หน้า 15 จากทั้งหมด 18 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 281 ถึง 300 จากทั้งหมด 355

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    32759
    Status
    โพส
    33

มาตรฐาน ตอบ: พรุ่งนี้จะติด Lpg ตรงถึงน้ำมัน!!

ติดแทนยางอะไหล่ง่ายสุด

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

มาตรฐาน ตอบ: พรุ่งนี้จะติด Lpg ตรงถึงน้ำมัน!!

ลองขยับไปเล่น 285/75/16 a/t ko ดูบ้าง สวยขึ้นเยอะ
    Attached Images Attached Images            

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ก่อนประกอบ เลยจับเปลี่ยนท่อยางทั้งหมดทั้งของน้ำมันและแก๊ส ปลอดภัยไว้ก่อนครับ

Attached Images Attached Images      
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Sinplug : 26-01-2015 เมื่อ 07:38

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

Real times II จูนอยากพอสมควร ECU 4G64 32 บิต ฉลาดล้ำมาก..แต่จูนเสร็จแล้วเนียนมาก ไม่ผิดหวังกับค่าตัวจูนเนอร์ระดับซื้อ F-Con กล่องทองมือหนึ่งพร้อมจูนได้ 1 ใบ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Sinplug : 14-11-2014 เมื่อ 18:32

User ID
    45056
    Status
    โพส
    259

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    โชว์ครับไม่ว่าจะบูชเท่าไร ECU เดิมตกใจ

ไม่ให้โชว์มีดังนี้
    1.Remap กล่องเดิม งบ 30,000-35,000 บาท
    2.กล่อง F-Con เนียนสุด งบ 30,000-40,000 บาท พร้อมค่าจูน
    3.ยกชุดไฟ EVO มาทั้งหมด ไม่ทราบราคาครับ น่าจะถูกนิดหน่อยกว่า 2 ข้อแรก อาจจะไม่ต้องจูนเลยก็ได้.

ส่วนของผมเลือกข้อ 1
    สงสัยครับว่าทำไมไม่ใช้กล่อง fcon ไปเลยครับ ขอบคุณครับน้า

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ buzz_ae ดูโพส
    สงสัยครับว่าทำไมไม่ใช้กล่อง fcon ไปเลยครับ ขอบคุณครับน้า
    เหตุผลหลักๆที่เลือกใช้ ECU เดิม
    1.เพราะจูนได้ละเอียดพอสมควร 2.ความเร็วขนาด 32 บิต 3.ใช้งานในชีวิตประจำวันได้ขับไกลๆได้ไม่ต้องกลัวพังกลางทาง 4.แรงม้าไม่เกิน 500 ม้า กล่องเดิมรับได้สบาย 5.ไม่ชอบตัดต่อสายไฟ 6.พื้นฐานกะบะมีขีดจำกัดตั้งแต่การออกแบบในการบรรทุก 7.ยังต้องการลุยป่า ลุยโคลน อยู่
    เหตุผลหลักๆที่จะใช้ F-con กล่องทอง
    1.ทำแรงม้าให้เกิน 500 ม้า F-con กล่องทองทำได้ละเอียดมาก กล่องเดิมไปไม่ไหว 2.เอาไว้แข่งหรือขับหวดไม่ไกลจากรุงเทพมากนัก 3.ไม่สนใจเรื่องระบบไฟจะตัดต่ออะไรก็ได้ เต็มที่
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Sinplug : 21-11-2014 เมื่อ 09:16

User ID
    45056
    Status
    โพส
    259

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    เหตุผลหลักๆที่เลือกใช้ ECU เดิม
    1.เพราะจูนได้ละเอียดพอสมควร 2.ความเร็วขนาด 32 บิต 3.ใช้งานในชีวิตประจำวันได้ขับไกลๆได้ไม่ต้องกลัวพังกลางทาง 4.แรงม้าไม่เกิน 500 ม้า กล่องเดิมรับได้สบาย 5.ไม่ชอบตัดต่อสายไฟ 6.พื้นฐานกะบะมีขีดจำกัดตั้งแต่การออกแบบในการบรรทุก 7.ยังต้องการลุยป่า ลุยโคลน อยู่
    เหตุผลหลักๆที่จะใช้ F-con กล่องทอง
    1.ทำแรงม้าให้เกิน 500 ม้า F-con กล่องทองทำได้ละเอียดมาก กล่องเดิมไปไม่ไหว 2.เอาไว้แข่งหรือขับหวดไม่ไกลจากรุงเทพมากนัก 3.ไม่สนใจเรื่องระบบไฟจะตัดต่ออะไรก็ได้ เต็มที่
    ขอบคุณครับน้า

