สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6497
    Status
    โพส
    50

มาตรฐาน ไฟตัดหมอกหน้าขาดไปหนึ่งดวงเปลี่ยนเองได้ไหมครับ

วันนี้กลับจากเอารถเข้าศูนย์
    รถผมเป็นรุ่น 4 ประตูขับ 2 รุ่นแรก
    ตกกลางคืนพอเปิดไฟ ปรากฏว่าไฟตัดหมอกหน้าขาดไปหนึ่งดวง
    (ไฟตัดหมอกซื้อมาติดตั้งทีหลัง)
    เลยอยากสอบถามพี่ๆน้าๆว่า
    1. เราสามารถเปลี่ยนเองได้หรือเปล่าครับ
    จำได้ว่าต้องถอดกันชนออกมาก่อน เลยคิดว่าไม่น่าจะเปลี่ยนเองได้
    2. ถ้าต้องเปลี่ยนที่ร้านหรือศูนย์ ต้องติดต่อเค้าล่วงหน้าไหม เพื่อจะได้สั่งซื้ออุปกรณ์มาให้เราได้
    3. ถามเผื่อถึงร้านคุณโอ ไม่ทราบมีของไหม ถ้าขับไปหาให้คุณโอเปลี่ยน
    จะได้หรือเปล่า เผื่อสนใจอุปกรณ์เสริมอื่นๆด้วย

ขอบคุณทุกท่านครับ

TTC-01177 TTC-Member
    User ID
    10212
    Status
    โพส
    421

มาตรฐาน Re: ไฟตัดหมอกหน้าขาดไปหนึ่งดวงเปลี่ยนเองได้ไหมครับ

เปลื่่ยนเองใด้ครับ คลองถมมีครับ

User ID
    6497
    Status
    โพส
    50

มาตรฐาน Re: ไฟตัดหมอกหน้าขาดไปหนึ่งดวงเปลี่ยนเองได้ไหมครับ

มันต้องถอดออกแล้วเปลี่ยนหลอดไม่ใช่เหรอครับ
    จำได้ว่าตอนเอาเข้าไปติดตั้งที่ศูนย์ััยังต้องถอดกันชนหน้าออกก่้อน

User ID
    5047
    Status
    โพส
    2,108

เปลี่ยนเองได้เลยครับ.......ถอดกันชนหน้าออกมา แล้วก็แกะโคมหลอดไฟออก ที่ขั่วหลอดจะเป็นเขี้ยวล็อก หมุนออกมาแล้วจัดการเปลี่ยนหลอดใหม่เข้าไปได้เลยครับ......แต่ดูวัตต์ของหลอดไฟด้วยนะ ควรจะหาหลอดแท้มาเปลี่ยนจะได้ทนหน่อย ถ้าเข้าร้านบางร้านอาจใส่หลอดของไม่ดีให้เดี๋ยวก็ขาดอีกครับ เปลี่ยนเองดีกว่าครับ.....ของผมเปลี่ยนเองตลอดครับ

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

ถ้าเป็นรุ่นเก่าที่มีฝาครอบไม่ต้องถอดกันชนก็ได้ครับ ดูที่ใต้ฝาครอบจะมีช่องเล็กๆ รูปตัวที และจะมีสลักพลาสติกอยู่หาไขควงแบน หุ้มด้วยผ้ากันเป็นรอยหน่อย งัดหัวสลักให้ขึ้นไปอยู่ที่หัวตัวที แล้วก็ค่อยๆดึงฝาครอบจากด้านล่าง ออกมาได้แล้วครับ แล้วที่ตัวโคมไฟก็เอาไขควงไขออกมาได้เลย แล้วก็เปลี่ยนหลอกไฟตามวิธีของน้าข้างบนเลย พอใส่กลับโคมตามเดิมขันน๊อตเสร็จแล้ว ก็เอาสลักพลาสติกเสียบกับตัวฝาครอบก่อน แล้วก็สอดสลักด้านบนก่อน แล้วถึงค่อยๆเอาสลักด้านล่างเสียบ กะดูให้ตรงกับร่องสี่เหลี่ยมที่กันชน แต่ถ้าดันเข้าไปมันจะไม่เข้านะครับ มันจะติดบ่าที่กันชน ต้องเอาไขควงแบนหุ้มผ้าเสียบไว้ระหว่างกันชนกับฝาครอบไปบังคับมันนิดนึงแล้วก็ดันเข้าไปเลยครับ ลองทำดูครับ ไม่ยาก แต่ก็ไม่ง่ายเท่าไร พอดีกล้องไม่อยู่เลยไม่ได้ถ่ายรูปให้ดู

