หน้า 12 จากทั้งหมด 18 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 221 ถึง 240 จากทั้งหมด 355

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    26811
    Status
    โพส
    92

มาตรฐาน ตอบ: พรุ่งนี้จะติด Lpg ตรงถึงน้ำมัน!!

ขับอย่างเดียวเล้ยยยย ดูแต่หม้อน้ำ ความร้อน หน้าเครื่อง ช่วงล่างไม่เคยมองเลยย คุณศิลป์ ต้องเริ่มเหล่ ๆๆๆ มั้งแหละ ออกมา จะ 3 ปี ยังไม่ 40,000 เลยค่ะ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

มาตรฐาน ตอบ: พรุ่งนี้จะติด Lpg ตรงถึงน้ำมัน!!

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jarunee_k ดูโพส
    ขับอย่างเดียวเล้ยยยย ดูแต่หม้อน้ำ ความร้อน หน้าเครื่อง ช่วงล่างไม่เคยมองเลยย คุณศิลป์ ต้องเริ่มเหล่ ๆๆๆ มั้งแหละ ออกมา จะ 3 ปี ยังไม่ 40,000 เลยค่ะ
    ครับน้าณี ต้องสังเกตบ้างนะครับ ซื้อโซแนคติดไว้สักกระป๋องก็ดีนะครับ ล้างอัดฉีดเสร็จ ปล่อยให้แห้งสนิท ก็เอาโซแนคไล่ฉีดตามข้อต่อ หูแหนบ แผ่นแหนบแล้ว บูช สลัก บ้างก็ดีครับ รถศิลป์วิ่งเกือบจะ 150,000 Km ช่วงล่าง บูช สลัก ยังแน่น อยูเลยครับ เสียงแหนบเงียบ ไม่มีเสียงเวลา ลงหลุมหรือวิ่งทางขรุขระเลยครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ครบ 40,000 Km ได้เวลาเปลี่ยนหัวเทียนNGK เบอร์ 5 จากศูนย์ มาเป็นหัวเทียน เด็นโซ อิริเดียม เบอร์ 8 เพราะเหมาะกับการขับขี่ที่เน้นความเร็วและรีดกำลังเครื่องตลอดเวลา

สิ่งที่ดีขึ้นเมื่อเปลี่ยนมาใช้หัวเทียน เด็นโซ อิริเดียม
    1.คันเร่งเบาขึ้น กดนิดเดียวกำลังค่อนข้างมาเร็ว เมื่อเทียบกับก่อนเปลี่ยน
    2.LPG ได้ระยะทางเพิ่มขึ้นอีก 50 km จากเมื่อก่อนเต็มถัง 45 ลิตร วิ่งได้ 260 Km ปัจจุบันได้ 300-310 Km ยังเน้นการขับขี่เหมือนเดิม โดยวัดจากการขับไปกลับนครสวรรค์ ที่ความเร็ว 160-220 Km/h
    3.รอบมาไวขึ้น 15%
    4.รอบไปได้ถึง 7,500 รอบ เมื่อก่อน 7,000 รอบ

ในกรณีนี้สำหรับเครื่องที่ปรับแต่งมา เครื่องเดิมๆ ( N/A ) ไม่น่าจะเห็นผลอะไรมากนัก
    Attached Images Attached Images        

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ลองสับเกียร์ 5 ขึ้นทางชันลองทดสอบแรงบิดของเครื่องดู แรงบิดมาเร็วมาก..ขึ้นทางชันโดยไม่่ต้องเร่งมาก

Attached Images Attached Images  

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

วันนี้ส่งรถไปให้เพื่อนทำไอเสียใหม่ว่าดีกว่าเดิมรึเปล่าหลังจากทางเพื่อนทดลองกับรถตัวเองจนพอใจ...ไว้เทสกับ 4g64 เสร็จจะมารายงานอีกครั้งครับ...

