สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

มาตรฐาน ขอขอบคุณ น้าเต้ยTriton กาหลงเซอร์วิส

เรื่องเดิมจากกระทู้ "ต้องการซื้อเครื่องยนต์ไทรทัน 116hp ด่วน"
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...980#post416980

ผมได้รับการร้องขอความช่วยเหลือจากจากของรถ(ลูกค้า)
    ว่าเข้าศูนย์ตลอดไม่ได้ขาด เป็นรถปี 2006
    เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง(นมค.)ทุก 5,000 กม.
    เข้าเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งที่ 100,300 กม.
    แล้วมาเปลี่ยน นมค. อีกครั้งที่ 106,000 กม.

เหตุเกิดเมื่อเดือน กันยายน 2553
    วิ่งจนถึง 109,000 กม. มีไฟเตือนน้ำมันเครื่อง จึงเข้าข้างทาง
    โทรแจ้งศูนย์ได้รับคำแนะนำว่า น้ำมันเครื่องขาด
    ซื้อ นมค. เติมเอง 2 ลิตร แล้ววิ่งต่อไปอีก 1 วัน
    วันต่อมาเครื่องเกิดอาการน็อค จึงนำรถเข้าศูนย์
    ช่างตรวจสอบพบว่า เสียหลายรายการ
    ค่าซ่อม 76,000 บาท
    เธอจึงนำรถออกไปเข้าอู่ซ่อมข้างนอก เนื่องจากสู้ราคาไม่ไหว
    ช่างนอกศูนย์ รื้อเครื่องออกมา บอกว่าภายในเครื่องยนต์ เสียหายหนักมาก
    ลูกสูบพัง ชาร์พละลาย ฝาสูบโกร่ง เทอร์โบพัง ช่างสอบไม่ได้
    เธอจึงจำเป็นต้องลากเข้าศูนย์มิตซูเดิมอีกครั้งหนึ่ง
    ช่างศูนย์ได้ตรวจสอบโดยละเอียดอีกครั้งหนึ่ง
    แจ้งว่าค่าซ่อม 160,000 บาท

เธอจึงจอดรถทิ้งไว้นานกว่า 3 เดือน

ผจก.ฝ่ายบริการ มิตซูปฐพีทอง แนะนำให้ลูกค้าช่วยลงกระทู้ หาซื้อเครื่องมือสอง
    ลูกค้าปรึกษาฝ่ายบริหารMMTh. ถึงปัญหา อยากให้ทางทีมงานเทคนิค ตรวจสอบเพื่อหาสาเหตุ
    แต่ทางฝ่ายบริหารขอให้ ลูกค้าโทรแจ้ง Call center ฝ่ายเทคนิคจึงจะไปตรวจสอบได้
    จากการประสานงาน ฝ่ายเทคนิคไม่สามารถตรวจสอบได้
    เนื่องจาก เครื่องถูกถอดออกมานานแล้ว น้ำมันเครื่องเก่าก็ทิ้งไปแล้ว
    จึงตรวจสอบหาสาเหตุได้ยาก ทำได้เพียงตรวจสอบจากภาพชิ้นส่วนที่ถูกถอดออกมา
    คาดว่าน่าจะมาจากปั้มน้ำมันเครื่องเสีย ทำให้เหมือนเกิดอาการ นมค. ขาด
    มีไฟสัญลักษณ์รูปกา นมค. แจ้ง แต่ผู้ใช้รถยังคงมีการใช้งานรถยนต์ต่อไป
    สรุป คงไม่สามารถหาสาเหตุที่แน่นอนได้ ซึ่งน่าเสียดายมาก
    น่าเสียดาย เราน่าจะได้ข้อมูลปัญหา เพื่อสมาชิกเราจะได้ระมัดระวัง หากเกิดปัญหานี้
    สุดท้าย น้าเต้ยTriton ได้หาเครื่องยนต์ให้แล้ว ได้ที่อู่ของ กาหลงเซอร์วิส
    ราคา xx,000 บาท รับเทินเครื่องเก่า 10,000 บาท