User ID
    6497
    Status
    โพส
    50

ไปลองถอดมาแล้วครับ สรุปว่าเดี่ยวลองไปหาซื้อมาเปลี่ยนดู ตอนแรกเข้าใจว่าถอดออกมาแล้วจะมีที่ให้หมุนหลอดออกมาเปลี่ยนได้ ปรากฏว่าไม่มี คงต้องหาซื้อมาเปลี่ยนทั้งโคมกันเลยทีเดียว

TTC-01177 TTC-Member
    User ID
    10212
    Status
    โพส
    421

ตัวโคมไฟหน้าตาเป็นอย่างไงครับ ของผมมีอยู่ข้างนึง

User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nightlive ดูโพส
    ไปลองถอดมาแล้วครับ สรุปว่าเดี่ยวลองไปหาซื้อมาเปลี่ยนดู ตอนแรกเข้าใจว่าถอดออกมาแล้วจะมีที่ให้หมุนหลอดออกมาเปลี่ยนได้ ปรากฏว่าไม่มี คงต้องหาซื้อมาเปลี่ยนทั้งโคมกันเลยทีเดียว
    ทำไมถึงเปลี่ยนหลอดไม่ได้ล่ะครับ ของผมก็รถรุ่นเก่า ปี2006 โคมตัดหมอกของศูนย์ หลอดขาดไปข้างหนึ่ง ผมก็ถอดเปลี่ยนเอง ซื้อหลอดมาเปลี่ยน 80บาทมั้ง ลองดูใหม่ครับ ซื้อทั้งโคมมันแพง หรือถ้าต้องเปลี่ยนจริงๆ ก็ลองถามๆเพื่อนๆในคลับดูครับ เผื่อใครมีเหลือซักข้างหนึ่ง

User ID
    6497
    Status
    โพส
    50

triton ของผมรุ่นแรก เป็นรุ่นที่ไม่้มีไฟตัดหมอกมาให้แต่แรกครับ
    เพิ่งมาติดตั้งทีหลัง(ติดที่ศูนย์กวงไถ่รามอินทรา)
    ตอนแกะออกมาดูก็ลองหาจุดที่จะถอดโคมหรือถอดฝาครอบแล้วนะ
    แต่มันไม่มีจริงๆ ก็เลยสงสัยๆอยุ่ เดี่ยวยังไงตอนถอดอีกรอบจะถ่ายมาให้ดูครับ
    รูปประกอบเป็นรูปตอนยังไม่ถอด

User ID
    6497
    Status
    โพส
    50

น้ำเข้าด้วย คาดว่าคงเป็นสาเหตุ

User ID
    2979
    Status
    โพส
    393

ถ้ายังไม่หมดประกันของโคมไฟ ก็น่าจะขอเครมกับทาง 0 ได้ครับ....ถ้าหมดแล้ว..ก็ต้องไปให้ร้านประดับยนต์ หรืออู่ไหนสักอู่ เปลี่ยนหลอดให้ได้ครับ แล้วให้เค้าช่วยแก้ปัญหาน้ำซึมเข้าโคมด้วย...ไม่ต้องเปลี่ยนโคม