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

หลังจากใช้รถมามา 4 ปี กับระยะทาง 182,000 Km ครัชคอมแอร์ก็ไม่ค่อยจับเพราะผิวสำผัสไม่เรียบแถมเป็นร่อง อย่างชัดเจน พอเปลี่ยนแล้ว กินกำลังเครื่องน้อยลงอย่างเห็นได้ชัด ค่าเสียหาย 2,400 พร้อมแว๊กและเติมน้ำยาแอร์ใหม่ เปิดแอร์ตั้งออโตไว้ 25 องศา แขนเย็นเฉียบเลย...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Sinplug : 09-12-2014 เมื่อ 17:50

User ID
    40907
    Status
    โพส
    1,137

285 ใส่แล้วหล่อขึ้นเยอะเลยครับ ผูกโบนี่สบายๆเลยนะครับ
    คลัชแอร์ผมไปตั้งกะ9หมื่นเองครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ atisak ดูโพส
    285 ใส่แล้วหล่อขึ้นเยอะเลยครับ ผูกโบนี่สบายๆเลยนะครับ
    คลัชแอร์ผมไปตั้งกะ9หมื่นเองครับ
    ขอบคุณครับน้า ถ้าไม่มีเทอร์โบ สงสัยออกตัวแพ้สามล้อแน่เลยครับ

User ID
    49776
    Status
    โพส
    48

รถสวยดุดันมากครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pound_vip ดูโพส
    รถสวยดุดันมากครับ
    ขอบคุณครับ ไว้เป็นแนวทางให้กับสมาชิกที่สนใจครับน้า

สมาชิกถาวร : TTC-04164 TTC-Member
    User ID
    42009
    Status
    โพส
    50

รถหล่อมากเลยค่ะน้า สนใจจะทำแนวนี้อยู่เหมือนกัน แต่ว่าคงใช้เครื่องเดิมๆค่ะ ไม่ค่อยมีงบสอยเจ้าเทอร์โบ
    อยากสอบถามน้าว่าเครื่องเดิมๆ สามารถปรับเปลี่ยนตรงไหนเพื่อเพิ่มอัตราเร่่งขึ้นมาหน่อยอ่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ ^_^

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ freedom_a ดูโพส
    รถหล่อมากเลยค่ะน้า สนใจจะทำแนวนี้อยู่เหมือนกัน แต่ว่าคงใช้เครื่องเดิมๆค่ะ ไม่ค่อยมีงบสอยเจ้าเทอร์โบ
    อยากสอบถามน้าว่าเครื่องเดิมๆ สามารถปรับเปลี่ยนตรงไหนเพื่อเพิ่มอัตราเร่่งขึ้นมาหน่อยอ่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ ^_^
    ขอบคุณครับ, 1.คงต้องพยายยามดูรักษาให้พร้อมใช้งานอยู่ตลอด อะไรที่ถึงอายุเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยนอย่าฝืน มั่นสังเกตรถอยู่เสมอ มีอะไรเสียต้องรีบเปลี่ยนก่อนที่จะลามไปส่วนอื่นๆของรถ
    2.น้ำมันเครื่องพยามยามใช้สังเคราะห์ 100% อยู่ตลอด เช่น 5w30 ถึงแม้จะใช้ lpg เพราะ vi ของน้ำมันเคราะห์ค่อนข้างสูงไปจำเป็นต้องใช้เบอร์หนืดเสมอไป ถ้าเครื่องไม่กินน้ำมันเครื่อง เลือกเลยยี่ห้อไหนก็ได้ดีหมด อย่าเจอของปลอมเป็นพอ ^-^
    3.หมั่นเป่ากรองสม่ำเสมอ ( สำคัญ แต่ชอบมองข้ามกัน ) ถึงอายุก็รีบเปลี่ยน 4.เติมลมยางแข็งหน่อยวิ่งปลิวขึ้นเยอะ ^-* 5.หัวเทียนเปลี่ยนตามรอบถ้าไม่อยากเปลี่ยนบ่อย เลือกหัวเทียนแบบ อิริเดียม เบอร์ 7 ยี่ห้อไหนก็ได้ ตามงบเลย
    คราวๆนะครับ

