หน้า 2 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 103

กระทู้: เกิดอุบัติเหตุจนเกือบเสียชีวิต!!หลังจากนำรถเข้าไปใ ช้บริการที่ศูนย์มิตซูบิชิสิทธิผลพระราม3

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12104
    Status
    โพส
    284

มาตรฐาน Re: เกิดอุบัติเหตุจนเกือบเสียชีวิต!!หลังจากนำรถเข้าไปใ ช้บริการที่ศูนย์มิตซูบิชิสิทธิผลพระราม3

โชคดีแล้วครับ ที่ไม่เป็นอะไรมากไปกว่านี้

User ID
    12050
    Status
    โพส
    65

มาตรฐาน Re: เกิดอุบัติเหตุจนเกือบเสียชีวิต!!หลังจากนำรถเข้าไปใ ช้บริการที่ศูนย์มิตซูบิชิสิทธิผลพระราม3

ไม่ใช้ความผิดของเราแต่เราเป็นคนเจ็บเพราะทางช่างที่ศูนย์ไม่รอบคอบ ขอให้หายเจ็บไวๆนะครับ

User ID
    13375
    Status
    โพส
    318

Smile Re: เกิดอุบัติเหตุจนเกือบเสียชีวิต!!หลังจากนำรถเข้าไปใ ช้บริการที่ศูนย์มิตซูบิชิสิทธิผลพระราม3

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Magatron ดูโพส
    สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน เรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้เป็นเรื่องที่เกิดกับผมและภรรยา เป็นอุบัติเหตุที่เกิดหลังจากเข้าไปใช้บริการที่ศูนย์มิตซู สิทธิผล สาขาพระราม3 จนเกือบจะเสียชีวิตจึงอยากนำข้อมูลมาแบ่งปันให้เพื่อนสมาชิกได้รับทราบ เพราะเหตุการณ์ครั้งนั้นถ้าเกิดผมเสียชีวิตไปก็คงสันนิฐานกันว่าขับรถโดยประมาทจึงอยากนำเรื่องจริงมาแจ้งให้ทุกท่านทราบ ผมใช้รถMitsubishi Pajerosport และได้เข้ารับการตรวจเช็คตามระยะที่กำหนดกับศูนย์บริการมาตลอด เมื่อวันที่ 8 พฤศจิกายน 2553 ได้ทำการตรวจเช็คตามระยะตามปกติ 40,000 กม. โดยมีเลขระยะทางอยู่ที่ 37,202 กม. และในการตรวจเช็คดังกล่าวได้มีการสลับล้อ และตั้งศูนย์ถ่วงล้อ ซึ่งปรากฏตามใบเสร็จที่แนบมาด้วย
