หน้า 14 จากทั้งหมด 18 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 261 ถึง 280 จากทั้งหมด 355

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

มาตรฐาน ตอบ: พรุ่งนี้จะติด Lpg ตรงถึงน้ำมัน!!

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    5555+ยังชอบหน้าโหด เถื่อนๆของไฟตัวนี้อยู่ครับน้าหมี ศิลป์มองว่าหน้าปาดูไฮโซ มีระดับ หน้าหวานๆ
    อันนี้เห็นด้วย....ตั้นหน้าโหดกว่าปา.... ชอบ

TTC 02975 TTC-Member
    User ID
    31917
    Status
    โพส
    526

มาตรฐาน ตอบ: พรุ่งนี้จะติด Lpg ตรงถึงน้ำมัน!!

เซตโบแล้ว ต้องเปลี่ยนลูกเปลี่ยนแหวนมั้ยครับ หรือใช้ของเดิมติดรถได้เลย

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dejawo ดูโพส
    เซตโบแล้ว ต้องเปลี่ยนลูกเปลี่ยนแหวนมั้ยครับ หรือใช้ของเดิมติดรถได้เลย
    ถ้าพอใจที่แรงดึงดีกว่าเดิมรอบมาไว เร่งมา บูชแค่ 0.4 บาร์ ไม่ต้องเปลี่ยนเลยครับ เดิมๆ รับได้สบายครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ว่างๆเอาไปลุยโคลนที่อุทยานแห่งชาติพุเตย
    Attached Images Attached Images          

User ID
    43358
    Status
    โพส
    142

น้าไปเขากระโจมกันไหม รถพวกเราไปกันเองไหวไหมครับ???

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Filmilia ดูโพส
    น้าไปเขากระโจมกันไหม รถพวกเราไปกันเองไหวไหมครับ???
    ควรจะมีขับสี่ ติดวินซ์ 1 คัน แต่ถ้าไม่มีอาศัยฝีมือหน่อยผ่านไปได้ครับ ผมก็อยากไปอีกรอบเหมืือนกันครับ เดี่ยวนัดกันหลังไมค์ก็ได้นะครับน้า ผมไปได้ เสาร์-อาทิตย์
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Sinplug : 17-05-2014 เมื่อ 08:09

User ID
    38708
    Status
    โพส
    355

สะกิดบ้างนะครับ น้าศิลป์. อยากไปมั่ง เขากะโจม

User ID
    38708
    Status
    โพส
    355

เออ ลืมเลยครับว่าจะถาม เทอโบ vf10 b52 ถ้ามาใส่ตั้นเราไหวป่าวครับ เหนราคาไม่แรง. มันจะเวิคป่าว ทนป่าวครับ. ถ้าให้ดี อยากได้เบอ โทรน้าจังเลย. อิอิ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aikoh5646 ดูโพส
    สะกิดบ้างนะครับ น้าศิลป์. อยากไปมั่ง เขากะโจม
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aikoh5646 ดูโพส
    เออ ลืมเลยครับว่าจะถาม เทอโบ vf10 b52 ถ้ามาใส่ตั้นเราไหวป่าวครับ เหนราคาไม่แรง. มันจะเวิคป่าว ทนป่าวครับ. ถ้าให้ดี อยากได้เบอ โทรน้าจังเลย. อิอิ
    ถ้าจะไปผมจะบอกน้าโก๋ล่วงหน้านะครับ vf 10 ขนาดย่อมๆใกล้เคียง td 04 น่าจะได้ครับน้าโก๋ ถ้าหาได้ลองหา vf08 ดูก่อนนะครับ 082-4-949596 เบอร์ผมครับ

User ID
    38708
    Status
    โพส
    355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    ถ้าจะไปผมจะบอกน้าโก๋ล่วงหน้านะครับ vf 10 ขนาดย่อมๆใกล้เคียง td 04 น่าจะได้ครับน้าโก๋ ถ้าหาได้ลองหา vf08 ดูก่อนนะครับ 082-4-949596 เบอร์ผมครับ
    ขอบคุณครับ น้าศิลป์. มีเรื่องปรึกษาเยอะเลยครับ. ไว้โทรไปกวนครับ อิอิ

User ID
    43358
    Status
    โพส
    142

อ้าวๆๆๆ ผมจะตกรถไหม?

น้ามีคำถามมาถามอีกละ น้าใส่กรองดอกเห็ดนี้ เวลาเหยียบ เสียงดูดอากาศดังมากไหมครับ

รถผมยังกะเครื่องบิน Jet หนวกหูมากมาย กำลังหาทางแก้อยู่

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Filmilia ดูโพส
    อ้าวๆๆๆ ผมจะตกรถไหม?

