องไปจ่ายค่าภาษีในส่วนลดเงินสดของลูกค้าให้ด้วย"

ฉะนั้นผมก็เลยเข้าใจว่า ส่วนลดเงินสดนั้น น่าจะมีการเรียกเก็บภาษีจริง แต่ในกรณีของผม ศูนย์เป็นผู้เคลียร์ค่าใช้จ่ายให้ครับ

ด้วยความเคารพครับผม

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ยืนยันครับไม่มีแน่นอนครับ น้าจดชื่อ เบอร์โทร แจ้ง สคบ. ได้เลยครับ

User ID
    2362
    Status
    โพส
    1,622

โอยๆๆๆ จะบ้าตาย มีงี้ด้วยเหรอเนี่ย ไม่เคยเจอ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้