    ต่อมาเมื่อวัน 27 พฤศจิกายน 2553 ผมและภรรยา ขับรถคันดังกล่าวไปทำธุระที่ที่พัทยา ในเวลาประมาณ 7:00 น. ระหว่างทางขับรถมาถนนกรุงเทพ-พัทยาปรากฏว่ามีเสียงดังกึกกึกผิดปรกติที่ช่วงล่าง จึงจอดดูข้างทางครั้งแรกเข้าใจว่ายางแบน แต่เมื่อลงมาดูก็ไม่มีอะไรผิดปกติกับยาง จึงได้ขับต่อสักระยะก็มีเสียงดังขึ้นอีก จึงจอดรถดูข้างทางครั้งที่สองคิดว่ามีอะไรติดที่ช่วงล่าง แต่ก็ไม่พบสิ่งผิดปกติ ขึ้นรถแล้วขณะที่ขับออกมาได้โทรเข้าไปสอบถามกับศูนย์มิตซูบิชิสิทธิผลพระราม3 เมื่อเจ้าหน้าที่รับสายก็เลยแจ้งถึงอาการว่ามีสียงดังด้านล่าง เจ้าหน้าที่ก็แนะนำให้จอดรถแล้วเหยียบคันเร่งดู แต่ขณะที่คุยได้ยินเสียงดังมากจากด้านล่างของรถทันใดนั้นรถก็เสียการทรงตัวพวงมาลัยล๊อกไปทางด้านซ้ายและไม่สามารถเบรคเพื่อหยุดรถได้ เป็นเหตุให้รถเสียหลักหมุนไปชนเสาไฟฟ้าตกลงข้างทางแล้วพลิกคว่ำทำให้รถยนต์ได้รับความเสียหาย(ตามภาพถ่ายที่แนบ) ผู้ขับขี่และผู้โดยสารได้รับบาดเจ็บ ตัวผมศรีษะฟาดด้านข้าง โดนกระจกบาดที่หน้าและศีรษะ ภรรยาเจ็บที่คอและหลัง ขาด้านซ้ายโดนกระจกเป็นแผลและช้ำ เมื่อได้สติจึงลงจากรถ ไม่เห็นล้อหลังด้านซ้าย คนที่เห็นเหตุการณ์ณืได้บอกว่าได้เห็นล้อหลุดห่างออกไปจากตัวรถตกอยู่ในพงหญ้าข้างทาง ไกลจากตัวรถพอประมาณ หลังจากนั้นก็โทรเข้าไปที่ศูนย์มิตซูบิชิสาขา... อีกครั้งว่าในขณะที่คุยกันสักครู่นี้รถได้เกิดอุบัติเหตุเกิดแล้ว จากนั้นผมและภรรยาก็ถูกนำส่งโรงพยาบาลที่ใกล้ที่สุด(โรงพยาบาลอ่าวอุดม) เอ็กซเรย์ ทำแผลเบื้องต้น เมื่อตรวจเช็คเสร็จก็กลับมาที่เกิดเหตุ โดยที่เจ้าหน้าที่ของศูนย์มิตซู...(ผู้จัดการฝ่ายบริการหลังการขาย)และเจ้าหน้าที่ของศูนย์มิตซู อีก2ท่าน ได้เดินทางมายังที่เกิดเหตุและรับทราบถึงเหตุการณ์ดังกล่าว โดยที่เลขระยะทางของรถขณะนั้นอยู่ที่ 38,004 กม. และทาง(ผู้จัดการฝ่ายบริการหลังการขาย)ได้เสนอที่จะขอนำรถกลับไปตรวจสอบที่ศูนย์มิตซูบิชิสาขาแต่ผมต้องการที่ไปลงบันทึกประจำวันและให้เจ้าหน้าที่ตำรวจตรวจโดยเจ้าหน้าที่ของศูนย์มิตซูบิชิสาขา... ได้นำล้อที่หลุดมาใส่กลับเข้าที่เดิมแล้วนำน๊อตจากที่เหลือใน3 ล้อมาแบ่งใส่ แล้วนำรถลากไปไว้ที่ สน. ภูธรหนองขามโดยขณะนี้เจ้าหน้าที่ตำรวจศูนย์พิสูจน์หลักฐาน2ชลบุรี สำนักงานวิทยาการตำรวจตรวจสอบอยู่