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Joe043 ดูโพส
    ถ้าเป็นรุ่นเก่าที่มีฝาครอบไม่ต้องถอดกันชนก็ได้ครับ ดูที่ใต้ฝาครอบจะมีช่องเล็กๆ รูปตัวที และจะมีสลักพลาสติกอยู่หาไขควงแบน หุ้มด้วยผ้ากันเป็นรอยหน่อย งัดหัวสลักให้ขึ้นไปอยู่ที่หัวตัวที แล้วก็ค่อยๆดึงฝาครอบจากด้านล่าง ออกมาได้แล้วครับ แล้วที่ตัวโคมไฟก็เอาไขควงไขออกมาได้เลย แล้วก็เปลี่ยนหลอกไฟตามวิธีของน้าข้างบนเลย พอใส่กลับโคมตามเดิมขันน๊อตเสร็จแล้ว ก็เอาสลักพลาสติกเสียบกับตัวฝาครอบก่อน แล้วก็สอดสลักด้านบนก่อน แล้วถึงค่อยๆเอาสลักด้านล่างเสียบ กะดูให้ตรงกับร่องสี่เหลี่ยมที่กันชน แต่ถ้าดันเข้าไปมันจะไม่เข้านะครับ มันจะติดบ่าที่กันชน ต้องเอาไขควงแบนหุ้มผ้าเสียบไว้ระหว่างกันชนกับฝาครอบไปบังคับมันนิดนึงแล้วก็ดันเข้าไปเลยครับ ลองทำดูครับ ไม่ยาก แต่ก็ไม่ง่ายเท่าไร พอดีกล้องไม่อยู่เลยไม่ได้ถ่ายรูปให้ดู
    ตามน้าโจ้ว่ามาแระครับ ถ้าตรงรุ่นของแท้ น่าจะถอดใส่ได้ง่ายๆ ส่วนราคาทั้งโคมพร้อมขาผมถามๆที่0มาบอกว่า มี2รุ่น2ราคา ต่อข้างนะ 4พันกว่า อีกรุ่นลืมครับ
    1งัดติ่งขึ้น
    2จับเอียงบิดไปข้างๆเอากิ๊บออกมา
    3ยัดกลับไปที่ฝาครอบ ให้ดังกริ็ก เข้าล๊อคที่เดิม
    4ถอดน๊อตออกทั้ง4ตัว ปลดขั้ว ใส่หลอดใหม่ ห้ามเอามือสัมผัสหลอด
    5จบแล้ว เสียบเขี้ยวเข้าที
    ผมดำน้ำมาที่เขากระโจม มิดถึงกลางโลโกมิตซู น้ำยังไม่เข้าทั้ง ตัดหมอกและไฟใหญ่เลยครับ

User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ตามน้าโจ้ว่ามาแระครับ ถ้าตรงรุ่นของแท้ น่าจะถอดใส่ได้ง่ายๆ ส่วนราคาทั้งโคมพร้อมขาผมถามๆที่0มาบอกว่า มี2รุ่น2ราคา ต่อข้างนะ 4พันกว่า อีกรุ่นลืมครับ
    1งัดติ่งขึ้น
    2จับเอียงบิดไปข้างๆเอากิ๊บออกมา
    3ยัดกลับไปที่ฝาครอบ ให้ดังกริ็ก เข้าล๊อคที่เดิม
    4ถอดน๊อตออกทั้ง4ตัว ปลดขั้ว ใส่หลอดใหม่ ห้ามเอามือสัมผัสหลอด
    5จบแล้ว เสียบเขี้ยวเข้าที
    ผมดำน้ำมาที่เขากระโจม มิดถึงกลางโลโกมิตซู น้ำยังไม่เข้าทั้ง ตัดหมอกและไฟใหญ่เลยครับ
    ป๋าคร๊าบบบ เล็บดำจังเลย ไปล้วงอะไรมา

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Joe043 ดูโพส
    ป๋าคร๊าบบบ เล็บดำจังเลย ไปล้วงอะไรมา
    เป็นช่างน่ะ เข้าจายยยย แต่ไว้ยาวทำไมอ่ะ กร้ากกกกกกกกกกกกก

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

กร๊ากกกก ไปแหย่ตุดหมามาครับ น้าโจ้ ว่าแล้ว ไอ้ที่ให้ดู ไม่ดูกันพวกนี้
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    เป็นช่างน่ะ เข้าจายยยย แต่ไว้ยาวทำไมอ่ะ กร้ากกกกกกกกกกกกก

ผม จา ปาย ปรา กวด ฟ้อน บนดอย / เย้ย เอาไว้แกาะกิ๊บมั่งดิ๊

ข้อมูลกระทู้