น้ามีคำถามมาถามอีกละ น้าใส่กรองดอกเห็ดนี้ เวลาเหยียบ เสียงดูดอากาศดังมากไหมครับ

รถผมยังกะเครื่องบิน Jet หนวกหูมากมาย กำลังหาทางแก้อยู่
    ของผมก็ไม่มีเสียงครับ มีแต่เสีงเทอร์โบ บูช เสียงเป็นแบบไหนครับ ถ้าให้ดีลองอัดคลิปมาฟัง ผมน่าจะบอกได้ว่าเสียงมาจากไหน

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

Turbo ถ้ามีรูที่ต่อน้ำเลี้ยงแกน ควรจะติดตั้งท่อน้ำเลี้ยงแกนด้วยนะครับ โดยเฉพาะเทอร์โบแบบบอลแบริ่งยิ่งจำเป็นมาก อย่าเพียงแต่ต่อแค่น้ำมันเครื่องมาเลี้ยงแกนอย่างเดียว เหตุผลหลักๆคือ

1.ช่วยแบ่งเบาความร้อนจากน้ำมันเครื่อง เช่นความร้อนสะสมต่างๆที่น้ำมันเครื่องระบายออกไม่ทัน
    2.ทามเมอร์อาจจะไม่จำเป็นเลยก็ได้ หรือไม่ต้องเดินเบาเครื่องก่อนดับเครื่องเมื่อถึงทีก็ดับเครื่องได้เลย
    3.ช่างที่บอกว่าเอาความร้อนจากเทอร์โบไปช่วยให้เครื่องยนต์มีอุณหภูมิสูงขึ้น = มั่วครับไม่เกี่ยวกันเลย

4. กับคำถามช่างที่ว่า "ถ้าหล่อเย็นเทอร์โบจริงๆทำไมต้องต่อเข้าเครื่อง" ผมต้องตอบว่าถ้าไม่ต่อเข้าเครื่องแล้วจะเอาน้ำจากที่ไหนไปหล่อเย็นที่เทอร์โบ
    4.น้ำที่ไหลอยู่ในระบบหล่อเย็นเครื่องยนต์นั้นจะมีอุณหภูมิต่างกันกล่าวคือส่วนบนสุด(ฝาสูบ)จะร้อนมากที่สุดและส่วนล่างสุดหรือตรงปลายท่อด้านล่างที่ออกมาจากหม้อน้ำจะต่ำสุดนะครับ
    5.น้ำที่ไหลวนออกมาจากเทอร์โบแม้จะพาความร้อนไหลกลับเข้าไปในเครื่องอีกยังถือว่าน้อยมากเมื่อเทียบกับความร้อนที่เกิดจากการระเบิดในห้องเผาไหม้ซึ่งความร้อนทั้งหมดจะถูกไประบายออกที่รังผึ้งหม้อน้ำอีกครั้งนึง
    6.ควบคุมอุณหภูมิแกนเทอร์โบ ด้วยการระบายความร้อนออกไปกับน้ำทำให้อายุของซีลยาวนาน เพราะไม่มีปัญหาความร้อนสูง และไม่มีปัญหา แกนร้อนจนน้ำมันเครื่องไหม้
    7.มั่นใจว่าแรงดันน้ำและอัตราไหลหมุนเวียน เพียงพอและไม่เป็นภาระต่อระบบไหลเวียนน้ำของเครื่องยนต์ครับ

แล้วคำถามยอดฮิตคือ น้ำหล่อเย็นที่ต่อเข้ากับเทอร์โบต่อเพื่ออะไรครับ ไม่มีได้ไหมครับ

คำตอบคือ ระหว่างมีแล้วดี ( สมบูรณ์ ) กับไม่มีแต่ก็ยังใช้ได้ ( อายุเทอร์โบและส่วนควบอื่นสั้นลงกว่าที่ต่อท่อน้ำเลี้ยงแกน ) เลือกเอาครับจะเอาแบบไหน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Sinplug : 08-06-2014 เมื่อ 11:57

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

การเดินท่ออินเตอร์ต่างๆควรจะใช้อลูมิเนียมจะดีกว่าสแตนเลส
    ข้อดีของสแตนเลสหลักๆ 1. สวยงาม 2.ราคาเป็นมิตร
    ข้อเสีย 1.อมความร้อนมากทำให้ไอดี ค่อนข้างร้อน ส่งผลให้การเผาไหม้ไม่เต็มที่เท่าที่ควร 2.น้ำหนักเยอะเมื่อเทียบกับอลูมิเนียม

ข้อดีของอลูมิเนียม 1.สวยเหมือนกัน 2.น้ำหนักเบา 3.ไม่อมความร้อน ไอดีเย็นพอสมควรเมื่อเทียบกับสแตนเลส
    ข้อเสียคือ 1.ราคาสูง ยิ่งเกรดสูงราคาโดดไปพอสมควร เกรดดียอมรับได้คือ เกรด 6063,6061t5

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

Cool ตอบ: พรุ่งนี้จะติด Lpg ตรงถึงน้ำมัน!!