เบื้องต้นเจ้าพนักงานตำรวจสัญนิฐานว่า เกิดจากน็อตล้อหลุดทำให้ล้อหลังด้านซ้ายหลุดทำให้รถเสียหลักทำให้เกิดอุบัติเหตุดังกล่าว ปรากฏตามภาพถ่ายและบันทึกประจำวันที่แนบท้าย

ล่าสุดผลการพิสูจน์ของตำรวจออกมาแล้ว สรุปได้ว่า เกลียวน็อตล้อค่อยๆคลายจนหลุดออกไป ขณะที่รถใช้ความเร็ว อันเนื่องมาจาก การขันน็อตไม่แน่น จึงทำให้ล้อหลุดและเกิดอุบัติเหตุดังกล่าว

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะค่ะ...

และขอให้หายไวๆทั้งคนทั้งระนะค่ะ...

User ID
    14555
    Status
    โพส
    149

เสียใจด้วยคับ เป็นกำลังใจน่ะคับ ขอให้หายไวๆ ศูนย์ต้องรับผิดชอบเพราะเค้าคือผู้ให้บริการเรา ที่จริงแล้ว น๊อตล้อมันไม่หลุดง่ายๆน่ะคับ ยิ้งเป็นน๊อตพวก ไทรทัน วีโก้ เนี้ย เพราะมันเป็นแปเปอร์ แค่ขันเบาๆกับบ๊อค ก็ไม่หลุดแล้ว แต่ในกรณีนี้ผมว่า มันขันน๊อตไม่แน่ หรือไม่ก็น๊อตเข้าไม่สุด ติดแปเปอร์

ปล.เป็นกำลังใจให้คับ ขอให้หายไวๆ รถพังช่างมันซ่อมได้ คนพัง ซ่อมไม่ได้คับ

User ID
    12469
    Status
    โพส
    63

ผมก็เคยครับ แต่เป็นที่เครื่องเอาเข้า 0 เช็คช่วงล่างเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง พอออกมาได้ซักพักความร้อนขึ้นเลยรีบจอดหาสาเหตุ ปรากฎว่าขันน็อตแคร็งไม่แน่นน้ำมันเครื่องพุ่งกระฉูด รีบกลับไปที่ 0 คำตอบคือขอโทษครับแล้วให้ส่วนลดค่าซ่อมมาปลอบใจ ผมอึ้งเลยหลังจากนั้นไม่เคยเข้า 0 เลยทำร้านข้างนอกตลอดยอมเสียเวลา ยอมร้อนหน่อยแต่เห็นช่างทำทุกขั้นตอน ตรงไหนไม่ดีเห็นปุป บอกช่างปั๊ป สบายใจ แต่ยังไงก็ขอเสียใจด้วยนะครับแล้วก็ให้หายไวๆนะครับ

User ID
    10104
    Status
    โพส
    596

เสียวมากครับ...ขอให้หายไวๆๆๆ

User ID
    11208
    Status
    โพส
    143

ผมเคยอ่านกระทู้ที่น๊อตคลายตัวหลังจากที่สลับล้อ ทุกครั้งที่ผมสลับล้อจะคอยเช็คเสมอว่าน๊อตคลายตัวหรือไม่ ผมว่าช่างสมัยนี้ทำงานชุ่ยครับ ต้องเฝ้า !!!!
    พอเฝ้าหาว่าทำงานไม่ถนัด พอไม่เฝ้าก็ทำงานสะเภ่า

User ID
    13078
    Status
    โพส
    315

ทำไมมันชุ่ยได้ขนาดนี้ แต่ยังไงก็ขอให้หายดีไวๆนะครับ ถือว่าฟาดเคราะห์ใหญ่ไปแล้วกัน ต่อไปก็จะมีแต่โชคลาภและสิ่งดีๆเข้ามาแล้วครับ

User ID
    560
    Status
    โพส
    684

ขอบคุณที่บอกต่อค่ะ จะได้เป็นอุทาธรห์แก่คนที่ได้อ่าน
    ขอให้หายไว ๆ นะ

User ID
    14555
    Status
    โพส
    149

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ adsl1024 ดูโพส
    ผมเคยอ่านกระทู้ที่น๊อตคลายตัวหลังจากที่สลับล้อ ทุกครั้งที่ผมสลับล้อจะคอยเช็คเสมอว่าน๊อตคลายตัวหรือไม่ ผมว่าช่างสมัยนี้ทำงานชุ่ยครับ ต้องเฝ้า !!!!
    พอเฝ้าหาว่าทำงานไม่ถนัด พอไม่เฝ้าก็ทำงานสะเภ่า
    จะบอกว่าช่างทำงานชุ่ยมันก็ถูกแต่คิดให้ดีว่า ไม่มีใครหรืออะไรที่ไม่เคยพลาด 4ตีนยังรู้พลาดนักปราศยังรู้พลั้ง อย่าเหมารวมคับ เดวสมาชิคที่เป็นช่างจะเสียใจ และผมเองก็เสียใจที่น้าพูดแบบนี้ เพราะผมก็เป็นช่างที่เคยพลาด น้าไม่เป็นช่างไม่รู้หรอกว่ามันหนักใจแค่ไหนกับงานบริการ ถอนคำพูดน่ะ

ปล.อย่าโกธกันน่ะคับ พูดตรงไปหน่อย

User ID
    13816
    Status
    โพส
    213

Angry Re: เกิดอุบัติเหตุจนเกือบเสียชีวิต!!หลังจากนำรถเข้าไปใ ช้บริการที่ศูนย์มิตซูบิชิสิทธิผลพระราม3