ต้องขอขอบคุณ น้าเต้ยTriton กาหลงเซอร์วิส
    และพี่สนิท ผจก.บริการศูนย์มิตซูปฐพีทอง
    ที่ได้ช่วยเหลือ จนทำให้ปัญหาต่างๆ ลุล่วง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Alongkorn : 23-01-2011 เมื่อ 12:17
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

มาตรฐาน Re: ขอขอบคุณ น้าเต้ยTriton กาหลงเซอร์วิส

ป๋าครับค่าซ่อม แพงมากๆ

User ID
    11504
    Status
    โพส
    208

มาตรฐาน Re: ขอขอบคุณ น้าเต้ยTriton กาหลงเซอร์วิส

ขอบคุณ สำหรับข้อมูลครับ

User ID
    5778
    Status
    โพส
    96

อยากรู้จังครับ ว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไรกันแน่ ถ้าน้าเต้ยตรวจสอบเครื่องเก่าแล้วรู้อะไรเพิ่มเติมจากที่ ป๋า กล่าวมาก็รบกวนช่วยมาโพสท์ เป็นความรู้แก่สมาชิกด้วยนะครับ เพราะถ้าลองได้เกิดขึ้นกับใคร บอกคำเดียวว่าหนักมากๆ ครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

เจอค่าซ่อมขนาดนี้เหงื่อตกเลย

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

ช่างถอดออกมาพบว่า นมค.เกิน
    แต่อาการที่เป็นเกิดจาก นมค.ขาด
    ดังนั้น น่าจะเกิดจากปั้มน้ำมันเครื่อง ไม่ทำงานมากกว่า
    เจ้าของรถเป็นผู้หญิง ไม่ค่อยรู้เรื่องรถยนต์ เมื่อเกิดปัญหาจึงไม่ระวัง

แต่เจอค่าโอเวอรฮอล 160,000 บาท ใครเจอก็หนาว
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

เครื่องที่ลงใหม่เป็นตัว 140ps รึป่าวครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อ้ายหยา ถามต่อเลยจ้ะ
    เรามีวิธีตรวจสอบกันเองมั้ยหากเกิดระว่างเดินทาง น้านุ๊กไปไหนน้าวุฒิ น้าเต้ย มาช่วยตอบหน่อยจ้า

User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ evoda3 ดูโพส
    อ้ายหยา ถามต่อเลยจ้ะ
    เรามีวิธีตรวจสอบกันเองมั้ยหากเกิดระว่างเดินทาง น้านุ๊กไปไหนน้าวุฒิ น้าเต้ย มาช่วยตอบหน่อยจ้า
    ถ้าสัญลักษณ์รูปกาน้ำมันเครื่องโชว์ ให้รีบจอดรถแล้วเรียกช่างศูนย์ด่วน
    จอดในที่ราบ แล้วตรวจที่ก้านวัดระดับน้ำมันเครื่อง

User ID
    5575
    Status
    โพส
    891

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Alongkorn ดูโพส
    ช่างถอดออกมาพบว่า นมค.เกิน
    แต่อาการที่เป็นเกิดจาก นมค.ขาด
    ดังนั้น น่าจะเกิดจากปั้มน้ำมันเครื่อง ไม่ทำงานมากกว่า
    เจ้าของรถเป็นผู้หญิง ไม่ค่อยรู้เรื่องรถยนต์ เมื่อเกิดปัญหาจึงไม่ระวัง

แต่เจอค่าโอเวอรฮอล 160,000 บาท ใครเจอก็หนาว
    จะเหมือนd-maxตัวแรกของลุงผมรึเปล่าครับป๋ารื้อออกมา นมค.มีแต่ฟักบัวปั้ม นมค.อุดตันไปด้วยเขม่าเหนียวๆแข็งๆ (มาใด้ไง)

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

อู่นี้เค้าแน่นอนครับ ตอนนั้นวิ่งไปให้น้าหลงดูให้ว่าทำไมรถผมบู๊ตมันน้อยจัง ผลปรากฏว่าหน้าโบผมเบี้ยว น้าหลงเลยจัดการให้ หุ หุ

ข้อมูลกระทู้