ลองย้ายตำแหน่งท่อมาไว้หน้าเพลาเหมือนดีเซลดูบ้าง...เสียงก็แผดก้องมากขึ้น

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

นอกจากจูนเนียนๆแล้ว ถ้าเราไม่อยากบำรุงรักษาบ่อยๆใช้อย่างสบายใจควรใส่ใจที่สารหล่อลื่นอันดับต้นๆ
    1.น้ำมันเครื่องควรเลือกที่สังเคราะห์ 100 % ยี่ห้อที่แนะนำจากกาาใช้งานจริงคือ Shell,Valvoline,Mobil หลักๆเพราะใช้เบสออยกรุ๊ปสูงสารเติมแต่งดีและหลายตัว ถ้ามีสเปกควรจะอ่านที่ค่า 40 C เลขยิ่งน้อยยิ่งดี ค่าที่ 100 เลขยิ่งมากยิ่งดี VI สูงยิ่งดี เพราะมันแปรผันกับคุณภาพน้ำมันเครื่องตัวที่ใช้ด้วยระยะเปลี่ยนถ่าย 10,000 Km
    2. น้ำมันเกียร์ M/T ควรเลือกที่เป็นแบบสังเคราะห์ 100 % เบอร์ 75W85 หรือ 75W80 ลิตรละ 600 – 1,500 บาท ถ้าจะซื้อครั้งเดียวเอาเบอร์ 75W90 เพราะใช้กับเฟืองท้ายได้ด้วย ส่วนมากจะมาแบบ LSD ระยะเปลี่ยนถ่าย 20,000 Km
    3.น้ำมันเพาเวอร์ ATF VI สังเคราะห์ 100 % น้ำมันเบรก DOT 3-4 แต่ขอเป็นสังเคราะห์ 100 % ระยะเปลี่ยนถ่าย 40,000 Km
    4.น้ำยาหม้อน้ำที่มี EG เข้มข้นเพราะนอกจากจะทนอุณหภูมิติดลบได้แล้วยังเพิ่มจุดเดือดของน้ำได้สูงถึงแม้วาล์น้ำจะเปิดก่อนก็ตาม แต่ความร้อนสะสมในน้ำจะระบายออกไปอย่างรวดเร็ว ไม่ต้องผสมน้ำเปล่า เพราะในน้ำยาหม้อมีน้ำกลั่นผสมมาส่วนหนึ่งแล้ว เลือกยี่ห้อที่มาจากยุโรปจะดีที่สุดเช่น Valeo ถ้าหาไม่ได้ก็ยี่ห้อ Valvoline ระยะเปลี่ยนถ่าย 40,00 Km
    5.หัวเทียนควรเลือกเบอร์ 7-8 ถ้าใช้ LPG ด้วยเบอร์ 8-9 เท่านั้นยี่ห้อที่แนะนำคือ DENSO 0.4 mm Lriduim นิ่งที่สุด
    ควรมีเกจวัดหลักๆเช่น วัดบูช อันดับ 1 แรงดันน้ำมันเครื่อง อันดับ 2 อุณหภูมิน้ำยาหม้อน้ำอันดับ 3 A/F ที่มีเซนเซอร์ของตัวเอง ราคาประมาณ 8,500- 15,000 บาท ขอเป็นยี่ห้อฝั่ง USA แม่นยำสุด
    ถ้าทำตามนี้ได้ไม่จำเป็นต้องขยายหม้อน้ำให้ใหญ่ ไม่ต้องติด Cooler ต่างๆนอกเสียจากจะวิ่งในสนามแข่งติดโลด
    ถ้ามีความรู้ที่มากกว่าผมแชร์กันได้หรืออยากรู้ข้อมูลที่ลึกกว่านี้ถามได้นะครับ