บทเรียนราคาแพง ทาง 0 ต้องดูแล คนไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับน้า ผมเอ็งเล่นรถ มานาน พวกปืนลมไม่กินรถผมหลอก เอา มือ ขันเอ็งมานานแล้ว บางที พวก พึ่งเป็น งาน ยิงสะน๊อตปีนเกลียว เสียหายหมด เวลาสลับล้อเช็คให้ดีด้วยครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ขอให้หาสาเหตุแท้จริงได้ครับ

ถ้ามั่นใจที่ศูนย์ เรียกมันอย่างน้อย 10 ล้านนะครับ รอดชีวิตมาได้เอาให้หนักๆ

TTC-2028 TTC-Member
    User ID
    13783
    Status
    โพส
    792

น่ากลัวจังเลย สงสัยก่อนเอารถออกจากศูนย์ต้องตรวจดูเหมือนตอนรับรถใหม่แล้วละสิ
    ขอให้หายไวไวนะครับทั้งรถทั้งคน

User ID
    7726
    Status
    โพส
    58

เสียใจด้วยนะครับกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น แต่อยากปล่อยให้เรื่องมันเงียบนะครับเพราะเรื่องนี้ร้ายแรงมากๆๆๆ

User ID
    11887
    Status
    โพส
    882

ขอเป็นกำลังใจให้ได้รับการแสดงความรับผิดชอบจากศูนย์อย่างเหมาะสม
    ช่วยรายงานผลให้เพื่อนๆร่วม thaitritonclub ทราบด้วย
    ใครมีความรู้ ความสามารถ จะได้ช่วยกัน ... ครับ

User ID
    5923
    Status
    โพส
    96

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ขอให้หายไวไวครับ

User ID
    5593
    Status
    โพส
    1,427

ถ้ามันจริง..แล้วตรวจสอบว่าใช่ก็ต้องเอาเรื่องให้ถึงที่สุดครับเป็นผมก็ทำอย่างนั้น ผมขับรถเร็วด้วยและไม่ได้ตรวจสอบเพราะเชื่อมั่นในความรับผิดชอบของ 0

Magatron
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณครับทุกๆกำลังใจ ล่าสุดตอนนี้ข้อมูลทุกอย่างรวบรวมส่งทาง สคบ. แล้วอยู่ในขั้นตอนการดำเนินการครับ ส่วนทางmmth ประสานให้ผู้บริหารสิทธิผล สนง.ทำหนังสือชี้แจง ส่วนสิทธิผลพระราม3 ยังไม่มีการออกมาแสดงความรับผิดชอบใดๆ ไม่เคยเลยสักครั้งที่จะโทรมาแจ้งความคืบหน้าอะไร

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

เสียใจด้วยครับ โชคยังดีที่ไม่เป็นอะไรมาก สำหรับรถคงกลับมาเหมือนเดิมยาก ผมใช้รถมาก็หลายคันไม่เคยเชื่อเรื่องสลับยาง เพราะพอรู้สึกว่าเนื้อยางเริ่มจะแข็งประมาณ 2-2 ปีครึ่ง ผมจะเปลี่ยนยางใหม่ ขับรถมา 36 ปี ไม่เคยใช้ยางจนดอกหมดซักครั้ง ก่อนปีใหม่นำรถเข้าเช็ค 20,000 กม. ช่างบอกต้องสลับยางและตั้งศูนย์ถ่วงล้อ แต่ไปทำร้านนอกศูนย์ ผมสั่งไม่ต้องทำรายการนี้ครับ เพราะปีใหม่ต้องเดินทางไกลไป-กลับ 2,000 กว่ากม. ของเดิมไม่มีปัญหาดีอยู่แล้วอย่าไปยุ่งกับมัน เกิดไปสลับ-ถ่วงมาใหม่ วิ่งแล้วกินซ้าย-กินขวา พวงมาลัยสั่น ต้องเสียเวลามาแก้อีก หายไวๆครับ งานนี้ศูนย์ต้องรับผิดเต็มๆ

User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

เป็นกำลังใจให้ครับ แต่ทำไมศูนย์นี้มันถึงมี สลับยาง ถ่วงล้อด้วย

หน้า 2 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้