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

น้าช่วยถ่ายรูปแนวท่อให้ชมหน่อยครับ ผมติดแก๊สตรงข้าามถังน้ำมันเหมือนกัน ยังไม่พอใจกับท่อซักที ตอนนี้ออกข้างอยู่

อยากออกหลังเสียงไม่ดัง ถ้าไม่ได้ดังใจคงต้องย้ายถัง ^_^

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ exnamebank ดูโพส
    น้าช่วยถ่ายรูปแนวท่อให้ชมหน่อยครับ ผมติดแก๊สตรงข้าามถังน้ำมันเหมือนกัน ยังไม่พอใจกับท่อซักที ตอนนี้ออกข้างอยู่

อยากออกหลังเสียงไม่ดัง ถ้าไม่ได้ดังใจคงต้องย้ายถัง ^_^
    ใจเย็นน้าอย่าพึ่งย้ายถังเดี่ยวผมถ่ายรูปของผมให้ดูอาจไม่ค่อยสวยแต่ใช้งานได้ดีครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aungpar999 ดูโพส
    ใจเย็นน้าอย่าพึ่งย้ายถังเดี่ยวผมถ่ายรูปของผมให้ดูอาจไม่ค่อยสวยแต่ใช้งานได้ดีครับ
    น้าถ่ายรูปมาแชร์กันบ้างนะครับ ผมยิงตรงลงหน้าเพลาไปแล้วซะด้วย รูปตอนยังไม่เซตโบหาไม่เจอเลยครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

มีน้าหลายท่านถามเรื่องเทอร์โบเข้ามา ผมเลยสรุปสั่นๆ

เลือกตามขนาดความจุกระบอกสูบ ( CC ) ของเครื่องยนต์ที่เทอร์โบตัวนั้นเคยติดตั้งอยู่เพราะนั่นหมายถึงว่า ทางโรงงานได้คำนวณความเหมาะสมระหว่างเทอร์โบกับขนาดของเครื่องยนต์ไว้แล้ว
    ถ้าเลือกเทอร์โบที่เคยติดตั้งกับเครื่องยนต์ที่มีความจุกระบอกสูบน้อยกว่าเครื่องยนต์ที่นำเทอร์โบมาติดหรืออัตราการตอบสนองต่ออัตราเร่งจะดีอย่างเห็นได้ชัด บูสท์เร็ว อาการ “รอบรอบ” (Turbo Lag) จะน้อย เร่ง 2,000-3,000 รอบเทอร์โบก็บูสท์แล้วครับ แต่ความร้อนจะสะสมมาก มีแรงดันย้อนกลับในระบบไอเสียมาก ถ้าขับทางไกลหรือใช้รอบสูงจะไม่ค่อยดี ไอดีมี “มวล” น้อยเพราะกังหันไอดีเล็ก ไม่แรงเท่าที่ควร
    ทางที่ดีควรเลือกเทอร์โบที่เคยใช้กับเครื่องยนต์ที่มีความจุเท่ากันจะดีกว่าเช่น 4G64 ความจุ 2,400 CC ( ช่วงชักยาว 100 mm ) 4 สูบ แต่ในทางปฏิบัติแล้ว ถ้าหาเทอร์โบในขนาดที่เหมาะสมที่พอดีไม่ได้ ก็สามารถเลือกเทอร์โบขนาดเล็กกว่ามาใช้ได้ การใช้งานในเมืองนั้นดี ไม่รอรอบมาก แต่พอออกต่างจังหวัดก็อย่าลากยาว หรือแช่ รอบสูงนาน ๆ แต่มีข้อแม้ว่า ไม่ควรเลือกเทอร์โบที่ใช้กับเครื่องยนต์ ที่เล็กกว่าเครื่องยนต์ที่จะนำเทอร์โบมาติดเกินกว่า 200-300 ซีซี
    ถ้าเลือกเทอร์โบที่เคยใช้กับเครื่องยนต์ที่มีขนาดความจุมากกว่าเครื่องยนต์ที่จะนำเทอร์โบมาติดสักเล็กน้อย เช่น เทอร์โบ 2,000 ซีซีมาใส่เครื่องยนต์ 1,600 ซีซี อัตราการตอบสนองจะไม่ดีนัก มีอาการรอบรอบมาก กว่าบูสท์จะมาก็ต้องเร่งรอบสูงเกิน 3,000 รอบขึ้นไป ขับในเมืองไม่ค่อยสนุกเหมือนเทอร์โบเล็ก แต่ขับทางไกลดี ความร้อนสะสมน้อย แรงดันย้อนกลับในระบบไอเสียน้อย เวลาบูสท์จะแรงกว่าการใช้เทอร์โบเล็ก เพราะกังหันไอดีใหญ่กว่า เพราะถึงแม้จะควบคุมไว้เท่ากันแต่ “มวล” ของไอดี มากกว่าแรงกว่าที่ใช้เทอร์โบตัวเล็ก อย่าเลือกเทอร์โบที่เคยใช้กับเครื่อง ยนต์ที่มีความจุมากกว่าเครื่องยนต์ที่จะติดเทอร์โบเกินกว่า 400 ซีซี เพราะการตอบสนองจะแย่มากครับ.เพราะไอเสียไม่เพียงพอที่จะมาปั่นครีบฝั่งไอเสีย.
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Sinplug : 27-01-2014 เมื่อ 13:16