User ID
    49776
    Status
    โพส
    48

นอกจากจูนเนียนๆแล้ว ถ้าเราไม่อยากบำรุงรักษาบ่อยๆใช้อย่างสบายใจควรใส่ใจที่สารหล่อลื่นอันดับต้นๆ
    1.น้ำมันเครื่องควรเลือกที่สังเคราะห์ 100 % ยี่ห้อที่แนะนำจากกาาใช้งานจริงคือ Shell,Valvoline,Mobil หลักๆเพราะใช้เบสออยกรุ๊ปสูงสารเติมแต่งดีและหลายตัว ถ้ามีสเปกควรจะอ่านที่ค่า 40 C เลขยิ่งน้อยยิ่งดี ค่าที่ 100 เลขยิ่งมากยิ่งดี VI สูงยิ่งดี เพราะมันแปรผันกับคุณภาพน้ำมันเครื่องตัวที่ใช้ด้วยระยะเปลี่ยนถ่าย 10,000 Km
    2. น้ำมันเกียร์ M/T ควรเลือกที่เป็นแบบสังเคราะห์ 100 % เบอร์ 75W85 หรือ 75W80 ลิตรละ 600 – 1,500 บาท ถ้าจะซื้อครั้งเดียวเอาเบอร์ 75W90 เพราะใช้กับเฟืองท้ายได้ด้วย ส่วนมากจะมาแบบ LSD ระยะเปลี่ยนถ่าย 20,000 Km
    3.น้ำมันเพาเวอร์ ATF VI สังเคราะห์ 100 % น้ำมันเบรก DOT 3-4 แต่ขอเป็นสังเคราะห์ 100 % ระยะเปลี่ยนถ่าย 40,000 Km
    4.น้ำยาหม้อน้ำที่มี EG เข้มข้นเพราะนอกจากจะทนอุณหภูมิติดลบได้แล้วยังเพิ่มจุดเดือดของน้ำได้สูงถึงแม้วาล์น้ำจะเปิดก่อนก็ตาม แต่ความร้อนสะสมในน้ำจะระบายออกไปอย่างรวดเร็ว ไม่ต้องผสมน้ำเปล่า เพราะในน้ำยาหม้อมีน้ำกลั่นผสมมาส่วนหนึ่งแล้ว เลือกยี่ห้อที่มาจากยุโรปจะดีที่สุดเช่น Valeo ถ้าหาไม่ได้ก็ยี่ห้อ Valvoline ระยะเปลี่ยนถ่าย 40,00 Km
    5.หัวเทียนควรเลือกเบอร์ 7-8 ถ้าใช้ LPG ด้วยเบอร์ 8-9 เท่านั้นยี่ห้อที่แนะนำคือ DENSO 0.4 mm Lriduim นิ่งที่สุด
    ควรมีเกจวัดหลักๆเช่น วัดบูช อันดับ 1 แรงดันน้ำมันเครื่อง อันดับ 2 อุณหภูมิน้ำยาหม้อน้ำอันดับ 3 A/F ที่มีเซนเซอร์ของตัวเอง ราคาประมาณ 8,500- 15,000 บาท ขอเป็นยี่ห้อฝั่ง USA แม่นยำสุด
    ถ้าทำตามนี้ได้ไม่จำเป็นต้องขยายหม้อน้ำให้ใหญ่ ไม่ต้องติด Cooler ต่างๆนอกเสียจากจะวิ่งในสนามแข่งติดโลด
    ถ้ามีความรู้ที่มากกว่าผมแชร์กันได้หรืออยากรู้ข้อมูลที่ลึกกว่านี้ถามได้นะครับ
    พี่ Sinplug ครับผมรบกวนขอความรู้เรื่องหัวเทียนหน่อยครับ ผมรถผม 2.4+LPG หัวเทียนติดรถมัน NGK bkr5e-11 นี่คือเบอร์ 5 ใช่มั้ยครับ ถ้าผมจะเปลี่ยนเป็นแบบอีเรเดี้ยม ควรใช้เบอร์ไหนดีครับ ใช้เบอร์เดิม แต่เพื่อนผมบอกให้ใช้หัวเทียนเย็นขึ้นอีก 1 เบอร์ ขอบคุณมากครับพี่

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pound_vip ดูโพส
    พี่ sinplug ครับผมรบกวนขอความรู้เรื่องหัวเทียนหน่อยครับ ผมรถผม 2.4+lpg หัวเทียนติดรถมัน ngk bkr5e-11 นี่คือเบอร์ 5 ใช่มั้ยครับ ถ้าผมจะเปลี่ยนเป็นแบบอีเรเดี้ยม ควรใช้เบอร์ไหนดีครับ ใช้เบอร์เดิม แต่เพื่อนผมบอกให้ใช้หัวเทียนเย็นขึ้นอีก 1 เบอร์ ขอบคุณมากครับพี่

ใช่ครับเป็นเบอร์ 5 เพื่อนแนะนำถูกแล้วครับ ถ้าเราไม่ได้ปรับแต่งเครื่องยนต์อะไรมีแค่ใช้ lpg อย่างเดียวเบอร์ 6-7 ก็เพียงพอครับ

User ID
    49776
    Status
    โพส
    48

ขอบคุณมากๆครับพี่ sinplug

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

สมัยนี้ราคาลงไปเยอะ เมื่อ 3 ปี ก่อนราคาสูงอยู่เลย

ชื่อ:  WP_002647.jpg
ครั้ง: 577
ขนาด:  343.9 กิโลไบต์

หน้า 14 จากทั้งหมด 18 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้