สมาชิกถาวร : TTC-04164 TTC-Member
    User ID
    42009
    Status
    โพส
    50

ขอบคุณครับ, 1.คงต้องพยายยามดูรักษาให้พร้อมใช้งานอยู่ตลอด อะไรที่ถึงอายุเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยนอย่าฝืน มั่นสังเกตรถอยู่เสมอ มีอะไรเสียต้องรีบเปลี่ยนก่อนที่จะลามไปส่วนอื่นๆของรถ
    2.น้ำมันเครื่องพยามยามใช้สังเคราะห์ 100% อยู่ตลอด เช่น 5w30 ถึงแม้จะใช้ lpg เพราะ vi ของน้ำมันเคราะห์ค่อนข้างสูงไปจำเป็นต้องใช้เบอร์หนืดเสมอไป ถ้าเครื่องไม่กินน้ำมันเครื่อง เลือกเลยยี่ห้อไหนก็ได้ดีหมด อย่าเจอของปลอมเป็นพอ ^-^
    3.หมั่นเป่ากรองสม่ำเสมอ ( สำคัญ แต่ชอบมองข้ามกัน ) ถึงอายุก็รีบเปลี่ยน 4.เติมลมยางแข็งหน่อยวิ่งปลิวขึ้นเยอะ ^-* 5.หัวเทียนเปลี่ยนตามรอบถ้าไม่อยากเปลี่ยนบ่อย เลือกหัวเทียนแบบ อิริเดียม เบอร์ 7 ยี่ห้อไหนก็ได้ ตามงบเลย
    คราวๆนะครับ
    ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแนะนำ เมื่อวันก่อนเห็นน้าศิลป์ใน facebook ไปติดสติ๊กเกอร์หรืออะไรสักอย่างนี่แหละค่ะ เห็นรถปุ๊บจำได้ปั๊บเลย เพราะหนูนั่งอ่านกระทู้ตั้งแต่หน้าแรก อิอิ
    ป.ล.ขอบคุณสำหรับคำแนะนำอีกครั้งนะคะ ^__^

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Freedom_A ดูโพส
    ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแนะนำ เมื่อวันก่อนเห็นน้าศิลป์ใน facebook ไปติดสติ๊กเกอร์หรืออะไรสักอย่างนี่แหละค่ะ เห็นรถปุ๊บจำได้ปั๊บเลย เพราะหนูนั่งอ่านกระทู้ตั้งแต่หน้าแรก อิอิ
    ป.ล.ขอบคุณสำหรับคำแนะนำอีกครั้งนะคะ ^__^
    555+เป็นรถที่จำได้เลยแม่นขนาดนั้นเลยหรอครับ สงสัย แอบไปกิ๊กต้องเปลี่ยนคันแล้วครับ อิอิอิ ดีใจครับที่มีน้าอ่านตั้งแต่หน้าแรก อยากให้สมาชิกที่สนใจทำเหมือนน้าจัง จะได้ความรู้ไปปรับใช้กับรถตัวเองอีกเยอะเลย

User ID
    49776
    Status
    โพส
    48

Real times II จูนอยากพอสมควร ECU 4G64 32 บิต ฉลาดล้ำมาก..แต่จูนเสร็จแล้วเนียนมาก ไม่ผิดหวังกับค่าตัวจูนเนอร์ระดับซื้อ F-Con กล่องทองมือหนึ่งพร้อมจูนได้ 1 ใบ
    ชื่อ:  IMG_5101[1].jpg
ครั้ง: 560
ขนาด:  108.6 กิโลไบต์ พี่ Sinplug แอบไปทำแรงที่นี่ นี่เอง อิอิ รถผมเครื่องเดิมๆ มีแค่กรอง K&N กะหัวฉีด400 ซีซี เติม e85 จูนแล้วจะคุ้มมั้ยครับเอ่ย?? ค่าเสียหายจะถึงขนาดกล่องทองมั้ยครับเนี่ย