User ID
    5035
    Status
    โพส
    1,538

ไม่ลองมาคบกับe85กันบ้างครับ ยัดกล่องใบรับรองขับมัน ราคาน้ำมันน่าคบหา ทางเลือกครับ ค่าออกเทน105

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CHATREE ดูโพส
    ไม่ลองมาคบกับe85กันบ้างครับ ยัดกล่องใบรับรองขับมัน ราคาน้ำมันน่าคบหา ทางเลือกครับ ค่าออกเทน105
    ขอบคุณครับที่แนะนำ

User ID
    38708
    Status
    โพส
    355

น้าศิลป์ ครับอย่าง 4g64 นี้ถ้าลง04 จะเวิคมั้ยครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Aikoh5646 ดูโพส
    น้าศิลป์ ครับอย่าง 4g64 นี้ถ้าลง04 จะเวิคมั้ยครับ
    ถ้าชอบ ต้นมาไว ใช้รอบไม่สูง ไม่ Lag TD-04 ถ้าชอบ มากลางถึงปลายต้น ดึงหนัก TD-05 ขึ้นไป ครับ ( แต่ 4G64 ไอเสียจะพอไหมในกรณีใส้เดิมต้องมานั่งคำนวนหรือลองติดตั้งดูก่อนถึงจะรู้ ) แต่สำหรับผม แค่ TD-04 นี้ก็สวนดีเซลบ้าพลังได้สบายแล้วครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Sinplug : 28-01-2014 เมื่อ 12:15

User ID
    14547
    Status
    โพส
    94

น้าสินคับเวลาวิ่งขึ้นเนินยาวๆชันๆแล้วหมดแรง จอดแล้วส่งใหม่ก็ไม่ไปเป็นเพราะอะไรคับหรือคลัทไม่ไหว

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ domutsu ดูโพส
    น้าสินคับเวลาวิ่งขึ้นเนินยาวๆชันๆแล้วหมดแรง จอดแล้วส่งใหม่ก็ไม่ไปเป็นเพราะอะไรคับหรือคลัทไม่ไหว
    มีหมดกลางทางด้วย สำหรับผมไม่เจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกัน เร่งรอบแล้วปล่อยครัชแล้วก็ไม่ไปใช่ไหมครับ ขอรายละเอียดยาวๆหน่อยนะครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ขนาดหัวฉีดของตระกูล 4g64 คือ 270 cc น้าท่านใดต้องการจะเปลี่ยนหัวฉีด ลองจูนหัวฉีดเดิมดูก่อนนะครับ อาจไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนหัวฉีดให้มันใหญ่ขึ้น

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

แล้วหัวฉีก k20 ที่ผมเคยอ่านมาว่าติดแล้วเติมe85ได้ อันนี้กี่ cc ครัยน้า แล้วหน้าติดหรือป่าวครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ exnamebank ดูโพส
    แล้วหัวฉีก k20 ที่ผมเคยอ่านมาว่าติดแล้วเติมe85ได้ อันนี้กี่ cc ครัยน้า แล้วหน้าติดหรือป่าวครับ
    คุ้นๆเหมือนหัวฉีด k20-k24 จะขนาด 270 cc นะครับ ผมว่าน้าลองใช้หัวฉีดเดิมดูก่อนแล้วไปหากล่องปรับไฟจูน A/F ดูก่อนดีกว่าครับ อย่าเพิ่งไปเสียตังค์เปลี่ยนหัวฉีดเลยครับ ผมว่าหัวฉีดเดิมน่าจะเหลือถ้ายังไม่ได้ทำอะไรกับเครื่องมากมายอะไรนัก..
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Sinplug : 16-02-2014 เมื่อ 20:27

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ยกขึ้นนิดหน่อยยังทำความเร็วได้อยู่ ....

หน้า 12 จากทั้งหมด 18 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้