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pound_vip ดูโพส
    ชื่อ:  IMG_5101[1].jpg
ครั้ง: 560
ขนาด:  108.6 กิโลไบต์ พี่ Sinplug แอบไปทำแรงที่นี่ นี่เอง อิอิ รถผมเครื่องเดิมๆ มีแค่กรอง K&N กะหัวฉีด400 ซีซี เติม e85 จูนแล้วจะคุ้มมั้ยครับเอ่ย?? ค่าเสียหายจะถึงขนาดกล่องทองมั้ยครับเนี่ย
    ครับเจ้านี้เขาถนัดจูน EVO ทุกรุ่นมานานแล้วครับ ราคาค่าจูนอยู่ที่เราทำอะไรเครื่องมาบ้าง ทำเครื่องมาเยอะก็จูนยากและละเอียดมากขึ้น จูนหลายรอบกว่าจะเนียน ผมใช้เวลาจูนถึง
    2 วันกับยาแก้ปวดหัว 2 เม็ดให้จูนเนอร์ เพราะเขาบอกว่าจูน EVO ให้เนียนสุดๆยังง่ายและใช้เวลาน้อยกว่าจูนไทรทันคันนี้อีก กับค่าน้ำมันเบนซิน 95 4,600 บาท ตอนนั้นราคาเบนซิน 95 46 บาทกว่าๆ ค่ามอเตอร์เวย์จำไม่ได้คครับน่าจะหลายร้อย พอสมควร จูนๆหยุดๆทำ Map ใหม่ จนเจ้าหน้ามอเตอร์เวย์ จะมาลากรถ เขาเข้าใจว่ารถเสียเห็นแวะข้างทางบ่อยๆ ^-^ ของน้าค่าจูนน่าจะไม่แพงเพราะไม่ได้ทำเครื่องเยอะเหมือนผม ลองโทรไปถามเขาดูนะครับ

User ID
    49776
    Status
    โพส
    48

ครับเจ้านี้เขาถนัดจูน EVO ทุกรุ่นมานานแล้วครับ ราคาค่าจูนอยู่ที่เราทำอะไรเครื่องมาบ้าง ทำเครื่องมาเยอะก็จูนยากและละเอียดมากขึ้น จูนหลายรอบกว่าจะเนียน ผมใช้เวลาจูนถึง
    2 วันกับยาแก้ปวดหัว 2 เม็ดให้จูนเนอร์ เพราะเขาบอกว่าจูน EVO ให้เนียนสุดๆยังง่ายและใช้เวลาน้อยกว่าจูนไทรทันคันนี้อีก กับค่าน้ำมันเบนซิน 95 4,600 บาท ตอนนั้นราคาเบนซิน 95 46 บาทกว่าๆ ค่ามอเตอร์เวย์จำไม่ได้คครับน่าจะหลายร้อย พอสมควร จูนๆหยุดๆทำ Map ใหม่ จนเจ้าหน้ามอเตอร์เวย์ จะมาลากรถ เขาเข้าใจว่ารถเสียเห็นแวะข้างทางบ่อยๆ ^-^ ของน้าค่าจูนน่าจะไม่แพงเพราะไม่ได้ทำเครื่องเยอะเหมือนผม ลองโทรไปถามเขาดูนะครับ
    ขอบคุณมากครับพี่ Sinplug

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เครื่อง 4g64 ตัวนี้เสื้อสูบและฝาเป็นเหล็กหล่อ ปะเก็นเป็นเหล็ก ทำให้ค่อนข้างทนพอสมควร ดีที่เครื่องเล็กและแคมเดี่ยว เลยไม่หนักเท่าไร แต่ถ้าเป็นเครื่องดีเซลจะหนักพอสมควร.
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Sinplug : 06-01-2015 เมื่อ 07:04

หน้า 15 จากทั้งหมด 18 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้